ดู: 13495|ตอบกลับ: 114
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ดูแลผิว] เคล็บลับดูแลผิวพรรณ

[คัดลอกลิงก์]
เคล็ดลับ "เลือกเครื่องสำอางค์" ให้ถูกสภาพผิวของคุณ
เครื่องสำอางค์แต่งละชนิดย่อมมีคุณสมบัติที่แตกต่างกันและเป็นที่แน่นอนว่า คุณสมบัติของเครื่องสำอางค์เหล่านั้นก็ย่อมจะแตกต่างกันแต่ล่ะสภาพผิวด้วย เช่นกัน ฉะนั้นวันนี้เราจึงมีเคล็ดลับในการเลือกเครื่องสำอางค์ให้ ถูกกับสภาพผิวของคุณ ๆ ทั้งหลายด้วยค่ะ เพื่อให้คุณ ๆ ได้ เลือกเครื่องสำอางค์ ได้ถูกกับสภาพผิวของคุณมากสุด และเพื่อให้คุณผู้หญิงได้รับประสิทธิของเครื่องสำอางค์ได้สูงสุดด้วยเช่นกัน ก็ควรที่จะ เลือกเครื่องสำอางค์ ให้ถูกสภาพผิวของคุณกันนะค่ะ นั้นเราก็มาเลือกเครื่องสำอางค์ให้ถูกสภาพผิวของคุณกันเลยดีกว่าค่ะ
เลือกเครื่องสำอางค์

- ครีม เหมาะสำหรับคนผิวแห้งมีส่วนผสมของน้ำมันมากกว่าน้ำ (Water in oil) มีคุณสมบัติกระจายตัวบนผิวหนังและช่วยเพิ่มความชุ่มชื้นเข้าสู่ผิวได้ดี

- โลชั่น เหมาะสำหรับผิวธรรมดามีส่วนผสมของน้ำมากกว่าน้ำมัน (Oil in water) จึงไม่เหนียวเหนอะหนะ ล้างออกง่าย และเหมาะกับสภาพอากาศบ้านเรา

- เจล เหมาะกับผิวธรรมดาและผิวมัน ส่วนใหญ่นิยมใช้น้ำผสมกับสารเพิ่มความเหนียวข้น เมื่อทาเจลลงบนผิวหนังน้ำจะระเหยออกไปเหลือฟิล์มของเจลติดผิวไว้ทำให้สาร บำรุงทำงานได้ดีขึ้น

- อีมัลชั่น (Emulsion) เหมาะกับทุกสภาพผิวเนื่องจากเป็นเครื่องสำอางชนิดที่มีส่วนประกอบของของเหลว เช่น แอลกอฮอล์ น้ำ ฯลฯ มาก ทำให้สามารถกระจายสารบำรุงได้อย่างทั่วถึงนิยมใช้ในเครื่องสำอางสำหรับบำรุง ผิวหรือผม

นอกจากสภาพผิวจะเป็นปัจจัยในการเลือกผลิตภัณฑ์แล้วอายุที่มากขึ้นก็ส่งผลให้ ผิวแห้งและขาดความชุ่มชื้นได้ควรเลือกเครื่องสำอางที่มีความเข้มข้นมากขึ้น ตามไปด้วย

ขอขอบคุณข้อมูลจาก Lisa
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-24 22:00:00 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เคล็ดลับ วิธีเช็ดเครื่องสำอางค์ "อย่างถูกวิธี"
วันนี้เรามีวิธีเช็ดเครื่องสำอางค์อย่างถูกวิธีมาฝากคุณ ผู้หญิงกันค่ะ เชื่อว่าคุณผู้หญิงหลาย ๆ ท่านคงจะต้องมีการแต่งหน้ากันทุกวันอยู่แล้วใช่ไหมล่ะค่ะ แต่อาจจะมีบ้างท่านที่ยังไม่รู้จัก วิธีเช็ดเครื่องสำอางค์ ที่ถูกต้อง ฉะนั้นวันนี้เราจึงนำเคล็ดความรู้ดี ๆ เกี่ยวกับ วิธีเช็ดเครื่องสำอางค์ "อย่างถูกวิธี" มาฝากคุณผู้หญิงกันค่ะ เพื่อให้ใบหน้าของคุณนั้นสวยใส ไร้ริ้วรอยได้ วิธีเช็ดเครื่องสำอางค์ "อย่างถูกวิธี" ก็นับได้ว่าเป็นอีกหนึ่งปัจจัยที่ไม่เรื่องไหน ๆ บนใบหน้าของเราเลยนะค่ะ นั้นเรามาดู วิธีเช็ดเครื่องสำอางค์ "อย่างถูกวิธี" กันเลยค่ะ
วิธีเช็ดเครื่องสำอางค์ "อย่างถูกวิธี"

- ดวงตา ผิวรอบดวงตาเป็นบริเวณที่บอบบางมากเวลาเช็ดแนะนำให้หยดผลิตภัณฑ์ทำความสะอาด ลงในสำลี แล้วเช็ดอย่างเบามือจากเปลือกตาลงมาจนถึงขอบตา เพื่อรูดมาสคาร่าให้ติดออกไปตามปลายขนตาส่วนขอบตาให้พับสำลีเป็นมุมสาม เหลี่ยมเช็ดออกอย่างเบา ๆ

- ริมฝีปาก พับสำลีเป็นสามเหลี่ยมแล้วใช้ตรงมุมเช็ดตามร่องปาก โดยเช็ดในแนวดิ่งจากด้านในออกมาตรงด้านนอกริมฝีปากห้ามถูในแนวขวาง เพราะจะทำให้ริมฝีปากแตกและถ้าทำบ่อย ๆ ส่งผลให้ริมฝีปากเป็นร่อง

- ผิวหน้า เช็ดจากบริเวณทีโซนก่อน เริ่มจากบริเวณหน้าผาก จมูกและคาง โดยใช้นิ้วนางและนิ้วกลางนวดคลึงในการทำความสะอาดตามจุดต่าง ๆ บนผิวหน้า แล้วค่อยล้างน้ำสะอาดหรือโฟมล้างหน้า

รู้อย่างนี้แล้วลองนำไปใช้กันดูได้

ขอขอบคุณข้อมูลจาก เดลินิวส์
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆค่ะ^^

แสดงความคิดเห็น

ยินดีค่ะ ถ้าเจอข้อมูลดี ๆจะ นำมาให้ได้อ่านกันอีกค่ะ  โพสต์ 2011-4-25 08:29
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-25 08:32:48 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เคล็ดลับ วิธีล้างหน้าให้สะอาด "เพื่อผิวสวยสะอาดหมดจรด"
วันนี้เรามีเคล็ดลับวิธีล้างหน้าให้สะอาดเพื่อผิวสวยสะอาด หมดจรดและไม่มีสิวมากวนใจค่ะ ฉะนั้น วิธีล้างหน้าให้สะอาด ถึงจำเป็นอย่างยิ่งโดยเฉพาะเราเป็นผู้หญิงด้วยแล้ว วิธีล้างหน้าให้สะอาด ยิ่งต้องเป็นอีกสิ่งที่สำคัญไม่เป็นรองเรื่องไหนๆ เลยทีเดียวค่ะ เพราะหากว่าผิวหน้าของเรานั้นถูกล้างไม่สะอาดแล้วละก็สิ่งสกปรกและแคททีเรีย ต่างๆ อาจจะสะสมและอุดตันอยู่บนผิวงามๆ ของคุณได้แล้ว แล้วปัญหาแบบนี้เกิดขึ้น สิว ฝ้า และปัญหาโรคผิวหนังก็อาจจะตามมาเป็นปัญหาใหญ่ของคุณที่แก้ไขได้ยากได้ค่ะ ฉะนั้นหันมาล้างหน้าให้สะอาดกันดีกว่านะค่ะ แล้วอย่าลืมนำ เคล็ดลับ วิธีล้างหน้าให้สะอาด ของเราในวันนี้นำไปใช้ให้ถูกวิธีกันด้วยนะค่ะ
3 เคล็ดลับ วิธีล้างหน้าให้สะอาด

1. ลูบไล้คลีนเซอร์ลงบนใบหน้า ลำคอ และเนินอก (อย่าหยุดอยู่แค่ขากรรไกร)

2. การนวดด้วยคลีนเซอร์ จะช่วยกระตุ้นความเปล่งปลั่งให้ผิวได้ โดยเริ่มจากการค่อย ๆ ลากมือลงไปที่คอ เพื่อกระตุ้นระบบระบายของเสียภายในร่างกาย จากนั้น ลากนิ้วเป็นแนววงกลมออกจากใบหน้าและขึ้นไปข้างบน

3. ล้างออกด้วยน้ำอุ่น ถ้าใช้น้ำร้อนเกินไปจะทำให้ผิวเสียได้ แต่ถ้าใช้น้ำเย็นเกินไป ก็จะทำให้รูขุมขนหดตัว จนทำความสะอาดสิ่งสกปรกที่ติดอยู่ได้ยาก และอย่าลืมว่า หลังล้างหน้าทุกครั้งควรตามด้วยมอยส์เจอไรเซอร์ทันที

ขอขอบคุณข้อมูลจาก lisa

5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-25 08:33:49 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
วิธีป้องกันริ้วรอยบนใบหน้า แบบเบื้องต้น
ริ้วรอยเหี่ยวย่นปัญหาที่คงจะไม่มีใครที่อยากต้องการหรอกจริงไหมค่ะ นั้นเรามาหาวิธีป้องกันริ้วรอยบนใบหน้ากัน ดีกว่าค่ะ ผู้เชี่ยวชาญทางด้านผิวหนังกล่าวไว้ว่า รอยเหี่ยวย่นบนใบหน้านั้นสามารถแบ่งได้เป็น 3 ประเภทใหญ่ด้วยกันคือ 1. รอยเหี่ยวย่นที่เกิดจากอารมณ์ 2. รอยเหี่ยวย่นที่เกิดจากแสงแดด และ 3. รอยเหี่ยวแห้ง และวันนี้เราก็มี วิธีป้องกันริ้วรอยบนใบหน้า แบบเบื้องต้นมาฝากกันด้วยค่ะ เป็น วิธีป้องกันริ้วรอยบนใบหน้า แบบง่าย ๆ ที่คุณผู้หญิงทั้งหลายควรรู้ไว้ค่ะแม้ว่าจะเป็นเรื่องง่าย ๆ แต่ผู้หญิงเราก็มักจะลืมตัวและเป็นสาเหตุให้เกิดรอยเหี่ยวย่นจนได้น๊า...

