ดู: 34760|ตอบกลับ: 11
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] ขอคำแนะนำเรื่องยาที่ช่วยลดบวม ช้ำ ในการเสริมจมูกหน่อยค่ะ

[คัดลอกลิงก์]
คือหนูจะไปเสริมจมูกอ่ะค่ะ รบกวนชาวดั้งโด่งช่วยแนะนำยาที่ช่วยลดบวม ช้ำ ยาที่ทานแล้วหายบวมช้ำเร็วๆหน่อยค่ะ

*ขอบคุณล่วงหน้าน่ะค่ะ
วิธีลดบวมที่ดีที่สุดคือ หลังผ่าตัดประคบเย็นตลอด 48 ชม หลังจากนั้น ประคบอุ่นจนกว่าจะหายสนิท
ไม่แนะนำให้ทานยาลดบวมเพิ่ม โดยนอกเหนือคำสั่งแพทย์ ยาลดบวมมีสเตอรอยส์

สเตอรอยด์(Steroid) คือ อะไร
     สเตอรอยด์ คือชื่อเรียกของกลุ่มฮอร์โมนที่ถูกสร้างจากต่อมหมวกไตภายในร่างกายของคนเรา สเตอรอยด์ที่ถูกสร้างหลักๆ มี 2 ชนิด คือ
โคติซอล(Cortisol)และอัลโดสเตอรอยด์(Aldosterone) โดยถูกสร้างสูงสุดตอนตื่นนอน และต่ำสุดตอนที่เรานอน เรียกว่า Diurnal attern
     นอกจากนี้ถ้าร่างกายมีความเครียดต่างๆ ทั้งทางร่างกายและจิตใจร่างกายก็จะหลั่งสารสเตอรอยด์ออกมามากขึ้น
เพื่อควบคุมความกดดันเหล่านั้นตามธรรมชาติ เชื่อว่าถ้าไม่มีสเตอรอยด์เลย ทำให้เราถึงตายได้ทีเดียว
     ต่อมาในวงการแพทย์แผนปัจจุบันได้มีการสร้างสารสเตอรอยด์สังเคราะห์ขึ้นมาจากต้นแบบ cortisol เพื่อพัฒนาตัวยาบางชนิดให้แรงขึ้น เป็นการเพิ่มประสิทธิภาพในการรักษาโรคบางชนิด ซึ่งตัวยาทั้งหมดนี้ต้องอยู่ในความดูแลของแพทย์และเภสัชกร
     เมื่อสเตอรอยด์มีประโยชน์ ก็ต้องมีโทษอันตรายเหมือนกันหากใช้ติดต่อกันนานเกินไป จะเกิดอาการที่เรียกว่า Cushing's syndrome คือ มีอาการบวม ท้องลาย เป็นสิว ผิวเข้มขึ้น ความดันโลหิตสูง อ่อนเพลีย ขนขึ้นตามตัว ติดเชื้อง่าย กดการเจริญเติบโตของเด็ก ความดันในลูกตาสูงขึ้นทำให้เป็นต้อหิน ตามัว โพแทสเซียมในเลือดต่ำ กล้ามเนื้ออ่อนแรง คลื่นไส้ อาเจียน เบื่ออาหาร ปวดศีรษะ นอกจากนี้แล้วยังทำให้ประจำเดือนผิดปกติหรืออาจไม่มีประจำเดือน และความรู้สึกทางเพศลดลง นั่นคืออันตรายจากยาในกลุ่มของสเตอรอยด์
การกินยาที่มีสเตอรอยด์ ยาจะไปกดอาการทำให้ในช่วงแรกของการใช้จะรู้สึกว่าดีอันเนื่องมาจากสเตอรอยด์ แต่เมื่อใช้ไปนานๆ ก็จะมีโทษดังที่กล่าวมา

ในชีวิตคุณต้องกินยาโน่น ยานี่ อีกเยอะ เพื่อรักษาโรค ดังนั้นอันไหนบำบัดได้ด้วยวิธีอื่น ก็หลีกเลี่ยงการกินยาที่มี สเตอรอยส์เถอะค่ะ

