ดู: 7465|ตอบกลับ: 11
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทำตา/ถุงใต้ตา] ทำตาสองชั้นเนี่ย พอนานๆไป ชั้นตาจะกลับมาตกเหมือนเดิมทุกคนไหมค่ะ??

[คัดลอกลิงก์]
รบกวนถามหน่อยนะค่ะ...ทำตาสองชั้นเนี่ย พอนานๆไป ชั้นตาจะกลับมาตกเหมือนเดิมทุกคนไหมค่ะ?? คือเพิ่งไปทำตาสองชั้นมา เเล้วเคยได้ยินว่า พอนานๆไป สักปีสองปี ชั้นตาก็จะกลับมาตกเหมือนเดิม ทำให้ต้องไปทำใหม่ เเล้วคนที่เคยทำตา เเล้วชั้นตายังไม่ตกคุณหมอเค้าใช้วิธีไหนทำค่ะ
ขอติดตามด้วยคนค่ะ ทำมาไม่ถึงปีเลยตกแล้ว เหมือนเดิมเลยสงสัยไขมันเยอะไปหน่อย
ต้องดูว่าทำแบบเย็บหรือทำแบบกรีด ถ้าแบบกรีดจะอยู่ได้นานกว่าแบบเย็บ เช่น เย็บอาจอยู่ได้ 2-5 ปี กรีดอยู่ได้ 7-10 ปี ประมาณนี้จ้า...
แต่ละคนจะอยู่ได้นานไม่เท่ากัน มันอยู่ที่ไขมันด้วย อ้วนขึ้นก็เกี่ยว ไม่ดูแลหนังหน้าก็เกี่ยว แต่งหน้าจัดๆบ่อยๆ ก็เกี่ยว ทุกคนไม่เท่ากันหรอก...แต่ว่าตกทุกคนค่ะ มากน้อยต่างกัน เวลาก็ต่างกัน

ปกติมนุษย์ ไม่มีอะไรถาวรจ้า...
อ้อ คำว่าตกลงมานี่ก็อาจไม่เหมือนกันนะ บางคนตกลงมาจนเท่าเดิม แต่บางคนตกลงมาแค่เกือบเท่าเดิมก็รับไม่ได้แล้วต้องไปทำใหม่เพราะเริ่มไม่สวยแล้ว บางคนก็ปล่อยจนตกมากกว่าเดิมก็มีจ้า
แต่ว่าแบบกรีดจะนานมากอยู่นะ เกิน 10 ปี ชั้นก็ยังอยู่ได้ เพียงแต่รูปตาอาจจะไม่สวยแล้ว ชั้นอาจบางลงแล้ว หนังตาบนไม่สวยแล้ว ต้องไปดึงให้สวยไรงี้อะค่ะ
ขอสอบถามด้วยนะคะ พอดีเพิ่งไปทำมาได้ 5 วันแล้ว

ตามันมองไม่ชัด เบลอๆๆ อ่านตัวหนังสือยากนะคะ ทั้งที่เมื่อก่อนสายตาปกติ

มันจะหายไหมคะ หรือต้องไปหาหมอคะ

ขอบคุณคะ
เป็นไปได้นะ ก็กรีดเสร็จใหม่ๆ มันบวม ถ้าบวมสองข้างไม่เท่ากัน แล้วยิ่งไปเพ่งหนังสือ มันก็มีเบลอนะ ยิ่งถ้าเบลอแล้วไม่พักก็ถึงขั้นปวดหัวได้จ้า ต้องงดใช้สายตาหนักๆ ช่วงสองสัปดาห์แรกอะ แล้วถ้ายังไม่หายค่อยว่ากันใหม่

ตัวเองก็เป็น แต่เป็นไม่นานจ้า

แสดงความคิดเห็น

ใช่คะ เมื่อวานเข้าเว็ปอ่านกระทู้ ปวดตามาก  โพสต์ 2011-11-23 13:47
ตัวเองเป็นนานไหมคะ กี่วัน เราเป็นกังวล กลัวสายตากลับมาไม่ได้คะ  โพสต์ 2011-11-23 13:47
ตอนทำตาแบบเย็บ ไม่เป็นเลยค่ะ ตอนทำตาแบบกรีด สองวันแรกไม่อ่านหนังสืออะไรเลย หลังจากนั้นอ่านเวปแล้วปวดตาก็หยุดเลยอะค่ะ เลยไม่รู้ว่าถ้ายังอ่านต่อจะปวดนานแค่ไหน คิดว่าลองดูถ้าสองอาทิตย์น่าจะหายนะ