วิธีป้องกันริ้วรอยบนใบหน้า

ใคร ๆ ที่ชอบทำหน้านิ่วคิ้วขมวดอยู่บ่อย ๆ ระวังจะเกิดร่องได้ตามหัวคิ้วและหน้าผากเอานะ จะไปหวังพึ่งครีมลบริ้วรอยต่าง ๆ ก็ลำบากเพราะพวกนั้นเขาทำได้แค่ออกฤทธิ์เดชกับผิวชั้นขี้ไคลเท่านั้น การมีอารมณ์แจ่มใสจะช่วยลดรอยเหี่ยวย่นจากอารมณ์ได้ ควรหลีกเลี่ยงการโดนแสงแดดจัด ๆ เพื่อป้องกันริ้วรอยจากแดดจ้า ส่วนรอยเหี่ยวแห้งก็ใช้ครีมบำรุงให้ความชุ่มชื่นช่วยแล้วกันจ้า

ขอขอบคุณข้อมูลจาก คมชัดลึก

6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-25 08:35:54 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เคล็ดลับ การบํารุงผิวหน้า "ช่วงค่ำคืนให้เปล่งปลั่ง"
การบํารุงผิวหน้านับเป็นอีกปัจจัยหนึ่งที่สำคัญสำหรับ ผู้หญิงอย่างเรายิ่งนัก แล้วยิ่งช่วงหน้าร้อนแบบนี้ผิวหน้าของเราอาจเจอกับอาการจัดหนักของมลภาวะ ฝุ่นควันและแสงแดดอันแรงกล้าในช่วงเวลากลางวัน ฉะนั้น การบํารุงผิวหน้า ในช่วงค่ำคืนจึงเป็นสิ่งที่จะไปทดแทนสิ่งที่ผิวไม่ได้พักผ่อนไปตลอดทั้งวัน ได้นะค่ะ ฉะนั้นคุณผู้หญิงทั้งหลายต้องหันมาใส่ใจกับ การบํารุงผิวหน้า ให้มากไม่อย่างนั้นหน้าแก่ก่อนวัยหรือมีตีกาถามหาไม่รู้ด้วยนะ และวันนี้เราก็มี เคล็ดลับ การบํารุงผิวหน้า "ช่วงค่ำคืนให้เปล่งปลั่ง" มาฝากกันด้วยค่ะ ถ้าอยากรู้มาดูเคล็ดลับนี้กันเลยค่ะ
การบํารุงผิวหน้า "ช่วงค่ำคืนให้เปล่งปลั่ง"

ในช่วงระหว่างวันนั้น ร่างกายของเราจะวุ่นวายกับการปกป้องตนเองจากรังสียูวี มลภาวะ และสภาพที่ทำให้เกิดความเครียดอื่น ๆ และไม่สามารถเยียวยาตัวเองได้จนกว่าจะถึงเวลานอน เพราะในตอนกลางคืนระดับการเผาผลาญจะลดลงทำให้ร่างกายผลิตอนุมูลอิสระได้ไม่ มากรวมทั้งไม่ถูกรังสีอัลตร้าไวโอเล็ตโจมตี

ฉะนั้นเวลากลางคืนจึงเป็นเวลาที่เหมาะในการช่วยร่างกายซ่อมแซมตัวเองด้วย ครีมบำรุงผิวที่มีประสิทธิภาพสูง ผิวหนังจะดูดซับมอยสเจอไรเซอร์ได้มากขึ้นในช่วงกลางคืน โดยคุณควรทาครีมในขณะที่ผิวยังมีความชื้นอยู่เพราะผิวของคุณคือฟองน้ำอย่าง ดีหลังล้างหน้าเสร็จใหม่ ๆ ฉะนั้นก็ล้างหน้าให้สะอาดใช้ผ้าขนหนูซับหน้าเบา ๆ และในขณะที่ผิวยังชื้น ๆ และรูขุมขนเปิดกว้างอยู่นั้นก็ทาไนท์ครีมลงไปนอนหลับให้สบายแล้วตื่นขึ้นมา พบกับความเปล่งปลั่งสดใส

สูตรห น้าใสแบบธรรมชาติ "ของคนชอบนอนดึก"
ด้วยสูตรหน้าใสแบบธรรมชาติจะช่วยคนที่ชอบนอนดึก นอนน้อย นอนผิดเวลา ให้คุณได้กลับมามีผิวหน้าที่สดใสเปล่งปลั่งดั่งเดิมหรือจะดียิ่งกว่าเดิมอีก นะ อิอิอิ อยากรู้คงต้องลองกับ สูตรหน้าใสแบบธรรมชาติ กันได้แล้วล่ะจ๊ะ แต่ถ้าจะให้สวยจากภายในด้วยสำหรับสาว ๆ นอนดึกเนี่ยต้องหาอะไรทานช่วยผิวหน้ากันสักหน่อยแล้ว แม้ว่า สูตรหน้าใสแบบธรรมชาติ จะช่วยคุณได้แต่ก็เพียงภายนอกเท่านั้นถ้าได้ผสมผสานกับภายในด้วยก็ย่อมส่งผล กระตุ้นเซลล์ผิวได้เร็วยิ่งนะค่ะ ขอแนะนำหากคุณนอนดึกอาหารที่จะช่วยผิวคุณคือ กินปลา ผักสด ผลไม้สด ลดแป้งให้น้อย ดื่มน้ำผลไม้ อาทิเช่น น้ำแครท น้ำส้ม ฯลฯ เพียงแค่นี้ก็ช่วยผิวพรรณคุณได้เยอะแล้วค่ะ นั้นเรามาต่อกันที่ สูตรหน้าใสแบบธรรมชาติ ที่ช่วยส่งเสริมจากภายนอกกันเลยค่ะ
สูตรหน้าใสแบบธรรมชาติ

ส่วนผสม

- ข้าวโอ๊ต 2 ช้อนโต๊ะ
- มะเขือเทศลูกใหญ่ปั่นละเอียด 2 ลูก
- น้ำผึ้ง 1 ช้อนโต๊ะ

นำส่วนผสมทั้งหมดมาผสมกัน ทาให้ทั่วใบหน้า ทิ้งไว้ 15-30 นาทีแล้วล้างออก หากเหลือเก็บใส่กล่องแช่เย็นได้นาน 1 สัปดาห์

ขอขอบคุณข้อมูลจาก Health&Cuisine
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-25 08:37:56 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เคล็ดลับ! ลบริ้วรอยบนใบหน้า "คืนความอ่อนเยาว์ให้ผิวสวย"
ริ้วรอย อีกหนึ่งปัญหาหลักของผู้หญิง ยิ่งอายุมาก ริ้วรอย ก็ตามมามากชนิดที่เรียกว่า อยากจะเป็นเพื่อนซี้กับผิวหน้าของคุณเลยล่ะค่ะ แต่วันนี้เราจะพาคุณผู้หญิงมาลบริ้วรอยบนใบหน้าคืนความ อ่อนเยาว์ให้ผิวสวยกันดีไหมค่ะ ด้วยเคล็ดลับ ลบริ้วรอย จะช่วยให้ผู็หญิงมีทางเลือกที่มากขึ้น การ ลบริ้วรอยบนใบหน้า ของคุณก็จะเป็นไปได้ง่ายยิ่งขึ้นอีกด้วยค่ะ เมื่อคุณผู้หญิงสามารถที่จะ ลบริ้วรอย ได้แล้ว แน่นอนว่าสิ่งที่จะตามมานั่นก็คือ ความสดใสอ่อนเยาว์อยู่เสมอของใบหน้าคุณอย่างไรล่ะค่ะ คุณผู้หญิงพร้อมที่จะ ลบริ้วรอยบนใบหน้า กันรึยังค่ะ ถ้าพร้อมแล้วมาเริ่มเคล็ดลับกันเลยค่ะ

ลบริ้วรอยบนใบหน้า

1. สารเติมเต็มผิว

หนึ่งในวิทยาการไฮเทคที่เห็นผลทันตาในการกำจัดริ้วรอยและร่องลึกบนผิวก็คือ การฉีดสารเติมเต็มผิวอย่างเช่น กรดไฮยาลูรอนิค ซึ่งข้อดีของมันก็คือ มันช่วยให้การทำงานของเซลล์ผิวหนังดีขึ้นรวมทั้งยังทำให้สิ่งที่ครีมทำไม่ ได้ก็คือ แทรกลึกลงไปในผิวชั้นล่างและเปลี่ยนความเสียหายของเซลล์ผิวให้กลับดีดังเดิม ผลการฉีดจะยืดยาวราว 4-5 เดือน ซึ่งนอกจะมีประสิทธิภาพสูงแล้ว ยังไม่มีอันตราย

2. คลื่นวิทยุ

จนถึงขณะนี้ยังเป็นที่ยอมรับกันว่า การใช้คลื่นวิทยุ หรือ เทอร์มาจ เป็นวิธีการอย่างเดียวที่ช่วยยกคิ้ว แนวกราม และทำให้ผิวดึงขึ้นได้โดยไม่ต้องผ่าตัดและไม่ต้องพักพื้น มันเป็นการใช้คลื่นวิทยุเข้าไปกระตุ้นการเติบโตและปรับโครงสร้างของคอลลาเจน ในผิวเสียใหม่ ซึ่งการใช้แสงชนิดเข้มข้นอย่าง IPL อาจจะกระตุ้นคอลลาเจนได้แต่เทอร์มาจทำงานลึกลงไปในผิวหนังชั้นในทำให้คุณดู ดีทันทีหลังทำ และยิ่งดูดีขึ้นเรื่อง ๆ ในช่วง 6 เดือนถัดไป เนื่องคอลลาเจนสร้างตัวขึ้นมามันอาจไม่ใช่คู่แข่งของการผ่าตัดยกหน้าแต่ สำหรับในการรักษาความหย่อนคล้อยของผิวโดยเจ็บตัวน้อยที่สุดล่ะก็มันถือเป็น ปรากฎการณ์สำคัญเลยทีเดียว