แสดงความคิดเห็น

หน้าชาค่ะผิมพิด  โพสต์ 2011-7-7 20:57
ตอนนี้รู้สึกหน้าขามากค่ะ จมูกจะเน่าป่าวเนี๊ย  โพสต์ 2011-7-7 20:57
อ้าปากก็เจ็บเปนเพราะอะรัยอะค่ะเครียดมากเลยอ่ะ  โพสต์ 2011-7-7 20:56
พี่ค่ะตอนนี้นู๋ปวดตึงที่จมูกมากเลยค่ะและบวมกว่าเดิมอ่ะ  โพสต์ 2011-7-7 20:55
ไม่ต้องประคบเย็นแล้ว ประคบอุ่นได้แล้วจ้า อย่าร้อนมาก เดี๋ยวหน้าไหม้  โพสต์ 2011-7-7 18:43
หลังผ่าตัด ขณะเดินทางกลับบ้าน ให้ประคบเย็นต่อเนื่อง
เพราะในการเดินทาง เวลาอยู่บนรถ
จะกระทบกระเทือนเลือดซึมเล็กซึมน้อยใต้ผิวหนัง
ทำให้บวมมากขึ้นไปอีก

ดังนั้นช่วงเวลาที่อยู่บนรถนี่แหละ การประคบเย็นจะช่วยได้เยอะเลยค่ะ

ขอบคุณค่ะ  โพสต์ 2011-7-7 20:54
ไม่ต้องนอย มันก็ต้องบวมบ้างเดี๋ยวก็ยุบแค่ไม่กี่วันเอง  โพสต์ 2011-7-7 18:46
จมูกโตมากน่าเกลียดอ่ะนู๋เครียดมากกี่วันจะหายค่ะมีวิธีเร่งรัดป่าว  โพสต์ 2011-7-7 14:08
พี่ค่ะตอนนี้จมูกนู๋บวมโตมากอยู่เหมือนจั๊กแล่นเลยอ่ะมันปรกติป่าวอ่ะ  โพสต์ 2011-7-7 14:07
อายก้เพิ่งทำมาเหมือนกันค่ะ
ตอนนี้ก้ประคบเย็นค่ะ  หมอบอกเย็น3-4วัน
แล้วค่อยปประคบร้อน 3 วันค่ะ

ยาลดบวม ก้มีของแดนเซ่นค่ะ  แล้วก้ของเรพาริ่ว
แต่อายกินของแดนเซ่นอ่า  มีคนบอกว่าเรพาริ่วดีกว่าเหมือนกัน

แล้วก้ทายาลดบวมของเรพาริ่ว เจล
มีกินน้ำมะพร้าว  กินแคปซูลใบบัวบก

ถ้าปวด วันแรกอายกินพาราเอาไม่อยู่เลย  มีพี่ในห้องแนะนำ อัยบูแกนค่ะ
อายกินแล้วเอาอยู่จิงๆไม่ปวดเลย

แวะไปดูรีวิวของอายได้นะ

อัยบูแกน มีฤทธ์ต้านยาเกี่ยวกับการหายใจ นะค๊ะ ถ้าเป็นหอบ ใช้ไม่ได้นะค๊  โพสต์ 2011-5-10 21:53

เหมือนป้าวุ้นบอกค่ะ พี่ก็กินยาแค่ที่หมอให้มา (แอบมียาแก้ปวดส่วนตัวนิดหน่อย) พอหมดก็ไม่กินแล้ว ก้หากินพวกนำใบบัวบกบ้าง
น้ำมะพร้าวบ้าง และที่บ้านแม่หายาสมุณไพรสรรพคุณลดบวม-ลดช้ำอะไรพวกนี้ให้กินบ้างอ่ะคะ กินยาเย๊อะกระดูกพรุ่นง่ายนะคะ
มันจะไปสะสมค่ะ (แค่พี่โดนคีโมฯตอนวัยรุ่น ตอนนี้ก็กระดูกกระเดี้ยวไปหมดแล้วค่ะ).
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-11 17:48:00 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
@pavoonsen  กรี๊ดดดดด ป้าวุ้นเว้น ขอบคุณค่ะป้าวุ้นเส้นสำหรับคำแนะนำ นู๋ชอบดูรีวิวของป้าที่สุดเลยค่ะ ดีใจจังป้ามาตอบ อิอิ

ป้าวุ้นเส้นจ้า ไม่ใช่ป้าวุ้นเว้น  โพสต์ 2011-7-7 18:41
ด้วยความยินดีค่ะ ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้ามาเล่นที่นี่ ถามไปที่ facebook จะเร็วกว่านะ
ต้องประคบเย็น ร้อน อะไรไหมครับ หรือปล่อยไว้เฉยๆ
เค้ากำลังจะไปเสริมในวันที่27เมษา 2555 นี่และต้องมีการเหลาดั้งด้วย อยากรู้ว่า จะบวมช้ำกี่ วัน และถ้าให้หายเร็วสุดจะต้องทำไง เพราะเราต้องไปงานเปิด อ๊อฟฟิต พี่ชายใน วันที่4-6 พ.ค. 55 กลัว หายไม่ทัน
ตอบ เราทางเฟสก็ได้นะค่ะ ชื่อเฟส Lupe fast ค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้