ดู: 2510|ตอบกลับ: 9
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[โบท๊อกซ์/ฟิลเลอร์/ร้อยไหม] สนใจฉีดฟิลเลอร์จมูกน่ะครับ แนะนำหน่อยครับ

[คัดลอกลิงก์]
คือจริงๆแล้วตั้งใจจะเสริมแต่ติดตรงไม่มีเวลาพักฟื้นเลย เลยกะว่าจะไปฉีดไว้ก่อนสักปี แล้วค่อยไปเสริม ปัญหามีอยู่ว่าไม่เคยรู้จักอะไรพวกนี้มาก่อน แบบว่าเห็นดารา หรือบางคนทำมาบ้าง ก็บอกว่าอยู่ได้ 6 เดือนบ้าง หนึ่งปีบ้าง ก็อยากได้ข้อสรุปน่ะครับ ว่าได้นานเท่าไรห่แน่ แล้ว
ที่สำคัญหากฉีดไปแล้ว จะไปเสริมทีหลังนี่ จะได้หรือเปล่ากลัวว่าจะมีสารตกค้างกลายเป็นว่าจากเสริมกลายเป็นแก้จมูก+เสริมแทน ตอนนี้ที่ดูๆไว้ก็มีสยามคลีนิคน่ะครับ แต่ค่อนข้างแพงเลยเมื่อเทียบกับซิลิโคนแล้ว ไม่แน่ใจว่าฉีดนี่ 7000-8000 จะพอมีมั้ย แล้วสารที่ฉีดให้ปลอดภัยหรือเปล่า ควรจะเป็นสารชื่อหรือชนิดใด แนะนำคลีนิคได้ยิ่งดีครับ กทม.

[b]Filler  คือสารที่สกัดเลียนแบบมีอยู่ตามธรรมชาติในผิวหนังคนเรา จึงไม่เป็นอันตรายใดๆ  คุณสมบัติพิเศษคืออยู่ตรงที่ไหนก็จะดึงดูดและอุ้มน้ำทำให้ผิวหนังเต่งตึง จึงนำมาใช้ฉีดเพื่อเติมหรือเสริมในชั้นผิวหนัง หรือใต้ผิวหนัง เพื่อช่วยลด แก้ไข หรือลบเลือนปัญหาบางประการของผิวหนัง เช่นรอยย่นจากวัย ร่องแก้ม ริมฝีปาก คางจมูก

โดยสรุปแล้วสารที่สามารถนำมาใช้ฉีด ( filler) ควรมีคุณสมบัติดังนี้

•Safety ปลอดภัย
•effectiveness มีประสิทธิภาพ
•reproducible technique and result มีผลสำเร็จที่คงที่และทำซ้ำได้
•High use potential and Low abuse potential เป็นสารที่นำมาใช้ประโยชน์ได้มากและนำไปใช้ในทางที่ผิดได้น้อย ยกตัวอย่างเช่น หลายสิบปีก่อน มีการใช้ซิลิโคนชนิดฉีดกันอย่างแพร่หลาย แต่น่าเสียดายที่มีคนนำไปใช้อย่างไม่ระมัดระวังและมีการปลอมปนสาร ทำให้สารนั้นถูกห้ามใช้ในเวลาต่อมาในบางประเทศ
•Non toxic, non carcinogenic and non teratogenic. สารนั้นต้องไม่ใช่สารพิษ หรือถูกร่างกายย่อยเปลี่ยนเป็นสารที่มีพิษ สารก่อมะเร็ง และสารที่ทำให้ตัวอ่อนในครรภ์พิการ
•Nonmigratory ฉีดที่ไหนอยู่ที่นั่น มิใช่ว่าสองเดือนถัดมาห้อยย้อย
•Cost effective เรื่องค่าใช้จ่าย ไม่ใช่ว่าค่าใช้จ่ายต่ำกว่าแปลว่าคุ้มค่า หากค่าใช้จ่ายสูงกว่าและดีกว่าก็เหมาะสมกว่าที่จะใช้สารตัวนั้น
•Physiologic, non immunogenic and biocompatible สารควรเข้ากับร่างกายเราได้ สารบางประเภทจะมีโครงสร้างต่างกันหากถูกสร้างโดยต่างสปีชีส์ เช่น จากมนุษย์กับสัตว์ซึ่งก่อให้เกิดอาการแพ้ได้
ในทางกลับกัน มีสารบางประเภท เช่น ไฮอาลูโรนิค แอซิด ซึ่งโครงสร้างโมเลกุลเหมือนกันแม้มาจากต่างที่