3. เป็ปไทด์

ปัจจัยสำคัญของการเกิดริ้วรอยก็คือ คอลลาเจนในผิวลดน้อยลงไม่ต้องสงสัยว่า วิทยาศาสตร์จะต้องมองหาวิธีแก้ไขโครงสร้างที่จะช่วยพยุงผิวหน้าและก็พบว่า เมื่อคอลลาเจนเรื่มเสื่อมสลายลงเป็ปไทด์จะถูกปล่อยเข้ามาแทนมากขึ้น ครีมที่มีเป็ปไทด์จะเป็นการส่งสัญญาณเตือนผิวหลอก ๆ ให้ชดเชยการสร้างคอลลาเจนเพื่อให้ผิวกระชับและริ้วรอยลดน้อยลง

4. ความเครียดของผิว

งานวิจัยชี้ว่า ผิวร่วงโรยได้เร็วขึ้นในช่วงที่มีความเครียดทางอารมณ์ แต่นอกเหนือการบำบัดทางจิตใจและการผ่อนคลาย อย่างเช่น การเล่นโยคะ แล้วหนทางช่วยเหลืออื่นอย่างสำหรับผิวก็คือ การควบคุมไม่ให้ผิวมีการอักเสบด้วยการเพิ่มการป้องกันรังสียูวี การให้ความชุ่มชื่น การบริโภคแอนตี้ออกซิแดนซ์และการหลีกเลี่ยงการให้ผิวเครียด อย่างเช่น การขัดผิวหน้าด้วยเกร็ดอัญมณี หรือการลอกหน้าด้วยเคมี
5. อาหารผิว

ไม่จำเป็นว่าการชะลอความร่วงโรยของผิวจะเป็นไฮเทคเสมอไป งานวิจัยล่าสุดพบว่า น้ำมันโรสฮิป เป็นสารที่ช่วยต่อต้านความร่วงโรยตามธรรมชาติที่ทรงประสิทธิภาพและบำรุง ผิวอย่างน่าประทับใจด้วย เช่นเดียวกับการรับประทานน้ำมันดอกอิฟนิ่งพริมโรสเป็นอาหารเสริมซึ่งอาจไม่ ใช่หน้าใหม่ของวงการต่อต้านริ้วรอย หากในการศึกษาวิจัยล่าสุดที่ตีพิมพ์ใน The international Journat of Cosmetic Science ได้แสดงให้เห็นว่า การรับประทานน้ำมันอิฟนิ่งพริมโรสเม็ดละ 500 มก. จำนวน 6 เม็ด ทุกวัน สามารถช่วยหยุดการร่วงโรยของผิวได้ใน 3 เดือน

6.ขัดลอกผิว

การทรีตเมนต์อย่างการลอกผิวด้วยสารเคมีและการขัดผิวด้วยเกร็ดอัญมณีเป็นการ ดูแลความงามที่แพร่หลายกระจายไปอย่างรวดเร็วในร้านเสริมสวย แต่งานวิจัยชี้ว่า การขัดลอกผิวเช่นนี้ไม่ได้วิเศษอะไรมากมายนักมันยิ่งอาจทำให้ผิวชั้นบนบางลง อย่างรวดเร็วอีกด้วย ซึ่งเป็นการรบกวนการป้องกันผิวและต้องใช้เวลาหลายวันในการซ่อมแซมตัวเอง มันอาจนำไปสู่อาการระคายเคืองผิวหนังและไวต่อแสงอีกด้วย ใช้การขัดลอกผิวอย่างอ่อนโยนเป็นประจำทุกวันด้วยตัวเองดีกว่า มันจะทำให้ผิวชั้นบนดีขึ้นให้ความชุ่มชื่น และยังลดเลือนริ้วรอยได้

8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-25 08:38:25 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
7. ไลฟ์สไตล์ของคุณ

การเผชิญหน้ากับรังสียูวี มลภาวะ และการสูบบุหรี่ยังเป็นปัจจัยสำคัญ 3 อันดับแรกของการทำให้ผิวร่วงโรย แต่การนั่งหน้าจอคอมพิวเตอร์ใกล้เกินไปก็ทำให้ใบหน้าเสี่ยงต่อการร่วงโรยได้ เร็วขึ้นเช่นกัน เนื่องมาจากรังสีไอโอนิกที่จะสะท้อนออกมจากหน้าจอนั่นเอง นอกจากนี้คุณอาจเคยได้ยินว่า การนอนตะแคงข้างทำให้คุณมีริ้วรอยแพทย์ผิวหนังยังให้คำอธิบายว่า คุณไม่มีวันมีริ้วรอยในแนวตั้งได้เนื่องจากแรงโน้มถ่วงตามธรรมชาติจะทำให้ เกิดริ้วรอยในแนวนอน พูดอีกอย่างหนึ่งคือ กล้ามเนื้อเคลื่อนไหวตัวขึ้นและลงไม่ใช่เคลื่อนที่ไปข้าง ๆ ริ้วรอยที่เกิดจากการนอนตะแคงข้างนั้นปกติจะจางหายไปเอง เว้นแต่มันจะถูกทำให้ผิวย่นซ้ำแล้วซ้ำอีกริ้วรอยพวกนั้นจะเกิดขึ้นอีกเป็น การถาวร ดังนั้น ถ้าการนอนหงายไม่ใช่ทางเลือกของคุณลองใช้หมอนผ้าไหมหรือซาตินมักจะลดริ้วรอย จากการนอนให้น้อยลงได้

8.ความลับของขิงและมะนาว

เป็นที่รู้กันว่าขิงมีคุณสมบัติช่วยผ่อนคลายกล้ามเนื้อและยังเสริมสร้าง สุขภาพและจากการทดลองในห้องแล็ปพบว่า สารสกัดจากขิงนั้นสามารถลดการหดตัวของกล้ามเนื้อผิวหนังได้ด้วย จึงช่วยคลายริ้วรอยลึกให้ตื้นขึ้นได้และยกกระชับผิวให้เนียนเรียบ ส่วนมะนาวก็มีคุณสมบัติในการช่วยผลัดเซลล์ผิวเก่าและลดการผลิตเมลานิน เมื่อนำมาร่วมกันแล้วขิงและมะนาวก็เป็นส่วนผสมจากธรรมชาติที่ทรงอำนาจอย่าง ยิ่งในการช่วยคุณต่อสู้ริ้วรอยอย่างได้ผล

9.ไวน์แดง โรสแมรี่ และข้าวโอ๊ต

นอกจากนักวิทยาศาสตร์จะพบแหล่งใหม่ของอนุมูลอิสระที่ทำให้ร่วงโรย พวกเขาก็ค้นพบแอนตี้ออกซิแดนซ์ชนิดใหม่ ๆ เพิ่มขึ้นด้วย อย่างเช่น Reaveratral ในไวน์แดง กรดโรสมารินิกจากโรสแมรี่และกรดแฟรูลิกจากข้าวและข้าวโอ๊ตซึ่งเป็นอนาคต สำคัญของแอนตี้ออกซิแดนซ์ นอกจากนี้แพทย์ยังแนะนำในการผสมผสานวิตามินเอ ซี และ อี ซึ่งจะเพิ่มประสิทธิภาพของการต้านอนุมูลอิสระให้มากขึ้นด้วย

10.ความเสียหายจากน้ำตาล

โดยทั่วไปคนเรารับประทานน้ำตาลเฉลี่ยแล้ว 2 ช้อนชาต่อวัน ซึ่งเป็นบริมาณที่ผู้เชี่ยวชาญเห็นว่ามากเกินไป การรับประทานน้ำตาลมากเกินไปทำให้เกิดอนุมูลอิสระมากขึ้นในร่างกาย ซึ่งจะทำร้ายเซลล์และนำไปสู่การแก่ก่อนวัย ฉะนั้น จงระวังเรื่องน้ำตาลที่ซ่อนอยู่ในอาหารต่าง ๆ อย่างเช่น ประหลาดใจไหมว่าถ้าเราจะบอกว่า ไอศครีมวานิลลาขนาดปกติ (112 กรัม) มีน้ำตาล (4.5 กรัม) มากกว่าน้ำส้มหนึ่งแก้วเสียอีก

9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-25 08:39:23 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
วิธีเคล็ดลับ สูตรผิวเรียบเนียน ขาวใส
วันนี้เรามีเคล็ดลับสูตรผิวเรียบเนียน ขาวใส มาฝากคุณผู้หญิงที่กำลังมองหา สูตรผิวเรียบเนียน ขาวใส อย่างได้ผลก็ต้องของแนะนำเคล็ดลับ สูตรผิวเรียบเนียน ขาวใส ของเราเนี่ยแหละค่ะ สำหรับวัตถุดิบที่จะใช้สำหรับเคล็ดลับ สูตรผิวเรียบเนียน ขาวใสนี้มีเพียง 3 อย่างเท่านั้นค่ะ ซึ่งก็ได้แก่ มะละกอสุกงอม นมสด และน้ำส้มคั้นค่ะ ในมะละกอสุกงอมนั้นมีเอนไซม์ในการบำรุงผิวพรรณให้ขาวใส ผิวเนียนเรียบ อีกทั้งยังช่วยในเรื่องของผิวชุ่มชื่นอีกด้วยค่ะ ส่วนน้ำส้มคั้นนั้นมีเอนไซม์ที่ช่วยบำรุงผิวเนียนเกลี้ยงเกลาเพิ่มความสด ชื่นให้กับผิวและช่วยให้ผิวพรรณเปล่งปลั่ง ขจัดเซลล์ผิวความหมองคล้ำ อีกทั้งยังช่วยลดริ้วรอยและทำให้ผิวพรรณดูสดใสมีน้ำมีนวลค่ะ ส่วนนมสดนั้นมีวิตามินหลากหลายชนิดที่เป็นประโยชน์อย่างแรงในการบำรุงผิว พรรณในนมสดขึ้นชื่อเรื่องทำให้ผิวพรรณเนียนนุ่ม ผุดผ่อง และช่วยให้ผิวเต่งตึงที่สำคัญยังทำให้ผิวเนียนเกลี้ยงเกลาอีกด้วยค่ะ 3 คุณประโยชน์ของ มะละกอสุกงอม นมสด และน้ำส้มคั้น ซึ่งเป็นเคล็ดลับ สูตรผิวเรียบเนียน ขาวใส ที่คุณผู้หญิงหลายคนไม่ควรพลาดเลยค่ะ
สูตรผิวเรียบเนียน ขาวใส

