ดู: 78066|ตอบกลับ: 287
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ปากบาง] เกือบตายเพราะศัลยกรรม ปากบาง แชร์ประสบการณ์

[คัดลอกลิงก์]
ดีครับ ชาวดั่งโด่งทุกคน  ผมชื่อตู่ นะครับ  จะมาเล่าประสบการณ์สดๆร้อนๆๆ ให้ฟัง

เหตุมีอยู่ว่า ผมไปทำปากบางมาครับ  แล้วแผลก็ไม่ดีเลย  ไหมก็หลุด  ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรนะครับ  วันที่ผมไปทำศัลยกรรมไปทวันที่ 11 เมษายน 2554  ณ  แห่งหนึ่ง  แล้วทำได้มาอาทิตย์หนึ่งหมอก็นัดไปดูแผลแต่หมอว่าแผลไม่ดีเลย   ตอนนี้ก็ได้แต่รักษาไปก่อน  เอาเป็นว่าอย่าไปล้างไปทำอะไรมัน  ซึ่งตอนนั่นมันไม่มีทางจะแก้เลย  เพราะหมอไปต่างประเทศ  แล้วเค้าก็เลยบอกว่าเดียววันที่ 30 เมษายน 2554 เข้ามาให้หมอดูอีกที  ซึ่งกว่าจะถึงมันก็ไม่รู้จะเป็นไงบ้างนะครับ  จิตยิ่งตก  ยิ่งไปกันใหญ่

"แล้ววันที่ 19 เมษายน 2554 เวลา ทุ่มกว่าทางคลีนิกโทรมาถามอาการเป็นไง  หายดีไหม  คือเค้าก็ดีนะครับไม่ใช่ไม่ดี  แต่ผมก็ได้แต่บอกว่าแผลไม่ได้ดีขึ้นเลยครับแผลมันแยกออกจากกันเหมือนเดิม น้ำเหลืองก็ไหลออก  "เลือดก็ซึม"  ผมก็งงว่าทำไมเลือดถึงซึม  พยายามก็บอกว่าใช่ทำไมเลือดถึงซึง จากนั่นหมอก็แนะนำให้กินยาตามปกติ ให้ประคองรักษาไประหว่างรอหมอมา ผมก็ได้แต่ครับๆๆๆ จากนั่นก็วางสายไป

