ดู: 4864|ตอบกลับ: 17
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ช่วยด้วยครับ ค้างคาใจ ปัญหาจมูก กลัวจะทะลุ หรือว่า เป็นแค่สิว ?

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย shinmaro เมื่อ 2011-9-19 23:01

เราจะรู้ได้ไงอะครับว่า ไหนทะลุ ไหนสิว ?

ในรูปเลยครับ
ช่วยดูหน่อยครับว่ามันจะทะลุหรือเป็นแค่สิว
ทำกับคุณหมอศิริพรชัย ได้หนึ่งเดือน กว่าๆ แล้วอาทิตย์ที่ผ่านมา
มันมีรอยแดงจุดนึงปลายจมูกค่อนไปทางซ้ายหน่อยเหมือนในรูป
จับก็ไม่เจ็บ ไม่ปวด ไม่แสบไรเลยนะครับ

พอมาวันนี้ มันปูดขึ้นนิดนึง
ไปปรึกษาหมอมาก็บอกว่าเป็นแค่สิว ไม่ต้องกังวล
แต่ก็ยังกังวล ทำไงดีอะครับ

นี่ก็จะครบสัปดาห์ละยังไม่หายสักที หัวสิวก็ไม่โผล่
ทายาลดอักเสบสิวสักพักละครับก็เหมือนเดิม
แต่ถ้าเป็นสิวน่าจะเจ็บเนอะครับ นี่ไม่รู้สึกอะไรเลย แปลก

กังวล กลัวไปหมด ไม่รู้จะทำไง
อาการมีแค่เจ็บๆ ในจมูกลึกๆ บางทีแต่ตอนนี้ไม่ค่อยเจ็บแล้ว แรกๆเป็นบ่อย
ผมควรทำไงดีครับบบบบบบ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบของทุกคนนะครับ
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-9-19 23:24:38 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เจ็บเหมือนอะไรทิ่มแปล๊บๆ เปนๆหายๆ ทั้งซ้ายและขวา แงงงง กลัวววว
เหมือนเป็นแค่สิวอ่ะค่ะ ถ้าทะลุมันจะทะลุข้างในไม่ใช่หรอค่ะ
ปลายจมูกก็จะใสๆ ถ้ายังไงรอกูรูมาตอบอีกทีละกันนะค่ะ
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-9-20 12:23:11 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ถ้าเปนสิวมันต้องเจบปะงับ??
จับแล้วไม่เจบเรย ด้านชา 55 แงงงง
สิวอักเสบรึเปล่าคะ ไม่ต้องเครียดน้า
ถ้าจับๆ แล้วเสียวตรงปลายด้วยหละก็อาจจะเป็นอาการเริ่มแรกของการทะลุได้นะครับ
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-9-22 23:03:15 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
มันก้อแปล๊บๆนะคับ แต่ปูดๆ มันเริ่มยุบละงับ กลิ่นในจมูกก้อไม่หายสักที เดือนนึงแล้วหนออ T.T
เป็นสิวอักเสบที่จมูกนี่ก็เจ็บสุดยอดเหมือนกันนะครับ เหอะๆ  จากที่เคยเห็นมาถ้าจะทะลุนี่มันจะ
ขยับไปแดงๆ ใสๆ ตรงกลางๆ หน่อยไม่ใช่เหรอครับ? หรือไม่ใช่? แต่ผมว่าอาจจะเป็นแค่สิวอ่า
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-9-23 21:27:04 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุนค้าบ ตอนนี้มันไปปูดบนปลายจมูกขึ้นไปหน่อยนึงแทนละงับ T.T
ไม่นะคะ นี่เป็นอาการเริ่มเเรกของการทะลุเลย รีบไปหาปรึกษาหมอก่อนเลยค่ะ เพราะว่าเราก็ไปเอาออกมาเพราะอาการนี้เหมือนกัน มันไม่จำเป็นต้องทะลุแต่้ข้างใน มันทะลุข้างนอกเลยค่ะตรงข้างๆก่อนก็ได้ จะมีอาการเสียวแปลบๆเวลาเอามือไปสัมผัสในช่วงแรก แต่ช่วงหลังจะไม่รู้สึกอะไรระค่ะ ปลายจะยาวลงๆ TT
ตอนนี้สิวหายรึยังคะ ถ้ายังน่าจะไปหาคุณหมอดูนะคะ ปล่อยไว้นานๆอันตรายค่ะ
เราว่าสิวนะ เพราะดูปลายซิลิโคนกับรอยแดงมันอยู่คนละที่กัน ถ้าจมูกทะลุมันจะออกตรงปลายจมูกพอดีเลย แต่นี้รอยแดงมันเป็นข้างๆรูจมูก ตัวเองลองสังเกตดูสิ :)
เราว่าน่าจะเป็นสิว ตอนเพื่อนเราจมูกจะทะลุอ่ะ ไม่ใช่แบบนี้ มันจะใสๆตรงกลางอ่ะเป็นรูปซิลิโคนเลย
ตกลงเปนไรอะคะ เพราะว่าเปนเหมือนกันเลยค่ะ ทั้งปูดๆ แดงๆ อาการก็เหมือนกัน กำลังจะไปหาหมอแล้วค่ะ กลัวมากๆเลยค่ะ
เคยเป็นเหมือนกันแต่ผมไปหาหมอตั้งหลายที่หมอก็ยังไม่กล้าฟันธงว่าเกิดจากอะไรสรุปเป็นสิว
รงจุดที่บวมมันไม่ใช่จุดที่เป้นขาสิลิโคนนี่คะ มันไม่ได้บวมหรือใสตรงกลาง อ่ะค่ะ น่าจะสิวอักเสบหรือเปล่า
เป็นเหมือนกันเลยค่ะ แดงข้างช้ายด้านบลค่ะกลัวมากค่ะ อยู่ต่างประเทศด้วย
แต่ใด้นอนเพียงพอ ก็จะหาย แต่ถ้านอนติํกก็จะเป็นค่ะ หรือกินอาหารรสจัดอาหารทะเลก็จะแดงนิดหนิํ่ง อันนี้เป็นที่ตัวเราเองค่ะ ไม่รู้ใครเป็นมั่ง?
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้