ส่วนผสม มะละกอสุกงอม 1 ถ้วย นมสด 1/2 ถ้วย น้ำส้มคั้น 2 ช้อนโต๊ะ ปั่นเข้ากันทาทั่วหน้า เว้นรอบตา พอกทิ้งไว้ 40-50 นาที ล้างออก ทำ 1-2 ครั้งต่อสัปดาห์ทำให้รักแร้ขาว เนียน แบบธรรมชาติ
ขอขอบคุณขัอมูลจากสังคมผู้หญิง n3k
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-25 08:40:17 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
สูตรผิวขาว "ด้วยธรรมชาติ" แต่ได้ผลเกินคาด!!!
ธรรมชาตินั้นมีประโยชน์ต่อผิวสวย ๆ ของคุณมากมายเลยนะค่ะ และวันนี้เราก็ขอแนะนำสูตรผิวขาวด้วย ธรรมชาติแต่ได้ผลเกินคาดมาฝากด้วยค่ะ เหมาะมาก ๆ กับคุณผู้หญิงที่อยากมีผิวขาวเนียนใสและยังประหยัดตังค์มาก ๆ อีกด้วยค่ะ และด้วย สูตรผิวขาว นี้จะทำให้ผิวของคุณขาวขึ้น ใสขึ้น และเนียนนุ่มขึ้นอีกด้วยค่ะ แถมที่สำคัญยังเป็น สูตรผิวขาวด้วยธรรมชาติ ที่จะไม่เป็นอันตรายต่อผิวพรรณของคุณอีกด้วยค่ะ และเมื่อคุณผู้หญิงพร้อมที่จะมีผิวขาวแล้วเราก็มาเริ่มเคล็ดลับไปกับ สูตรผิวขาว กันเลยดีไหมค่ะ นอกจากเราจะมี สูตรผิวขาว แล้วเรายังได้รวม สูตรผิวขาวเนียน เอาไว้อีกด้วยค่ะ
สูตรผิวขาว

- ผักกาดหอม ปั่นผักกาดหอมหั่น 1 ถ้วย นมสด 1/3 ถ้วย วุ้นว่านหางจระเข้ 3 ช้อนโต๊ะไข่แดง 1 ฟอง และน้ำมันมะกอก 1 ชอนชา ให้ละเอียดเป็นเนื้อครีมแล้วทาทั่วใบหน้า ทิ้งไว้ประมาณ 20-25 นาที ล้างออกด้วยน้ำเย็น ทำสัปดาห์ละครั้งผิวหน้าจะชุ่มชื้นเนียนขาวใสเหมาะกับผู้ที่มีผิวแห้งและผิว แพ้ง่าย

- บัวบก ปั่นใบบัวบก 1 ถ้วย โยเกิร์ต 1/2 ถ้วย และน้ำผึ้ง 2 ช้อนโต๊ะ จนละเอียดเป็นเนื้อครีมข้นแล้วทาทั่วใบหน้าทิ้งไว้ประมาณ 20-25 นาที ล้างออกด้วยน้ำเย็น จะทำให้ผิวหน้าเนียน ขาวใส รูขุมขนกระชับ

- ผักชีฝรั่ง ใช้ รากและใบผักชีฝรั่งสด 2 ถ้วยปั่นกับน้ำต้ม 1 ถ้วย กรองเอาแต่น้ำมาปั่นอีกครั้งกับวุ้นว่านหางจระเข้ 1/2 ถ้วย ใช้สำลีชุบส่วนผสมทาทั่วใบหน้า ทิ้งไว้ 20 นาที ทาทับอีกครั้ง ทิ้งไว้ประมาณ 25 นาที ล้างออกด้วยน้ำเย็น ทำสัปดาห์ละ 2-3 ครั้ง ผิวหน้าจะเนียนนุ่ม เต่งตึง ขาวใส

ขอขอบคุณข้อมูลจาก Health&Cuisine
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-25 08:41:04 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
"ผิวหน้าไม่สดใส" ปัญหานี้จัดการได้!
ผิวหน้าไม่สดใสสาว ๆ หลาย ๆ คนก็อาจจะกลุ้มใจกันแล้วแต่สำหรับปัญหานี้เราจัดการได้ค่ะ ผิวหน้าไม่สดใส มักจะเกิดจากหลากหลายปัจจัยที่คุณผู้หญิงมักไม่ค่อยรู้ตัว และสิ่งที่ทำให้ ผิวหน้าไม่สดใส อาทิเช่น การสูบบุหรี่ การดื่มแอลกฮอล์ การรับประทานอาหาร แสงแดดแรง มลภาวะแวดล้อม หรือแม้แต่เซลล์ผิวหนังที่เสื่อมสภาพที่ถูกสะสมเนื่องจากหลายปัจจัยทำให้ เป็นเหตุให้ ผิวหน้าไม่สดใส ค่ะ ฉะนั้นแล้วมาหาวิธีแก้ไขผิวหน้าไม่สดใสไปกับเรากันดีกว่า รับรองว่าด้วยวิธีจัดการผิวหน้าไม่สดใสที่เรานำมาแนะนำกันในวันนี้จะช่วยให้ คุณผู้หญิงมีผิวหน้าที่สดใสมากยิ่งขึ้นค่ะ
วิธีแก้ ผิวหน้าไม่สดใส

1. ขัดผิว การขัดผิวจะช่วยกระตุ้นระบบไหลเวียนและขจัดสารพิษที่ทำให้ผิวดูหม่นหมองออก ไป แต่ควรทำอย่างระมัดระวังอย่าให้หนักมือจนเกินไปเพราะอาจทำให้ผิวถลอกหรือ เกิดอาการระคายเคืองได้

2. เติมความชุ่มชื้น ผิวแห้ง ๆ มักจะดูหม่นหมอง ผู้เชี่ยวชาญจึงแนะนำให้ดื่มน้ำเยอะ ๆ และเพิ่มน้ำในผิวด้วยครีมซีรั่มและมาส์กชนิดที่ช่วยเติมความชุ่มชื้น

3. หลีกเลี่ยงความเย็น การล้างหน้าด้วยน้ำเย็นเจี๊ยบจะทำให้เส้นเลือดเกิดการหดตัวและขยายตัวหลัง จากนั้นส่งผลให้เกิดอาการหน้าแดง และอาจนำไปสู่การอักเสบบนผิวหน้าได้ คุณจึงควรล้างหน้าด้วยน้ำในอุณหภูมิปกติรวมทั้งใช้ผลิตภัณฑ์ที่ช่วยเติมความ ชุ่มชื้นและขจัดเซลล์ผิวที่ตายแล้วออกไปด้วย

12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-25 08:42:09 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ผิวไหม้จากแสงแดด เรามี "วิธีรักษา!"
ช่วงนี้อากาศร้อนแสงแดดแรงอาจจะทำให้ผิวไหม้จากแสงแดดได้ ค่ะ ฉะนั้นวันนี้เราเลยนำเคล็ดลับดี ๆ กับ วิธีรักษาผิวไหม้จากแสงแดด มาฝากคุณผู้หญิงกันทุกคนด้วย ยิ่งคุณผู้หญิงท่านไหนที่ต้องทำงานกลางแสงแดดเป็นเวลายิ่งต้องระวังเรื่อง ผิวไหม้จากแสงแดด นะค่ะ เพราะไม่อย่างนั้นผิวสวย ๆ ของคุณอาจจะแลดูไม่สวยอีกต่อไป แต่ปัญหา ผิวไหม้จากแสงแดด ของคุณจะหมดไปได้เพราะว่าคุณมาเจอเราเข้าแล้ว จะยังไงนะเหรอก็เพราะว่าเรามี วิธีรักษาผิวไหม้จากแสงแดด ที่จะช่วยผิวสวยจัดการปัญหาผิวไหม้จากแสงแดดของคุณผู้หญิงอย่างไรล่ะค่ะ นั้นมาดูวิธีรักษาผิวไหม้จากแสงแดดกันเลยค่ะ
วิธีรักษา ผิวไหม้จากแสงแดด

1. ใช้ถุงน้ำชาที่ชงดื่มแล้วไปแช่ในน้ำเย็นแล้วนำมาวางแปะตามบริเวณที่มีรอยไหม้แดด สามารถใช้ได้กับบริเวณใบหน้า

2. ใช้น้ำแข็งห่อในผ้าเช็ดหน้าแล้ววางบนรอยไหม้สัก 10 นาที ทำทุก 2-3 ชั่วโมง

3. เปิดน้ำในอ่างน้ำผสมข้าวโอ๊ตลงไปนอนแช่สัก 10 นาที ทำซ้ำเช่นนี้อีกทุกๆ 3 ชั่วโมง

4. ผสมน้ำแข็งก้อนลงในนมพร่องไขมันใช้ผ้าขนหนูจุ่มน้ำนมมาประคบตามผิวที่ไหม้ แดดและแสบร้อนทำต่อเนื่องนาน 2 นาที และทำซ้ำอีกทุก 2 ชั่วโมง

