ดู: 5612|ตอบกลับ: 20
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] การเสริมจมูกใช้กระดูกอ่อนหลังหู ไม่ได้มีแต่ข้อดี

[คัดลอกลิงก์]
[media=x,500,375,1]การเสริมจมูกใช้กระดูกอ่อนหลังหู ไม่ได้มีแต่ข้อดี http://www.dungdong.com/forum.ph ... &fromuid=122245[/media]

การเสริมจมูกโดยใช้กระดูกอ่อนหลังหูนั้น จะต้องสูญเสียกระดูกอ่อนข้อหูบางส่วนไป แน่นอนว่าหูมันจะไม่เหมือนเดิม
    ในรายที่ใบหูเล็กนั้นการใช้กระดูกอ่อนหลังหู ก็อาจทำไม่ได้ เนื่องจากปริมาณกระดูกอ่อนที่นำมาใช้เสริมปลายจมูกนั้น ไม่มากพอกับความต้องการที่จะยกปลายจมูกหรือปีกจมูกขึ้น
    วัสุดที่นำมาเสริมจมูก แทน Silicone ที่บอกว่า เป็นวัสดุที่มีรูพรุนเส้นเลือด และเนื่อเยื่อสามารถแทรกเข้าไปได้ที่ชื่อว่า  Gortex  นั้น ไม่ได้ดีจริงกับการนำมาใช้เสริมจมูก!! เนื่องจากโดยปกตินั้นวัสดุชนิดนี้ ทางการแพทย์นำมาใช้สำหรับทำ หลอดเลือดเทียม หรือ เอาไว้สำหรับปิดช่องท่องที่เป็นไส้เลื่อน เนื่องจากเป็นวัสดุที่อ่อนนุ่ม

เมื่อทุกท่านอ่านถึงตรงนี้อาจแปลกใจว่า อ้าวแล้วนุ่มกว่าก็ดีกว่าไม่ใช่หรอ  ?? แท้จริงแล้ว ถ้านุ่มกว่า หรือนุ่มเกินไปวัสดุชนิดนั้นไม่สามารถนำ มาใช้ขึ้นรูปทรงได้สวยงาม ยกตัวอย่างเมื่อประมาณ 2-3 ปีก่อน แพทย์บางท่านได้นำไขมันหน้า  ท้องมาตัดเป็นแผ่นแล้วนำมาเสริมจมูก ฮือฮาอยู่พักหนึ่งแล้วเลิกไป เพราะ มันเสริมได้จริงแต่ขึ้นรูปทรงไม่ได้ จึงไม่สวย แม้จะเหมาะกับบางคนก็ตาม

แล้วมีวิธีอื่นไหม ที่ไม่ต้องเสียหู แล้วได้รูปทรงจมูกที่สวยแบบเกาหลี ??  วิธีที่ใหม่กว่า ในรายการ  Tonight show  แน่นอนครับว่าการแพทย์นั้นไม่หยุดยั้ง แต่เนื่องด้วยข้อจำกัดของการแสดงออกในทางการแพทย์ไทย จึงไม่สามรถนำมาออก อากาศหรือรายการ TV ได้ ( แม้ปัจจุบันนี้แพทย์หลายท่านเริ่มนำ Clip ของตัวเองออกมา Show แล้วก็ตาม )

แต่ถ้าเป็นการกล่าวถึงวิธีการเสริมจมูกด้วยเทคนิคที่ใหม่กว่าและดีกว่านั้นผมสามรถอธิบายได้อย่างง่ายๆ ได้ดังนี้ครับ

