ดู: 41700|ตอบกลับ: 28
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] เพื่อนๆ มีใครหน้าเหลืองหลังเสริมจมูกบ้างคะ

[คัดลอกลิงก์]
ตอนนี้ทำมาได้ 6 วันแล้วค่ะ หน้ายังบวมไม่หาย แถมรอบตาทั้ง 2 ข้างก้อเหลืองเหมือนทาขมิ้นด้วย แงๆๆ / คุณหมอ บอกว่าเป็นไหมละลาย แต่ตอนนี้ไหมยังไม่มีทีท่าว่าจะละลายเลยค่ะ  ตอนนี้เรากลุ้มใจมากๆ เพราะอีกไม่กี่วันก้อต้องไปทำงานแล้ว... ใครมีประสบการณ์ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ  ขอบคุณล่วงหน้าคร้าาา...

แสดงความคิดเห็น

อาทิตย์ที่สองจะค่อยๆเลือน แต่ขอบตาคล้ำนานนิดนึงนะจ๊ะ  โพสต์ 2011-3-3 00:35
เด๋วมันจะค่อยๆหายไปเองจ้าอย่ากังวลนะ ใช้รองพื้น บีบี ลงซะหน่อย
ผมหน้าดำหน้ามัน..จากการกินยาแก้อักเสบ อ่ะครับ
เดียวสักพักก็หายล่ะ
เหลืองกันทุกคนค่ะ เพราะมีรอยช้ำด้านใน ซึ่งเป้นเร่ืองปกติค่ะ ไม่ต้องกังวล จะค่อยๆหายไปเองหลัง 2-3 สัปดาห์ค่ะ ถ้ากลัวว่าจะมีคนเห็นก็ใช้ Make up ช่วยได้ค่ะ
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-3-3 10:19:02 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณมากนะคะ ทุกๆคนเลยค่ะ ตอนนี้เริ่มลดอาการจิตตกไดแล้วค่ะ

แล้วที่เค้าว่าให้ทา เรพาริลเจล กะ กินน้ำมะพร้าว สูตรนี้ใช้ได้จริงป่าวคะ ? อิอิ ขอถามเพิ่ม ขอบคุณนะคะ
เราทำมาวันนี้วันที่สี่แล้ว ของเราหน้ายังบวมปูดเลย แต่น้อยกว่าเมื่อวานหน่อยเดว แถมเปนรอยปูนปาสเตอร์อีก อยากจะร้องให้
ไม่ต้องกังวลค่ะ เดวก้อหายค่ะ
เราก็เพิ่งทำมาเหมือนกัน วันนี้วันที่6แล้ว หน้าตายังดูไม่ได้เลย ตาบวม แก้มโย้ ขอบตาเป็นสีม่วงช้ำเลือด(เหมือนเลือดคั่งอะ) ของคุณเข้าสู่ช่วงหน้าเหลืองแปลว่าคงใกล้หายแล้วอะค่ะ ไม่ต้องนอยด์น้า เดี๋ยวก็สวยแล้ว (ปลอบคนอื่นแต่ตัวเองนี่อย่างนอยด์อะ5555) สู้ๆนะค้าา

เรพาริลค่ะ มีทั้งยากินยาทา ลองดูนะคะ เพราะเราไม่ม่วงแบบช้ำเลือดเลย  โพสต์ 2011-3-3 14:16
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wazabijung เมื่อ 2011-3-3 14:17
ต้นฉบับโพสต์โดย rainny040 เมื่อ 2011-3-3 00:32
ตอนนี้ทำมาได้ 6 วันแล้วค่ะ หน้ายังบวมไม่หาย แถมรอบตา ...

