ดู: 1306|ตอบกลับ: 4
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

จะขึ้นเขียงพรุ่งนี้แล้ว กังวลๆขอคำแนะนำหน่อยครับ

[คัดลอกลิงก์]
พรุ่งนี้ผมได้คิวที่จะต้องขึ้นเขียงเสริมจมูก และเสริมปลายด้วยกระดูกหลังใบหูแล้ว
ตื่นเต้นมากครับไม่เคยศัลยกรรมมาก่อน กลัวเข็มด้วย เพื่อนๆพี่ๆเตรียมตัวอย่างไรบ้างครับ
ค่อนข้างกังวลครับ พยายามศึกษาข้อมูลในเว็บนี้มานาน
มีคนแนะนำให้ทานยา หยุนหนานไป๋เย่า 2 วันก่อนทำ (ผมก็เริ่มทานเมื่อวาน)

แต่ยัง งงๆ วิธีการทานอยู่นิดหน่อยเนื่องจากที่ร้านขายยาเภสัชบอกว่า
2 วันก่อนทำให้ทานเช้าเย็น ครั้งละ 1 เม็ด
หลังทำ 1 ชม. ให้ทานเม็ดแดงเล็กๆ (เนื่องจากเม็ดแดงจะช่วยกระตุ้นให้ยาแรงกว่าเดิม)
และทานเม็ดแคปซูลปกติไปอีก ตามปกติจนกว่าจะหมดแผง

(แต่เคยอ่านเจอในเว็บนี้ว่าให้ทานเม็ดแดง 1 ชม.ก่อนผ่า และ 1 ชม.หลังผ่า) ตกลงผมควรทานแบบไหนดีครับ

อีกข้อครับ ปกติผมเป็นคนทานวิตามินซีประำจำ ตอนนี้หยุดทานไปได้อาทิตย์นึงแล้ว
เพราะบางท่านบอกว่าควรงดช่วงผ่าตัด แต่ว่าพองดไปผมมีอาการเหมือนจะเป็นหวัดเลย
ผมจะกลับไปทานได้ทันทีหลังผ่าไหมครับ เพราะถ้าเป็นน้ำหมูกขณะมีแผลในจมูกคงไม่ดีแน่? หรือเปล่า?
ทำใจให้สบายนะคะ พักผ่อนทั้งวันเพื่อให้ร่างกายเตรียมความพร้อมสำหรับการทำจมูกใหม่ ไม่ต้องกลัวนะคะ ไม่ต้องกังวล ถ้าทำแบบสลบก็จะไม่รู้สึกตัว แต่ถ้าทำแบบฉีดยา เวลาหมอฉีดยาจะเจ็บให้หายใจเข้าลึก ๆ ยาว ๆ นะคะ ช่วยได้ค่ะ อย่าเกร็งตอนหมอฉีดยานะคะจะเจ็บ แล้วนึกถึงรูปนายแบบหล่อ ๆ ไปด้วยขณะที่กำลังทำ จะทำให้เรารู้สึกผ่อนคลายและมีความสุขค่ะ เจ็บตอนฉีดยาเท่านั้นหลังจากนั้นก็จะไม่รู้สึกเจ็บ นึกถึงภาพวิวที่เคยไปเที่ยว ภาพนายแบบ และสิ่งที่ดี ๆ ระหว่างทำ จะเป็นการผ่อนคลายที่ยอดเยี่ยมค่ะ จะผ่านการผ่าตัดไปได้อย่างรวดเร็วค่ะ พี่นัตขออวยพรให้น้องมีความสุขกับจมูกใหม่นะคะ
พี่ก็เพิ่งผ่าตัดทำจมูกกับคุณหมอฉันทัสมาค่ะ ถามหมอเรื่องวิตามินซีด้วย เพราะพี่ทานอยู่ทุกวันเป็นประจำ คุณหมอบอกว่าทานได้และดีด้วยไม่ได้มีผลกับการผ่าตัดนะคะ อย่าลืมนะคะ วิตามินซีช่วยลักปิดลักเปิดทำให้หลอดเลือดแข็งแรงขึ้นค่ะ สรุปทานได้และดีด้วย

ส่วนวิตามินอีสิคะ หมอบอกว่า พวกวิตามินอีทั้งหลายแหล่ และสารเพิ่มความขาว พวกนี้มีผลต่อการแข็งตัวของเลือด ต้องหยุดทานก่อนการผ่าตัดเป็นเดือน ไม่เช่นนั้นขณะผ่าจะมีเลือดไหลออกมากค่ะ
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-5 11:52:05 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย khun_aor_ เมื่อ 2011-5-5 11:33
พี่ก็เพิ่งผ่าตัดทำจมูกกับคุณหมอฉันทัสมาค่ะ ถามหมอเ ...

ขอบคุณมากครับ เมื่อกี้โทรไปหาคุณหมอมาืท่านคอนเฟิร์มเรื่องวิตามินซีแล้ว ขอบคุณน่ะครับ
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-5 11:55:24 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ khun_aor_ ตั้งกระทู้

ขอบคุณพี่มากน่ะครับ พยายามนั่งทำใจ หายใจเข้าหายใจออก เป็นคนตื่นเต้นแล้วชอบลนๆลานๆ - -" ฮ่าๆ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้