@@@ไม่นานก็นอนครับ  แผลไม่ล้างทำตามหมอแนะนำเปะทุกอย่าง   พอสักพักผมรู้สึกว่าเหมือนอะไรอยู่ในคอเป็นนำ  ผมก็คิดว่าน้ำลายก็ได้แต่กลื่นๆๆ    แล้วกลื่น  แต่แปลกใจว่าเอะ "ทำไมกลื่นไปแล้วมันก็ไหลเต็มปากไหวจังจนจะอิ่มเหมือนน้ำ"   สักพักผิดสักเกตุผมก็หลุกขึ้นมาเปิดไฟครับทุกคน   @@@@โอ้ว  พระเจ้าเลือดไหลออกแผลริมปากข้างซ้ายยังกะเปิดน้ำ  มองซ้ายมองขวา ด้วยความตกใจ  จะทำไงดี  ทำไรไม่ถูก  จับได้ถุงยางหิวครับ  มารองปาก  พระเจ้ามันไหลเร็วมากยังกะเปิดน้ำจากก๊อก  @@@@ แล้วผมก็เดินไปในสภาพหิวถุงเลือดไปเรียกพี่ๆ ข้างห้องเค้าก็ตกใจเมื่อเห็น  จะเอามือมาปิดปากผม ผมก็บอกว่าคงไม่ได้ เอาเป็นว่าตอนนี้พาผมไป โรงบาลก่อนเดียวผมพยายามกดหาเส้นเลือดแผลที่ไหลก่อน  คำกดไงก็ไม่ถูก  ตัดสินใจกดทั้งรอบปาก จนหยุดไหล แต่เหมือนน้ำไม่สนิทอ่าครับ  จากนั่นก็วิ่งเข้าโรงพยาบาลแถวนั่นหมอบอกว่าหยุดเลือด พอสักพักหมอก็ถามผมใหญ่เลยว่าเป็นไรมา  """เลือดไหลไม่หยุดจะให้พูดได้ไง คื้นปล่อยมีหวังสาดเข้าหน้าหมอแน่เลย  ผมได้แต่บอกว่า  ปากกาๆๆๆ ......?  หมอทำหน้างง  คนจะตายเลือดไหลออกจะหมดตัวแล้วยังจะมาถาม  จากนั่นหมอก็เอามือผมออกแล้วเอาผ้าก๊อตยัดเข้าไปในปากแล้วกด  โอ้วพระเจ้ายังซึม  ทำจนกว่าจะหยุดไหล พอสักพักกะหยุด เอาสะผมเพลียเพราะเลือดจะหมดตัวจากนั่นคุยกับหมอหมอว่า     @@@น้องไปทำศัลยกรรมมาเราไม่รับทำต่อนะครับน้องต้องไปหาหมอที่เค้าทำมาเท่านั่น@@@ โหแบบนี้กุไม่รอดแน่ใจคิด  อีกอย่างรักษาอ่าเรารักษาให้ได้แต่ต้องผ่าตัดทำแผลใหม่หมด  เสียค่าใช้จ่ายสามหมื่นบาท พระเจ้า  บัตรประกันสังคมก็ช่วยไม่ได้เพราะเป็นเหตุการณ์จากการทำศัลยกรรม ไม่ใช่อุบัติเหตุ  รวมๆแล้วไปไหนก็ไม่รรับครับ  ไปมาสี่ที่ไม่รับสักที่เลย จนตัดสินใจมาโรงพยาบาลรัฐบาล  หมอเค้าก็บอกว่าเลือดหยุดไหลแล้วหมอไม่รู้ว่าจะเย็บตรงไหนให้ เพราะไม่รู้จุดที่ไหล เราจึงทำให้ไม่ได้ ตอนนี้ที่เราช่วยได้คือเอาผ้าก๊อสปิดปากแผลให้เลือดหยุดไหล  เท่านั่นแล้วนอนดูอาการพรุ่งนี้ค่อยกลับ  ผมก็เลยคิดเอาวะ มาหลายที่แล้วนอนก็นอนวะนอนกับหมอดีกว่านอนคนเดียว  """เพราะไม่รู้มันจะไหลออกมาอีกตอนไหนกลัวม่ายมีคนช่วย"""  สักพักก็ไปนอนพระเจ้าเพียรจน จะลืมตาไม่ขึ้นเพราะเสียเลือดไปเยอะมาก  หมอทุกที่ก็ตกใจกับเลือดที่เสียไป ว่าทำไมมากขนาดนี้ ดีนะเป็นคนแข่งแรง  ไม่งั้นช๊อคไปแล้ว @@@เกือบตายจริงๆ@@@  จำไว้นะครับทุกคนใครที่จะทำปากบางต้องศึกษาข้อมูลดีๆๆนะครับ  และเอาที่หมอเค้าดีๆๆ อย่าคิดแค่ว่าทำสวย  อย่างเดียว คิดให้ดีก่อนทำ  ถ้าคิดไม่ดีจะเป็นแบบผมนะครับ     ""เกือบตายเพราะปากบาง""""

สุดท้ายนี้ผมขอนอนก่อนนะครับเพรียมาก  ต้องประคบเย็นกัดผ้าก๊อต  ส่วนแผลตอนนี้ก็เปิดและเพราะหมอแต่ละคนจับอ้าปากออก  ดูแผล

ที่สำคัญหมอแนะนำให้ผมไปที่ผมไปทำมา  ผมคิดว่าไปก็เสียเวลาสะป่าวเพราะหมอไม่อยู่ไปต่างประเทศช่วยไรไม่ได้  ได้แต่นอนรอความตายว่ามันจะไหลอีกตอนไหนต้องประคบไว้ไม่ให้ไหล  ไงขอฝากเตือนทุกคนที่คิดอย่างทำไว้แค่นี้นะครับ  ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น

