ดู: 5733|ตอบกลับ: 33
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทำปาก] ทำปากมา 3วัน มีรอยม่วงๆในปากบนอะครับ (ลงรูปให้แล้วนะครับ)

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ninjabadboy เมื่อ 2011-3-24 12:40

ทำปากมา 3วัน มีรอยม่วงๆในปากบนอะครับ
ด้านในอะครับ ส่วนปากที่ติดกับฟันอะครับ
จะเป็นไรไหมอะครับ เห็นคนอื่นไม่ค่อยเป็น

11.jpg (140.79 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 5)

11

11
น่าจะเป็นอาการชำ้เลือดนะคะ แต่วิธีการรักษาไม่แน่ใจค่ะ ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยค่ะ
ผมก็เป็นครับ ซึ่งเป็นจุดที่หมอฉีดยาชาไง เป็นปกติเดี๋ยวก็หายครับ ทานยาให้ตรงเวลา ประคบเย็นบ่อยๆ หลัง 3 วันประคบร้อน เย็น แล้วทุกอย่างจะดีขึ้นเองครับ
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-3-24 17:31:30 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
โอเค ครับ ขอบคุณมากครับที่แนะนำ
เดียวก็หายครับผม แรกๆผมก็งี้นะ
กลัวไปเลยทีเดียวเรา T_T กำลังจาทำแล้วเชียววันจันทร์นี้ เห็นภาพนี้ใจแป่วไปเลย แงแง

แสดงความคิดเห็น

ลืมบอกว่าหายไวไวนะคะ สู้ๆ ค่ะ  โพสต์ 2011-3-24 22:01
ดูจากแผล เหมือน พี่เจ็บ มากเรยนะค่ะ

แผลหายไวไว นะค่ะ
หายไวๆๆน่ะค่ะ
หลังจากผ่ามาเเล้วเจ็บมากมั้ยค่ะ เค้าใจว่าตอนผ่ามียาชาคงไม่เจ็บบเท่าไหร่ เเต่หลังผ่านี่สิดูจากรูปเเล้วใจเเป้วเลยทีเดียว   ตอนเเรกอยากทำเหมือนกันเเต่พอเห็นรีวิวเเล้วชักไม่กล้าอะ
วิธีการดูแล รักษาแผลให้หายไวๆ น่ะครับ
อย่าให้แผลโดนน้ำประปา หรือน้ำอื่นๆ เพราะว่า อาจจะทำให้ติดเชื้อโรคได้ง่ายน่ะครับ
ส่วนการทำความสะอาดให้ใช้น้ำเกลือ เช็ดได้บ่อยๆ เลยครับ ก็ควรจะทำความสะอาดอย่างน้อย 2-3 ชั่วโมง/ครั้ง ครับ

วิธีทำความสะอาด คือ ใช้คัตตอนบัต หรือก้านสำลี ที่มีขายตามร้ายขายยา นำมาชุบน้ำเกลือแล้วก็เช็ดทำความสะอาดครับ อย่าปล่อยให้แผลที่ปากมีเลือดกรังที่แผล เดียวแผลไม่สวยครับ

และเคล็ดลับที่สำคัญมากที่ทำให้หายไว ก็คือใช้ ผ้าก๊อต ชุบน้ำเกลือ แล้วมาอมเม้ม ที่แผล ตรงที่ผ่าตัด ครับ อมเม้มครั้งละ 5-15 นาทีครับ อันนี้ทำได้บ่อยๆ เลยครับ ถ้าขยันก็ทำได้ทุก ชั่วโมง หรือ 2 ชั่วโมงเลยครับ วิธีนี้จะช่วยให้แผลหายไวขึ้นมากๆ ครับ

