ดู: 2131|ตอบกลับ: 10
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

เครียดเรื่องสารไบโอไม่เลิก ทำไงดีครับ

[คัดลอกลิงก์]
หวัดดีครับ เพื่อนๆ คือผมเป็นคนนึงที่เคยฉีดจมูกด้วยสารไบโอครับ ฉีดมา 8 ปีกว่า แล้วไปเอาออกมาได้เกือบจะ 2 ปีแล้ว เอาออกมาได้เยอะมากครับ คุณหมอเอาสารที่ฉีดออกมาให้ดูเลยครับเยอะมาก แต่ไม่ได้เสริมเพิ่มครับ ผ่านมาจะ 2 ปีแล้ว แต่มากังวลเรื่องว่า กลัวสารที่ยังคงเหลืออยู่ที่จมูกมันจะไหลมาที่ข้างจมูกแล้วเข้ามาที่แก้มด้านใน (มีภาพประกอบครับ)  คือประมาณว่าหลังจากเอาออกจากจมูก ก็ยุบไปเยอะนะครับ คุณหมอบอกเอาออกได้ประมาณ 90 เปอร์เซ็นต์ แต่ประเด็นคือ หลังจากเอาสารออกจมูกก็ยุบปกติ แก้มด้านในข้างๆจมูกก็ปกติ เรียบไม่มีอะไร แต่มีอยู่วันนึง ผมสังเกตเห็นเส้นเลือดฝอยตรงข้างๆปีกจมูกผมก็เลยสงสัยว่ามันเป็นไบโอที่ไหลมารึป่าว คือมันเป็นผิวนูนๆนิด เป็นวงๆ ข้างๆปีกจมูก แต่ไม่หนามาก น่าจะประมาณซัก ครึ่งมิลิเมตร (สีส้มหมายเลข 1) ซึ่งดูไม่ออกแต่จับดูจะรู้สึกถึงความนูนได้  คือผมรู้มาว่าสารไบโอมันคือซิลิโคนเหลวผสมกับซิลิโคนแท่งมาบดเป็นชิ้นเล็กแล้วฉีดเข้าไปซึ่งมันก็จะมีส่วนผสมของซิลิโคนเหลวอยู่ แต่ก็คิดว่าถ้าเป็นไบโอมันก็จะไม่ไหลมากเท่าซิลิโคนเพียวๆ เพราะมันมีสารที่เป็นซิลิโคนบดซึ่งยังเป็นของแข็งอยู่ก็น่าจะไหลยากกว่าซิลิโคนเหลวเพียวๆ

