ดู: 51545|ตอบกลับ: 176

[ทั่วไป] รักษาแผลเป็นครั้งใหญ่ที่สุดในชีวิตกับ หมอ อภิชาญ

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bloodrose เมื่อ 2011-2-24 17:00

หวัดดีค่ะ ขอเกร่นก่อนนะค่ะไม่เกี่ยวกับการศัลยกรรม นะคะ เพื่อให้รุู้ประมาณเดือนตุลาคมปีที่แล้วเราเกิดอาการปวดท้องอย่างหนัก แฟนส่งเข้าที่ รพ  แถวๆ คลองตัน ค่ะ ขอบอกว่าเป็นรพที่แย่มากๆๆๆเลยค่ะ เราใส้ติ่งอักเสบกลับไม่ยอมรักษาบอกว่าให้จ่ายเงินมัดจำก่อน แฟนเราหมอเค้าก็ไม่ยอมคุยด้วยนอกจากแม่เท่านั้น เพราะเค้าว่าเรายังเด็กทั้งคู่ แล้วแม่เราก็อยู่ไกลกว่าจะมาได้วันพรุ่งนี้ เค้าเลยทิ้งเราไว้ที่ห้องพิเศษแล้วบังคับให้เซ็นต์ยกเลิกสิทธ์สามสิบบาทแล้วก็ไม่ทำอะไรเลย ทิ้งเราไว้ หมอก็มาดูเพียงครั้งเดียวเท่านั้น หมอบอกว่าต้องให้แม่มาจ่ายเงินก่อน หนึ่งวันหนึ่งคืนเต็มๆจน ใส้ติ่งเราแตกเป็นตายเท่ากัน แม่เรามาถีงก็โกรธหมอมาก ถามหมอว่าทำไมคนไข้ใส้ติ่งแตกแล้วยังไม่ผ่า หมอบอกว่า ห้องไม่ว่าง แม่ก็เลยถามว่าว่างเมื่อไหร่ หมอ ก็บอกว่า ว่างเมื่อไหร่ก็ทำเมื่อนั้น แม่เราโกรธสุดบอก ให้สั่งย้ายเลยถ้าไม่ผ่าตัดจะเอาเข้าผ่าที่ รพ กรุงเทพที่อยู่ข้างๆกัน แล้วจ่ายเงินสดเลย แต่ยังไม่ทันจะย้ายเลยแค่เอาเงินมาวางตอนกำลังจะจ่ายเท่านั้นแหละค่ะ ห้องว่างทันที ยังกะสั่งได้ ท่าทีของหมอกับพยาบาลที่เคยเย็นชาก้เปลี่ยนทันทีสุดท้ายก็ผ่าที่นั่นพร้อมกับได้ แผลเป็นใหญ่มากที่หน้าท้อง

เกริ่นมาซะยาวเลยค่ะ เข้าเรื่องศัลยกรรมเลยนะค่ะหลังจากผ่าตัดใส้ติ่งเราก็มีแผลเป็นที่น่าเกลียดมากๆที่หน้าท้องหาที่ทำอยู่หลายที่ จนได้เจอกับ หมอ อภิชาญที่  frist care clinic หมอท่านใจดีและให้คำปรึกษาดีมาก ตอนเห็นแผนท่านยังตกใจเลยว่าเป็นขนาดนี้เลยเหรอ เนื่องจากเราเป็นคนไม่มีหน้าท้องแผลเลยยืด และมีขนาดใหญ่ คุณหมอแพลนไว้ว่าต้องทำการผ่าตัดศัลยกรรม สามครั้ง แต่ละครั้งต้องเว้นระยะเวลาไว้ให้แผลติดกันและไม่ยืดถึงจะทำครั้งต่อไปได้ค่ะ  เรามาลงรีวิวการผ่าตัดครั้งแรกให้ดูกันนะค่ะ เราขอให้คุณหมอถ่ายรูปไว้ให้ ทุกครั้งจนกว่าจะหายค่ะ ครั้งต่อไปหมอแพลนไว้ตอนมีนาค่ะ