•Relatively long lasting หลังฉีดสารควรอยู่ได้นานพอควร หากอยู่สั้นเกินก็ต้องฉีดบ่อยเจ็บตัวบ่อย อยู่นานถาวรตราบชั่วฟ้าดินสลายก็อาจเกิดการอักเสบขึ้นภายหลัง ชนิดเป็นตุ่มก้อน ( granuloma ) หรือเมื่อหน้าเราเปลี่ยน เช่นผอมลง ที่เคยฉีดไว้หลายปีก่อนที่เคยสวยก็อาจดูผิดที่ผิดทางได้
•FDA approved ได้รับการรับรองจากองค์การอาหารและยาของประเทศนั้น ๆ สำหรับประเทศไทยสารฉีดที่ได้รับการรับรองได้แก่ Restylane เท่านั้น
เรสไทเลน ทำมาจากสารอะไร
เป็นสารประกอบน้ำตาลเชิงซ้อน เรียกว่า ไฮอาลูโรนิค แอซิด ( HA, hyaluronic acid ) ซึ่งปกติแล้วเป็นส่วนประกอบของผิวหนังของคนเราตามธรรมชาติอยู่แล้ว มีคุณสมบัติในการดึงดูดน้ำ ทำให้ผิวหนังอิ่มเอิบ ยืดหยุ่นชุ่มชื่น

หลังจากการฉีดเมื่อเนื้อสารเข้าไปอยู่ในตำแหน่งที่ต้องการแล้วก็จะเห็นการเปลี่ยนแปลงทันที แต่คุณผู้อ่านต้องนึกภาพตามนะคะว่าวันแรก เนื้อเราอาจจะมีอาการบวมร่วมด้วย แพทย์มักจะให้รอดูผลลัพธ์ประมาณวันที่ 5 ค่ะซึ่งตอนนั้นน้ำที่บวมอยู่ก็จะหมดไปแล้ว หากยังต้องแต่งเติมตรงไหนก็จะทำเพิ่มได้ค่ะ
ค่าใช้จ่ายในการฉีด restylane แพงไหม และทำอย่างไรจึงจะได้ราคาที่คุ้มที่สุด

ก่อนอื่นต้องขออธิบายว่าปัจจุบัน มี เรสไทเลน อยู่สามประเภทได้แก่ Restylane, Restylane touch และRestylane Perlane ทั้งหมดเป็นโมเลกุลน้ำตาลเหมือนกันแต่ต่างกันที่ขนาดของเนื้อเจล (gel particle) โดย Restylane touch จะเหมาะกับร่องตื้นที่สุด ส่วน restylane Perlane จะเหมาะกับการฉีดในระดับลึกที่สุดค่ะ สำหรับค่าใช้จ่ายของทั้งสามตัวนี้จะแตกต่างกันนะคะ

โดยทั่วไป การฉีดRestylane มักมีค่าใช้จ่ายประมาณ 15 000 บาทต่อยาหนึ่งหลอด หากเราใช้ไม่หมดแพทย์มักให้กลับมาฉีดเติมได้โดยใช้ยาหลอดเดิมค่ะ ซึ่งก็จะเป็นของเราคนเดียวไม่สามารถใช้เข็มร่วมกับผู้อื่นได้นะคะเพื่อป้องกันโรคติดต่อค่ะ
ฉีดฟิลล์เลอร์เจ็บมากแค่ไหน และหลังฉีดต้องพักฟื้น นานไหม

ในบางคนไม่กลัวเจ็บก็เพียงแค่ประคบเย็นก่อนฉีด ส่วนบริเวณที่เจ็บมากอาจทายาชาก่อนฉีด หรือฉีดยาชาให้ค่ะ

ก่อนฉีดควรงดยาแก้ปวดแอสไพริน ยาแก้ปวดชนิดไม่ใช่เสตียรอยด์ วิตามินอี สารสกัดใบแปะก๊วย ประมาณ 3 -7 วัน เพื่อลดอาการช้ำหลังฉีด

หลังฉีดแล้วสามารถกลับไปทำงานได้ทันที เพียงแต่จะมีอาการบวมหรือรอยช้ำเล็กน้อย 2-3 วัน มักไม่เกิน 7 วัน คนไข้ไม่ควรดื่มแอลกอฮอล์ และออกกำลังกายหนักใน 48 ชม งดนวดหน้าหนึ่งสัปดาห์ และดื่มน้ำเยอะ ๆ ประมาณ 8 แก้ว ไม่ยากเลยใช่ไหมคะ