แสดงความคิดเห็น

ขอบคุณคะ เมื่อวานเข้าไปหาหมอมาแล้ว กล้ามเนื้อตาอักเสบ คงจะสักพักนะคะ  โพสต์ 2011-11-24 14:28
เราทำมาได้ 1 แล้ว เราทำแบบกรีดตอนแรกชั้นตากว้างมาก พอ 3-6 เดือนดีขึ้น แต่พอครบ 1 ปี ชั้นมันมารวมกันเล็กมาก แผลไม่ค่อยสวย เค้ากรีดแล้วตัดไข้มันออก แต่ตอนนี้เราเพิ่งแก้ได้เกือบ 10 วันแล้วเราแก้ที่หมอชาตรี  เชียงใหม่ ตอนแรกไม่ได้ศึกษาว่าเค้าทำสวยไม่สวย  แต่สนใจไปกรอโหนกคิ้ว กะแก้มเลย ทำไปเลย หมอเค้ากรีดแล้วเย็บที่กล้ามเนื้อ มันจะอยู่ได้นานตอนช่วง 3 เดือนแรก เท่าที่ถามพี่ไก่ เค้าบอกชั้นมันจะใหญ่ๆ หนาๆ หน่อยแต่ ถ้าเราไม่ชอบพี่เค้ามียาฉีดลดชั้นหนาให้ แต่เท่าที่ดูรูปคนไข้ที่นี่ แผลสวยนะเป็นเส้น แต่ที่เก่าเราเป็นตะเข็บเย็บไม่สวยเป็นแผลเป็นที่ห่างตาด้วย เจอของหมอดีเลยแนะนำ ยังไงลองโทรไปถามได้แนะ 0869122333
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-11-24 13:27:57 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นทุกข้อเลยนะค่ะ เมย์เพิ่งไปทำตาสองชั้นมาได้อาทิตย์นึงเเล้วค่ะ กับหมอสุกิจที่รพ.ยันฮี เพิ่งไปตัดไหมเมื่อวานมา ตอนนี้ก็ยังบวมๆอยู่นิดนึง แต่ชั้นตาก็สวยค่อนข้างถูกใจเลยค่ะ ตอนทำคิดว่าหมอเค้าน่าจะกรีดเเล้วก็ใช้เลเซอร์ตัดเนื้อส่วนเกินออกมานะค่ะ (ตอนทำฉีดยานอนหลับเเบบอ่อน แต่ความรู้สึกมันบอกว่าน่าจะใช้เลเซอร์) เเล้วหมอเค้าก็เย็บไหมแบบตัด ตอนนี้แผลก็ยังเป็นรอยๆอยู่ค่ะ ไม่น่าเกียดมาก แต่ไม่รู้ว่าพอหายแผลจะเป็นยังไง
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-11-24 13:35:07 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ที่เมย์สงสัยก็คือว่า เพื่อนไปทำมาเหมือนกันประมาณปีกว่าๆได้ เค้าบอกว่า ชั้นตาก็กลับลงมาตกเหมือนเดิมเเล้ว เเต่เมย์ไม่ได้ถามเค้าว่าหมอทำให้เเบบไหน แบบกรีดตัดไขมันส่วนเกินหรือเย็บอย่างเดียว

เเม่เมย์ก็ทำตาเหมือนกันค่ะกับหมอชลทิศ ตั้งแต่ปี2536 จนถึงตอนนี้ชั้นตาก็ยังสวยเหมือนเดิม (อาจจะตกลงมาบ้างนิดหน่อย เพราะเเม่ก็อายุ50กว่าเเล้ว แต่ชั้นตาก็ยังเห็นชัด) เคยถามเเม่ว่าหมอเค้าทำยังไง แม่บอกว่าหมอเค้าเย็บหนังตาสามจุดเอง เเล้วไม่ได้เย็บแผลตะขาบด้วย เป็นแผลเเค่ขีดเล็กนิดเดียว อาจจะทำแบบเกาหลีที่เราเคยเห็นในคลิปอะไรประมาณนี้อ่ะค่ะ ก็เลยสงสัยว่าทำไมตาเเม่ถึงอยู่ได้นาน เเต่เพื่อนถึงอยู่ได้เเค่ปีกว่าๆเอง
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-11-24 13:49:24 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้

** นี่เป็นรูปเเม่ปัจจุบันค่ะ 52เเล้ว แต่ชั้นตาก็ยังเห็นชัดอยู่ ทำครั้งเดียว ไม่เคยแก้ด้วยนะค่ะ สงสัยของเมย์อาจจะอยู่ได้ไม่นานเท่านี้แน่ๆเลย T_T

รูปถ่าย012.jpg (392.07 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 5)

ไม่แน่นะ ก่อนหน้านี้คุณแม่อาจจะชั้นตาหนากว่านี้ก็ได้ หรือไม่อีกทีอาจเป็นไปได้ว่ามีการโบยกคิ้วอะค่ะ เพราะถ้ายกขึ้นไปมันจะเห็นชั้นใหญ่ขึ้นด้วยนะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้