เพียงเท่านี้ก็จะช่วยรักษารอยแผลไหม้จากแสงแดดได้แล้วล่ะค่ะ
13#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-25 08:42:57 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เคล็ดลับ การบํารุงผิวหน้า "ช่วงค่ำคืนให้เปล่งปลั่ง"
การบํารุงผิวหน้านับเป็นอีกปัจจัยหนึ่งที่สำคัญสำหรับ ผู้หญิงอย่างเรายิ่งนัก แล้วยิ่งช่วงหน้าร้อนแบบนี้ผิวหน้าของเราอาจเจอกับอาการจัดหนักของมลภาวะ ฝุ่นควันและแสงแดดอันแรงกล้าในช่วงเวลากลางวัน ฉะนั้น การบํารุงผิวหน้า ในช่วงค่ำคืนจึงเป็นสิ่งที่จะไปทดแทนสิ่งที่ผิวไม่ได้พักผ่อนไปตลอดทั้งวัน ได้นะค่ะ ฉะนั้นคุณผู้หญิงทั้งหลายต้องหันมาใส่ใจกับ การบํารุงผิวหน้า ให้มากไม่อย่างนั้นหน้าแก่ก่อนวัยหรือมีตีกาถามหาไม่รู้ด้วยนะ และวันนี้เราก็มี เคล็ดลับ การบํารุงผิวหน้า "ช่วงค่ำคืนให้เปล่งปลั่ง" มาฝากกันด้วยค่ะ ถ้าอยากรู้มาดูเคล็ดลับนี้กันเลยค่ะ

การบํารุงผิวหน้า "ช่วงค่ำคืนให้เปล่งปลั่ง"

ในช่วงระหว่างวันนั้น ร่างกายของเราจะวุ่นวายกับการปกป้องตนเองจากรังสียูวี มลภาวะ และสภาพที่ทำให้เกิดความเครียดอื่น ๆ และไม่สามารถเยียวยาตัวเองได้จนกว่าจะถึงเวลานอน เพราะในตอนกลางคืนระดับการเผาผลาญจะลดลงทำให้ร่างกายผลิตอนุมูลอิสระได้ไม่ มากรวมทั้งไม่ถูกรังสีอัลตร้าไวโอเล็ตโจมตี

ฉะนั้นเวลากลางคืนจึงเป็นเวลาที่เหมาะในการช่วยร่างกายซ่อมแซมตัวเองด้วย ครีมบำรุงผิวที่มีประสิทธิภาพสูง ผิวหนังจะดูดซับมอยสเจอไรเซอร์ได้มากขึ้นในช่วงกลางคืน โดยคุณควรทาครีมในขณะที่ผิวยังมีความชื้นอยู่เพราะผิวของคุณคือฟองน้ำอย่าง ดีหลังล้างหน้าเสร็จใหม่ ๆ ฉะนั้นก็ล้างหน้าให้สะอาดใช้ผ้าขนหนูซับหน้าเบา ๆ และในขณะที่ผิวยังชื้น ๆ และรูขุมขนเปิดกว้างอยู่นั้นก็ทาไนท์ครีมลงไปนอนหลับให้สบายแล้วตื่นขึ้นมา พบกับความเปล่งปลั่งสดใส

14#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-25 08:43:53 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
สูตรหน้าใสแบบธรรมชาติ "ของคนชอบนอนดึก"
ด้วยสูตรหน้าใสแบบธรรมชาติจะช่วยคนที่ชอบนอนดึก นอนน้อย นอนผิดเวลา ให้คุณได้กลับมามีผิวหน้าที่สดใสเปล่งปลั่งดั่งเดิมหรือจะดียิ่งกว่าเดิมอีก นะ อิอิอิ อยากรู้คงต้องลองกับ สูตรหน้าใสแบบธรรมชาติ กันได้แล้วล่ะจ๊ะ แต่ถ้าจะให้สวยจากภายในด้วยสำหรับสาว ๆ นอนดึกเนี่ยต้องหาอะไรทานช่วยผิวหน้ากันสักหน่อยแล้ว แม้ว่า สูตรหน้าใสแบบธรรมชาติ จะช่วยคุณได้แต่ก็เพียงภายนอกเท่านั้นถ้าได้ผสมผสานกับภายในด้วยก็ย่อมส่งผล กระตุ้นเซลล์ผิวได้เร็วยิ่งนะค่ะ ขอแนะนำหากคุณนอนดึกอาหารที่จะช่วยผิวคุณคือ กินปลา ผักสด ผลไม้สด ลดแป้งให้น้อย ดื่มน้ำผลไม้ อาทิเช่น น้ำแครท น้ำส้ม ฯลฯ เพียงแค่นี้ก็ช่วยผิวพรรณคุณได้เยอะแล้วค่ะ นั้นเรามาต่อกันที่ สูตรหน้าใสแบบธรรมชาติ ที่ช่วยส่งเสริมจากภายนอกกันเลยค่ะ

สูตรหน้าใสแบบธรรมชาติ

ส่วนผสม

- ข้าวโอ๊ต 2 ช้อนโต๊ะ
- มะเขือเทศลูกใหญ่ปั่นละเอียด 2 ลูก
- น้ำผึ้ง 1 ช้อนโต๊ะ

นำส่วนผสมทั้งหมดมาผสมกัน ทาให้ทั่วใบหน้า ทิ้งไว้ 15-30 นาทีแล้วล้างออก หากเหลือเก็บใส่กล่องแช่เย็นได้นาน 1 สัปดาห์

15#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-25 08:45:22 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
"ผิวกระจ่างใส" ด้วย! สูตรพอกหน้าใส
คุณผู้หญิงอยากมิวผิวกระจ่างใสฟังไว้ให้ดีค่ะเพราะวันนี้เรามีสูตรพอกหน้าใสด้วย แอปเปิลและน้ำผึ้งมาฝากให้คุณผู้หญิงทั้งหลายให้มี ผิวกระจ่างใส สมใจกันเลยค่ะ ก่อนที่เราจะไปดู สูตรพอกหน้าใส มาฟังคุณสมบัติของแอบเปิลและน้ำผึ้งกันสักหน่อยดีกว่าค่ะว่าจะช่วย ผิวกระจ่างใส ได้อย่างไรก่อนที่จะลงมือปฏิบัติตาม สูตรพอกหน้าใส ค่ะ ว่ากันว่าในแอบเปิลนั้นมีประโยชน์ต่อผิวหลายด้านและในแอบเปิลก็มีสารแอนตี้ ออกซิแดนต์ อิลาสติน คอลลาเจน ที่จะช่วยให้ผิวนั้นแข็งแรงและเกิดการยืดหยุ่นที่ดี รวมถึงยังมีสารต้านอนุมูลอิสระรวมถึงสารฟิโนลิกซึ่งจะป็นตัวช่วยยับยั้งไม่ ให้เกิดและยังช่วยชะลอความแก่อีกด้วยค่ะ

ในน้ำผึ้งก็มีสารแอนตี้ออก ซิแดนต์เช่นเดีวกันค่ะ ในน้ำผึ้งยังช่วยในเรื่องของการลดการอักเสบของผิวได้เป็นอย่างดีอีกทั้งยัง ช่วยในเรื่องของการฆ่าเชื้อแบคทีเรียอีกด้วยค่ะและน้ำผึ้งยังช่วยในเรื่อง ของการลดสิวเสี้ยนได้เป็นอย่างดีอีกด้วยค่ะ นั้นเราก็มาเริ่ม สูตรพอกหน้าใส กันเลยดีกว่าค่ะ ขอเสริมอีกนิดค่ะถ้าคุณทานแอบเปิลควบคู่ไปด้วยรับรองว่าจะส่งผลดีเป็น 2 เท่าทีเดียวค่ะ
สูตรพอกหน้าใส "ผิวกระจ่างใส"

เริ่มจากส่วนผสม แอปเปิลหั่นชิ้น 1 ลูก น้ำผึ้ง 4 ช้อนโต๊ะ ปั่นเข้ากัน ทาทั่วหน้า เว้นรอบดวงตา พอกทิ้งไว้ 20-30 นาที ล้างออกด้วยน้ำเย็น ทำสัปดาห์ละครั้ง

ขอขอบคุณข้อมูลจาก Mother&Care
16#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-25 08:47:04 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
วิธีทําให้หน้าใส เนียน "อย่างได้ผล!!"
วันนี้เรามีอีกหนึ่งวิธีทําให้หน้าใส เนียน อย่างได้ผล! มาฝากคุณผู้หญิงทั้งหลายที่อยากจะให้ใบหน้าของคุณนั้นเนียน ใส และที่สำคัญยังจะขาวขึ้นอย่างเป็นธรรมชาติอีกด้วยค่ะ ฮันแน่..คงอยากจะรู้ วิธีทําให้หน้าใส เนียน นี้กันแล้วใช่ไหมล่ะค่ะ เรารู้ดีกว่าใคร ๆ ก็คงอยากจะมีใบหน้าที่ขาว เนียน ใส ไร้สิวอย่าแน่นอน ด้วย วิธีทําให้หน้าใส เนียน นี้ยังช่วยในเรื่องของการลดสิวที่ใบหน้าของคุณอีกด้วยนะค่ะ อยากรู้เคล็ดลับวิธีทําให้หน้าใส เนียน อย่างได้ผลกันอะยังจ๊ะ อยากรู้แล้วเราก็มาดูวิธีทําให้หน้าใส เนียน กันได้เลยจ้า
สูตร วิธีทําให้หน้าใส เนียน

1. อันดับแรกต้องเตรียมอุปกรณ์กันก่อนนะจ๊ะ
- ผงขัดหน้าสมุนไพร 1 ซอง (ใช้ครึ่งซองพอค่ะ)(เลือกตามที่คุณชอบได้เลยค่ะแต่เลือกยี้ห้อที่คุณไว้ใจนะค่ะ)
- มะนาว 1 ลูก
- น้ำผึ้ง 1 ช้อน
- ไข่ไก่ 1 ฟอง (เอาเฉพาะไข่ขาวค่ะ)
- น้ำเปล่าสะอาด 1 แก้ว (แต่ใช้พอประมาณพอนะค่ะ)