แผลเป็นก่อนทำ นูน และ กว้าง

scar 4.jpg

หลังผ่าเสร็จค่ะ หมอเย็บละเอียดมากเย็บข้างในและข้างนอกด้วยค่ะเป็นร้อยเข็มเลย ทรมารสุดๆก็ตอนยาชาใกล้หมดฤิทธ์ค่ะ ปล.ใจไม่แข็งอย่าดูค่ะ

หลังผ่าตัดหนึ่งสัปดาห์ค่ะ หมอตัดไปประมาณ 1/3 ได้ค่ะ

scar2.jpg [attachimg]92655

นัดครั้งต่อไปเดือนมีนาค่ะ เพราะต้องรอแผลหายและ ผิวหนังยืดมากกว่านี้ถึงจะตัดได้ค่ะ

แสดงความคิดเห็น

ไม่บรรทัดรุ่นเดียวกันเลย555  โพสต์ 2011-6-20 09:44

คะแนน

2

ดูบันทึกคะแนน

โพสต์ 2011-2-27 12:02:25 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อย่าใช้วิธีผ่าตัดอย่าเดียวนะค่ะ ใช้ร่วมหลายๆวิธี เช่น ผ่าตัดแล้วฉายรังสีเพื่อไม่ไห้แผลคีลอยด์ปูดขึ้นมาอีก(วิธีนี้ไปปรึกษาหมอรามา หมอว่ามีสิทธิเป็นมะเร็ง และหมอไม่ผ่าตัดให้ด้วยค่ะ) แล้วก็มี วิธีฉีดเสตียร์รอยด์ จี้เย็น เลเซอร์  ผ่าตัดอย่างเดียวคีลอยด์มีสิทธิ์ปูดสูงมากค่ะ บางทีก็ใหญ่น่าเกลียดกว่าเดิมอีก  ไปหาหมอที่โรงบาลจุฬา หมอก็ไม่ผ่าตัดให้ หมอบอกผ่าไปก็ปูดเหมือนเดิม ดิฉันก็บอกว่าหาในเนตมีหมอในอเมริกาบอกทำให้หายได้ หมอบอกยังไม่มีประเทศไหนในโลกรักษาคีลอยด์ให้หายขาดได้ อย่าไปเชื่อเลย โดนหมอด่ากลับซะงั้น55)  
ดิฉันก็เป็นที่หัวใหล่ ตอนนี้ยังไม่กล้าผ่าตัดตามคลีนิคเพราะกลัวมันจะปูดมากอีก ตอนนี้ก็รอวิวัฒาการทางแพทย์เรื่อยๆ (เคยผ่าคีลอยด์ที่หูออกครั้งหนึ่งที่รามา ตอนนี้ก็ฉีดยาระงับไปเรื่อยๆค่ะ ฉีดมา5ปีแล้ว ถ้าช่วงไหนหยุดฉีด มันก็จะปูดมา สู้ไม่ถอย)
เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้นะค่ะ เป็นคีลอยด์ต้องทำใจนะค่ะ ทำใจที่จะอยุ่กับมันให้ได้ เพราะมันจะอยู่กับเราไปตลอดชีวิต ผิดถูกขออภัยด้วยค่ะ

กรณีของเราช่างโชคร้ายนะค่ะ เพราะรอยพยาธิเกิดตรงบริเวณยืดหยุ่นของร่างกายมีการเคลื่อนไหวบ่อย การผ่าตัดล   โพสต์ 2011-3-3 06:23
ถ้ามีวิธีที่ดี บอกกันด้วยนะคะ เราก็เป็นแผลใหญ่ที่หัวไหล่เหมือนกันค่ะ  โพสต์ 2011-3-2 13:30
โพสต์ 2011-4-7 22:58:12 | ดูโพสต์ทั้งหมด
รอดูนะคะ
โพสต์ 2011-2-24 17:07:04 | ดูโพสต์ทั้งหมด
รอชมค่ะ  อยากแก้รอยแผลเป็นเหมือนกันค่ะ
โพสต์ 2011-2-24 17:08:02 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ค่าผ่าตัดเท่าไหร่ค่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-2-24 17:17:07 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตอบกระทู้ aon2527 ตั้งกระทู้

