ดู: 4431|ตอบกลับ: 17

สาระ บทความ TCA Peel รักษา กระ

[คัดลอกลิงก์]
--------------- มาแล้วจ้ารีวิวการลอกหน้าด้วย TCA Peel มีวิธีทำโดยละเอียด มีรูปด้วยน้า-----------------
กลับมาอีกทีจากฟีดแบคที่ล้นหลามเรื่อง TCA Peel ตามกระทู้เก่านี้นะคะ

http://www.pantip.com/cafe/woman/topic/Q8393444/Q8393444.html

คราว นี้เอารีวิวของฝรั่งที่มีกระเยอะมากกกกกกเหมือน Lindsay มาให้ดูด้วย ถ้ายังไงลองกลับไปดูข้อมูลคร่าวๆ ที่กระทู้เก่านะคะ

TCA peel ก็คือกรดเคมีที่คุณหมอเอามาแต้มกระให้เราเป็นจุดๆ แต่คุณหมอเค้าใช้เปอร์เซ็นต์สูงมาก เราก็ไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่ เพราะไม่เคยแต้มเลย แต่คิดว่าไม่น่าจะต่ำกว่า 40% แต่เราเอา TCA peel นี่มาทาทั้งหน้า เราเริ่มที่ 8% ค่ะ มันอาจจะฟังดูน่ากลัวนะคะแต่ที่จริงแล้วไม่น่ากลัวหรอก เพราะครีมที่เราๆ ใช้กันอยู่มันก็มีกรดอยู่แล้วแต่ในปริมาณต่ำมันก็เลยเห็นผลช้า บางทีใช้กันจนลืมว่าใช้เพืี่ออะไรเพราะนานมากกว่าจะเห็นผล TCA peel นี่เหมาะกับคนใจร้อนอย่างเรามากมาย

ส่วนที่ซื้อ เราซื้อที่เว็บอเมริกาค่ะ ไม่รู้ว่าโพสต์ตรงนี้จะผิดกฎรึเปล่า แต่คิดว่าคนคงหลังไมค์กันมาเยอะแน่เลย งั้นบอกเลยละกันนะคะ makeupartistschoice.com ค่ะ

รูปสุดท้าย อีกข้างนึง แอบมีสิวด้วย ตอนนี้ เมื่อยแขน ...

รูปสุดท้าย อีกข้างนึง แอบมีสิวด้วย   ตอนนี้ เมื่อยแขน ...

หน้าใสแล้ว!! สองอาทิตย์ผ่านไป กระหายเกลี้ยงเลย เค้าบ ...

หน้าใสแล้ว!! สองอาทิตย์ผ่านไป กระหายเกลี้ยงเลย เค้าบ ...

วันที่สี่ ลอกมากขึ้น เค้าบอกว่าอยากเอามือลอกเองมาก ...

วันที่สี่ ลอกมากขึ้น เค้าบอกว่าอยากเอามือลอกเองมาก  ...

วันที่สาม สังเกตุตรงมุมปากด้านล่างเริ่มลอก เค้าใช้เ ...

วันที่สาม สังเกตุตรงมุมปากด้านล่างเริ่มลอก เค้าใช้เ ...

วันที่สองเค้าบอก เค้าเริ่มกังวลเพราะหน้ามันแดงเป็น ...

วันที่สองเค้าบอก เค้าเริ่มกังวลเพราะหน้ามันแดงเป็น ...

เค้าใช้ 25% ช่างหาญกล้าจริงๆ เค้าบอกตอนที่ทำนี่ต้องให ...

เค้าใช้ 25% ช่างหาญกล้าจริงๆ เค้าบอกตอนที่ทำนี่ต้องให ...

เอาล่ะค่ะลองมาดูรีวิวของคุณกระกันดีกว่า ก่อน ทำ ผิ ...