เราไม่จำเป็นต้องใช้จมูกอ่อนที่หูครับ เพราะกระดูกอ่อนในร่างการมนุษย์ไม่ได้มีเฉพาะที่ หู !! แต่ เราสามารถใช้กระดูกอ่อนที่จมูกได้ ??  ซึ่งได้ผลดีกว่าและเสี่ยงน้อยกว่า  เนื่องจากเป็นกระดูกอ่อนบริเวณเดียวกัน คือที่จมูกเหมือนกัน เลือดที่มาเลี้ยงก็เป็นบริเวณเดียวกัน และไม่จำเป็นต้องมีแผลผ่าตัดเพิ่มขึ้นที่หูซึ่งเสี่ยงต่อการเกิดแผลเป็น Keloid ที่ หู  ลองดูจากรายการ Tonight Show ซิครับ เค้าตัดกระดูก หูออกมามากขนาดนั้นแล้วนำจากหูมาใส่ปลายจมูก กระดูกอ่อนที่มากขนาดนั้นจะมีเลือดมาเลี้ยงเพียงพอได้ยังงัย ? กระดูกอ่อนนั้น ต้องตายจากการขาดเลือดมาเลี้ยงบางส่วนแน่นอน  ซึ่งอาจก่อนให้เกิดการติดเชื้อจากกระดูกอ่อนหลังหูตายและเน่าได้   ( อีกอย่าง ทางรายการได้นำเสนอ เฉพาะตอนผ่าตัดนะครับ ไม่มีหลังผ่าตัดให้ดู )
    ปัจจุบันนี้ ได้มีการพัฒนา วิธีการผลิต Silicone ให้มีความล้ำสมัย จึงเกิด Silicone ชนิดใหม่ล่าสุด ?? ปกติแล้ว Silicone ที่เราใช้โดยทั่วไปนั้น จะแบ่งออกเป็น 4 ชนิดตามความอ่อนแข็งของ Silicone ดังนี้คือ

Hard Silicone
        Medium Silicone
        Soft Silicone
        Ultra Soft  Silicone

ซึ่งแพทย์ส่วนใหญมักใช้ Medium silicone เพราะสามารถเหลาให้ขึ้นรูปทรงที่สวยงามได้ดีกว่า ถึงกระนั้นการที่นำ Medium Silicone มาใช้ทั้งแท่งนั้น อาจก่อนให้เกิดปัญหากับปลายจมูกได้ เช่นปลายจมูกบาง หรือ ปลายจมูกทะลุได้ เพราะ Medium Silicone จะไปดันปลายเนื้อจมูกให้บางลงได้ แพทย์หลายท่านจึงนิยมแก้ปัญหาโดย เหลาปลาย silicone ให้มนลง ทำให้ปลาย จมูกที่ได้ไม่สวย หรือแบนเกินไป ไม่ได้สวยแบบปลายจมูกแบบที่เสริมแบบเกาหลี

แล้ว Silicone ชนิดใหม่ ล่าสุดคือ อะไรละ ??  คือ Silicone ที่นำข้อดี ข้อ Medium Silicone มารวมกับ Ultra soft Silicone  โดย Silicone ส่วนที่ทำเป็น สันจมูกจะใช้เป็นลักษณะ Medium Silicone และในส่วนที่ทำเป็นปลายจมูกจะใช้ Ultra Soft Silicone ทำให้สามารถแก้ไขปัญหาเรื่องปลายจมูกบาง หรือ ทะลุได้ โดยสามารถคงรูปทรงจมูกที่สวยแบบเกาหลีไว้ได้ ทั้งนี้ทั้งนั้น การใช้ Silicone แบบใหม่ล่าสุด นั้นมีแค่ในบาง Clinic  เท่านั้น  ( BB Clinic ก็มีนะครับ ) แต่เนื่องจากยังไม่ได้ใช้กันอย่างแพร่หลาย นอกจากนี้ยังนำมาใช้ได้ไม่นานพอที่ทราบถึงข้อดี ข้อเสีย
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-1 18:36:47 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย auycopter เมื่อ 2011-5-1 18:29
การเสริมจมูกโดยใช้กระดูกอ่อนหลังหูนั้น จะต้องสู ...

