ดู: 12314|ตอบกลับ: 37
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมคาง] ขอคำแนะนำหน่อยคะ เพิ่งไปตัดโหนกแก้มกับยืดคางมา

[คัดลอกลิงก์]
อยากได้กำลังใจให้ใจชื้นหน่อยคะ เพิ่งไปตัดโหนกแก้มกับยืดคางมา วันนี้เข้าวันที่ 4 แล้ว เมื่อคืนลุกมาอาเจียนตอนสามทุ่ม ทรมานมากๆ หน้ายังบวมอยู่เลย แล้วก็บวมไปจนถึงคอเลย

1.มันจะบวมอย่างนี้ไปเป็นอาทิตย์ใช่ไหมค่ะ อาการปกติใช่ไหม
2.สัก สองอาทิตย์นี่จะดีขี้นไหมคะ
3.บริเวณคางที่ชาๆ มันขยับไม่ได้นี่จะหายไปเองใช่ไหมคะ
4.ยังมีความรู้สึกอยากอาเจียนอยู่เลยทั้งที่วันที่ 4 แล้ว
5.พอมีคำแนะนำดีๆ ให้ฟื้นตัวเร็วๆไหมค่ะ

ตอนนี้ปวดมากเลยคะ ไม่รู้จะปรึกษาใครดี ใครพอมีประสบการ์ณช่วยแนะนะหน่อยนะคะ ขอบคุณมากๆคะ
ที่อาเจียรเพราะแพ้ยาสลบหรือป่าวคะ
เราก็กำลังจาไปตัดกราม และโคงการต่อไปก็คือโหนกแก้มเหมือนกัน ยังไม่มีประสบการณ์โดยตรงนะคะ
แต่เท่าที่เราศึกษามา อาการต่างๆ จะค่อยๆหายไปเองนะคะ เรื่องๆบวม ที่คงจะบวมนานเลยคะ
อย่าลืมประคบเยอะๆนะคะ จะได้ยุบไวๆ ไม่ทราบว่าทำหมอไหนคะ

ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะคะ อย่าทานอาหารเแสลงน๊า ^^
ทำที่ไหนมาคะอยากทำบ้างจังเลย หายไวๆนะคะ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ammacita เมื่อ 2011-3-23 17:03

ที่อาเจียนเข้าใจว่าน่าจะมาจากยาที่ยังตกค้าง หรือไม่ก็ทานน้ำหรืออาหารก่อนผ่าตัดรึปล่าวค๊ะ

เพราะเท่าที่รู้คือต้องงดน้ำ งดอาหารก่อน 6 ชั่วโมง

แต่ ก็ตัดมาได้ตั้ง 4 วันแล้วนิ  ทำไมยังอาเจียนอยู่

แนะนำให้ไปพบแพทย์ที่ทำการผ่าตัดให้นะค๊ะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ  หายเร็วๆนะค๊ะ

ปล.ทานยาลดบวม หรือไม่ก็ใบบัวบกอัดเม็ดดูซิค๊ะ

น้ำมะพร้าวก็ช่วยได้เยอะค่ะ ที่สำคัญต้องนอนหมอนสูงนะค๊ะ ป้องกันเลือดคลั่งค่ะ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pavoonsen เมื่อ 2011-3-23 22:24

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pavoonsen เมื่อ 2011-3-23 22:23

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pavoonsen เมื่อ 2011-3-23 22:20

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pavoonsen เมื่อ 2011-3-23 21:59

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pavoonsen เมื่อ 2011-3-23 21:57

ไม่ควรซื้อยาทานเองค่ะ ยาลดบวมมีสเตอรอยส์ คุณหมอต้องเป็นคนวินิจฉัยแล้วสั่งยาให้จึงจะปลอดภัย

แนะนำว่า ให้พบแพทย์ที่ทำการผ่าตัดให้ค่ะ ยิ่งถ้าหากมีไข้ตัวร้อน ให้รีบไปพบแพทย์ด่วน

