ดู: 8939|ตอบกลับ: 39
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ความซวยจากการทำศัลยกรรม TT

[คัดลอกลิงก์]
เราอยากจะเล่าให้ฟังอ่าคร่ะ ประสบการณ์จริงที่ทำให้เราต้องร้องไห้หลายครั้ง ครั้งแรกกับการเสริมจมูกเมื่อ 2 ปี ก่อนกับ หมอสีลมซอย 21 เหตุที่อยากเสริมเพราะเป็นคนไม่มีดั้งเรย พอเสริมจมูกปุ๊ปก็มีแต่คนทักว่าสวยขึ้น แต่ความสวยก็อยู่กับเราได้ไม่นาน ปัญหาที่ตามมาก็คือ มีหนองมีเลือดออกจนสิริโคนทะลุออกมา ไปหาหมอ หมอก็บอกว่าต้องอาวสิริโคนออกแล้วทิ้งไว้ 3 เดือน ในเมื่อไม่มีทางเลือกเราเรยต้องยอมเอาออก พออาวออกรู้สึกว่าตัวเองเริ่มรับกับจมูกเก่าไม่ได้เพราะเนื้อจมูกมันดูย่นๆ เรารอคอยมากกับระยะเวลา 3 เดือนที่เราอยากจะไปใส่เพราะเรารู้สึกอายที่จมูกมันดูย่นๆ  พอหลังจากนั้นเราไปใส่ใหม่แร้ว สิริโคนอันใหม่ก้ออยู่กับเราเพียงแค่ 4 เดือน เราก้อเริ่มมีหนองออก ไปหาหมอครั้งแรกมันบอกไม่ใช่หนองแต่เป็นขรี้มูกเรามากกว่า พอนานๆเข้าเลือดเริ่มออกเราก้อเรยไปหาหมอเดิม คราวนี้หมอกลับบอกว่าทำไมเพิ่งมาอักเสบขนาดนี้รู้ไหมถ้าทิ้งไว้นานเนื้อจมูกอาจพิการได้ มีการโทษเราว่าครั้งนู้นเราแก้เร็วเกินไป ก็หมอมันเป็นคนบอกเองอ่าว่าให้ทิ้งไว้ 3 เดือนแร้วค่อยทำใหม่   แต่ครั้งล่าสุดนี้มันทำให้เราต้องร้องไห้หนักเพราะเราจะรับปริญญาแร้วเดือนหน้า เราอยากถ่ายรูปออกมาแล้วมีดั้ง แต่ฝันก็ต้องสลายเพราะเราคงต้องอาวสิริโคนออกอย่างน้อยถึง 6  เดือน  
เราเริ่มท้อแร้วอ่า แร้วเราก้อม่ายอยากทำกับหมอเดิมแร้วอ่าแม้จะแก้ไขให้ฟรีก้อเถอะ
เราอิจฉาคนที่ทำครั้งเดียวแล้วม่ายต้องแก้จังเรย ทำมัยเราม่ายโชคดีแบบนั้นบ้าง เฮ้อๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

แสดงความคิดเห็น

หนูควรไปพบหมอ หูตาคอจมูก เพื่อตรวจให้แน่ใจก่อนเสริมครั้งต่อไป  โพสต์ 2011-5-10 23:07
จริง ๆ แล้ว 3 เดือนแก้ได้ค่ะ แต่แน่ใจว่าอาการอักเสบหายขาด  โพสต์ 2011-5-10 23:06
ไม่เป็นไรน่ะค่ะ  สู้ๆ เป็นกำลังใจให้
T^T เสียใจด้วยนะคะ ไม่ทราบว่าเพราะอารัยอ่า เพราะว่าถ้าติดเชื้อนี้ต้องออกอาการตั้งแต่วันแรกๆใช่มั้ยคะ เป็นแบบว่าแพ้ซิลิโคลนหรอคะ
เราว่าเปลี่ยนหมอ ดีกว่าไม
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-9 09:44:23 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณนะคร่ะสำหรับกำลังใจ เราก้อม่ายรู้เหมือนกันอ่าคร่ะว่าเพราะอะไรพยายามถามหมอ ก็ไม่ค่อยจะตอบ ตอบแต่ว่ามันติดเชื้อ  ยังไงก้อต้องอาวออก
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-9 09:51:49 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เราก้ออยากเปลี่ยนหมอเหมือนกันอ่าคร่ะ แต่ม่ายรู้ว่าหมอไหนเขาจะรับทำ สำหรับคนที่เคยเสริมจมูกมาแร้วมีปัญหาบ้าง ยังไงถ้ารู้ช่วยแนะนำทีนะค่ะ เพราะเคยได้ยินมาว่าหมอบางที่ถ้าคนไข้เคยเสริมมาแร้วจะไม่รับแก้หรือรับเสริมเพราะเนื้อจมูกมันจะไม่ค่อยเหมือนเดิมไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่าอ่าค่ะ
เข้มแข็งไว้ค่ะ เรายังอิจฉาคนที่กล้าทำเลยเค้ากล้าที่จะเปลี่ยนแปลงตัวเอง ดีออก ดูอย่างดาราบางคนทำตั้ง 5-6 ครั้ง เพื่อนเราเป็นนางงามเดินสายทำตั้ง 7 ครั้งจนมันชิน อย่าไปคิดมากค่ะ ครั้งต่อไปขอให้โชคดีนะจ๊ะ
กำ  สู้ๆๆนะครับเป็นที่ซิลิโคลน หมอไม่สะอาดหรือป่าว  