http://youtu.be/SU4cMdL6NzI
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-1 18:47:07 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แจ้งรบคร้า เพราะว่าลงคลิปไม่ได้อ่ะ เดียวจะมาลงใหม่นะคร้า
ผมคิดว่ามันดีน่ะครับ กำลังจะทำใหม่ อาทิตย์ หน้านี้
ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้วค่ะ
ขอบคุณนะค่ะได้ความรู้เพิ่มด้วย
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nutty_TLBz เมื่อ 2011-5-2 13:46

ช่วยโพสคลิปให้นะคะ :)

http://www.youtube.com/watch?v=SU4cMdL6NzI&feature=youtu.be

แสดงความคิดเห็น

น่ากัวจัง ไม่รู้เรยว่าเบื้องหลังความสวยต้องเปิดขนาดนี้ ลมจับ  โพสต์ 2011-5-7 11:03
ต้องขอบคุณเจ้าของกระทู้โดยตรงเลยคะ เพราะเราแค่เอาลิ้งค์วีดีโอที่เจ้าของกระทู้โพสไว้ มาแปะให้เฉยๆ   โพสต์ 2011-5-2 17:25
ได้ความรู้ ข้อมูล เพิ่มขึ้นอีก ขอบคุณมากค่ะ  โพสต์ 2011-5-2 16:21

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nutty_TLBz เมื่อ 2011-5-2 17:26

ต้องขอบคุณเจ้าของกระทู้โดยตรงเลยคะ เพราะเราแค่เอาลิ้งค์วีดีโอที่เจ้าของกระทู้โพสไว้ มาแปะให้เฉยๆ

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

แทบจะเป็นลม
แรงมากจุดๆนี้
อยากเห็นตอนเสร็จแล้วจัง
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-4 20:02:24 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ nutty_TLBz ตั้งกระทู้

ขอบคุณนะคร้า 55++ ลิ้งไม่เป็นอ่ะ ช่วยกันแบ่งปัน เยอะๆ เพื่อความสวยและปลอดภัยกับชีวิตของพวกเรานะคร้า
13#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-4 20:03:23 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ nutty_TLBz ตั้งกระทู้

อยากลิ้งเป็นจังเลย เอิ้กๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

สาว ๆ หลายคน รวมถึงหนุ่ม ๆ บางคน อาจเคยได้ยินเกี่ยวกับการทำศัลยกรรมเสริมจมูก โดยใช้กระดูกอ่อนหลังใบหู แต่ก็ไม่เคยรู้จริง ๆ สักที ว่าเขามีวิธีการทำอย่างไร? ใช้เสริมตรงไหนของจมูก? และถ้านำกระดูกอ่อนหลังใบหูมาเสริมจมูกให้โด่ง แล้วหูจะแหว่งไหม? หรือต้องยอมหูแหว่ง แลกกับการมีจมูกโด่ง? ... สารพัดข้อสงสัยที่อยู่ในใจของใครหลาย ๆ คน วันนี้ศัลยกรรม.คอมขออาสาไขข้อข้องใจให้เพื่อน ๆ ด้วยการนำเรื่องราว การใช้กระดูกอ่อนหลังใบหูมาช่วยเสริมจมูก มาฝากเพื่อน ๆ กันค่ะ

การใช้กระดูกอ่อนหลังใบหูมาช่วยเสริมจมูก คืออีกหนึ่งเทคนิคที่ทางการแพทย์เลือกใช้ ในกรณีที่เสริมจมูกด้วยซิลิโคนจนสูงมาก และมีหนังปลายจมูกบาง จึงต้องใช้กระดูกอ่อนหลังใบหูมามาช่วยเสริมรองตำแหน่งปลายจมูก เพื่อให้จมูกเข้ารูป และมีรูปร่างที่สวยงามดูเป็นธรรมชาติ หรืออาจใช้แผ่นซิลิโคนเล็ก ๆ แทนได้ แต่การใช้กระดูกอ่อนหลังใบหูจะมีข้อดี คือไม่เป็นสารแปลกปลอม

