ดู: 4166|ตอบกลับ: 4

[ทำปาก] ไปทำปากบางเมื่อตอนเย็นกับหมอพีระคะ

[คัดลอกลิงก์]
เราพึ่งไปทำปากบางบนล่างมากับหมอพีระถึงตอนนี้เราก็ยังดื่มน้ำจากหลอดดูดไม่ได้เลย มันชาและระบมไปหมดเลย เราไม่แน่ใจว่าหมอให้แผลโดดน้ำได้ไหม แต่น้ำลายในปากเราไหลยืดออกมาเวลาที่เราไม่ได้นอนหงาย เราต้องทำไงถึงจะไม่ให้น้ำลายไหลออกมาโดนแผล เราต้องทำไงเราถึงจะได้ดื่มน้ำ รบกวนผู้มีประสพการมาช่วยแนะนำหน่อยคะ ขอบคุณมากคะ
โพสต์ 2011-9-4 11:20:06 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย 2oil เมื่อ 2011-9-4 11:20

หมอให้ยาแต้มเป็นหลอด คล้ายกะวาสลีนมาป่ะคะ ถ้าให้มาให้แต้มตรงบริเวณไหมบ่อยๆคะ ไหมจะได้ชุ่มชื้นไม่แข็งตึง ถ้าไม่ให้ก้อใช้น้ำเกลือทำความสะอายแผล แระแต้มบ่อยๆด้วยวาสลีนเอาให้ชุ่มตลอดเรยคะ เด่วเจ็ดวันก้อดีขึ้นคะ (อย่าไปกินของแสลงละ  หมักดอง หน่อไม้ ไรงี้ งดไปก่อนคะ)
จาก คนเคยทำปากมาเหมือนกัล
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-9-4 12:36:29 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย 2oil เมื่อ 2011-9-4 11:20
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย 2oil เมื่อ 2011-9-4 11:20

หมอให้ยาแต้ม ...

ให้ยาแต้มมาคะ ทาบ่อยๆได้เลยใช่ไหมคะ แล้วแผลโดนน้ำที่เราดื่มหรืออาหารที่เรากินได้ไหมคะ เพราก่อนหน้านี้เราไปทำจมูกมาหมอห้ามแผลโดดน้ำ1อาทิตร์ เราไม่หมั่นใจว่าการดูแลรักษาแผลผ่าตัดที่ปากจะเหมือนกับจมูกด้วยหรือป่าว
โพสต์ 2011-12-6 00:58:26 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ก็โดนน้ำได้ค่ะ อย่างเช่น ดื่มน้ำ ล้างหน้า กลั้วปาก แต่หลังจากนั้นควรเช็ดแผลให้แห้งอยู่เสมอค่ะ หลังทานอาหารก็กลั้วปากด้วยน้ำเกลือ และใช้สำลีชุบน้ำเกลือแล้วคาบไว้ประมาณ 5นาที เช็ดให้แห้งแล้วป้ายยาที่หมอให้มา บริเวณรอยเย็บและป้ายวาสลีนเคลือบปากไว้ตลอด ห้ามปากแห้งเลยค่ะมันจะเจ็บตึงแผลมาก ใช้ไม้พันสำลีนะคะไม่ควรใช้มือป้าย แล้วก็นอนประคบเย็บเราซื้อน้ำแข็งยูนิตมาใส่ถุงประมาณ 2ก้อนมัดปากถุง แล้วใช้ก๊อสวางบนปากเราก่อน ประคบมันเย็นได้ใจกว่าcold packอีก ไม่หนักปากด้วย นอนหัวสูงพักเยอะๆ พูดเท่าที่จำเป็น ตบท้ายด้วยน้ำมะพร้าวเค้าว่าช่วยลดบวมดีนัก เรา6วันแล้วดีขึ้นเยอะเลย(^^)

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

โพสต์ 2011-12-6 02:00:31 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ทายาที่คุณหมอให้เยอะๆเลยค่ะ ถ้าหมดก้อไปซื้อเพิ่ม ยาตัวนั้นเป็นยาสำหรับทารักษาแผลในดวงตาค่ะ มันอ่อนโยนต่อแผลมากๆ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้