ถ้าหากคุณเป็นคนไข้ป้าวุ้นเส้น ก็ให้โทรหาป้าวุ้นเส้นตามเบอร์ฉุกเฉินที่เปิดตลอด 24 ชั่วโมง
เบอร์มีอยุู่ทุกหน้าในเอกสารคุู่มือ ดูแลตัวเองหลังตัดกราม ตัดโหนกแก้มและตัดแต่งคางค่ะ

และให้ใส่ Support Face Bandage ทุกคืนเพื่อป้องกันการนอนทับแก้ม และลดอาการปวดลดบวมด้วยค่ะ

แล้วให้ใช้แผ่นประคบร้อน ให้ความร้อนนานต่อเนื่อง 10 ชม ของเทอร์มาพลัส ซื้อได้ตามร้านขายยาทั่วไป แผ่นละประมาณ 40 บาท
แปะไว้ จะช่วยลดบวมและลดอาการปวดได้ค่ะ ไม่หนักหัวและไม่ยุุ่งยากเหมือนเจล ลองดูนะ

post sur sheet (3).JPG (768.39 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 0)

post sur sheet (3).JPG

post sur sheet (2).JPG (55.02 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 0)

post sur sheet (2).JPG

post sur sheet (2).JPG (55.02 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 1)

post sur sheet (2).JPG

แสดงความคิดเห็น

ป้าวุ้น เทพโหนกแก้ม ตัดกราม มากๆ ..  โพสต์ 2011-3-25 09:20
หายไวไวนะอยากสวยต้องอดทนค่ะพี่  โพสต์ 2011-3-25 05:29
อ๊าก ทำไมรูปซ้ำเยอะจัง แก้ไขก็หาไฟล์ไม่เจอ  ขอโทษ จขกท เน้อ

ไม่เป็นไรคะ เข้ามาช่วยตอบก็ซึ้งใจแล้วคะ  โพสต์ 2011-3-27 13:17
1.มันจะบวมอย่างนี้ไปเป็นเดือนค่ะ พ้นเดือนจะยุบเท่าก่อนตัดกราม ให้ยุบแบบความสวยมาเยือนก็ 6-12 เดือน
2.อาการควรจะดีขึ้นเรื่อยๆ ดูแลตัวเอง ทานยา ทำตามคำแนะนำของหมอ
3.คางชา มันจะค่อยๆลดพื้นที่ชาจากมากไปน้อย ใช้เวลา เดือน สองเดือน สามเดือน แล้วแต่ร่างกายของแต่ละคน
4.ของเราไม่อาเจียนเลยค่ะ
5.ของเรากินยา ทานวิตามิน

ของเราทำพร้อมกันครั้งเดียว ตัดกราม เลื่อนคาง โหนกแก้ม ทำตา เสริมจมูก ไม่อาเจียน ไม่ปวด ตอนนี้เกือบ 2 เดือนละหน้ายุบคล้ายๆก่อนตัด แต่ไม่เหลี่ยมมันดูกลมๆ คงต้องใช้เวลาและความอดทนกว่าจะ 100% และคางยังชาอยู่แต่ลดพื้นที่ลงมาเรื่อยๆ ที่เราทำคือ
*ใส่ผ้ารัดหน้า อันนี้หมอบอกให้ใส่ประมาณ  1 เดือนแรกที่ผ่าตัด ตอนนี้ไม่ได้ใส่แล้ว
*ทานอาหารเสริม วิตามินเพิ่มเพราะเราเคี้ยวยังไม่ถนัดเท่าไร
*นอนหมอนสูงตั้งแต่วันแรกที่ผ่าทุกวันนี้ก็ยังนอนอยู่แต่ลดระดับความสูงลงมา เพราะรู้สึกว่านอนหมอนต่ำแล้ว
หน้าบวม
*บ้วนปากบ่อยๆ
เราว่าเจ้าของกระทู้น่าจะหายไวกว่าเรา ยังไงก็ใจเย็นๆ ขอให้โชคดีนะคะ