ย่านไหนหรอคะ จะได้ไม่ไปอ่า กลัว!!!  โพสต์ 2011-6-16 17:03
555555 ผมอ่าดิเกือบช๊อค  โพสต์ 2011-5-3 08:41
แค่อ่าล้วนึกภาพ ก้จะเป็นลมแล้วค่ะ น่ากลัวมากกกกกกกกกก!!!  โพสต์ 2011-4-30 23:40
จริงเหรอครับ เห้อแต่ผมว่าเป็นที่พนักงานมากกว่าหาข้อมอ้างโยนมาให้เรา  โพสต์ 2011-4-25 16:47
และดันบอกว่าปกติ คนมักมีส่วนของหน้าไม่เท่ากันอยู่แล้ว จะบ้า  โพสต์ 2011-4-25 03:56

คะแนน

16

ดูบันทึกคะแนน

อ่านแล้วน่ากลัวมากๆเลยค่ะ เป็นห่วงคุณนะเป้นยังไงบ้างคะ ตอนนี้ก็ได้แต่รอหรอคะ แย่จังเลยไม่รู้จะช่วยยังไงดีอ่า ยังไงก็ขอให้หายเร็วๆนะคะ
แนะนำ
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-20 11:05:08 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย IIsJ__Love เมื่อ 2011-4-20 10:56
ใช่ครับ  คือคนราไปทำก็อยากจะสวยอะไรมั้ง  ยิ่งดันมาเ ...

เรื่องนั้นไม่รู้เป็นป่าวเพราะผมไม่เคยหุบเลย อ้าปากตลอดเพราะปากแผลบวม  ผมก็หวังอย่าให้เป็นอีกเลย
อ่านแล้วน่ากลัว ยังไงก็ขอให้หายไวๆนะครับ
ง่า น่ากลัวจังเลยค่ะ  ลองหาหมอศัลยกรรมท่านอื่นไหมคะอย่ารอเลยค่ะ
โห..! หน้ากลัวจังครับ ขอให้หายไวๆ ปากสวยๆ นะครับ
กลัวขึ้นมาทันทีเลย เรากำลังจะไปทำเลยอ่า ยังไงก็ขอให้หายไวไว นะค่ะ
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-20 09:31:17 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย adirek เมื่อ 2011-4-20 09:07
โห..! หน้ากลัวจังครับ ขอให้หายไวๆ ปากสวยๆ นะครับ ...

ตอนนี้ ไม่สวยแล้วครับ พังเพราะหมอดึงจับแผลหาเลือดที่ไหล ไม่หยุด  

ผมไม่อยากจะบอกเลยอ่ คือมันสามารถเป็นได้ทุกที่ครับอาการแบบนี้  โพสต์ 2011-4-24 01:28
ทำที่ไหนอะคะ กรุณาบอกด้วยเพื่อหลงตัวไปทำคะเพราะตอนนี้กำลังจะไปทำปาก  โพสต์ 2011-4-23 22:16
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-20 09:32:05 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย amjayy เมื่อ 2011-4-20 09:02
ง่า น่ากลัวจังเลยค่ะ  ลองหาหมอศัลยกรรมท่านอื่นไหมคะ ...

ไม่ทราบว่าที่ไหนครับ  ที่จะทำต่อให้เพราะเป็นเคส หนัก เลอดไหลไม่หยุด
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-20 09:32:57 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Garuda เมื่อ 2011-4-20 09:00
อ่านแล้วน่ากลัว ยังไงก็ขอให้หายไวๆนะครับ  ...

ขอบคุณมากครับ  ได้แต่รอหมอใจกต่างประเทศ  อย่างเดียว   จะจายป่าวไม่รู้

ได้แต่ประคอง ไม่ให้แผลเปิดเพราะจะทำให้ไหลไม่หยุด  โพสต์ 2011-4-20 10:49
หมอกลับวันที่ 30 วันนี้เพิ่ง 20 เองอ่ะ อีกนานอ่ะ เป็นห่วงอ่า  โพสต์ 2011-4-20 09:53
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-20 09:43:49 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย moddam เมื่อ 2011-4-20 09:29
กลัวขึ้นมาทันทีเลย เรากำลังจะไปทำเลยอ่า ยังไงก็ขอให ...

