ดู: 4245|ตอบกลับ: 31
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ขอความรู้จากผู้มีประสบการณ์ ครับ

[คัดลอกลิงก์]
ผมสนใจจะทำจมูก แต่ผมมีเวลาพักฟื้นประมาณ 19 วัน ก่อนเปิดเทอม อยากทราบว่า เวลาพักฟื้นขนาดนี้พอไหมครับ ที่จะออกไปไหนมาไหนได้แบบไม่บวม คนไม่มอง หน้าไม่เป็นอวตาร ทรงเริ่มยุบ สั้นๆ คือว่า เหมือนปกติก่อนทำอะครับ

เพราะ ผมกำลังลังเล ระหว่างจะทำช่วงเลื่อนเปิดเทอมนี้เลยดี หรือ ว่าจะทำปิดเทอมใหญ่หน้าครับ เพราะ ปิดเทอมใหญ่ผมดูกำหนดการเรียนแล้ว มีเวลาหยุดก่อนเรียนซัมเมอ ประมาณ 20 วัน แต่รวมๆแล้วมีเวลาเกือบ 2 เดือน ก่อนเปิดเทอมใหม่

เพื่อนๆ พี่ๆคิดว่าผมควรทำช่วงเวลาหยุดยาวนี้ดี หรือว่า ทำปิดเทอมหน้าดีกว่าครับ

คือ อยากให้หน้าเป็นปกติมากที่สุดอะครับ แบบไม่บวม ไม่ช้ำ เห็นเป็นทรง สันไม่สูงๆ เหมือนอวตาร อะครับ ไม่อยากให้เป็นข่าวในคณะ เดี๋ยวคนนินทา อิอิ

แล้วอยากทราบว่าเพื่อนๆ พี่ๆ ที่ทำกันใช้เวลากี่วันครับโดยประมาณในการรักษาตัวแบบหายเป็นปกติ

ขอบคุณครับที่เสียเวลาอ่าน รบกวนด้วยนะก๊าบบบบ
ปิดเทอมดีกว่า พักยาวๆ จะได้มีเวลาดูแลดีๆ จะได้หายไวๆ เปิดเทอมมาอีกที ก้อหล่อเนียนๆเลย ถ้าเวลาน้อยอาจจะยังบวมหรือยุบไม่สุดอ่า อีกอย่างเราว่าเปิดเทอมเปนช่วงต้องทำเวลา บางทีเวลามีน้อยต้องรีบทำโน่นนี่นั่น อาจจะทำให้เราซุ่มซ่ามโดยไม่รู้ตัว เกิดไปโดนตอนที่ยังไม่หายดี แย่แน่ๆ นอนอยู่บ้านสบายๆปิดเทอมดีกว่า
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-11-16 14:43:45 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ Qtieswhite ตั้งกระทู้

ขอบคุณค้าบสำหรับความคิดเห็นนะครับบ
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-11-16 15:31:56 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ช่วยตอบกัน เยอะๆ หน่อยครับ
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-11-16 18:15:21 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ไม่มีใครเข้ามาตอบเลย เฮ้อ
ความจริงพักยาวๆก็ดีนะคะ จะได้ไปเจอเพื่อนๆแบบจมูกสวยๆแล้วอะคะ กำลังจะไปทำเหมือนกันคะแต่รอเดือนธ.ค.คะเพราะวันหยุดเยอะ ตัวพี่เองมีเวลาพักแค่ 5 วันเองคะ ตอนนี้อยากทำแทบรอไม่ไหวแล้วคะ
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-11-16 19:22:14 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ Chuty_Jane55 ตั้งกระทู้

ขอบคุณครับ
ส่วนตัวละวันที่4ก้อเริ่มเปนปกติละนะคะออกเที่ยวแล้ว..เพียงแต่จะติดอยู่นิดเดวก็ไอไหมที่ยังไม่ได้ตัดก่อนจะครบ7วันนี่ละคะมันบ่งบอกมาก อิอิ^^
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-11-16 20:32:11 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ titlebb ตั้งกระทู้

ปกติ นี่คือ ยุบ หายสนิทแล้วหรอครับ
ต้นฉบับโพสต์โดย natchanonn เมื่อ 2011-11-16 20:32

ปกติ นี่คือ ยุบ หายสนิทแล้ว ...