15000 ค่ะ

ต่อครั้งค่ะ เพราะต้องผ่าตัดแผลใหญ่เย็บข้างในท้องและข้างนอกค่ะ  โพสต์ 2011-2-25 07:19
ครั้งละ 15000 เหรอค่ะ หรือว่า 3 ครั้ง 15000ค่ะ  โพสต์ 2011-2-24 19:48
โพสต์ 2011-2-24 17:19:01 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เป็นกำลังใจให้น่ะครับ หายไวๆ ครับ
โพสต์ 2011-2-24 17:20:56 | ดูโพสต์ทั้งหมด
รพ.อะไรทำไมหมอเลว ไร้จรรยาบรรณได้ขนาดนี้นะ
โพสต์ 2011-2-24 17:25:21 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อ่านจากที่คุณเล่ามาแล้วก็นึกสมเพชใจในจรรยาบรรณของหมอที่ ร.พ นั้น อย่างนี้แหละค่ะที่เมืองไทยไม่ค่อยมีใครฟ้องร้องกะพวกหมอๆซักเท่าไหร่ เมื่อไหร่จิตใจของพวกหมอๆจะสูงส่งกว่านี้ซักที อย่าเอาจรรณยาบรรณมาอ้างประกอบให้ฟังแล้วเป็นไฮโซมีคลาสเลย เอาแค่สำนึกของการเป็นคนที่ดีมีเมตตาดีกว่ามีกันมั่งไหมพวกหมอๆนี่ ขอให้คุณผ่านไปด้วยดีนะคะขอให้รักษาให้หายเร็วๆ ดีนะที่ยังอยู่ใต้ร่มผ้าไม่ใช่อยู่ที่หน้า หมออะไรไม่รู้เฮงซวยสุดบรรยายจริงๆ

หมอบอกว่า หมอเค้าต้องรักษาชีวิตของคนไข้เป็นอันดับแรก เลยเข้าใจ  โพสต์ 2012-3-19 13:44
เคย ถามหมอศัลยกรรมเหมือนกันว่าทำไม หมอที่รพ.ไม่ทำให้สวยๆๆ  โพสต์ 2012-3-19 13:43
เห็นด้วยอย่างแรงค่ะ เบื่อมากกะรพ.  โพสต์ 2011-2-24 19:34
โพสต์ 2011-2-24 17:33:01 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เหมือน cesarean section เลย
โพสต์ 2011-2-24 17:33:53 | ดูโพสต์ทั้งหมด
โฮ้!! แผลผ่าใส้ติ่งทำไมใหญ่มาก ของพี่เราไม่ใหญ่อะ
ขอให้แผลหานเร็วๆน๊ะคร้า
เดี๋ยวก็สวยแล้ว
โพสต์ 2011-2-24 17:35:16 | ดูโพสต์ทั้งหมด
โรงพยาบาลอะไรครับ  แย่จัง ไร้จรรยาบรรณที่สุด

แต่ที่หมอรักษาแผลสุดยอดนะครับ  จางลงเยอะเลย
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-2-24 17:36:18 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตอบกระทู้ ปลาNZ ตั้งกระทู้

ขอบคุณค่ะ ของเราแผลใส้ติ่งแตกค่ะ ต้องผ่าขวางล้างท้องค่ะ เค้าให้เรารอจนใส้ติ่งแตกเลยล่ะค่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-2-24 17:40:20 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตอบกระทู้ olygon ตั้งกระทู้