ครับ  เหตุการณ์สดร้อนๆๆ  เมื่อคืนนี้เองครับ  ไงคิดดีๆๆก่อนทำกับใครครับ  ไงก็ขอให้โชคดีอย่าเป็นแบบผมแล้วกันครับ
เอ่อ ทีแรกว่าจะเข้าบอร์ดมาเยี่ยมกระทู้ทำปาก แต่เห็นกระทู้ใหม่นี้ถึงกับอึ้งไปเลย ถ้าไงเป็นกำลังใจให้นะคับ ว่าแต่รอหมอกลับสิ้นเดือนเลยหรอ นานไปมั๊ยอ่ะ ผมว่าถ้ายังมีเลือดออกอีกไปหาหมอศัลยกรรมท่านอื่นดีกว่าเน้อเพื่อความปลอดภัยของตัวเราเองด้วย
หูยยยยยยยยย ย~  น่ากลัวมากค่ะ

ขอให้หายไวๆนะคะ
เราว่าหมอศัลยกรรมที่ไหนก็ช่วยได้ค่ะ ไปหาเถอะอย่างน้อยก็แก้ปัญหาฉุกเฉินไปก่อน  แต่ต้องเข้าใจนะคะว่าหมอคงไม่อยากมาทำต่อเพราะเดี๋ยวถ้าคนไข้ไม่เข้าใจกัน แล้วเป็นอะไรขึ้นมาทีหลังก็จะต้องมารับผิดชอบทั้งหมดอีก ยังไงลองคุยกะคุณหมอให้เข้าใจกันว่าหมอที่ทำให้ไม่อยู่จริงๆและรอไม่ได้แล้ว และคุณเองก็เข้าใจและยอมรับแล้วว่าหมอจะรักษาให้แบบฉุกเฉิน หากว่ามีผลอะไรตอนหลังหมอก็คงรับผิดชอบไม่ได้ทั้งหมดน่ะค่ะ
รพ.ไหนคะที่ไม่รับอ่ะ แล้ว... ลองไปหลายๆที่หรือยังคะ?
แบนรูปโปรไฟล์
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ
ลองปรึกษาหมอท่านอื่นดูก่อนดีกว่าไหมคะ เป็นห่วงค่ะ
รีวิวปากบางของนายทำให้ผมกลัว ไปเลยครับ ก่อนหน้านี้ เพือนผมคนนึงไปทำมา
ไหมก็หลุดเหมือนกัน เป็นหลุม แต่พอแผลเริ่มหายไม่มีอะไร เสียหายครับ ปากก็สวยดี
เป็นกำลังใจหายไวน่ะครับ เมื่อวานเข้าไปดูรูปนายมา ก้อใช้ได้ครับ บบ

หายไวๆ
17#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-20 10:52:55 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย kurama เมื่อ 2011-4-20 09:55
เอ่อ ทีแรกว่าจะเข้าบอร์ดมาเยี่ยมกระทู้ทำปาก แต่เห็น ...

ขอบคุณครับ  แต่ผมไม่กล้าถามหมอศัลยกรรมอื่นหรอกเพราะแผลมันอาจติดเชื้อแล้วเค้าก็คงไม่รับหรอกครับ  ไหนจะคิว อีก  นานกว่าเดิมนะผมว่า