สุดยอดจริงๆคะ ออกมาต้องสวยมากแน่ๆเลย อยากเห็นจังขอบคุณที่ช่วยตอบนะคะ  โพสต์ 2011-3-27 13:19
ทำทีเดียวเยอะๆ แบบนี้น่าจะทำที่เกาหลีหรือเปล่าค่ะ อยากเห็นรีวิวจัง  โพสต์ 2011-3-25 09:18
มารีวิวให้ดูหน่อยได้มั๊ยคะ อยากเหนจัง เก็บๆข้อมูลทำโหนกอยู่ค่ะ อิอิ  โพสต์ 2011-3-24 12:29
ทำที่ไหนคะ ทำรวดเดียวเลย หมอคนเดียวทำทุกอย่างรึป่าวค  โพสต์ 2011-3-24 12:28
สวดยวดดด ทำทีเดียวเลยคะ นับถืออ!  โพสต์ 2011-3-24 10:33
ขอให้หายเร็วๆๆๆค้าบบ   

อยากทำแบบ จขกทจัง

แต่ใจไม่กล้าค้าบบบบ

หายไวไวจ้า

ขอบคุณคะ ถ้ามั่นใจก็เดินหน้าเลย แต่อาทิตย์แรกนี่สุดยอดจริงๆคะ  โพสต์ 2011-3-27 13:20
หายเร็วๆนะคะ
ราคาตัดโหนกแก้มนี้เท่าไรครับ ขอทราบราคาสนใจครับ และเจ็บมากไหมครับเวลาทำ กลัวๆ

ุหกหมื่นเห็นจะได้  โพสต์ 2011-3-25 20:26
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย novice เมื่อ 2011-3-24 23:45
ต้นฉบับโพสต์โดย novice เมื่อ 2011-3-24 04:51
1.มันจะบวมอย่างนี้ไปเป็นเดือนค่ะ พ้นเดือนจะยุบเท่าก ...

ถ้ามีโอกาสจะมารีวิวให้ดูนะคะ คงไม่ได้โชว์เยอะเพราะแอบอายน่ะค่ะ แต่อยากมาแชร์ประสบการณ์ให้คนที่สนใจรู้ เราทำทีเดียว ที่เกาหลี หมอหลายคนค่ะ ไม่ใช่คนเดียวทำ

อยากเห็นคร่า อยากตัดกรามค่ะแต่ไม่มีตัง  โพสต์ 2011-3-25 20:27
จาเอารีวิววว!:funk:  โพสต์ 2011-3-25 10:27
ว่าแล้วทำหลายอย่างทีเดียวต้องทำที่เกาหลี สวยคุ้มราคามั้ยคะ  โพสต์ 2011-3-25 09:19
หายไวไวนะค่ะ  เเววสวยมาเยือนเเล้วค่า

ขอบคุณคะ ก็กะว่าทำครั้งนี้แล้วก็ไม่ทำไรแล้วคะ  โพสต์ 2011-3-27 13:23
แบนรูปโปรไฟล์
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ
หายไวๆนะค่ะ อยากตัดโหนกแก้มเหมือนกันค่ะแต่กัว

ขอบคุณคะ ของ จขกท ใหญ่กว่าคุณมากคะ ของคุณก็เรียวแล้วนะ  โพสต์ 2011-3-27 13:25
สู้สู้น่ะ หายเร็วๆนะ

ขอบคุณจ้า  โพสต์ 2011-3-27 13:25
ถ้าหายละมารีวิวด้วยกะดีนะคะ จขกท.