เราก้อ6 วัน บวมเหมือนกัน ดั้งก้อบวม ช่วงคาง กระพุ้งแก้ม บวมมากกกก
ใต้ตาก้อเขียวๆเหลืองๆ หัวตาก้อช้ำ ม่วงๆดำๆ ต้องใส่หน้ากากมาทำงาน ทรมานมาก
ไหมละลาย ของเราก้อไม่เหนละลายเลย ไม่รุ้มันละลายยังไง

ก็นอนหมอนสูงเข้าไว้ค่ะ ประคบเย็นต่อไป ลองทาเรพาริลดูก้อได้ เราว่าช่วยได้เยอะนะ น้ำมะพร้าวก้อ อาจจะช่วยได้

หมอเดียวกันทั้งหมดเลยป่าวคะ หุๆ หมอ น. ใช่ม้า  โพสต์ 2011-3-4 21:08
ส่งข้อความ มาก้อได้ค่ะ  โพสต์ 2011-3-3 14:51
ไมค์ได้ไม๊คะ ไปอ่านกระทู้มาเหมือนจะเป็นหมอเดียวกันเลยอะ  โพสต์ 2011-3-3 14:41
เหมือนกันทุกประการเลยอะ ไปทำกะหมอไหนมาคะ อยากคุยด้วยมากๆ ขอเบอร์หลัง  โพสต์ 2011-3-3 14:39
ของเรามันบวมไม่เท่ากันอ่ะ เครียด ดูเหมือนมันเบี้ยวไปเลย หายเร็วๆนะ

มานบวมอยู่รึป่าวคะ  โพสต์ 2011-3-3 14:44
อีกนานมั้ยกว่าจะหายบวม นี่วันที่สี่แล้ว ยังไม่หายบวมเลย เวียนหัวด้วย จะต้องไปฝึกงานทิตหน้าแล้ว
เหลืองเหมือนกันค่ะ วันที่ 9 ยังไม่หายเลยแต่จางลงนิดนึง
เมื่อเช้านี้ตอนเราแกะเฝือกออกจมูกด้านขวาที่ผ่าตัดมันยุบเป็นลอยกอยกดของปูนปาสเตอร์ แต่ตอนนี้หายละ เหลือแต่ลอยปูนปาสเตอร์ยาวสองข้างเลย แก้มข้างซ้ายบวมมากกว่าข้างขวา เบ้าตาก็
ก็เขียว จมูกก็บวมไม่เท่ากัน ดูเหมือนมันเบี้ยว เดินก้เวียนหัว หนักตาข้างซ้ายมาก นอนก้ไม่หลับเหมือนมีอะไรมาวิ่งในหัว หน้าก้บวมปูด
บางคนจะเหลืองใต้ตาจาง ค่ะ  มันจะค่อยๆๆหายเอง ตอนเราทำกับหมออภิชาญ ของเราไม่เขียว ไม่ช้ำ บวมไม่มาก เพราะคุรหมอละเอียในการทำมาก ทำเสร็จ ก้อมีพี่ๆๆมาสอนวิธีดุแลและทำความสะอาดแผล เสร็จสรรพ ก้อปประมาณ 2 ชั่วโง ทั้งคุยรายละเอียดก่อนทำ คุณหมอคุยดีมากเลย คุณจนเราหายข้องใจ ตอบทุกปัยหาที่เราสงสัย เหนคนอื่นไปทำมาจากหลายๆๆที่ มันเขียวช้ำ แต่พอเราทำกับคุรหมออภิชาญ วันรุ่งขึ้นหลังจากทำ ไม่เขียว แค่บวมๆ ของเรา 3-4 วันมันก้อเกือบที่จะเปนปกติแล้วค่ะ
15#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-3-4 13:07:44 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย phidib เมื่อ 2011-3-3 15:09
เมื่อเช้านี้ตอนเราแกะเฝือกออกจมูกด้านขวาที่ผ่าตัดม ...

แล้วโทรไปปรึกษาคุณหมอมารึยังคะ  เราไม่มีอาการเวียนหัวเลยนะ...
16#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-3-4 13:13:02 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย notdy เมื่อ 2011-3-3 13:25
เราก็เพิ่งทำมาเหมือนกัน วันนี้วันที่6แล้ว หน้าตายัง ...