หรือว่าเป็นที่ตัวเราแพ้ซิลิโคลนอะครับ

ปล.ไงก็สู้ๆๆนะครับ  ลองเปลี่ยนหมอ ดูก็ได้เป็นกำลังใจให้อีกคนละกันครับ
หมอดีดีก็ยังมีอีกเยอะนะ
ผมว่าคงแพ้นะคัพ หรือไม่เม็ดเลือดขาวเราไม่ค่อยดีอะป่าว ลองดูนะคัพ
มาเปนกำลังใจให้ค่ะ หมอดีๆยังมีอิกนะคะ
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-9 11:46:36 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณทุกๆคนที่มาเป็นกำลังใจให้ค่ะ
โดยปกติตัวซิลิโคนเอง คนที่แพ้จะมีค่อนข้างน้อยถึงน้อยมากกกกกก เพราะถ้าเป็นหมอศัลย์ที่มีใบประกอบโรคศิลป์จะใช้เมดิคัลเกรดที่สามารถใช้ในร่างกายได้โดยไม่เกิดอาการแพ้
ส่วนใหญ่ที่เกิดการอาการมีหนองไหล หรือเลือดไหล จะเป็นเพราะการติดเชื้ออ่ะค่ะ มีหลายปัจจัยค่ะ ตั้งแต่ที่คลินิค จนถึงการดูแลรักษาของเราเอง กระทั่งเรื่องอาหารบางทียังมีผลเลยนะคะ ในแต่ละคนจะมีอาหารที่แสลงต่างกันไปอ่ะค่ะ
ถ้ายังไงรักษาตัว บำรุงร่างกายตัวเองก่อนดีกว่าค่ะ ระหว่างนี้ก็ศึกษาข้อมูล เลือกหมอ ไปดูให้เห็นกับตานะคะ เรื่องความสะอาด เรื่องฝีมือหมอ ถ้าสามารถนัดขอคำปรึกษาได้ลองขอนัดปรึกษาดูค่ะ ว่าเราคลิกกะหมอท่านนี้หรือไม่ ค่อยๆดูไปเรื่อยๆ พอสภาพผิวเราเข้าที่แล้ว เราค่อยทำใหม่นะคะ เอาใจช่วยค่ะ
ตอบกระทู้ Benjathain ตั้งกระทู้

อาการต่อต้านสิ่งแปลกปลอม มันจะมีในร่างการเราทุกคนไม่มากก็น้อย ที่เรียกว่า Anti Body แนะนำหากทำครั้งต่อไปให้ทำกับโรงพยาบาลที่มีเครื่องมือดีๆ ซิลิโคนดีๆ ราคาแพงหน่อยก็ได้ เพราะมันต้องอยู่กับเราไปตลอดชีวิตค่ะ หากทำแล้วเอาออกบ่อยๆ นอกจากเนื้อจมูกพิการแล้ว มันยังทำให้เนื้อจมูกยุ่ยไม่เป็นทรงแห่วงอีกด้วย....ประสบการณ์ตรงเพราะอาของเราก็เป็นแล้ว ไม่มีทางแก้ ต้องทำใจเลย.....
15#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-9 16:17:59 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆค่ะ
หูยยย เพื่อนเราก็มีหนองงเหมือนกัน ขนาดทำที่ยันฮีต้องเอาออก ทำได้เดือนเดียวเอง
  คุณ Benjathain ได้ทานยาแก้อักเสบ หรือว่ายาฆ่าเชื้อบ้างไหมคะ
หรือว่าทานแล้วไม่ดีขึ้นเลยเหรอคะ
ลองปรึกษาหมอสุชาติ (อนุเสาวรีย์คลีนิก) ดูไหมคะ อันนี้ความเหนส่วนตัวนะคะ
คือคิดว่าเค้ามีจรรยาบรรณพอสมควรอ่ะค่ะ  แต่ว่าคุณหมอจะทำแบบจัดหนักหน่อยนะคะ