ค้า เดี๋ยวต้องตัดแต่งรูปก่อน  โพสต์ 2011-3-27 13:26
อดทนหน่อยนะคะ ที่อาเจียนคงเป็นเพราะยานอนหลับหรือป่าวทำให้มึนหัว ขอให้หายเร็วๆนะคะ แล้วอย่าลืมอัพรูปให้เพื่อนๆดูกันหน่อยนะคะ

ขอบคุณค้า  โพสต์ 2011-3-27 13:26
หายเร็วๆนะคะ

ขอบคุณคะ  โพสต์ 2011-3-27 13:26

1.มันจะบวมอย่างนี้ไปเป็นอาทิตย์ใช่ไหมค่ะ อาการปกติใช่ไหม
= การผ่าตัดในทุกกรณี จะต้องบวมอย่างน้อย 1 -2 อาทิตย์ค่ะ แล้วอาการมันก็จะดีขึ้นเรื่อยๆ
2.สัก สองอาทิตย์นี่จะดีขี้นไหมคะ
= ต้องดีขึ้นแน่นอน ถ้าไม่มีอาการแทรกซ้อนอื่นหรือ การอักเสบจากการติดเชื้อ
3.บริเวณคางที่ชาๆ มันขยับไม่ได้นี่จะหายไปเองใช่ไหมคะ
= เนื้อกำลังบวมอยู่ค่ะ คล้ายกับตอนเสริมจมูก จะรู้สึกว่าอาทิตย์แรกๆ เราจะโดนมันนิดเดียวก็เจ็บแล้ว แต่พอเกิน 1 อาทิตย์เราจะรู้สึกชินอาการที่ขยับไม่ได้ก็ ค่อยๆ ดีขึ้น
4.ยังมีความรู้สึกอยากอาเจียนอยู่เลยทั้งที่วันที่ 4 แล้ว
= คาดว่าน่าจะเกิดจากการ effect ของยาสลบ ไม่ก็ยาชาเนี่ยละค่ะ แนะว่าหากอาการหนักขึ้นให้รีบไปปรึกษาแพทย์ดีกว่าค่ะ แล้วอย่าเพิ่งไปซื้อยาทานเองนะค่ะ เพราะเราพักฟื้นผ่าตัดอยู่
5.พอมีคำแนะนำดีๆ ให้ฟื้นตัวเร็วๆไหมค่ะ
= การนอนพักผ่อนให้เพียงพอ เป็นสิ่งที่ดีที่สุดค่ะ แล้วช่วง 1 อาทิตย์แรก ไม่จำเป็นอย่าออกไปไหน เพราะเรายังมีแผล โอกาสติดเชื้อง่ายกว่าคนปกติ ปฏิบัติตามคำสั่งแพทย์อย่างเคร่งครัดค่ะ

หายไวไวค่ะ

ขอบคุณมากๆคะ มีประโยชน์ทุกคำตอบเลยคะ  โพสต์ 2011-3-27 13:27
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pavoonsen เมื่อ 2011-3-25 15:22

การตัดกราม ตัดโหนกแก้ม ตัดแต่งคาง ถ้าทำกับคุณหมอที่เชี่ยวชาญได้มาตรฐาน ก็ทำพร้อมกันได้ในคราวเดียว เป็นเรื่องดีเสียอีก ไม่ต้องกลัวว่าจะต้องพักฟื้นนานเกินไปกว่าทำอย่างเดียวหรอกค่ะ ป้าวุ้นเส้นมีคนไข้ที่เป็นแอร์โฮสเตสมาทำ 3 อย่างพร้อมกัน บ่อยมาก เค้าหยุดแค่ 10 - 15 วันก็ต้องบินแล้ว

ซักเสื้อ 3 ตัว ตากพร้อมกันก็แห้งพร้อมกัน ทำหน้า 3 อย่าง ตัดพร้อมกันก็หายพร้อมกัน เช่นนั้นแล