แล้วก็กินน้ำมะพร้าว น้ำมะพร้าวจะช่วยในเรื่องของการบำรุงผิวพรรณ
โดยส่วนตัว ทำแบบนี้ แล้วหายไวมากๆ ครับ ตอนทำปาก 6 วันตัดไหม
ทำได้ 4 วัน วันที่ 5 ไปทำงานครับ ..... ^^ ลองดูน่ะครับ ขอให้หายไวๆ ครับ
แต่ไม่ต้องกังวลไปน่ะครับ .... หายแน่นอนครับ อยู่ที่ว่าจะเร็วหรือช้า เท่านั้นครับ ^^
แบนรูปโปรไฟล์
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ
อยากทำอยู่เหมือนกัน แต่กัวๆ เป็นกำลังใจให้น่ะ หายเร็วน่ะ
สู้ๆๆนะคะ รักษาความสะอาดมากๆๆ
ขอให้หายไวๆนะคะ เปนกำลังใจให้ค่าา
ขอให้หายเร็ว ๆ นะค่ะ  สู้ ๆ ค่ะ
เกิดจากการซ้ำเลือดนะคะ เดี๋ยวก็หายคะ 3 อาทิตย์เนี้ยเห็นผลแล้วละคะ
ค่ะเดี๋ยวดีค่ะม่ายเตยเหงอ่ะ:)
ใช้น้ำเกลือครับตามที่คุณบ๊อบบี้คุณดรีมแนะนำเลยครับ ขวดเดียวเหลือใช้ครับผมใช้สำลีแผ่นใหญ่ๆ เทน้ำเกลือหมาดแล้วเช็ดครับคราบลงคราบเลือดออกหมอแหล่ะครับ  แต่อย่าเช็ดแรงนะค่อยๆเช็ด ก่อนเช็ดก็ล้างไม้ล้างมือก่อนนะครับ  ขอให้หายเร็วๆคับ
หายไวๆนะคับ
ขอให้  ดีวันดีคืน นะครับ
ตอบกระทู้ BOBBY ตั้งกระทู้

รบกวนนิดนึงนะคะคุณบ๊อบบี้ พัชสงสัยมากค่ะพอดีกำลังจะทำเลยขอข้อมูลหน่อยอ่าค่ะ แบบว่าที่ให้คาบน้ำเกลืออ่าจ้า สงสัยว่าเค้าบอกว่าห้ามแผลโดนน้ำถ้าไม่จำเป็น แต่ถ้าเราคาบน้ำเกลือไว้ 5-15 นาที มันจานานไปปะคะ แบบว่าแผลจะเป็นไรมั้ยอ่าคะ หรือน้ำกับน้ำเกลือไม่เหมือนกัน แผลจะสามารถโดนน้ำเกลือได้นานกว่า เอยังไงกัน งงอ่าคร่า รบกวนด้วยนะค๊า ขอบคุณค่า
ต้นฉบับโพสต์โดย Patiiz เมื่อ 2011-3-26 01:53
ตอบกระทู้ BOBBY ตั้งกระทู้

รบกวนนิดนึงนะคะคุณบ๊อบบี้ พ ...

ส่วนตัวคิดว่าน้ำกับน้ำเกลือไม่เหมือนกันครับ จากคำบอกเล่า ไม่แน่ใจว่าได้ฟังมาจากไหนน่ะครับ
น้ำเกลือที่ใช้ล้างแผล เป็นน้ำชนิดเดียวกับร่างกายที่มีอยู่ครับ ดังนั้นจึงไม่เป็นอันตรายใดๆครับ
อย่างคนเข้าน้ำเกลือ .... น้ำเกลือก็ไม่เป็นอันตรายใดๆต่อร่างกาย แต่กลับช่วยให้ร่างกายฟื้นฟูได้ครับ
และทำไม... คุณหมอถึงใช้น้ำเกลือ ทำความสะอาดแผล .... เคยสงสัยมั้ยครับ ?
ถ้าน้ำเกลือไม่ใช่น้ำที่สะอาด ปราศจากเชื้อโรค .... คุณหมอ ก็คงไม่ใช้น้ำ ชนิดนี้รักษา คนไข้ถูกมั้ยครับ

แต่น้ำที่ให้ระวัง คือ น้ำที่มีสิ่งสกปรกเจือปนครับ
อย่างน้ำประปา น้ำฝน .......... น้ำอื่นๆ ที่ยากต่อการคาดเดา ว่าจะมีเชื้อโรคหรือไม่นะครับ
น้ำประเภทเหล่านั้น ต้องระวังครับ

บ๊อบก็ตอบไปตามความคิดของบ๊อบน่ะครับ ไม่ได้มีหลักทางการแพทย์ใดๆ มายืนยันหรอกครับ
เพราะไม่ได้เรียนหมอ ครับ อิอิ
เอิ๊กกกกกกกกก แผลปากโดนเย็บน่ากลัวมากเลย เจ็บมากไหมคะ ดูแลรักษาให้ดีนะคะจะได้หายเร็วๆ
อยากทำเหมือนกันหายไวๆนะค่ะ^^
กำลังจะไปทำ เหนแล้วกลัวเลยนะคะเนี้ย หายไวๆนะคะ ออกมาสวยแน่นอนคะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้