รพ ข้างๆ รพ กรุงเทพค่ะ แถวคลองตัน ค่ะ
โพสต์ 2011-2-24 17:46:13 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอให้แผลออกมาสวยๆๆนะค่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-2-24 17:46:50 | ดูโพสต์ทั้งหมด
มีอีกเรื่องคือตอนเราออกจาก รพ เราต้องรอยาตรงที่นั่งคนไข้ เราเห็นยายแก่ๆนั่งร้องไห้ไหว้พยาบาลที่ รพ นั้นปลกๆเลยค่ะ พยาบาลคนนั้นกำลังไล่ให้ยายคนนนั้น พาลูกสาวไปรักษาที่อื่นเพราะ สามสิบบาทให้ไม่ได้ทั้งไที่ก็มีบอกไว้ ยายนั่งกราบพยาบาลบอก ลูกสาวเพิ่งย้ายมาจากรพ ของรัฐ เพราะคิวยาวต้องผ่่าตัด บอกขอหมอรักษาลูกสาวหน่อยเค้ากำลังจะตาย พยาบาลก็ไม่สนใจบอกว่า ...ถ้าไมมีเงินก็ไม่รักษา เงินนะมีมั๊ย..โอโห้เราฟังแล้วซ็อกเลยค่ะ แม่เราบอกว่านี่มัน รพ หรือโรงฆ่าสัตว์นี่ เป็น รพ ที่เลวสุดๆเลยค่ะ เพื่อนๆ อย่าได้หลงเข้าไปนะค่ะ

