ดู: 7464|ตอบกลับ: 8
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ทำจมูกแล้วจะมีพังผืดไหม แล้วมันจะอันตรายหรือปล่าว

[คัดลอกลิงก์]
อยากทราบว่าการที่เราทำจมูกมาแล้ว
มันจะมีพังผืดหรือเปล่า แล้วเราต้องขูดออกหรือเปล่าคะ
มีคะ ขูดออกนี่หมายถึงอะไรหรอคะ หมายถึงจะแก้รึเปล่า ถ้าเคสแก้ต้องขูดออก แล้วใส่ซิลิใหม่เข้าไป ถ้าไม่ขูดออก มันจะทำให้ใส่ ซิลิเข้าไปแล้วไปอยู่ที่เดิมม ก็เบี้ยวเหมือนเดิม ><
ขอถามหน่อยค่ะพังผืดมันเกิดขึ้นได้อย่างไร  สาเหตุคือเกิดจากการกินหรือเปล่าและสิ่งไหนที่ควรหลีกเลี่ยงเพื่อไม่ให้เกิดพังผืด  ขอบคุณมากคะ
อยากรุเหมือนกัน ที่แน่ๆตอนนี้เรางดไข่อย่างเด็ดขาด
ว่าจะงดพวกเนื้อสัตว์ด้วย พวกโปรตีนอะ
เรากลัวมันไปซ่อมแซมส่วนที่สึกหรอ ไม่รุคิดถูกหรือผิด T_T
สรุป ยังไงเนี่ย หลังการทำจมูกทำให้เราต้องงด เลิกทาน อาหารบางอย่างไปตลอดเลยหรือ??

สงสัยเหมือนกันคะ
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-11-11 10:02:42 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ใครทราบช่วยบอกทีคะ
ต้นฉบับโพสต์โดย yingann เมื่อ 2011-11-8 10:00
ขอถามหน่อยค่ะพังผืดมันเกิดขึ้นได้อย่างไร  สาเหตุคือ ...

การเสริมจมูกมันเป็นการผ่าตัดอะคะ..เลยส่งผลให้เซลล์และเนื้อเยื่อต่างๆ ได้รับบาดเจ็บ กลไกร่างกายจึงต้องทำการสมานบาดแผลนั้นด้วยการสร้างเนื้อเยื่อเกี่ยวพันขึ้นมาเพื่อเสริมสร้างความแข็งแรงให้กับบาดแผลและบริเวณรอบๆ ส่งผลให้เกิดเป็นพังผืด แต่พอในจมูกเรามีแท่งซิลิโคนกั้นไว้อยู่ เลยทำให้เนื้อมันไปสมานกันไม่ได้พวกพังผืดมันก็เลยรัดรอบๆแท่งซิลิโคนแทนอะค่ะ^^มันเปนกลไกธรรมชาติของร่างกายอะคะ..ประมานนี้^^
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-11-16 12:30:40 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
อ๋อค่ะ ขอบคุณนะคะสำหรับความรู้ดีดี
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้