ของเราถ้าให้รู้สึกแบบว่าคนอื่นมองไม่รู้ว่าเพิ่งทำมาก็ประมาน4-5วันอะคะยุบพอสมควรแล้วหน้าตาไม่บวมแล้ว แต่ถ้ารอให้เหนทรงคร่าวๆละยุบแบบสนิทเลยก้อประมาน1เดือนอะคะ..ละประมาน3เดือนจะเหนทรงที่ชัดเจนได้ค่ะยุบเต็มที่แล้ว^^
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-11-16 23:26:42 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้

แล้ว สงสัยอย่างครับ ว่า ถ้าเกิดแกะพลาสเตออกแล้ว สังเกตุได้ว่า แกนเบี้ยว เงี้ย ควรทำอย่างไรเป็นอันดับแรกครับ มันสามารถดัดให้เข้าที่ได้อยู่มั้ย เกรงว่า ถ้าเป็นเดือนไปแล้ว มันจะรัดซิลี่ แล้วรึป่าวครับ
ไม่สามารถ ดัดได้แล้ว นอกจาก ผ่าตัดแก้ใหม่ รึยังไงค้าบบบ
ต้นฉบับโพสต์โดย natchanonn เมื่อ 2011-11-16 23:26

แล้ว สงสัยอย่างครับ ว่า ถ้า ...

ถ้าสังเกตเหนภายในเดือนแรกเรายังสามารถดัดเองได้อยู่ค่ะ..แต่ถ้าเกินนี้หรือกลัวกังวลว่าจะเปนอะไรก็ไปให้คุณหมอจัดทรงให้ก้อได้ค่ะ..ถ้าคุณหมอพิจารณาดูแล้วมันไม่สามารถดัดแก้ไขได้จิงๆก้อขอแก้ก้อได้คะ่แต่ส่วนใหญ่คุณหมอจะให้รอสัก3เดือนก่อนเพราะบางทีมานอาจจะยังไม่เข้ารูปยุบได้สนิทอะคะ ส่วนการแก้บางที่ก้อรับประกันแก้ฟรีภายใน6เดือน บางที่ก้อเสียค่าแก้บ้าง ตามแต่คลีนิคที่เราเลือกค่ะ^^
จากประสบการณ์พี่น่ะ หายเร็วหรือช้าขึ้นอยู่กะการดูแลรักษาและเนื้อเยื่อแต่ละคน ของพี่บวม เหลือง. เขียว หนึ่งสัปดาห์. ตอนนั้นสิบปีแล้วอ่ะ ยังไม่มีเทคนิคอะไรเหมือนตอนนี้. ถ้าตอนนี้เห็นน้องๆนิยมดื่มน้ำมะพร้าว ใบบัวบก ทานยาหยุนหนาน ทำให้แผลหายเร็ว. แต่ถ้าจะให้ดีก็รอปิดเทอมยาวดีกว่าจะได้พักนานๆ อาทิตย์แรกก็อย่าเพิ่งไปข้างนอกฝุ่นเยอะ เดี๋ยวอักเสบ ลองไปคลิ๊กหัวข้อจมูกในเวปนี้แล้วก็ลองอ่านๆจากกูรูทั้งหลายน่าจะได้คำตอบที่ดีเลยล่ะค่ะ พี่ก็อ่านมาเหมือนกัน รู้สึกว่า เดี๋ยวนี้เขาพัฒนามากแผลหายเร็วดีค่ะ.
14#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-11-17 01:30:12 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย natchanonn เมื่อ 2011-11-17 01:31