เอาล่ะค่ะลองมาดูรีวิวของคุณกระกันดีกว่า    ก่อน ทำ ผิ ...
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-11 07:55:57 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เอาล่ะมาเริ่มวิธีทำกันเลยนะคะ
1. เตรียมน้ำสำหรับล้างหน้าหลังทา TCA peel  สูตรก็คือเบกกิ้งโซดา ผสมน้ำเปล่าไว้ล้างหน้า เราใส่ประมาณ 1-2 ช้อนโต๊ะ ต่อ 1 ถ้วย จริงๆ แล้วเค้าบอกในวิธีใช้แต่ลืมสัดส่วนที่แน่นอนค่ะ

2. ล้างหน้าให้สะอาด เช็ดหน้าให้แห้ง

3. ทา TCA peel ด้วยคอตตอลบัดที่ทำความสะอาดหู ทาให้ทั่วหน้า แต่ถ้ากลัวว่าขอบจมูก ขอบปากจะแห้ง ก็สามารถทาวาสลีนกันตรงขอบๆ กันไว้ก่อนได้ แต่เราไม่ทำเพราะขี้เกียจจ้า

4. ทาทิ้งไว้ 5 นาที ระหว่างที่รอถ้าหน้าแสบร้อนเกินจะทน ก็เอาหน้าไปอังกับพัดลมหรือแอร์ก็ได้ค่ะ

5. แล้วล้างออกด้วยน้ำเบกกิ้งโซดาที่เตรียมไว้ ตรงนี้เค้าบอกว่าเบกกิ้งโซดา จะช่วยปรับสมดุลย์บนหน้าให้มีสภาพเป็นกลาง ไม่เป็นกรดอีกต่อไป  อย่าลืมหลับตาปี๋ เพราะเดี๋ยวกรดเข้าตา
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-11 07:56:20 | ดูโพสต์ทั้งหมด
6. แล้วก็ล้างด้วยน้ำเปล่าอีกที ล้างเยอะๆ

7. บางคนอาจจะเห็นหน้าตัวเอง frost มันคืออาการผิวเป็นสีขาวๆ เหมือนพองๆ แต่ไม่เจ็บนะ มันขาวเป้นหย่อมๆ ไม่ต้องตกใจ นั่นเป็นสัญญาณว่าตรงนั้นจะลอกก่อนเพื่อนเลย

8. ถ้าหนังหน้าทนขึ้นคุณอาจจะทำสองรอบติดต่อกันได้ หลังจากห้านาที ก็ทาอีกรอบอีกห้านาที แล้วล้างออก

9. คำเตือน ต้องงดใช้พวกยาแก้สิวที่แรงหรือครีมที่มี BHA or AHA ภายใน 48 ชม. ทั้งก่อนและหลังทำการลอกหน้า เพราะบริเวณที่ใช้อาจเกิดการไหม้ได้ แต่เราก็ไม่ได้หยุดนะ เพราะหลังๆ เริ่มขี้เกียจ คิดอยากจะทำก็ทำเลย บางทีมันก็ไหม้บ้าง แต่สองสามวันมันก็ลอกออกไป เลยไม่ได้แคร์สื่อมาก

10. หลังทำหน้าจะดูแดงๆ เหมือนไปตากแดดมา แต่บางคนอาจจะไม่แดงถ้าใช้เปอร์เซ็นต์ต่ำ
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-11 07:56:39 | ดูโพสต์ทั้งหมด
11. หลังทำซัก 4 วัน หน้าจะเริ่มลอกเป็นงู ส่วนบริเวณที่ยังไม่ถึงเวลาลอกจะดูเหมือนผิวคนแก่ บริเวณที่ใช้ยาสิวมากๆ จะลอกก่อนเพื่อนเลย ของเรานี่รอบปากก่อนเลย ตรงแก้มพอกดไปจะมันจะเหมือนกดบนถุงพลาสติก มันจะยับๆ มันหมายความว่าผิวด้านนอก กำลังแยกตัวออกจากผิวด้านในซึ่งเป็นผิวใหม่ ช่วงนี้กรุณาบอกคนรอบข้างว่าอย่าได้ตกใจชั้นไม่ได้แก่น้า เดี๋ยวอาทิตย์หน้าชั้นจะสวยแล้ว ถ้าเปอร์เซ็นต์สูงขึ้น มันก็จะเริ่มลอกเร็วขึ้น อย่างเช่น 12.5% แค่สองวันก็เริ่มลอกแล้ว ห้าวันก็สวยใสกว่าเดิม