คนที่เคยฉีดสารเติมผิว ชนิดอื่นมาก่อนแล้ว สามารถรับการรักษาด้วย restylane ได้หรือไม่คะ

โดยทั่วไปไม่นิยมฉีดซ้ำในบริเวณที่มีฟิลล์เลอร์ชนิดถาวรอยู่ อย่างไรก็ตามควรปรึกษาแพทย์ว่าคุณเคยได้รับการฉีดสารอะไรมาเป็นเวลานานเท่าไรแล้ว และอยู่ในดุลยพินิจของแพทย์ค่ะ

คนที่ฉีดโบทอกซ์อยู่ สามารถรับการรักษาด้วย restylane ควบคู่กันได้ไหมคะ

ถ้าเป็นการแก้ไขคนละบริเวณเช่นใช้โบทอกซ์แก้รอยตีนกาและใช้ฟิลล์เลอร์แก้ไขร่องแก้ม สามารถทำได้เลยในวันเดียวกัน

หากเป็นการฉีดในบริเวณเดียวกัน เช่นหน้าผาก สำหรับคนที่เริ่มฉีดโบทอกซ์ครั้งแรก แนะนำให้ฉีดโบทอกซ์เพื่อคลายกล้ามเนื้อก่อน รอให้โบทอกซ์ออกฤทธิ์เต็มที่ประมาณ 2 สัปดาห์ แล้วค่อยใช้เรสไทเลนแก้ไขบริเวณรอยย่นที่ยังหลงเหลืออยู่ค่ะ

ส่วนคนที่เคยฉีดโบท็อกซ์อยู่แล้วเป็นประจำ ทราบอยู่แล้วว่ารอยตรงไหนที่แก้ด้วยโบท็อกซ์อย่างเดียวไม่หาย ก็สามารถฉีดเรสไทเรนได้เลย จะทำให้เห็นผลชัดเจนมากกว่าการรักษาด้วยอย่างใดอย่างหนึ่งเพียงอย่างเดียวค่ะ
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-6-17 15:44:44 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
มาเต็ม ว่าแต่เราจะรู้ได้ยังไง ว่าสารที่หมอจะฉีดให้เป็นสารตัวไหน หรือว่าต้องดูที่ตัวคลีนิคว่ามีมาตรฐาน

เอ่อแล้วพอมีที่แนะนำมั้ยครับ
ผมฉีดที่ นีโอคลินิคมา 2สัปดาห์ละคับ perlane 12000
บอกก่อนว่า ถ้าฉีดมาแล้ว อยากเสริมจมูก จะกลายเป็นเคสแก้ไปเรยนะคับ เป็นงานยากของคุณหมอ แล้วก้อมีคุณหมอไม่กี่ท่านเท่านั้นที่รับแก้ ถ้าอยากฉีดก้อฉีดเรย ถ้าอยากเสริมก้อรอดีกว่า แต่ถ้าเงินหนักก้อไม่มีปัญหา

ลองอ่านรีวิวนี้ดู

http://www.dungdong.com/forum.php?mod=viewthread&tid=11356
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-6-19 20:45:42 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เอ่อ แล้วที่เห็นบอกๆกันว่าสลายนี่ไม่สลายหมดหรอครับ แล้วจะกลายเป็นเคสแก้ อย่างนี้ก็แพงเลยสิครับ

แสดงความคิดเห็น

เรื่องสลายนี่ผมไม่แน่จัยคับ บางคนไม่อยากรอสลาย กลัวรับจมูกเดิมไม่ได้  โพสต์ 2011-6-26 10:10
แพงคับ แพงแน่ๆ น้อยหมอด้วยที่รับแก้  โพสต์ 2011-6-26 10:08
เราไปฉีดมามันเป็นกึ่งถาวรอยู่ได้1-5ปีอ่ะ แต่เราก็ชอบน่ะมันดูไม่เป็นแท่งเจ็บน้อยกว่าเสริมด้วยอีกวันก็ไปเที่ยวเล่นได้ล่ะแต่บวมยาชาแต่ก้อไม่ได้บวมน่าเกลียด
อ่อลืมบอกไปเราไปฉีดที่ phiclinic ในซอยโชคชัย4 น่ะเด้วเน้ดาราก้อฉีดกันหมดแหละ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้