โหดร้าย เเย่มากๆเลย เฮ่อ ทำยังไงได้เนี่ย  โพสต์ 2011-3-27 22:05
เห็นใจคนไข้ทุกคนที่เจอเรื่องแบบนี้เป็นอย่างมากคะ.  โพสต์ 2011-3-27 14:57
บอกได้คำเดียวว่าทุเรศมาก  โพสต์ 2011-2-24 20:27
ทำไมเป็นแบบนี้ แย่มาก เห็นชีวิตคนไม่มีค่าเลย>__<  โพสต์ 2011-2-24 19:47
สุดๆอ่ะ เลวจริงๆ  โพสต์ 2011-2-24 19:02
โพสต์ 2011-2-24 17:52:31 | ดูโพสต์ทั้งหมด
    โห เเผลน่ากลัวมากค่ะ เล่นผ่าข้างที่ใส้ติ่งเเตกเเต่ผ่าซะยาวเกินเหตุ ใหญ่เกินเหตุเเต่ถ้าผ่าก่อนที่ใส้ติ่งจะอักเสบคงเป็นเเผลเเนวขวางใต้สะดือเหมือนเเผลผ่าคลอดเล็กๆทั่วไปหรือผ่าเเนวใส้ติ่งเป็นเเผลเล็กๆยาว 2-3นิ้ว เพื่อนคนหนึ่งก็สำใส้เเตกผ่าฉุกเฉินเเต่เป็นเเผลเเนวตั้งบริเวณหัวเหน่ายาวจนถึงสะดือเลยทีเดียว รายนั้นเเผลทั้งนูนทั้งย่นเหมือนข้าวต้มมัด หมอศัลยกรรมเเนะนำให้ผ่าตัดหนังหน้าท้องอย่างเดียวเลยเพราะย่นจนเอามือข้างเดียวรวบได้เต็มกำมือเลยค่ะ จากที่เป็นคนผอมๆไม่เคยมีลูก กลายเป็นคนอ้วนที่มีหน้าท้องเหมือนคนพึ่งคลอดลูกใหม่ๆ
ดีนะที่ตัวเองยังเป็นเเผลเเนวขวางถึงเเม้ว่าจะเป็นเเผลที่สูงกว่าสะดือเเละนูนเเต่ก็ยังพอรักษาได้มั่ง ค่อยเป็นค่อยไป ไม่กี่ครั้งคงจะดีขึ้นมากกว่านี้หรือหายเลยก็ได้ ช่วงทำการรักษาของหมักของดอกหลีกเลี่ยงได้ก็ดีนะคะ หายไวๆนะ
anunyaaa สมาชิกนี้ถูกลบไปแล้ว
โพสต์ 2011-2-24 17:56:09 | ดูโพสต์ทั้งหมด
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ
โพสต์ 2011-2-24 18:10:41 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ก่อนอืืนต้องขอแสดงความเสียใจกับคุณจขกท.ด้วยนะคะที่เจอเหตุการณ์ไม่ไดีแบบนั้น คิดว่าคงเป็นรพ.เอกชนใช่มั้ยคะ?
หมอก็มีทั้งดีและไม่ดีอ่ะค่ะ แต่ถ้าเป็นรพ.เอกชนก็ต้องโทษที่ระบบด้วย เพราะหมอเค้าก็มีหน้าที่หารายได้เข้าโรงพยาบาลเป็นหลัก อะไรที่ทำให้โรงพยาบาลมีรายได้ก็ต้องทำ ถ้าไม่ทำเค้าก็จะให้ออก เฮ้อ...เบื่อระบบแบบนี้มากๆ
สาเหตุที่ต้องผ่าเปิดใหญ่แบบนี้คงเพราะไส้ติ่งแตกล่ะมั้งคะ เพราะหนองคงแตกกระจายในช่องท้อง กรณีแบบนี้ต้องเปิดล้างท้องเพื่อกำจัดหนองออกไม่เช่นนั้นจะติดเชื้อทั่วทั้งท้อง และติดเชื้อในกระแสเลือดได้ในที่สุด อันตรายมาก ดังนั้นหลักการรักษาที่สำคัญที่สุดคือต้องวินิจฉัยให้ได้ไว และทำการรักษาให้ได้เร็วที่สุด เพราะฉะนั้นหากใครมีอาการปวดบริเวณรอบสะดือแล้วย้ายไปปวดที่ท้องด้านขวา ร่วมกับมีไข้ อุจจาระเหลว คลื่นไส้อาเจียน ให้เริ่มงดน้ำงดอาหารไว้ก่อนเลยค่ะ เพราะจะได้ผ่าตัดแบบรวดเร็วเนื่องจากไม่ต้องรองดน้ำงดอาหารก่อนผ่าตัด 6 ชั่วโมง(เพื่อป้องกันการสำลักตอนใส่ท่อช่วยหายใจระหว่างดมยาสลบนะคะ)
สำหรับแผลเป็นในกรณีนี้เป็น hyperthrophic scar / keloid การรักษาก็มีหลายแบบ ทั้งแบบฉีดsteroid ซึ่งควรรัีกษาภายใน 1 ปีแรกหลังจากเกิดแผลเป็น แต่การฉีก steroid ไม่ได้ทำให้แผลหายไปนะคะ แผลจะยังอยู่ เพียงแต่มันจะเรียนขึ้น นิ่มขึ้นและสีจางลง และต้องฉีดต่อเนื่องกันหลายครั้งจนกว่าผลจะเป็นที่น่าพอใจ
ส่วนอีกวิธีคือการผ่าตัด reconstruction ซึ่งเป็นการตัดเนื้อส่วนที่เป็นแผลนูนนี้ออกไปก่อนเท่าที่ผิวหนังจะยืดได้ แล้วจึงนัดมาผ่าตัดอีกในครั้งต่อไปเมื่อผิวหนงบริเวณรอบๆยืดเต็มที่ เพื่อตัดแผลเป็นส่วนที่เหลือออกไปเรื่อยๆจนกว่าจะเป็นที่พอใจและไม่เสียรูปร่างของโครงสร้างบริเวณแผล
การป้องกันการเกิดแผล hypertrophic scar / keloid ได้แก่ ระวังแผลติดเชื้อ, ใช้แผ่นเจลล์สำหรับป้องกันแผลเป็นหลังจากการผ่าตัด ส่วนการใช้ฮีรูดอยด์ไม่ได้ช่วยให้แผลเป็นหายไป เพียงแต่ทำให้แผลเป็นนิ่มลงเท่านั้นค่ะ สำหรับคนที่เป็น keloid ง่ายอยู่แล้วนั้นยยิ่งต้องระวังเป็นพิเศษค่ะ เพราะมีโอกาสเกิด keloid ได้อีกเรื่อยๆ