ทั้งนี้ยังมีอีกหนึ่งกรณี ที่สามารถใช้กระดูกอ่อนหลังใบหูมาช่วยเสริมจมูกคือ ต้องการเสริมจมูกบางส่วน เช่น ปลายจมูก หรือบริเวณสันจมูก โดยเสริมในปริมาณไม่มาก และไม่ต้องการเสริมด้วยซิลิโคน

อย่างไรก็ดี การใช้กระดูกอ่อน ก็เหมือนกับการปลูกย้ายเนื้อเยื่อ ถ้าปลูกติดก็จะอยู่ตลอดไป ส่วนผลระยะยาวขึ้นกับความแข็งของกระดูกอ่อน และเยื่อพังผืดที่เกิดขึ้นระหว่างการผ่าตัด หากมีเยื่อพังผืดมาก และหดรั้งกระดูกอ่อนที่ปลูกติดแล้วมีโอกาสบิดผิดรูปได้ ในบางรายมีปัญหา คือเห็นหรือคลำรอยต่อของกระดูกอ่อนได้ โดยเฉพาะในรายที่มีผิวหนังบาง

อย่างไรก็ตาม การเสริมจมูก ด้วยกระดูกอ่อนของใบหูสามารถทำได้เช่นกัน แต่ก็มีข้อจำกัดคือ คุณต้องมีโครงสร้างจมูกเดิมที่ค่อนข้างดีอยู่แล้ว และต้องการแต่งเสริมบางส่วนเท่านั้น ส่วนคนที่มีดั้งจมูกน้อย หากจะใช้การเสริมด้วยกระดูกอ่อน ก็ต้องใช้ในปริมาณที่มากเพียงพอเพื่อให้ได้รูปทรงตามต้องการ แต่กระดูกอ่อนใบหูในส่วนที่จะนำมาใช้ได้นั้น มีปริมาณจำกัด หากใช้มากกว่านั้น ก็มีโอกาสที่ใบหูจะผิดรูปได้ จึงควรใช้ซิลิโคนในการเสริมจมูก ซึ่งจะให้ผลดีและได้รูปทรงของจมูกตามต้องการมากกว่า

รู้อย่างนี้แล้ว... คุณสาว ๆ หนุ่ม ๆ ขี้สงสัยคงหายข้องใจกันแล้วใช่ไหม แต่อย่าลืมว่าการทำศัลยกรรม บางทีมันก็เหมือนกับการทำสวยที่มาพร้อมกับความเสี่ยง หากคิดจะทำศัลยกรรมจริง ๆ คุณควรค้นคว้าหาข้อมูล รวมถึงปรึกษาศัลยแพทย์ผู้ที่มีความชำนาญการเฉพาะด้านให้ดี ให้แน่ใจเสียก่อน เพื่อความปลอดภัยและสวยสมใจ (ไม่เสี่ยง) ค่ะ

แอบมาเพิ่มเติมให้ค่ะ
ขอบคุณค่ะสำหรับความรู้

เห็นคลิป ทูไนท์โชว์ แล้วก็เสียวไส้
คุณหมอศรัณย์ทำแบบนี้ตั้งนานแล้วนี่คะ
ไม่น่าจะเป็นของใหม่นี่
อ๊ากๆๆๆๆๆ น่ากลัวมากกกก
กัว  ๆๆ   แต่กัวไม่หล่อมากกว่า

เสี่ยงตายยยยยยจ้า
20#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-8 23:00:01 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ kimbomz ตั้งกระทู้

นี่แหละสำคัญ ทำแล้วสวย ทำแล้วหล่อ ยอมสู้ตาย
5555

ไปตายเอาดาบหน้า ค้าบบบบ

ตอนอยากทำ  อะไรก้รั้งไม่อยู่หรอก  ทำแล้วมีปัญหานั่นแหละ

ถึงพูดว่า   ถ้ารู้อย่างนี้ กรูๆๆๆๆๆๆไม่ทำดีกว่า  5555555

แสดงความคิดเห็น

คริคริ ไม่เป็นไรค่ะคุณวอน ลองใหมา่  โพสต์ 2011-5-15 08:48
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้