ดู: 2362|ตอบกลับ: 5
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เหลาคาง/ตัดกราม] เรื่องตัดกรามครับอยากถามเพื่อนๆ

[คัดลอกลิงก์]
ไครเคยตัดกรามกับหมอเทพ ประตูน้ำ โพลีบ้างครับ..........ตัดภายนอก  คือใครมี รีวิว ให้ดูบ้างผม อยากเห็น รอยแผลเป็น อาครับ ขอบคุณ ครับ
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-9 04:14:30 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ใครก็ได้  เคยตัดกรามกับหมอเทพ.....เป็นยังไงบ้างครับ  มาบอกกันหน่อย  แชร์ประสบการหน่อยครับสงสารผมหน่อยครับ
หมอเทพไม่รู้จักค่ะ

แต่จะตอบคำถามที่ว่าตัดกรามด้านนอกเนี่ย ข้อเสียมากกว่าข้อดีค่ะ
1 คุณจะมีแผลเป็นยาวเท่าขนาดของกระดูกที่ตัดออกมา
2 ลักษณะของแผลเป็นอาจเป็นแผลนูนหรือไม่นูนก็ได้ ไม่มีใครการันตรีได้ จะรู้ว่านูนมั๊ยต้องผ่านไป 1 ปีก่อน
3 การผ่าจากด้านนอก มีค่าความเสี่ยงที่จะตัดโดนเส้นประสาทได้มากถึง 50%

การตัดกรามเป็นผ่าตัดใหญ่ควรทำในโรงพยาบาลที่มีเครื่องมือพร้อม และได้มาตรฐาน

ป้าวุ้นเส้นขอฝากข้อคิดไว้หน่อยนะค๊ะ
ศัลยกรรมที่แพง คือ ศัลยกรรมที่ทำแล้วผิดพลาด เพราะคุณจ่ายด้วยเวลาที่เหลือทั้งชีวิต มิใช่ด้วยมูลค่าของเงิน
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-13 02:12:52 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณ ครับ ป้าวุ้นเส้น ผมก็ติดตาม อ่าน ข้อมลู ของป้าวุ้นเส้นมา นาน...แต่ว่า ตัดกรามด้ายนอกมันตัดได้เยอะว่า ด้านในจริงหรือเปล่าครับ.....คือกำลังหาข้อมูล ครับ
การตัดกรามไม่ควรมาก หรือน้อยเกินไปค่ะ ทุกเคสตัดได้ห่างจากคอฟันประมาณ 1.8 Cm เท่านั้น เพราะมีเส้นประสาทที่อันตรายอยู่ห่างจากคอฟัน 1.5 Cm จึงต้องตัดให้เลยมานิดหน่อย ที่เหลือตัดทิ้งโลด
แต่เทคนิคการตัดและตกแต่งต้องเนียน  ไม่ใช่ดูแล้วรู้ว่าตัดกรามมา

ดังนั้น ถ้าคุณมีกรามใหญ่มาก ก็ตัดได้มาก ค่ะ และถ้ากรามคุุณกางมาก ความเปลี่ยนแปลงหลังตัดก็จะเห็นได้ชัด
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-14 06:01:17 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณครับ.........ป้าว้น เส้น
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้