คือมีอยู่วันนึงที่ผมสังเกตเห็นเส้นเลือดฝอยแล้วมันก็นูนๆนิดนึง(สีส้มหมายเลข 1)  และผมก็เลยอยากรู้ว่าเป็นซิลิโคนเหลวที่ไหลมาตรงข้างๆจมูกจะมาออกแก้มรึป่าว ก็เลยไปเค้นบีบมัน ลูบมัน กดมันทั้งคืน อย่างแรงเหมือนกัน  จนหลับไป (สีเขียว หมายเลข 2 คือจุดที่ไปเค้นมัน) เพื่อดูว่ามันไหลมาถึงไหน พอตื่นมาตอนเช้าปรากฏว่ารอบๆบริเวณนั้นบวมและหนาขึ้นมาเป็นวงกว้างมากขึ้น( บวมและหนาขึ้นทั้งเบอร์ 1-2 และ 3 เลย ) มองจากตาดูไม่ออกเท่าไหร่ แต่จับดูจะรู้ว่ามันบวมนูนขึ้นมาซัก 1 มิลิเมตร (บวมและหนาขึ้นทั้งเบอร์ 1-2และ3เลย) คราวนี้เครียดเลยครับ คิดไปว่าหรือจะเป็นซิลิโคนเหลวมันไหลมาที่ เบอร์ 3 รึป่าว แต่ก็คิดในแง่ดีว่ามันจะไหลมาได้ภายใน ชั่วข้ามคืนเลยหรอ เพราะก่อนที่จะไปบีบเค้นมัน   ผิวก็เรียบปกติเลยนะ คือที่จริงมันก็ไม่ได้บวมตุ่ยอะไรนะครับ มันแค่บวมหนาขึ้นมาแล้วก็แข็งขึ้นใต้ผิวหนังอะครับ นี่ก็ผ่านมา 2 เดือนกว่าแล้ว จุดที่เคยบวมหนาและแข็งๆ มันก็ไม่หายแข็งเลยครับ แต่ไม่บวมนะครับ แต่ไม่ได้แข็งแบบหินนะครับ คือแข็งแบบเป็นแผ่นๆหนาซัก เกือบ 1 มิลิเมตรน่ะครับ  คือที่คิดว่าอาจเป็นซิลิโคนเหลวเพราะมันอาจจะไหลแยกตัวออกมาจากสารที่เป็นเม็ดบดละเอียดซึ่งจะไม่ไหลไปไหน คือส่วนที่มันไหลมามันอาจจะไหลมาก่อนที่จะเอาไบโอออก แล้วพอเอาออกก็อาจเอาอกได้ไม่ไหมดทีเดียว
       แล้วตอนนี้ผมก็ชอบไปจับขอบๆ เบอร์ 3 เพื่อดูว่ามันขยายวงกว้างไหม แล้วก็รู้สึกว่าพอจับๆ ไปทุกๆวัน นานเป็นอาทิตย์ เป็นเดือน  ผิวส่วนข้างๆเบอร์ 3 มันก็หนาขึ้นอีกนิดนึง (แต่ไม่หนาเท่าเบอร์ 3 นะ) คือแบบแค่รู้สึกว่าที่มันเคยนิ่ม มันก็ด้านด้านหนาขึ้นนิดๆ ถ้าไม่กดดีๆ ก็จะไม่รู้สึกว่ามันแข็งผิดปกติตรงไหน แต่เราจับทุกวันเลยรู้สึกว่าผิมมันด้านหนาขึ้นเล็กน้อย (ไม่ได้คิดไปเองนะ ย้ำว่า รู้สึกได้จริง)
        เลยคิดสรุปว่าถ้าเราไปกดผิวมากๆ บ่อยๆ ทุกวัน มันจะทำให้ผิวหนาขึ้น ด้านขึ้นรึป่าว หรือเป็นเพราะว่าซิลิโคนมันค่อยๆไหล เพิ่มกระจายวงกว้างมากขึ้นอีกมันก็เลยหนาตัวขึ้น ตอนนี้เครียดสุดๆเลยครับ จับมันทุกวัน อดใจที่จะไม่จับไม่ได้ เพราะอยากรู้ว่ามันขยายวงกว้างขึ้นอีกไหม แล้วพอมันหนาขึ้นก็คิดไปว่าซิลิโคนมันขยายวงกว้างอีก หรือเป็นเพราะเราไปจับขอบๆตรงๆที่หนาขึ้น มันก็ขยายหนาตามจุดที่จับตรงขอบมากขึ้นๆเรื่อย   ตอนนี้เครียดสุดๆ
       อยากให้เพื่อนๆช่วยวิเคราห์ว่าตกลงมันน่าจะเป็นพังผืดที่สร้างขึ้นเพราะผิวบริเวณนั้นอักเสบจากการกดโดยที่อาจไม่มีซิลิโคนอยู่ก็ได้  เพราะถ้าไปกดผิวมากๆจนอักเสบ มันจะหนาแข็งขึ้นแบบนี้รึป่าว   หรือ เป็นซิลิโคนไหลมาแล้วพังผืดมาเกาะเลยหนาขึ้น  แล้วถ้าเป็นซิลิโคนเหลวจริงมันจะไหลไปเรื่อยๆ รึป่าว ยิ่งเวลาทาครีม เหมือนไปนวดหน้ามันก็จะกระจายไปตามทิศทางของการนวดรึป่าว เ ขอบคุณทุกคนมากๆนะครับ ตอนนี้เครียดสุดๆ ขอความเห็นหน่อยได้ไหมครับ  หรือใครเคยฉีดอะไรมาแล้วเป็นแบบผมบ้างไหม

2011-10-10 12.40.41 copy.jpg (186.51 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 0)

2011-10-10 12.40.41 copy.jpg

จมูก.jpg (19.97 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 0)

2011-10-10 12.40.41 copy.jpg (186.51 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 0)