k nugnig เค้ามีความรู้จริงๆ หมอดีๆถึงจะมีน้อย แต่ ก้อยังมี ในสังคมไทย  โพสต์ 2012-4-10 14:23
ขอบคุณค่ะ ได้รู้อะไรเพิ่มอีกเยอะเลยค่ะ  โพสต์ 2011-2-25 07:35
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะค่ะ เราก็น่าจะเป็นคีรอยด์นะค่ะ จะได้ระวัง^^  โพสต์ 2011-2-24 19:50
โพสต์ 2011-2-24 18:13:13 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อยากบอกว่าทุกโรงพยาบาลหมอก็มีการทำยอด เคยเจอประสบการณ์คล้ายๆแบบนี้เหมือนกัน  หมอก็ต้องทำยอด บางคลีนิครักษาสิวก็ทำ ปัจจุบันทำยอดกันหมด ถ้าเป็นเรื่องสิว  เคยไปพร.........หมอบางคนดี บางคนพอเราไปแค่ฉีดสิวก็ไม่คอยอยากฉีดเพราะหมอคิดเม็ดละ100  ถ้าเรากินยาด้วยปาไปเยียบพัน  เบื่อพวกหมอไม่มีจรรยาบรรณพวกนี้จริง  

ถ้าเปนคลีนิคพร...โดนหลายพันเหมือนกันค่า  โพสต์ 2011-5-25 01:57
เอือมกะพวกนี้จริงๆ  โพสต์ 2011-2-24 20:29
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-2-24 18:23:02 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตอบกระทู้ alexandra ตั้งกระทู้

ขอบคุณมากค่ะ แต่ก็ยังต้องผ่าต่อไปเรื่อยๆ ค่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-2-24 18:24:34 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตอบกระทู้ nugnig ตั้งกระทู้

ขอบคุณสำหรับความรู้เพิ่มเติมค่ะ
โพสต์ 2011-2-24 18:40:45 | ดูโพสต์ทั้งหมด
รพ แย่มากๆเลยค่ะ

เห็นด้วยอย่างแรง อิิอิ  โพสต์ 2011-2-24 20:38
โพสต์ 2011-2-24 18:44:04 | ดูโพสต์ทั้งหมด
หนูก็เคยผ่าตัดไส้ติ่ง ไม่น่ากลัวขนาดนี้
โพสต์ 2011-2-24 20:37:36 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เราก็เคยผ่าตัดหน้าท้องเหมือนกัน  ไม่ได้ทายารักษาแผลเป็นแต่เนิ่นๆแผลก็ปูดๆ น่าเกลียด.....ผ่านไป 1 ปี ด้วยความคิดว่าน่าจะช่วยได้ ก็ซื้อยามาทา ฮีรูดอย หรือ Scar-less ครีม  นวดแล้วกดตรงรอยนูนๆ ทุกวันๆ ก็ช่วยได้ระดับนึง  ถามว่าหายไปเลยไหมก็เปล่า  ตอนนี้รอไปก่อน ถ้ามีโอกาสเราคิดว่าจะไปผ่าตัดศัลยกรรมหน้าท้อง เอาไอ้รอยนี้อีกไป (เบื่อมัน)+กะท้องลายหลังคลอดด้วยจร้า รอมีน้องครบจำนวนที่ต้องการก่อน   

เจ้ท้องลายหอร  โพสต์ 2012-11-15 12:01
โพสต์ 2011-2-24 21:02:43 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สุด ยอด น่า ทอง สวย มาก ขาว ด้วย ไม่ น่าเลย

เสีย ตังทำ แผล เป็น ของ บอกว่า หมอ รพ .นี้ไม่ ใส่ ใจเลย
โพสต์ 2011-2-24 21:21:42 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ราคา 15000 ต่อกี่ครั้งครับ เเล้ว 3 ครั้งหายสนิทเลยมั๊ยคับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้