ขอบคุณมากนะคะ คุณ notdy ที่ช่วยปลอบใจเรา -- ตอนนี้เรานอยด์อย่างแรง จนจะกัดหูเพื่อนข้างๆอยุ่แล้ว 555... ณ. ปัจจุบัน หน้าก้อยังเป็นนาเนีย พอเพื่อนมาหาที่ห้องเค้าก้อจะเรียกเราว่า น้องเนีย เสียใจอย่างยิ่ง แงๆๆๆ

^;^ ของคุณ notdy ก้อขอให้หายไวๆนะคะ เด๋วเราก้อจะสวยกันแย้ววว เย้ๆๆ
ตอบกระทู้ rainny040 ตั้งกระทู้

55555 เป็นเหมือนกันเลยค่ะ ไอ้หน้าตาอูมๆอืดๆประหลาดๆเนี่ย แถมดี้ใต้ตายังม่วงปรี๊ดอีก ดูไม่ด้ายยยเลย เมื่อวานแม่ดี้ก็ถามว่าหน้ามันจะเป็นแบบนี้ตลอดไปรึป่าว แม่สยอง เราก็แบบ..ตูไม่สยองกว่าเหรอ(แต่นึกในใจนะ5555) คือ.. มาช่วยนอยด์กันทั้งบ้านเลยอะ จะเป็นลม คร่อก..

ยังไงตัวเองก็ดูแลดีๆเน่อ วันนี้ดี้ถึงนัดfollowแล้ว ถ้าหมอแนะนำอะไรดีๆจะมาแชร์ให้ฟังน้า เราจะได้หายกันไวๆ จะได้ออกจากบ้านจากช่องซะที อยู่บ้านจนเบื่อแล้ว วู้

ไปล่ะค่ะ สู้ๆน้า เพื่อความสวยทนได้ ฮึบๆๆ:)
ตอบกระทู้ phidib ตั้งกระทู้

อาการที่คุณพิมพ์มาเราก็เป็นอ่า เป็นมันทุกอย่างเลยยกเว้นที่มีอะไรมาวิ่งๆในหัวอะ อันนั้นไม่เป็นจ้า (แต่เราปวด+เสียวดั้งเป็นระยะๆ+เสียวๆตรงแผลที่เย็บอะ แต่ก็ทนๆเอา รอวันหมอนัดจ้า) ก็เลยจะบอกว่าถ้ากังวลมากๆก็โทรไปหาคุณหมอน้า ปรึกษาหมอดีที่สุดเน่อ

ยังไงก็สู้ๆน้า เรื่องเบี้ยวอย่าเพิ่งไปคิด มันบวมไม่เท่ากันมันก็เลยทำให้ดูเหมือนเบี้ยวอะ รอมันยุบก่อนน้า ใจเย็นๆ สู้ๆค่า:)