2. นำส่วนผสมดังข้อ 1. มาผสมกันทั้งหมดเลยค่ะและคนให้เข้ากัน มะนาวให้คั้นน้ำใช้ทั้งลูกเลยค่ะ ส่วนน้ำให้เติมที่หลังแต่ค่อยเติมนะค่ะเอาแบบให้ส่วนผสมข้น ๆ จากนั้นล้างหน้าให้สะอาดและเช็ดหน้าให้แห้งก่อน แล้วค่อยนำส่วนผสมทั้งหมดมาทาที่ใบหน้าแล้วถูกขัดใบหน้าอย่างเบา ๆ ให้ทั่วจนแห้ง เมื่อแห้งแล้วใ้ห้พักหน้าไว้ก่อน 15-30 นาที แล้วล้างออกค่ะ ทำแบบนี้อาทิตย์และ 1 ครั้ง ใบหน้าของคุณก็จะขาวขึ้น เนียนขึ้น และใสขึ้นอย่างแน่นอน และที่สำคัญสิวของคณก็จะค่อย ๆ หายไปอีกด้วยค่ะ

เมื่อ คุณ ๆ รู้ สูตร วิธีทําให้หน้าใส เนียน กันแล้วก็อย่าลืมนำไปลองทำตามกันดูนะค่ะ ส่วนผสมทุกอย่างมาจากธรรมชาติด้วยกันทั้งนั้นเลยค่ะ นอกจากจะประหยัดแล้วยังได้ผิวหน้าสวยกลับไปอีกด้วยนค่ะ

ขอขอบคุณข้อมูลจาก N3K.IN.TH
17#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-25 08:47:47 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
สูตรมาร์คหน้า "ผิวสวย นุ่ม เปล่งปลั่ง ป้องกันริ้วรอย"
วันนี้เรามีอีกหนึ่งสูตรมาร์คหน้ามาฝากคุณผู้หญิงกันค่ะ ซึ่งขอบอกว่าเป็น สูตรมาร์คหน้า แบบธรรมชาติ ๆ กันอีกแล้วค่ะ แล้วอยากรู้ไหมเอยว่าเป็น สูตรมาร์คหน้า แบบไหนกันน๊า... ขอเฉลยค่ะนั้นก็คือ สูตรมาร์คหน้าด้วยแครอท นั่นเองค่ะ เห็นเป็นแครอทที่กระต่ายชอบกินแบบนี้ก็เถอะนะ แต่แครอทของเราก็สามารถนำมามาร์คหน้าได้นะ แถมสูตรมาร์คหน้าสูตรนี้ยังป้องกันริ้วรอย ช่วยให้ผิวสวย นุ่ม เปล่งปลั่งอีกด้วยนะค่ะ นอกจากจะแครอทจะได้ประโยชน์จากการกินแล้วแครอทยังให้ประโยชน์แก่ผิวสวย ๆ ของคุณอย่างมากอีกด้วย นั้นเรามาดูสูตรมาร์คหน้าด้วแครอทกันเลยค่ะ
สูตรมาร์คหน้า ด้วย แครอท

แครอทก็มีคุณงามความดีไม่น้อยหน้าไปกว่ากันแครอทมีวิตามินเอ และวิตามินซีสูง ซึ่งเป็นแอนตี้ออกซิแดนต์ชั้นดีจึงช่วยปกป้องผิวจากอนุมูลอิสระและส่งเสริม การสร้างเซลล์ผิวใหม่ที่แข็งแรงกว่าเดิม

หนึ่งในวิธีใช้แครอทเพื่อความงามอย่างง่าย ๆ ก็คือ มาร์คหน้าด้วยแครอท ซึ่งมีวิธีทำแสนง่ายและไม่ต้องการส่วนผสมที่ยุ่งยาก เพียงแค่ต้มแครอทให้สุกและบดจนละเอียดผสมน้ำผึ้งลงไป 1 ช้อนโต๊ะ น้ำผึ้งเป็นส่วนผสมที่ช่วยเยียวยาผิวช่วยฆ่าเชื้อโรคและลดอาการอักเสบ คุณอาจเติมน้ำมันมะกอกลงไป 1 ช้อนโต๊ะก็ได้ น้ำมันมะกอกจะช่วยบำรุงผิวทำให้นุ่มนวล ยืดหยุ่น และเปล่งปลั่ง

ส่วนผู้ที่มีผิวมันสามารถเพิ่มน้ำมะนาวลงไปเล็กน้อยน้ำมะนาวเป็นแอสตริ งเจ้นท์ตามธรรมชาติที่ช่วยลดความมันของผิว ปริมาณของน้ำมะนาวขึ้นอยู่กับความมันของผิว ถ้าผิวคุณแห้งง่ายเติมน้ำมะนาวแค่ 8-10 หยด แต่ถ้าผิวมันมากเติมน้ำมะนาวได้ราวหนึ่งช้อนโต๊ะและเพื่อให้ส่วนผสมนุ่ม เนียนขึ้น คุณอาจเติมน้ำแร่ลงไปเล็กน้อยแต่อย่าให้มากเกินไป หรือถ้าส่วนผสมเหลวพอแล้วก็ไม่ต้องเติมน้ำอีกก็ได้ จากนั้นทามาร์คลงบนผิวสะอาด ๆ ให้ทั่วทั้งใบหน้าและลำคอ ทิ้งไว้ 15 นาที แล้วล้างออก แครอทมาส์กเหมาะสำหรับผิวมันและเพื่อป้องกันริ้วรอย

18#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-25 08:48:38 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
วิธีทำให้หน้าเนียน ใส สูตรลับ "แต่อยากบอก!!"
มีคุณผู้หญิงถามกันเข้ามามากกับคำถามนี้ "ทำอย่างไรให้หน้าเนียนใส" เอาล่ะคุ่ะวันนี้เราจะมาไขคำถามนี้ด้วย สูตรลับวิธีทำให้หน้าเนียนใส ด้วย สูตร วิธีทําให้หน้าเนียน นี้จะทำให้คุณผู้หญิงทั้งหลายได้มีหน้าตาและผิวหน้าที่เนียน ใส เกลี้ยงเกา และที่สำคัญยังสดใสผิวพรรณชุมชื้นอีกต่างหากค่ะ อยากรู้ วิธีทำให้หน้าเนียน ใส กันแล้วไหมล่ะ แต่ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนนะ่ค่ะว่า สูตร วิธีทำให้หน้าเนียน ใส นี้ต้องปฏิบัติกันทุกสัปดาห์สัปดาห์ละหนึ่งครั้งจึงจะเห็นผลนะขอบอก ถ้าเข้าใจตามนี้ก็มาดูสูตร วิธีทำให้หน้าเนียนใส กันได้เลยค่ะ อ๋อลืมบอกอีกอย่างหนึ่งสำหรับคนผิวแพ้ง่ายต้องระวังกันหน่อยนะค่ะเพราะสูตร นี้ของเค้าแรง
วิธีทำให้หน้าเนียน ใส

ส่วนผสมเริ่มจากนำสตรอเบอรี่ 2 ลูก แตงกวาผ่าครึ่ง 1 ซีก น้ำมะนาว 1 ช้อนชา และน้ำขิงสดที่คั้นจากราก มาผสมให้เข้ากัน โดยอาจนำเข้าเครื่องปั่นจะได้ผสมปนกันดี

จากนั้นให้นำมาพอกทั่วทั้งใบหน้ายกเว้นบริเวณรอบดวงตาทิ้งไว้สัก 10 นาที อาจรู้สึกแสบนิด ๆ เมื่อครบกำหนดก็ให้ล้างออกทำบ่อย ๆ สัปดาห์ละครั้ง หน้าก็จะเนียน ใส เกลี้ยงเกลา เบา สบาย สมใจนึกแล้วล่ะค่ะ

ขอขอบคุณข้อมูลจาก สสส.
19#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-25 08:49:30 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
สูตรหน้าเนียน ใส สวย
สาวไหนอยากมีผิวหน้าเนียน ใส สวยล่ะก็ วันนี้เพียงแค่คุณนั้นเจียดเวลาให้เราสักหน่อยค่ะเพราะเรานั้นมีสูตรหน้าเนียน ใส สวย มาฝากนะซิค่ เพียงแค่คุณนั้นใช้เวลากับ สูตรหน้าเนียน ใส สวย นี้ไ่ม่ถึง 30 นาที ก็สามารถหน้าเนียน ใส สวย ได้แล้วล่ะค่ะ แล้วยิ่งเวลาที่คุณผู้หญิงนั้นมีหน้าตาไม่สดใสเป็นเพราะอดนอนหรือหรือ เหนื่อยจากงานปาร์ตี้ก็ตามที สูตรหน้าเนียน ใส สวย นี้ก็ช่วยคุณให้ใบหน้าของคุณรู้สึกสดชื่นขึ้นได้ด้วยนะค่ะ เอาล่ะใครใครอยากได้ สูตรหน้าเนียน ใส สวย นี้ก็มาเริ่มลองมือพอกหน้ากันเลยดีกว่าค่ะ
เคล็ดลับ สูตรหน้าเนียน ใส สวย

งั้นเตรียมรับสูตรหน้าเนียน ใส สวย ได้เลยค่ะ แต่ใครที่ผิวแพ้ง่ายอาจต้องระวังกันซักนิด ส่วนผสมสำหรับ 1 หน้า เริ่มจากนำสตรอเบอรี่ 2 ลูก แตงกวาผ่าครึ่ง 1 ซีก น้ำมะนาว 1 ช้อนชา และน้ำขิงสดที่คั้นจากรากมาผสมให้เข้ากันโดยอาจนำเข้าเครื่องปั่นจะได้ผสม ปนเปกันดิบดี

จากนั้นให้นำมาพอกทั่วทั้งใบหน้ายกเว้นบริเวณรอบดวงตาทิ้งไว้สัก 10 นาที อาจรู้สึกแสบนิด ๆ เมื่อครบกำหนดก็ให้ล้างออก ทำบ่อย ๆ สัปดาห์ละครั้ง หน้าก็จะเกลี้ยงเกลา เบา สบาย สมใจนึกแล้วล่ะค่ะ
ขอขอบคุณข้อมูลจาก สยามดารา