ตอบกระทู้ Eyelid ตั้งกระทู้

ค้าบ ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นค้าบ พี่ ผมกะลัง ลังเล เลยว่าจะทำช่วงนี้เลยดีป่าว แต่ก็ฟังหลายๆ ท่านก็แนะนำให้ทำปิดเทอมยาว ส่วนตัวผมเคย ตัดปีกกับเหลาฮัมพ์ ที่จมูกมาแล้วครับใช้เวลาพักฟื้น 1 สัปดาห์ ก็หายปกติดี ไม่มีอาการช้ำเหลือง เขียว ม่วง แต่อย่างใดครับ แค่บวมๆเหมือนนักมวยที่ถูกชก แต่ไม่ทราบว่า พอเสริมเข้าไปมันจะต้องใช้เวลาพักฟื้นนานกว่าหรือป่าว เพราะ มันอาจจะเป็น เคส ที่หนักขึ้นมากว่าเก่า

ส่วนตัวยาผมก็พอศึกษามาบ้างแล้วคัฟ ยังไงก็ขอบคุณพี่มากๆ นะครับ
เดือนแรกอ่ะค่ะ ต้องระวังเป็นพิเศษ อย่าไปกระทบกระเทือนจมูกมาก  เท่านั้นเองค่ะ พี่เองก็จะไปทำรอบ 5 ก็คุณหมอศรัณย์แบบโอเพ่น คงต้องดูแลมากๆ เช่นกันค่ะ
16#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-11-17 20:39:39 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้

อ่อ ครับ เคยทำกับหมอท่านไหนมาอะครับ แล้ว มันเป็นไงหรอครับ ไม่ดียังไงหรือป่าวครับ

ทำไม ต้องแก้ แบบโอเพ่นกับหมอศรัณย์ ตอบมะได้มะเป็นไรนะค๊าบบบ
บอกได้จ้า ไม่มีปัญหาอะไร เลย รอบ 3-4 นี้พี่ทำกะหมอคมกริช เมื่อสิบปีก่อนอ่ะ ปลอดภัยดีจ้า ไม่มีปัญหาอะไรเลย เป็นทรงธรรมชาติ  แต่พอดีพี่จะไปทำตาสองชั้นกะหมอศรัณย์ แล้วพี่เชื่อเรื่องพวกโหงวเฮ้งอ่ะ อยากให้จมูกมีหยดน้ำและดูโด่งกว่านี้ ก็เลยจะไปแก้ทรงใหม่เท่านั้นเอง คือ อยากสวยอ่ะ ว่างั้นแล้วกัน 555+

ส่วนหมอคมกริช ทำเบามือ พี่จำได้ว่า 25 นาทีเสร็จ พี่แบบงงเลย ทำมาสิบปี ปลอดภัยดีมากค่ะ ตอนนั้น 6,000 บาทเอง เห็นราคาตอนนี้แล้วตกใจมว๊ากกก  แพงเท่าตัวตามกาลเวลา
18#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-11-17 21:02:08 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย natchanonn เมื่อ 2011-11-17 21:02

อ่อ คุยกับพี่แล้วได้รู้อะไรดีดีเพิ่มขึ้นอีกเยอะเลยครับ

อยากทราบว่า ปลายหยดน้ำเนี้ย ถ้าผมต้องการความยาวมากกว่าเดิมสัก ประมาณ 2 มิล เป็นไปได้มั้ยครับที่จะเสริมซี่ลี่ อย่างเดียว ไม่ต้องทำวิธี พิสดาร เช่น กระดูกหลังใบหูเอามารองปลาย ไรประมาณนั้นอะครับ (ส่วนตัวยังไม่เคยเสริมนะครับ) อยากได้ยาวกว่านี้เหมือนกันครับ แต่มะอยากเจ็บตัวหลายๆที่