2011-10-10 12.40.41 copy.jpg

แสดงความคิดเห็น

อยากทราบว่าไปเอาไบโอออกที่ไหนคะ  โพสต์ 2011-11-24 14:17
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-10-11 14:50:28 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ยยังไม่มีคนมาช่วยตอบเลยอ่า ใครพอมีประสบการณืมาช่วยตอบให้หน่อยนะครับ จะรออ่านนะครับ ขอบคุณครับ
แนะนำอะไรไมไ่ด้มากค่ะ
ของเราเคยฉีดไบโอเหมือนกัน ฉีดประมาณ 5 ปีค่ะ
พอเห็นมันออกข่าวว่าเป็นพวกซิลิโคนเหลว อันตราย
เราก็ไปเอาออก ขูดออกน่ะค่ะ แต่ว่าของเรามันไม่ได้มีอะไรผิดปกตินะคะ
จมูกที่ฉีดมา 5 ปี ปกติดีทุกอย่าง แต่ว่าเรากลัวไง

ตอนขูดออก เห็นหมอบอกว่าเอาออกได้ประมาณ 90 % กว่า เหมือนกันค่ะ

แสดงความคิดเห็น

อยากทราบว่าไปเอาไบโอออกที่ไหนคะ  โพสต์ 2011-11-24 14:17
พอขูดออก เราก็เสริมซิลิโคนใหม่เลยค่ะ
ตอนนี้อันใหม่ก็3 ปี แล้วค่ะ
แต่ก็ไม่มีอะไรผิดปกติค่ะ ก็โชคดีไป
เราว่าถ้าคุณกังวลมาก ลองไปปรึกษาหมอดีกว่ามั้ยคะ
จะได้ตอบข้อสงสัยได้
ของเราก็เป็นเหมือนกับเจ้าของทู้  แต่ของเราฉีดคางค่ะ หลังจากผ่าตัดสามเดือน มันขึ้นมาเป็นเม็ดเล็กๆยาวลงมาตามถึงคอ แล้วก็มีที่ริมฟีปากก็มี เราคิดว่าตอนหมอฉีดสลาย แล้วอันที่หลงเหลืออยู่ มันกระจายได้ ถ้าคลำๆดูจะรู้ค่ะ เราพยามคิดปลอบใจตัวของเราเองว่าอาจเป็นเกี่ยวกับเส้นเลือดมันอักเสบ
แก้กันที่ไหนบ้างค่ะ อยากเอาออกเหมือนกัน
มันไม่สามารถเอาออกได้100% เพราะบางส่วนมันเป็นส่วนเดียวกับเนื้อเยื้อเราไปแล้ว ถ้าหมอจะเอาออกนั้นหมายความว่าต้องเอาเนื้อเยื้อที่ดีของคุณออกไปด้วย

ผมคิดว่ามันไม่น่าจะไหลแล้วนะครับ ถ้าหลายปีขนาดนี้ แต่น่าจะเป็นการอักเสบของระบบเลือดรอบเนื้อเยื้อ

แล้วถามว่าจะหายมั้ยจะเน่าไหม คงไม่เน่าครับ เพระาถ้าเน่าจะเน่าไปนานแล้ว

การฉีดสารแปลกปลอมเข้าไปในร่างกายนั้น ถ้าไม่มีอะไรร้ายแรงมาก อย่างน้อยสุดๆจะมีการพังพืดมายืดเกาะไว้ ครับ
ฉีดสารไบโอมาเหมือนกันค่ะ น่าจะราวๆ 8-9 ปี และก็มีปัญหาเหมือนกันที่จมูก และกำลังมองหาที่แก้อยู่ค่ะ ถ้าได้ที่ไหน update ด้วยนะคะ

คนหัวอกเดียวกัน
ลองปรึกษาคุณหมออรรถพันดีไหมคะ. กุ้วอ่านรีวิวมีคนเอาไบโอออกหลายเคสแล้ว. กุ้งคิดจะไปเอาออกอยู่เหมือนกันคะ. เอาใจช่วยให้หายไวๆนะคะ
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-11-27 19:13:30 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณทุกๆคนมากครับ เป็นกำลังใจให้คนหัวอกเดียวกันครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้