เค้าก้อเปน มานยังเชิดๆอยู่ เด๋วมานก็ลง  โพสต์ 2011-3-5 13:40
อย่าเพิ่งคิดมากน้า วันแรกๆมันก็ดูแปลกๆกันทุกคนแหละจ้า เดี๋ยวก็ยุบน้า  โพสต์ 2011-3-5 00:31
เราก้อพึ่งทำมาวันที่ 2 /3อ่า นอยมากกกกกกกก มันเชิดๆงัยไม่รุอะคะ  โพสต์ 2011-3-4 21:26
วิธีหายไวที่สุดขอบตานะครับ ผมใช้เวลาแค่ 1วันเอง เขียว ม่วง จนเหลือง ใช้ที่อั้งสมุนไพร์สีจะเหมือนขมิ้นเหลืองๆ ดมดูรู้เลยว่าเป็นยาประคบร้อน อั้งน้ำร้อน บีบให้ไม่ให้เหลือสะเก็ตน้ำ ความร้อนจะอุ่นๆเกือบร้อน ประคบใต้ตาอย่าโดนจมูก ประคับทั้งวัน ครั้งละ 10นาที พัก 20นาที นอน 1ครั้ง ตื่นทำต่อ จากเขียวจะเป็นม่วงจนดำแล้วค่อยๆจางเป็นเหลือง ประมาณ 4ชั่วโมง ขอบข้างๆจะมูกจะยุบลงนิดนึงด้วย จะเหงเป็นสันจมูกขึ้นมา แต่ห้ามนำไปอั้งจมูก เพราะแผลผ่าตัดยังแห้งไม่สนิท ระวังน้ำเข้าจมูกข้างที่ผ่าต้องระวังให้มากที่สุด
หากไม่มีที่ประคบร้อนให้ใช้น้ำเปล่าต้มสุก ใส่ภาชนะ ใช้กระทิปชู่ ฉีกให้ได้ขนาดขอบตา บีดกระดาษแล้วนำมาอั้ง กระดาษจะอยู่ได้ไม่นาน ประมาณ 1นาทีกว่าๆ เมื่อเยงนำไปอั้งแล้วทำซ้ำๆ หายไวแน่นอน เรื่องขอบตา
ของผมวันที่2บวมยังกะสิงโต ไม่ประคบอะไรเลย โดนเย็นนิดเดียว วันที่3ขอบตาดำปี้ ทนไม่ไหวศึกษาและรักษาแบบรองผิดถูก จนสามารถหาวิธีลดรอยขอบตาและอาการบวมได้ จนวันที่4 อาการบวมหายหมด ขอบตาหา เหลือแต่จมูกบวม รอยุบ อีก 3วันหรือมากกว่านั้น ลองนำไปทำดูครับ

วันเดียวหายได้เรยอ่อ เค้าอะ ดำแร้วอะ T^T ทัมงัยดีอะ  โพสต์ 2011-3-19 18:48
หากดำอย่าโดนเย็น เลืยดจะไม่ไหลเวียน
ให้ผ้าอุ่่นๆประคบขอบตาแล้วนอนสัก2ชั่วโมง
รับประกันวันเดียวเหลืองลองดูคับ
เหลืองแค่ใต้ตาค่ะ ประมาณ 9 วันก็อันตธานหายไปหมดแล้วค่ะ

แต่ช่วงที่มันเหลืองๆก็โบ๊ะแป้งปิดได้อยู่นะคะ

แต่เรื่องลอกเป็นขุยๆนี่สิ มันน่ารำคาญกว่า อิอิ

แต่ตอนนี้มันหายไปพร้อมๆกะอาการเหลืองๆแล้วค่ะ
ตอนนี้ใต้ตาดำนีสนุง แต่ดั้งนี่สิเหลืองมาเชียว ตอนแระก้อคิดว่าผ้ที่ประคบสีตกแต่ดูไปดูมามันก้อไม่ตกที่มือนิ 5555 เมื่อรัยจะหายก้อม่ายรุ ^^
6  วันเหมือนกัน รอยเหลืองเปน ตั้งแต่ วันที่ 3
ไม่หายสักทีเรย เราประคบเย็นอ่ะ

หรือต้องเปลี่ยนมาประคบร้อน
เข้าวันที่ 5 แล้ว ทำไมยังบวมอยู่ไม่รู้ ใต้ตาก็บวม ที่จมูก ก็บวม ไม่รู้จะหายเมื่อไหร่ กลุ้มใจจัง ยาลดบวม หมอก็ไม่ให้มา จะซื้อกินเองได้ไม่
เราว่าอาการบวม หรือช้ำมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคล เราก็ไปทำมาวันนี้วันที่หกแล้ว อาการบวมระหว่างคิ้วยังไม่หายเรย เครียดมากเพราะพุ่งนี้ต้องทำงาน
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้