ถูกใจป้าวุ้นที่สุด หนูจะไปทำกับป้า แต่ขอเวลาหาเงิน ๕๕๕  โพสต์ 2011-3-25 20:29
เป็นกำลังใจให้ค่ะ หนูก็เป็นอีกคนที่อยากไม่มีกราม

หน้าสวยมากแล้วค่ะ  โพสต์ 2012-1-26 19:20
ตัดกรามอย่างเดียวอาจจะเจ็บน้อยกว่านะ เพราะพี่ทำสองอย่างพร้อมกัน  โพสต์ 2011-3-27 13:28
ต้นฉบับโพสต์โดย novice เมื่อ 2011-3-24 23:44
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย novice เมื่อ 2011-3-24 23:45

ตอนนี้หน้าก็ยังบวมๆอยู่นะคะ  ตอนนี้ที่เห็นได้ชัดคือตา ทุกคนจะทักว่าตาสวย ตายุบไวกว่าส่วนอื่น เราเคยทำตามาแล้วครั้งนึงที่เมืองไทย มีชั้นตาแต่ตี่เหมือนเดิม และจมูก ทำกับหมอไทยระดับต้นๆมาแล้ว 2 ครั้ง มีปัญหากับปลายจมูกยังไงก็ดูไม่สวย จมูกดูใหญ่ๆ พื้นฐานจมูกเราสั้น ดูหนาแต่เนื้อปลายบาง ทำยากค่ะ เพลียใจกับจมูกที่สุดละ แต่เกาหลีสไตล์เค้าทำจมูกแบบไม่โด่งตรงหัวนะคะ เค้าจะโสลป ปลายพุ่ง นี่ถ้าคนที่พื้นฐานจมูกสวยๆ ทำคงสวยกว่านี้เยอะ ของเราได้เท่านี้ก็พอละคะ เป็นเคสแก้ไขด้วย  
ยืดคางเนี่ย เหมือนที่แพท ณปภา ทำนั่น ใช่มั้ยคะ

อันนี้ไม่ทราบจริงๆคะ  โพสต์ 2011-3-27 13:28
24#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-3-26 21:15:33 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณทุกคนมากๆเลยนะคะ ที่เข้ามาตอบและให้กำลังใจ รู้สึกดีจังเลยคะ
ตอนนี้เข้าหนึ่งอาทิตย์แล้วคะ ที่หายไปไม่ใช่อะไร ไม่มีแรงเลยคะ อาเจียนจนถึงเมื่อวานเลย วันนี้ก็รู้สึกดึขึ้นมาหน่อยแต่ยังมึนหัวเวลาอ่านอะไรมากๆ เลยไม่มีโอกาสเข้ามาตอบเลย ตอนนี้หน้าด้านขวาใต้ตาเหลืองเลยคะ เหลืองจนไปถึงต้นคอเลย แต่ไม่มีเสลดในคอแล้วคะ ไม่ทราบว่าต้องประคบร้อนหรือเปล่า เพราะเลิกประคบเย็นไปสองวันแล้ว
ขอเวลาอีกสักระยะนะคะ จะเข้ามาตอบคำถามทุกคน ขอบคุณจริงๆคะ ใจชื้นขึ้นมาเลย

เป็นกำลังใจให้นะคะ  โพสต์ 2011-3-28 00:45
อย่ากังวลน๊าาา อยากเห็นรีวิวค่ะ อยากตัดโหนกตัดหราม555  โพสต์ 2011-3-27 01:25
25#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-3-27 13:07:56 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ friendzzxx ตั้งกระทู้

ขอบคุณนะคะ ของเราทำสองอย่างพร้อมกันเลย คือ โหนกแก้มกับ ยืดคาง ต้องมีเวลาพักฟื้นอย่างน้อย สิบวันนะคะ ของเราอาทิตย์แรกยังเดี้ยงอยู่เลย แต่ก็ลดบวดไปเยอะแล้ว ถ้ามีอะไรก็ถามกันได้นะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้