20#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-25 08:50:27 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
สูตร พอกหน้าด้วยโยเกิร์ต "เพื่อผิวสวย ขาว ใส"
มาพอกหน้าด้วยโยเกิร์ตกันเถอะค่ะจะได้มีผิวสวย ขาว ใสกันเนอะ อิอิอิ ก็เพราะวันนี้เรามีสูตร พอกหน้าด้วยโยเกิร์ต มาฝากกันนะซิค่ะ เป็นที่รู้กันดีในหมู่สาว ๆ ถึงประโยชน์ของโยเกิร์ตในเรื่องของผิวพรรณกันอยู่แล้วใช่ไหมล่ะค่ะ เพราะว่าโยเกิร์ตนั้นจากจะรับประทานแล้วเป็นผลดีต่อผิวพรรณแล้วการพอกหน้า ด้วยโยเกิร์ตก็ยังเป็นอีกเคล็ดลับหนึ่งที่คุณผู้หญิงหลาย ๆ มักจะนำมาพอกหน้าด้วยใช่ไหมล่ะค่ะ ด้วย สูตร พอกหน้าด้วยโยเกิร์ต นี้ไม่ใช่แค่จะทำให้คุณนั้นมีผิวนุ่มเพียงอย่างเดียวนะ และ สูตร พอกหน้าด้วยโยเกิร์ต นี้ยังจะช่วยให้คุณมีผิวสวย ขาว ใส อีกด้วยค่ะ ว่าแล้วเราก็มาเริ่มปฏิบัติการผิวหน้าสวย ขาว ใส ด้วย สูตรพอกหน้าด้วยโยเกิร์ต กันเลยดีกว่าค่ะ
สูตร พอกหน้าด้วยโยเกิร์ต

สิ่งที่คุณต้องการก็คือ สตรอเบอร์รี่ผลขนาดกลาง 3-4 ผล โยเกิร์ต 1 ช้อนโต๊ะ น้ำผึ้ง 1 ช้อนโต๊ะ (เลือกแบบออแกนิกส์เพื่อให้แน่ใจว่าไม่มีสารพิษที่ทำให้ผิวระคายเคือง) บดสตรอเบอร์รี่ให้ละเอียด เติมครีมและน้ำผึ้งลงไปเพื่อให้เป็นส่วนผสมข้น ๆ ทาลงบนใบหน้าและลำคอที่ทำความสะอาดแล้ว (เว้นรอบบริเวณดวงตา) ทิ้งไว้ 10 นาที แล้วล้างออกด้วยน้ำแร่

น้ำผึ้งเป็นส่วนผสมที่รู้จักกันดีมานานนับศตวรรษแล้วว่า เป็นสารให้ความชุ่มชื้นชั้นยอด ส่วนโยเกิร์ตช่วยสร้างความสมดุลของกรดด่างในผิว ในขณะที่กรดซาลิไซลิกในสตรอเบอร์รี่ช่วยทำความสะอาดและกำจัดเซลล์ผิวที่ตาย แล้วผิวจะขาว สดชื่น และสดใสขึ้นทันทีด้วยมาสก์ตัวนี้

หรือคุณอาจเปลี่ยนมาใช้ราสเบอร์รี่แทนสตรอเบอร์รี่ก็ได้ มาสก์โยเกิร์ตและราสเบอร์รี่จะเหมาะอย่างมากสำหรับผิวแพ้ง่ายและไม่ทำให้ เกิดอาการระคายเคืองสำหรับคนที่อาจแพ้สตรอเบอร์รี่

21#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-25 08:51:14 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
สูตรพอกหน้ารักษาสิว
ใครไม่อยากเป็นสิววันนี้เรามีสูตรพอกหน้ารักษาสิวซึ่งมา ด้วยกัน 3 สูตรพอกหน้ารักษาสิว ที่เป็นทางเลือกให้กับคุณผู้ไม่อยากมีสิวได้เป็นอย่างดีกันเลยทีเดียวค่ะ ใครชอบใจ สูตรพอกหน้ารักษาสิว ข้อไหนก็เลือกใช้กันได้ตามสบายใจได้เลยนะค่ะ นอกจากใบหน้าของคุณจะไม่เป็นสิวมากวนใจแล้วด้วยสูตรพอกหน้ารักษาสิวนี้ยังจะ ช่วยให้ใบหน้าของคุณเนียนเรียบขึ้นอีกด้วยนะค่ะ เอาล่ะค่ะใครไม่อยากพลาดสูตรพอกหน้ารักษาสิวก็ลองนำไปใช้กันดูได้เลยค่ะ ที่สำคัญมาจากธรรมชาติปลอดภัยแน่นอนค่ะ
3 สูตรพอกหน้ารักษาสิว

สูตรที่ 1

ล้างหน้าให้สะอาดใช้ไข่แดงทาให้ทั่วใบหน้า ทิ้งไว้ 15 นาที ล้างออกด้วยน้ำเย็น ไข่แดงมีโปรตีนและกรดไขมันมากจะช่วยให้หน้าคุณสดชื่นและขจัดสิ่งอุดตันรูขุม ขนได้

สูตรที่ 2

สำหรับคนที่มีผิวหน้ามันโดยเฉพาะ ล้างหน้าให้สะอาดแล้วใช้น้ำผึ้งผสมกับข้าวโอ๊ตทาให้ทั่วใบหน้าทิ้งไว้ 15 นาที แล้วล้างออกด้วยน้ำเย็นเช่นกัน ข้าวโอ๊ตมีสรรพคุณพิเศษในการช่วยดูดซับความมันจากผิว

สูตรที่ 3

มะเขือเทศหรือน้ำมะนาวเป็นสิ่งที่ดีมากต่อผิวคุณช่วยขจัดเซลล์ผิวที่ตาย แล้วออกไปไม่ให้อุดตันรูขุมขนอันเป็นสาเหตุของการเกิดสิว ล้างหน้าให้สะอาด บีบมะนาวลงในถ้วยเล็ก ๆ ชุบด้วยสำลีแล้วนำมาทาให้ทั่วใบหน้า 2-3 ครั้ง รอจนน้ำมะนาวแห้งประมาณ 10 นาที จึงล้างออกด้วยน้ำสะอาด หากคุณมีผิวที่ค่อนข้างอ่อนบางควรผสมน้ำเปล่าในน้ำมะนาวเพื่อให้เจือจางลง แต่ถ้าจะใช้มะเขือเทศก็ให้ฝานเป็นแว่น ๆ หนาพอประมาณ นำมาถูให้ทั่วใบหน้าเมล็ดเล็ก ๆ ในผลมะเขือเทศนั่นแหละที่ช่วยขัดผิวให้คุณ

ทำอย่างนี้เป็นประจำทุกวัน จะสังเกตเห็นความมหัศจรรย์ใน 14 วัน

ขอขอบคุณข้อมูลจาก ชีวจิต
22#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-25 08:52:20 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
วิธีการลดหน้ามัน แบบง่าย ๆ ของสาวผิวมัน
วันนี้เอาใจสาวหน้ามันด้วยวิธีการลดหน้ามันแบบง่าย ๆ ที่จะทำให้คุณไม่ต้องกังวลกับเรื่องผิวหน้ามันอีกต่อไปค่ะ เพราะเรารู้ดีว่าเวลาที่หน้าเกิดมันเยอะ ๆ จะทำให้คุณรู้สึกไม่สบายผิว ผิวหน้ามันเยิ้มเป็นคราบเวลาแต่งหน้าเป็นเหตุให้เครื่องสำอางหลุด และเป็นสาเหตุให้หน้าหมองคล้ำได้อีกด้วย วันนี้เราจึงนำเอา วิธีการลดหน้ามัน แบบง่าย ๆ ที่สาวหน้ามันสามารถใช้ได้ตลอดเวลามาฝากค่ะ ด้วย วิธีการลดหน้ามัน วิธีนี้จะทำให้คุณลืมไปเลยว่าเคยมีผิวมันเหนอะหนะ
วิธีการลดหน้ามัน

ความเชื่อเดิม ๆ ที่ว่า คนผิวหน้ามันมักจะเป็นสิวได้ง่าย แต่ความเป็นจริงแล้วคนผิวหน้ามันก็มีข้อดีเหมือนกัน เพราะคนผิวหน้ามันจะมีน้ำมาเคลือบบนผิวเซลล์เกือบตลอดเวลาทำให้ผิวของคนผิว หน้ามันมักดูไม่เหี่ยวย่นได้ง่ายเมื่อเทียบกับคนผิวหน้าแห้ง นอกจากนี้ยังพบอีกว่าไม่ใช่แต่เพียงคนผิวหน้ามันที่เป็นสิว จริง ๆ แล้วคนที่ผิวหน้าแห้งมาก ๆ หรือมีปัจจัยใด ๆ ก็ตามมารบกวนผิวจะกระตุ้นให้เกิดสิวและมีสิทธิ์ไม่สวยได้

วิธีการดูแลผิวสำหรับคนที่มีผิวหน้ามัน ปัจจุบันมียาวิตามินเอสังเคราะห์ เช่น Isotretinoin หรือการใช้ยาในกลุ่ม aldactone ซึ่งมีฤทธิ์ข้างเคียงทำให้ต่อมไขมันใต้ผิวหนังลดจำนวนและขนาดลงมีผลให้ผิว หน้าแห้งขึ้น แต่ว่าการใช้ยาเหล่านี้มีข้อเสียด้วยจึงควรอยู่ในความควบคุมของแพทย์

ปัจจุบันมีสินค้ามากมายมาใช้ควบคุมความมันบนใบหน้า แพทย์ผู้เชี่ยวชาญแนะนำให้คนที่มีปัญหาผิวหน้ามันซับหน้าด้วยกระดาษซับมัน ระหว่างวันและใช้เครื่องสำอางที่ไม่มีส่วนผสมของน้ำมัน (Oil Free, Oil Control) และไม่ควรกังวลมากเกินไปพยายามเสริมสร้างความมั่นใจให้กับตนเอง