12. ถ้าใช้แบบเปอร์เซ็นต์ต่ำมันจะลอกทีละชั้น ตอนนี้เราใช้แบบ 12.5% แล้ว สังเกตได้ว่าเวลาลอกมันมากกว่าหนึ่งชั้น แต่ตอนทำก็แสบมาก วิ่งทั่วบ้านเลย อย่างที่บอกนะคะ ว่าไม่ได้อยู่เมืองไทย ที่บ้านเลยไม่มีแอร์ ได้แต่พึ่งพัดลม ตอนที่ใช้ 8% สองรอบ หน้าเวลาลอกมันจะเป็นขุยๆ ไม่เป็นแผ่นๆ แต่ 12.5% นี่เป็นแผ่นๆ เหมือนในรีวิวเลย แต่ในรีวิวเค้าใช้ 25%

13. ช่วงที่หน้าลอกพยายามอย่าลอกด้วยมือ พยายามอดทนให้มันลอกเอง ไม่งั้นอาจเป็นแผลเป็นได้ แต่บางทีมันก็อดเผลอไม่ได้ ใช้มือถูๆ มันออกมาเหมือนขี้ไคลเลย

14. อย่าลืมทาครีมบำรุงและกันแดด ตามปรกติ บางคนบอกว่าถ้าไม่ทามันจะลอกเร็วขึ้น แต่จากประสบการณ์แล้วถ้าทาครีมบำรุงมันจะลอกเป็นแผ่นๆ ง่ายกว่า

เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-11 07:57:18 | ดูโพสต์ทั้งหมด
15. ประมาณหนึ่งอาทิตย์หลังจากทำหน้าก็จะลอกหมด คราวนี้คุณก็จะเห็นผิวใหม่ สวยสดใส น่าเอาครีมโบ๊ะใส่เป็นอย่างยิ่ง เพราะผิวใหม่จะได้รับคุณประโยชน์จากครีมอันแสนแพงของคุณตรงๆ โดยไม่มีเซลล์ที่ตายแล้วมากั้น และที่สำคัญห้ามลืมทากันแดดเด็ดขาด เพราะกระจะมาเยือนง่ายกว่าเดิมอีกจ้า

16. หลังทำครั้งแรกก็จะรู้ได้ว่าผิวดีขึ้น แต่ตัวเราเองสังเกตุว่าหลังจากครั้งที่สี่นี่เรียกว่าผลลัพธ์ประทับใจ จอร์ชมากเลย กระหายเกลี้ยง คือมีกระเล็กน้อย ก็เลยไม่คิดไปจี้ แต่พอมันหายไป ก็ดูหน้าเรียบขึ้นเยอะเลย ชอบมาก รอยดำต่างๆ มันจะออกไปกับผิวหน้าทีละชั้นนะคะ จะไม่ออกหมดภายในการลอกครั้งเดียว

เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-11 07:57:48 | ดูโพสต์ทั้งหมด
17. อย่าทำบ่อยเกิน ต้องทิ้งช่วงอย่างน้อย 3 อาทิตย์ รอให้ผิวมี dead cell ขึ้นมาใหม่ เราก็เลยทำเดือนละครั้ง เลือกช่วงที่ไม่ต้องพบหน้าผู้คน

18. พอชินแล้วก็ลองใช้เปอร์เซ็นต์สูงขึ้นทีละนิด จาก 8%, 12.5%, 15%, 18%, 25%, 30%, 35% แต่ละขั้นควรจะประมาณ 4-5 เดือนแล้วค่อยเพิ่มไปอีกขั้นนึง อย่าใจร้อนนะคะ ถ้าข้ามขั้นมากเกินหน้าอาจไหม้ได้ เราใช้ 8% มาสี่เดือน ตอนนี้ก็ขึ้นมาเป็น 12.5% ทาสองรอบ กะจะใช้อีกสี่เดือน แล้วค่อยเพิ่มเป็น 15% ค่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-11 07:58:04 | ดูโพสต์ทั้งหมด
19. ถ้าเป็นสิวอยู่ก็ให้ทาหลบสิว แต่ถ้าเป็นเยอะก็อย่าเพิ่งทำดีกว่าค่ะ