ปล. ใจเย็น ๆ นะคะ ไม่ต้องนอยด์มากค่ะ ต้องมีทางออกค่ะ ลองเสริซ์หากระทู้พวกรีวิวอ่ะค่ะ ในเว็บดั้งโด่งศึกษาดูก่อนก้อได้ค่ะ ดูรูปหลังทำแล้วเปนไงบ้าง เพราะหลาย ๆ วิว โพสแต่ตอนทำพอแผลหายแล้วม่ะค่อยมาสานต่อค่ะ อ่านดูหลาย ๆ หมอ ไปปรึกษาหลายท่านเลยค่ะ ให้เลือกหมอที่คุยแล้วคลิกที่สุดนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ สู้ จ้า
เป็นกำลังใจให้ครับ
มาเป็นกำลังใจให้ เช่นกันคะ สู้ๆๆ นะคะ ... คุณต้องเจอหมอ ดีดี แน่คะ...
สู้ๆนะค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ เคสนี้น่าเห็นใจมากเลยค่ะ
ลองหาข้อมูลหมอเยอะๆนะเสียใจด้วยนะแต่เป็นกำลังใจให้นะค่ะปัญหามีทางออกเสมอนะ ใจเย็นๆนะเพื่อน
ต้นฉบับโพสต์โดย poko1234 เมื่อ 2011-4-10 04:45
สู้ๆนะค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ เคสนี้น่าเห็นใจมากเลยค่ ...

หน้าเหมือนแพนเค้กเลย หรือว่า แพนเค้ก 5555
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย whitevanilla เมื่อ 2011-4-10 12:41

อืม..ครั้งแรกนานแค่ไหนไม่ทราบ แต่มีคนชมมากแปลว่าต้องทำได้ซักพักใหญ่
...แล้วก็มีเลือดและหนองออก...
ครั้งที่สอง..สี่เดือน..แล้วมีหนองออก..
แล้วระหว่างช่วงเวลาดังกล่าว..จมูกได้ส่ออาการอะไรมั่งไหมคะ..
เพราะปกติถ้ามันจะอักเสบจริงๆ..มันจะอักเสบตั้งแต่เดือนแรกน่ะค่ะ..
แต่เห็นว่านี่เวลาตั้งสาม กับ สี่เดือน..เราเลยงงนิดหน่อย....คือ..
มันมีอาการบวม แดงอะไรรึเปล่าคะ...หรือว่าจมูกปกติทุกอย่าง..
แล้วจู่ๆมีหนองข้นๆไหลออกมา?
อ่า..โอเคค่ะ..ลองกลับไปอ่านกระทู้เก่าของ จขกท. แล้ว..
คือเสริมมาครั้งแรก..สามเดือนแล้วเหมือนแผลปริเลือดออกเนื่องจากไม่สบายใช่ไหมคะ..
แล้วก่อนนั้นเห็น จขกท. ว่ามีน้ำมูกมากตลอดด้วย..ซึ่งตรงนี้เป็นไปได้ว่าเพราะน้ำมูกมาก..
เลยทำให้แผลแห้งช้าน่ะค่ะ...พอแห้งช้า..แล้วช่วงคุณไม่สบายอาเจียนหนัก
เลยทำให้แผลมันปริได้....แล้วก็มีน้ำมูกต่อเนื่องอีก..อาจทำให้แบคทีเรียเข้าไปในแผลที่ปริได้ค่ะ..
จึงทำให้เกิดการอักเสบติดเชื้อตามมา..อันนี้เราคาดว่าเป็นสาเหตุของการติดเชื้อในครั้งแรกนะคะ..
ส่วนครั้งที่สองอัันนี้ไม่รู้ว่าจะเสาเหตุเดียวกับครั้งแรกหรือเปล่า..เพราะเห็นมันใช้เวลาค่อนข้างนานกว่าจะแสดงอาการ..ซึ่งน่าจะเกิดจากสิ่งเร้าอย่างอื่นน่ะค่ะ....เพราะเราเคยเห็นคนแพ้ซิลิโคน..เค้าจะแสดงอาการในสองอาทิตย์แรกเลยค่ะ..แต่คุณไม่น่าจะแพ้ค่ะ....
ยังไงลองเล่าครั้งที่สองให้ฟังหน่อยได้ไหมคะ...จะได้ช่วยวิเคราะห์..เผื่อมันเกิดจากตัวเราเอง
..เราจะได้ดูแลดีขึ้นไงคะ......

ปล. ไปหาปรึกษาหลายๆหมอนะคะ....ไปตรวจด้วยว่าเป็นภูมิแพ้ ไซนัสด้วยหรือเปล่า
แล้วถ้าจมูกคุณเนื้อไม่ได้ทะลุออกมา..อาจจะใช้เวลาการรักษาตัวไม่ถึงหาเดือนก็ได้ค่ะ..
เป็นกำลังใจดวงโตๆให้นะคะ.....ไปหาหมอหลายๆที่ก่อนละกันนะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้