เพียงเท่านี้สาวผิวมันทั้งหลายก็จะสวยได้อย่างสาวผิวอื่น ๆ เช่นกัน

23#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-25 08:56:50 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
สูตร ขัดผิวขาว ใส ! กับวิธีการขัดผิวอย่างถูกวิธี
ถ้าเรื่องความสวยความงามผู้หญิงเราไม่ว่าด้วยวิธีการไหนก็อยากลองกันทั้งนั้นการ ขัดผิวขาวก็ เป็นอีก วิธีหนึ่งที่ผู้หญิงอย่างเรา ๆ นั้นนิยมกันเป็นอย่างมาก แต่ก่อนที่เราจะ เริ่มทำการขัดผิว มีใครรู้บ้างว่าการขัดผิวนั้นคืออะไร มีประโยชน์อย่างไร และ ควรทำเมื่อไรและเท่าไรดี จริง ๆ แล้วการขัดผิว หรือ Exfoliating หมายถึง การที่เรานั้นได้ ขจัดเซลล์ผิวที่ตายแล้วออกไปจากผิวของเรา ซึ่งเป็นผิวชั้นนอกและเผยเซลล์ผิวรุ่นใหม่ที่แข็งแรงกว่ามาแทนที่ ทำให้ผิวของเราดูสดใสและมีชีวิตชีวา ดังนั้นการขัดผิว ก็เหมือนการเผยผิวที่กระจ่างใสของเราที่โดนเซลล์ผิวเก่าของเราปิดบังซ่อนเอา ไว้อยู่นั้นเอง

การขัดผิวนั้นสามารถทำได้หลายวิธี ทั้งใช่อุปกรณ์ไม่ว่าจะฟองน้ำ ครีม หินขัด หรือ แม้กระทั่งผ้าเช็ดตัวก็สามารถนำมาใช้ได้ แต่การขัดผิวที่ดีนั่นควรทำอย่างนิ่มนวล และ ไม่ทำบ่อยจนเกินไปเพราะจำทำให้ผิวอ่อนไหวและไม่สามารถทนแดด และจะทำให้แห้งกร้านได้ง่าย ปกติผิวของคนเราจะมีการผลิตเซลล์ผิวทุก 2 - 4 สัปดาห์ แต่หากอายุ เรามากกว่า 20 ปี ขึ้นไปแล้วการผลัดเซลล์ผิวก็จะช้าลงไปเรื่อย ๆ แต่การขัดผิวจะช่วยในการผลัดเซลล์ผิวทำได้ดีขึ้น ทำให้ผิวขาวกระจ่างใส
ประโยชน์ของการขัดผิวขาวให้สวยใส ตามรูปแบบของผิวผู้หญิงแต่ละประเภท
•        ผู้หญิงที่ผิวแห้ง การขัดผิวจะช่วยให้เซลล์ผิวที่เสื่อมสภาพหลุดลอกออกไป และช่วยให้ครีมต่าง ๆ สามารถบำรุงและดูดซึมสู่ผิวได้ดียิ่งขึ้น
•        ผู้หญิงผิวผสม การขัดผิวจะช่วยลดการเกิดสิว และทำให้ผิวเนียนเรียบ มีสีผิวที่เสมอกันอีกด้วย
•        ผู้หญิวผิวหน้ามัน การขัดผิวจะทำให้รูขุมขนนั้นสะอาดขึ้น และช่วยลดการอุดตันของสิว และลดรอยดำได้เป็นอย่างดี
•        สำหรับผู้หญิงที่มีปัญหาริ้วรอย การขัดผิวจะเป็นตัวไปกระตุ้นการทำงานของเซลล์ผิวให้ทำงานได้ดีขึ้น ทำให้ช่วยลดริ้วรอยและผิวกระจ่างใสอ่อนวัยกว่าคนที่ไม่ได้ขัดผิวเลย
•        ผู้หญิงที่มีผิวแตกลาย ต้องขัดผิวด้วยฟองน้ำนุ่ม ๆ ที่ทำการแช่น้ำจนนิ่ม ทำทุกวันช่วยลบเลือนริ้วรอยให้จ่างลงได้เป็นอย่างดี พร้อมกระตุ้นการไหลของเลือกอีกด้วย
24#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-25 08:57:31 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขัดผิวขาวใสอย่างไรให้เหมาะสม
การขัดผิวนั้นไม่ควรทำมากจนเกินไป เพราะนอกจากไม่เกิดประโยชน์แล้วยังอาจจะทำลายผิวของตัวเราเองอีกด้วย การขัดผิวหน้าควรทำอยู่ที่สัปดาห์ละไม่กิน 2 ครั้ง และไม่ควร ทำติดกันอาจจะเว้น 3 - 4 วัน หรือ ทำสัปดาห์ละ 1 ครั้ง จะเหมาะสมที่สุด การขัดผิวเรือนกายนั้นควรทำประมาณ 2 ครั้งต่อเดือน โดยการขัดผิวกายนั้นให้ทำการขัดเป็นวงกลม เบา ๆ หลังขัดควรหามอยส์เจอไรเซอร์มาเพิ่มความชุ่มชื้นให้แก่ผิวด้วยนะค่ะ

สูตรขัดผิวขาวอย่างอ่อนโยนเพื่อนผิวสวยอันเนียนนุ่มน่าจับ
สูตรนี้เหมาะกับคนที่ผิวแพ้ง่ายและผิวธรรมดา ที่ต้องการขัดผิวให้กระจ่างใสน่าสัมผัสเป็นพิเศษ เริ่มต้นด้วยการนำมะละกอสุก ซึ่ง มะละกอนั้นมีวิตามินเอและซีที่สูงมาก จะทำให้ผิวเราขาวกระจ่างใสและเนียนนุ่มเกลี้ยงเกลาได้เป็นอย่างดี ส่วนที่สอง ให้หาเกลือทะเล ซึ่งช่วยในการสมานผิว กระชับรูขุมขน และผลัดเซลล์ผิวได้ดี เตรียมเอาไว้ค่ะ สุดท้ายที่จะขาดไม่ได้เลยคือ โยเกิร์ต ค่ะ เพราะโยเกิร์ต์นั้นอุดมไปด้วยคุณค่ามากมายไม่ว่าจะเป็น ธาตุสังกะสี วิตามินเอ บี1 บี2 บี6 บี12 วิตามินดี อี แคลเซียม ยีสต์ และโปรตีน ถ้านำมากินช่วยสร้างก็รับประโยชน์กันไปเต็ม ๆ เลยจริงรึเปล่าค่ะ แต่โยเกิร์ตนั้นมีกรดที่ช่วยในการดูดซึมธาตุ วิตามิน โปรตีน เข้าสู่ร่างกายได้ดี นอกจากนี้ยังช่วยเพิ่มน้ำมันให้ กับผิวได้อีกด้วย มีคุณสมบัติเป็นมอยส์เจอร์ไรเซอร์ตามธรรมชาติ ทั้งยังช่วยกระชับรูขุมขนทำให้ผิวเรียนเนียนอีกด้วย เห็นแล้วใช่ไหมค่ะว่ามีสิ่งดี ๆ ที่เป็นประโยชน์ต่อผิวเยอะไป หมดเลย

ต่อไปจากนี้ให้เราเตรียมภาชนะใส่ส่วนผสมทั้งสามลงไปใส่ในเครื่องปั่นให้ ละเอียด อาจจะใส่เนื้อมะพร้าวลงไปปั่นด้วยก็ได้น่ะค่ะ เมื่อปั่นเสร็จแล้วให้นำมานวดวนเบา ๆ บนผิว หลังอาบน้ำหมาด ๆ ทั่วร่างกาย 10 - 15 นาที พอกทิ้งไว้ 20-30 นาทีล้างออกด้วยน้ำอุ่นค่ะ ^ ^

รวบรวมและจัดทำข้อมูลโดย N3K
แหล่งข้อมูลอ้างถึง : คอลัมน์ : Beauty นิตยสารแม่บ้านเดือนกรกฎาคม 2551 และ บทความจาก หนังสือพิมพ์เดลินิวส์
25#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-25 08:58:20 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
สูตรสครับผิวกาย "ผิวกายเนียนนุ่มขาวใส"
วันนี้เราพาคุณผู้หญิงมาทำสูตรสครับผิวกายเพื่อผิวกาย เนียนนุ่มขาวใสกันดีกว่า ใครอยากมีผิวขาว ผิวใส ผิวเนียนนุ่มมายิ่งขึ้นคงไม่คิดที่จะพลาดไปจาก สูตรสครับผิวกาย ของเราหรอกใช่ไหมค่ะ เพราะเรารู้ดีว่าผิวพรรณในแบบผู้หญิง ๆ อย่างเรานั้นต้องดูแลกันมากเป็นพิเศษหน่อย เพราะปัจจุบันมลภาวะและฝุ่นควันรวมถึงเชื่อโรคและแบคทีเรียข้างนั้นมีมากมาย แล้วยังส่งผลกระทบต่อผิวกายของเราเป็นอย่างมาก ทำให้ผิวเรานั้นหม่องคล้ำได้เร็วยิ่งโดนแดดอีกผสมปนเปกันไปก็ยิ่งตอกย้ำผิว เราให้เสียมากยิ่งขึ้น นั้นวันนี้เราก็มาทำ สูตรสครับผิวกาย เพื่อปรนนิบัติผิวของเราให้ผ่อนคลายแล้วยังทำให้ผิวกายเนียนนุ่มขาวใสอีก ด้วยค่ะ นั้นเรามาดูสูตรสครับผิวกายกันลยค่ะ
สูตรสครับผิวกาย "สูตรโยเกิร์ต"

- ส่วนผสม

โยเกิร์ตสูตรธรรมชาติ 2 ถ้วย
ข้าวโอ๊ต 2 ช้อนโต๊ะ
น้ำผึ้ง 2 ช้อนโต๊ะ

- วิธีใช้

ผสมส่วนผสมทุกอย่างคนให้เข้ากันนำมาขัดตัวหลังอาบน้ำเสร็จใหม่ๆ ขัดวนประมาณ 10 นาทีแล้วทิ้งไว้อีก 5 นาทีจึงล้างออกและอาบน้ำให้สะอาดอีกครั้ง

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้