20. อีกอย่างเราไม่แนะนำให้ทำเป็นหย่อมๆ นะคะ ควรจะทำทั้งหน้า เพราะเวลาลอกมันจะไปหยุดเจอกันระหว่างชั้นผิวเก่ากับใหม่ ไม่แนะนำค่ะ

เครดิต http://www.pantip.com
โพสต์ 2011-5-11 08:35:13 | ดูโพสต์ทั้งหมด
น่าทำแต่กลัวอะ
โพสต์ 2011-5-11 12:18:31 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ใช้กับ ตัวได้ไหม คะ

ผสม ให้มันอ่อน กว่านี้

อิอิ
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-12 04:38:57 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย snack เมื่อ 2011-5-11 08:35
น่าทำแต่กลัวอะ

ใช้กับตัวได้ครับ แต่ถ้าผิวปกติควรใช้เปอร์เซ็นอ่อนๆ AHA 50 %70% ก็เหมาะมาใช้กับตัวนะครับ ทาทิ้งไว้ 10-15 หรือ 30 นาที สำหรับตัวผมนะครับ TCA10% AHA BHA มันก็คือการผลัดเซลผิวด้วยกันทั้งนั้น มันจะทำให้หน้าเราบาง แต่ก็แน่นอนร่างกายของคนเราหรือแม้แต่ ต้นไม้ มันก็ย่อมรักษาในตัวของมันเอง ถ้าเลิกใช้ผิวเราก็จะเป็นปกติครับ ไม่บาง ก็เหมือนเราทาครีมอยู่ทุกวันนั้นแหละครับ ทำไมเราถึงทากันอยู่ทุกวัน เพราะถ้าเลิกทา ผิวเราก็จะไม่สวย ดังนั้นเราจึงต้องบำรุงอยู่ทุกวัน
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-12 04:39:45 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย ss14 เมื่อ 2011-5-11 12:18
ใช้กับ ตัวได้ไหม คะ

ใช้กับตัวได้ครับ แต่ถ้าผิวปกติควรใช้เปอร์เซ็นอ่อนๆ AHA 50 %70% ก็เหมาะมาใช้กับตัวนะครับ ทาทิ้งไว้ 10-15 หรือ 30 นาที สำหรับตัวผมนะครับ TCA10% AHA BHA มันก็คือการผลัดเซลผิวด้วยกันทั้งนั้น มันจะทำให้หน้าเราบาง แต่ก็แน่นอนร่างกายของคนเราหรือแม้แต่ ต้นไม้ มันก็ย่อมรักษาในตัวของมันเอง ถ้าเลิกใช้ผิวเราก็จะเป็นปกติครับ ไม่บาง ก็เหมือนเราทาครีมอยู่ทุกวันนั้นแหละครับ ทำไมเราถึงทากันอยู่ทุกวัน เพราะถ้าเลิกทา ผิวเราก็จะไม่สวย ดังนั้นเราจึงต้องบำรุงอยู่ทุกวัน
โพสต์ 2011-5-13 04:41:24 | ดูโพสต์ทั้งหมด
มันลอก เป็น แผ่น รึเปล่าคะ

^^
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-15 21:19:43 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย ss14 เมื่อ 2011-5-13 04:41
มันลอก เป็น แผ่น รึเปล่าคะ

^^

TCA หรือ AHA ครับ  สำหรับ AHA แล้วแต่เปอร์เซ็นที่ใช้ครับ ต้องปฏิบัติตาม อย่างเคร่งคัด ตามเวลาที่กำหนด เพราะผิวจะลอกครับ

