ดู: 5052|ตอบกลับ: 9
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เหลาคาง/ตัดกราม] มีใครพอจะรู้เรื่องฉีดลดโหนกแก้มมั้ยค่ะ

[คัดลอกลิงก์]
อยากฉีดลดโหนกแก้ม ไม่อยากศัลยกรรม โหนกแก้มสูงเห็นได้ชัดเนื่องจากไปดัดฟันมา T____T อยากฉีดมากๆค๊า ใครรู้ว่าที่ไหนฉีดดีได้ผล รบกวนด้วยนะค๊า
อยากรู้เหมือนกันคับ เคยได้ยินว่าแถวห้วยขวางมีนะคับ แต่ไม่รู้ว่าตรงจุดไหน  
อยากรู้ด้วยคนค่า  แต่ของเรา จับๆไปมันเปนกระดูกจิงๆอ่ะ ทำไงดี
พอดีเข้าไปอ่านเจอมาค่ะ เผื่อจะเป้นประโยชน์กับจขกทและเพื่อนๆค่ะ
ลองเข้าไปอ่านกระทู้นี้ดูน่ะค่ะ สำหรับคนที่มีแก้มเยอะ
http://www.meedmoh.com/webboard/index.php?topic=6166.0
ถ้าเป็นกระดูกก็ฉีดไม่ลดนะครับ
ถ้ามีเนื่้อที่โหนกแก้มด้วยแนะ นำ  เดอะคลินิกที่สาขาสยามแสควร์ค่ะ  ขวดละ 3000 บาท ไปลลองมาแล้ว
ยุบไปเยอะพอสมควร  ดีใจไม่ต้องผ่าตัด
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-2-20 18:10:18 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะค่ะ  
ลองกปฉีดโบท็อกลองดูนะครับ พี่สาวผมก็ไปฉีดมา หน้าเรียวขึ้นมากเลย พี่ผมก็โหนกแก้มใหญ่  สุ้ๆครับ เดี๋ยวก็ได้สวยสมใจแล้วครับ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pekk เมื่อ 2013-2-21 11:49

ผมเคยถามหมออ่ะ โหนกแก้มสูง ไม่สามารถใช้botoxฉีดลดได้นะครับ เพราะไม่ได้เกิดจากกล้ามเนื้อครับ
แต่โหนกแก้มเกิดจากกระดูกของเราเอง วิธีลดคือกรอโหนกแก้ม วิธีนี้เอาออกได้น้อย
หรือตัดกระดูกโหนกแก้มบางส่วนออก วิธีนี้เอาออกได้เยอะครับ
แต่ค่าใช้จ่ายจะค่นอข้างสูงนะครับ
ปัญหาโหนกแก้มนูนสูงเกินไปทำให้ใบหน้าดูกางไม่สวยงาม สามารถผ่าตัดแก้ไขได้คร่า
ต้องศึกษาหั้ยละเอียดก่อนตัดสินใจทำน๊า เพราะเมื่อผ่าตัดให้โหนกแก้มลดลงแล้วจะมาเปลี่ยนใจ
อยากแก้ไขด้วยไม่ชอบใจหรือเหตุผลอื่นใดก็แล้วแต่ จะทำได้ยากค่ะ มีข้อมูลคร่าวๆนะคะ
วิธีแรกนะคะ
วิธีนี้แพทย์จะใช้วิธีการเหลาหรือกรอให้กระดูกเรียบลง แม้ว่าวิธีนี้จะง่ายกว่าอีกวิธีหนึ่งที่จะกล่าวถึงต่อไป แต่ก็มีข้อจำกัด นั่นคือ จะทำในกรณีที่ต้องการลดไม่มาก เช่น ในรายที่มีโหนกแก้มสูงเล็กน้อย โดยแพทย์จะผ่าตัดเข้าทางช่องปากด้านบน 2 ข้าง แล้วใช้เครื่องมือกรอกระดูกบริเวณด้านนูนของกระดูกโหนกแก้มลง วิธีนี้สามารถทำได้ง่ายค่ะ หลังทำจะมีอาการบวมเล็กน้อยค่ะ วิธีนี้ไม่สมารถทำให้ความกว้างของใบหน้าส่วนกลางแคบลงไปมากนะคะ
วิธีที่สองค่ะ
แพทย์จะผ่าตัดเลื่อนหรือยุบกระดูกโหนกแก้ม โดยอาจผ่าตัดเข้าทางเหนือศีรษะโดยรอบจากหน้าหูด้านหนึ่งไปด้านบนกระหม่อม แล้ววกกลับมาอีกด้านหนึ่งเหนือหู หรืออาจเลือกผ่าตัดเข้าทางช่องปากก็ได้  โดยผ่าตัดตรงรอยต่อระหว่างกระดูกโหนกแก้ม, กระดูกเบ้าตา และกรามบนให้หลุดจากกัน จากนั้นก็เลื่อนกระดูกโหนกแก้มลงจากจุดยึดเกาะเดิมลงด้านใน เพื่อให้ส่วนนูนและความกว้างของใบหน้าลดลง หลังจากนั้นยึดตรึงกระดูกให้อยู่กับที่ด้วยเหล็กยึดชนิดพิเศษ (Titanium) แม้ว่าวิธีนี้จะทำได้ค่อนข้างยาก และใช้เวลานาน (โดยเฉพาะถ้าผ่าตัดจากในช่องปาก เพื่อหลีกเลี่ยงแผลเป็นบริเวณหนังศีรษะ) แต่ก็ไม่ถือว่ายากจนเกินไปค่ะหากอยู่ภายใต้การดูแลของศัลยแพทย์มือดีมีประสบการณ์โดยตรงค่ะ
ลองๆหาข้อมูลที่หมอทำดีดี และยังงัยจะมาบอกอีกนะจ๊ะ..   

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้