คือ ตอนนี้ ผมดูๆ หมอ กมล ทาวอินทาว อยู่ครับ ราคาที่นั่นก็ ถือว่า ค่อนข้างสูงเลยทีเดียว อยากรู้ว่าประสบการณ์ในการทำจมูกของพี่ พี่พอรู้ข้อมูลของหมอท่านนี้ ไหมครับ

ถ้า มีอะไรที่ตอบไม่ได้ PM มาหลังไมค์ก็ได้นะครับ ขอบคุณอย่างสูงครับบ
ทำได้หรือไม่ขึ้นอยู่กะโครงจมูกเดิมของน้องอ่ะค่ะ. อย่างจมูกพี่สั้นอยากได้หยดน้ำก็ต้องทำแบบโอเพ่น. หมอท่านอื่นพี่ไม่ได้ศึกษาอ่ะค่ะ พี่จะเลือกดูหมอที่มีรีวิวเสียน้อยที่สุด หรือไม่มีเลยยื่งดีค่ะ วิธีการของพี่คือพิมพ์ชื่อหมอที่เราต้องการศึกษาลงในกูเกิ้ล เดี๋ยวผลก็ออกมาเองค่ะ.

แบบโอเพ่นใช้กระดูกอ่อนในจมูกมาทำหยดน้ำได้ หรือใช้แผ่นซิลี่เทียมเทคนิคเกาหลีมาใส่แทน อันนี้พี่ศึกษาหมอศรัณย์มาอ่ะค่ะ  ที่พี่ตอบได้คงเป็นหมอคมกริช เท่านั้นที่พี่ทราบค่ะ. ส่วนหมอศรัณย์พี่ศึกษาจากเวปนี้และเวปอื่นๆ. อีกทั้งดูหน้าตาหมอแล้วรู้สึกว่าคนนี้เราวางใจให้เอามีดมาวางหน้าเราได้.   อิอิ.  
น้องก็ลองศึกษาไปเรื่อยๆ. อย่าเพิ่งรีบร้อน. เดี๋ยวนี้ดีนะมีเนตให้เล่น. ทำให้รู้กว้าง สมัยพี่อ่ะเป็นแบบเพื่อนบอกมาก็ตามเพื่อน. พอแก่มาก็เลยแก้หลายรอบ. ไหนๆน้องคิดจะโดดเข้าสู่วงการศัลยกรรม. อ่านไปเรื่อยๆอ่านให้นานๆ ดีกว่าจะได้เจ็บตัวที่เดียว ไม่เปลืองเลือดและเงินหลายที.  อิอิ
20#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-11-18 01:41:56 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้

ชอบคำว่า โดดเข้าสู่วงการศัลยกรรม จัง ฟังแล้วรู้สึกแบบ เอิ่ม...!!

ผมกะว่าจะเข้าไปปรึกษาหมอ ศรัณย์ วันเสานี้ด้วยแหละ  คัฟฟ

กระดูกอ่อนในจมูก กับ กระดูกหลังหู นี่คือคนละส่วนใช่มั้ยครับ แล้วพี่รู้มั้ยอ่าว่ากระดูกอ่อนในรูจมูก เอาจากส่วนตรงไหนอ่า มารองปลาย
อันนี้ไหนๆจะไปปรึกษาหมอศรัณย์แล้ว ฝากถามมาให้พี่ด้วยแล้วกันค่ะ เพราะพี่อยู่ไกลมาก ยูเค พี่จองผ่าไว้แล้ว ปีหน้าช่วยถามมาแล้วมาเล่าให้ฟังด้วยน่ะค่ะ อิอิ
22#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-11-18 02:13:27 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้

เรื่อง โอเพ่น อะหรอครับ
เรื่องกระดูกอ่อนในจมูกว่ามันอยู่ตรงไหนอ่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ
24#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-11-18 02:28:11 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้

อยู่ ยูเค นี่ United kingdom อังกฤษ หรอคัฟฟฟฟ หรือ ยูเครน
Uk. สก๋อตแลนด์ค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้