น้องเค้านั่งผิดหวังอยู่คนเดียวแล้วค่ะ น้ำหนักลดไป 7 โล เครียดมากจัด  โพสต์ 2011-4-22 23:46
เมื่อหมอคนที่ทำการผ่าตัดกลับมา ค่อยไปหา คิดว่าท่านรับผิดชอบนะ  โพสต์ 2011-4-21 10:38
ตอนนี้ แนะนำให้รักษากับแพทย์ทั่วไปที่แผนกฉุกเฉินก่อน  โพสต์ 2011-4-21 10:38
ใครไม่เป็นเราตอนนี้ไม่เข้าใจหรอกครับ แต่ผมเคยเป็นเลยเข้าใจครับ  โพสต์ 2011-4-20 15:55
ไปหาหมออื่นเค้ามองเรายังกะไม่ใช่คนครับ  โพสต์ 2011-4-20 15:55
18#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-20 10:56:01 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย dreamjung เมื่อ 2011-4-20 10:43
ตอนนี้เป็นไงคะ เลือดหยุดไหลหรือยัง หายไวๆ นะคะ ขออย่ ...

ใช่ครับ  คือคนราไปทำก็อยากจะสวยอะไรมั้ง  ยิ่งดันมาเป็นแบบนี้จิตตก   เลือดตอนนี้ได้แต่เอาน้ำแข็งประคบให้เลือดแข็งตัว  ทำเอาสะผมไม่กล้านอนคนเดียว  เดียวไหลออกไม่รู้ตัวอีก  คราวนี้คงไม่รอดถ้าไหลอีก  เพราะเหลือแค่ครึ่งตัวเอง

เป็นกำลังใจให้ทั้ง 2 คน เดี๋ยวไงเจอข้อมูลดีๆ จะมาบอกนะค้า  โพสต์ 2011-4-22 23:39
เราไม่ใช่แค่จิตตกน่ะครับ แต่จิตเราหายไปเลยครับ  โพสต์ 2011-4-20 15:50
แต่เราคงดวงไม่ดีเองครับ ที่จ้างหมอมาทำให้หน้าเราแย่ลงกว่าเดิม ฮือๆๆๆ  โพสต์ 2011-4-20 15:49
จขกท. ผมเข้าใจว่านายเลือกหมอดีแล้ว ส่วนตัวเราก็เลือกดีแล้วครับ  โพสต์ 2011-4-20 15:49
น้องคนนั้นคือผมเองครับพี่ดรีม ขอบคุณพี่ดรีมที่ให้กำลังใจตลอดมา  โพสต์ 2011-4-20 15:47
19#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-20 10:56:49 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Bangie เมื่อ 2011-4-20 09:56
หูยยยยยยยยย ย~  น่ากลัวมากค่ะ

ขอให้หายไวๆนะคะ ...

ขอบคุณครับ สำหรับกำลังใจ
20#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-20 10:59:00 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย amjayy เมื่อ 2011-4-20 10:38
รพ.ไหนคะที่ไม่รับอ่ะ แล้ว... ลองไปหลายๆที่หรือยังคะ? ...

รพ.ทั่วไปครับที่ไม่รับทำเพราะเกิดเหตุตอนเที่ยงคืน  คงไม่มีร้านศัลยกรรมไหนเปิดดึกหรอกครับ  ตอนนี้กำลังจะโทรไปที่คลีนิคนั้นครับว่าจะช่วยเรายังงัย
21#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-20 11:00:28 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย jarune เมื่อ 2011-4-20 10:45
ลองปรึกษาหมอท่านอื่นดูก่อนดีกว่าไหมคะ เป็นห่วงค่ะ ...

ครับกำลังพยายามหาข้อมูลแหล่งรับทำครับ
22#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-20 11:02:40 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย iiToNyii เมื่อ 2011-4-20 10:47
รีวิวปากบางของนายทำให้ผมกลัว ไปเลยครับ ก่อนหน้านี้  ...

ทีแรกผมว่าก็ไม่น่าจะเป็นไรนะครับ  แต่อยู่ดีๆๆ  เลือดสาดเต็มห้องเลย  ไหลไม่หยุดยังหะเปิดน้ำ  หมอทั่วไปบอกว่าถ้าเป็นอีกรอบบนี้อาจจะผ่าตัดใหม่และ เย็บปิดเส้นเลือด
เป้นกำลังใจให้นะคะ
ไปทำปากบางมาเท่าไหร่อ่ะครับ ผมอยากทำ แต่คงทำแต่ปากบนอ่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้