สำหรับคนที่ไม่เคยใช้ AHA  มาก่อนเลย การใช้ที่% ความเข้มข้นสูงๆ
จะเกิดโอกาสแพ้ได้มากค่ะ ถ้าแพ้คือจะ คัน แสบร้อน ผิวไหม้ เป็นแผล
ความเข้มข้นที่ 8%  15 % สามารถใช้ได้ทุกวันค่ะ และทิ้งไว้โดยไม่ต้องล้างออกได้ค่ะ
ความเข้มข้นที่ 30% ควรล้างออก แต่สามารถทิ้งไว้ได้นานถึง 25 นาที(สัปดาห์ละ1-2ครั้ง)
ความเข้มข้นที่50% ปกติใช้ในการทำทรีตเม้นต์ผิวกาย แต่ใช้กับผิวหน้าได้ โอกาสแพ้มีสูง แต่สามารถทาทิ้งไว้ได้ไม่เกิน15นาที(สัปดาห์ละครั้ง)
ความเข้มข้นที่70% ตัวนี้แพทย์จะต้องเป็นผู้ขายเท่านั้น! เพราะมีความเข้มข้นสูง ใช้สำหรับทรีตเม้นท์ผิวกาย พบมากในสถานเสริมความงามค่ะ หรือนำไปใช้ทาบริเวณที่ด้านดำ เช่น หัวเข่าค่ะ ถ้าเป็นแผลเป็นดำก็ทาได้ แต่อย่าทาทั่วหน้านะคะ ทาเฉพาะบริเวณที่เป็นจุดดำเล็กๆ เท่านั้น

ขอแนะนำเจ้าของกระทู้ นะคะ ว่า ไม่ควรใช้กับหน้าเพราะเข้มข้นสูงมากๆ และยิ่งถ้าไม่เคยใช้AHA มาก่อนเลย โอกาสที่ผิวไวต่อกรดสูงมากๆๆค่ะ  เอาไว้ทาที่ผิวกายดีกว่านะคะ ทาทิ้งไว้ 15 นาที แล้วล้างออก ทำ1-2 ครั้งต่อสัปดาห์ ผิว ขาวใสขึ้นเลยค่ะ ถ้าจะใช้กับผิวหน้า ไม่่่่่่่่่่่่่่่่่ควรทาทิ้งไว้เกิน5 นาทีเด็ดขาดค่ะ!!!
70% แรงไปนะคะ สำหรับคนไม่เคยใช้
ใช้ 50% ก็พอค่ะ เราใช้อยู่
วิธีใช้ก็แค่ล้างผิวบริเวณที่ต้องการ จากนั้นก็ทา AHA ลงไป
ทิ้งไว้ 15 - 30 นาที มันจะรู้สึกยิบๆ ที่ผิว ครบเวลาแล้วล้างออก ทำสัปดาห์ละครั้ง
อีกวิธีนึงคือ หยดนิดเดียว ผสมครีมบำรุงผิว ทาก่อนนอนค่ะ อันนี้ใช้ได้ทุกวัน
เราใช้ไป สองสัปดาห์ มีคนทักว่า ไปทำไรมา ดูใสขึ้น ตอนนี้ใช้มาเป็นเดือนแล้ว ก็ขาวขึ้นนะ ตามสีผิวเรา (เราผิวคล้ำ)

สองวิธีนี้ ใช้ตอนกลางคืน กลางวันก็ โบกกันแดด spf 50 ไปเรยยยย เลี่ยงแดดด้วยจ้ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-16 01:06:06 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แนะนำเพิ่มเติมนะครับ AHA ที่ เปอร์เซ็นสูงๆ เช่น 50% 70% ต้องใช้ตามเวลาที่กำหนด เพราะถ้าทิ้งไว้นานเกินเวลาผิวจะถลอกครับ
โพสต์ 2011-5-17 06:25:03 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สนใจคร้า  ราคาเท่าไหร่หรอ ^__^
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-25 23:26:13 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย arichida เมื่อ 2011-5-17 06:25
สนใจคร้า  ราคาเท่าไหร่หรอ ^__^

หลังไมค์ ไปแล้วครับผม
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-25 23:31:49 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตอบกระทู้ arichida ตั้งกระทู้

ผลัดเซลผิวแล้ว จะทำให้ผิวเราบางลงครับ อย่าลืมเกาะคุ้มกันด้วย  spf 50 PA+++ ด้วยนะครับ
โพสต์ 2011-5-28 19:39:48 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตอบกระทู้ hahamalutoetoe ตั้งกระทู้

ขอบคุณคร้า  เด่วอ่านดูก่อนน๊า
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้