ดู: 40560|ตอบกลับ: 75

รักษาแผลเป็นคีลอยด์กับหมอ อภิชาญ สุดเก่ง

[คัดลอกลิงก์]
ดิชั้นไปเจาะหูมาค่ะแต่เกิดการติดเชื้อ เลยเป็นแผลเป็นนูนหรือ คีลอย นะค่ะ เลยติดสินใจทำกับหมอเพราะเคยทำตากับหมอมาแล้วสวยและเนียนดีค่ะ
หมอท่านเก่งมากเลยนะค่ะ ทำงานละเอียดมากเลยค่ะ
ก่อนผ่านะค่ะ

หลัง หนึ่งอาทิตย์

แสดงความคิดเห็น

0/  โพสต์ 2013-6-13 21:06

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

เจ้าของ| โพสต์ 2011-2-17 16:29:51 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตอบกระทู้ priggy ตั้งกระทู้

แถวปิ่นเกล้าค่ะ เลยเซ็นทรัสปิ่นเกล้ามาหน่อยค่ะ
โพสต์ 2011-2-17 15:00:45 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ราคาเท่ารัยค่ะ
แผลสวยดีค่ะ
โพสต์ 2011-2-17 15:16:55 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อืม กลับมาเป็นปกติละ ทำเเผลสวยดีค่ะ เเล้วถ้าเเผลเป็นที่เเบบไม่นูนเป็นคีรอย เขามีวิธีรักษายังไงบ้างค่ะ
โพสต์ 2011-2-17 15:19:26 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อยากทราบเหมือนกันค่ะ  เเพงมั้ยค่ะ
โพสต์ 2011-2-17 15:29:57 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอทราบราคาหน่อยครับ แฟนผมก็แบบนี้เลย
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-2-17 15:45:01 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตอบกระทู้ ohmygodd ตั้งกระทู้

5000 กว่าค่ะ ไม่แพงค่ะ หมอเย็บสองชั้นเดี๋ยวจาเอารูปมาอับลงเรื่อยๆ หมอคนนี้เก่งแผลเป็นด้วยค่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-2-17 15:46:06 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตอบกระทู้ alexandra ตั้งกระทู้

ต้องให้คุณหมอเห็นแผลก่อนถึงจะบอกได้ค่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-2-17 15:46:32 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตอบกระทู้ nook2324 ตั้งกระทู้

ไม่แพงค่ะ
โพสต์ 2011-2-17 16:00:32 | ดูโพสต์ทั้งหมด
คลีนิคหมออยู่ไหนคะ สนใจๆ
โพสต์ 2011-2-17 16:00:43 | ดูโพสต์ทั้งหมด
คนสวยนี่ไม่บอกราคาป้าเลย
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-2-17 16:29:00 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตอบกระทู้ nook2324 ตั้งกระทู้

ขอโทดค่ะ 5000 บาทกว่าค่ะ ไม่แพงนะค่ะ เพราะผ่า สองที่
โพสต์ 2011-2-17 16:42:30 | ดูโพสต์ทั้งหมด
      เเพมก็เป็นคนหนึ่งที่มีเเผลเป็นบนใบหน้าหลายจุดเนื่องจากอบัติเหตุทางรถ ทำให้กระจกบาดเเล้วต้องเย็บศัลยกรรมหลายสิบเข็ม เเละรักษาด้วยการทายาที่เเพทย์ให้มา่ เเผลไม่ได้นูนเเต่เป็นริ้วขาวๆคล้ายรอยมีดบาด คุณหมอเเนะนำให้ยาสเตียรอยด์เเต่เคยฉีดไปเเค่ครั้งเดียว ทั้งๆที่ต้องฉีดเดือนละครั้ง คือความคิดของตัวเองนั้นมันค่อนข้างเสียเวลาเเละใช้เวลายืดยาว เลยไม่ได้ไปตั้งนานละ ทุกวันนี้ก็ยังเห็นเป็นรอยอยู่เเต่ไม่นูน ไม่ดำ วันนี้เจ้าของกระทู้เอารีวิวมาฝากเพื่อเป็นทางเลือกให้กับเพื่อนๆบางคน งั้นขออนุญาตเจ้าของกระทู้เพิ่มเติมข้อมูลนิดหนึ่งนะคะ
โพสต์ 2011-2-17 16:46:01 | ดูโพสต์ทั้งหมด
รอยแผลเป็นมีได้หลากหลายลักษณะ เรามาดูกันว่ามีอย่างไรบ้าง
      1. แผลเป็นที่มีสีผิดปกติ คือ มีสีที่เข็มกว่าหรืออ่อนกว่าสีผิว ปกติที่อยู่รอบ ๆ แผลมองเห็นไดชัดเจน
      2. แผลเป็นที่อาจมีการดึงรั้งของผิวหนัง ทำให้ลักษณะร่างกายบิดเบี้ยวไปตามแรงดึงรั้งของแผลจนไม่สามารถทำงานได้ตาม ปกติ เช่น แผลเป็นตามฝ่ามือ ฝ่าเท้า หรือที่ใบหน้าซึ่งอาจจะเกิดจากอุบัติเหตุ
      3. แผลเป็นที่มีรูปร่างผิดไปจากผิวหนังเดิม เช่น “แผลเป็นนูน” หรือแผลเป็นที่มีรอยบุ๋มลงไปซึ่งแบ่งเป็น 2 ชนิด คือ
      3.1 แผลนูนชนิดธรรมดา จะนูนหลังการผ่าตัด หรือการเย็บแผลใหม่ ๆ แผลจะมีลักษณะนูนอย่างเดียว ไม่ขยายขอบออกจากแผลเก่า ซึ่งแผลอาจมีขนาดเล็กลงได้เองโดยไม่ต้องทำอะไร หรือคุณอาจจะนวดเบา ๆ ทุกวัน แผลนูนชนิดนี้จะยุบลงได้
      3.2 แผลนูนชนิดคีลอยด์ เป็นแผลเป็นที่มีลักษณะนูนแข็งเห็นชัดจากผิวหนังปกติ และลามออกไปยังผิวหนังบริเวณข้างเคียงด้วย มักจะมีอาการคันเล็กน้อย พบได้จากแผลที่ถูกมีดบาดหรือแผลหลังการผ่าตัด เช่น ผ่าตัดไส้ติ่ง คลอดลูก หลังการปลูกฝี หรือแผลถูกไฟไหม้ น้ำร้อนลวก เป็นต้น แผลแบบนี้นะคะ ดูไปแล้วก็เหมือนตัวปลิงหรือตะขาบมาเกาะอยู่ มันน่า... แค่ไหนคุณว่าไงคะ เห็นด้วยกับหมอหรือเปล่า
โพสต์ 2011-2-17 16:46:30 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สำหรับการรักษาแผลเป็นดังที่กล่าวมา ทางการแพทย์พยายามที่จะคิดค้นหาวิธีการที่จะแก้ไขและรักษาแผลเป็นให้กลับคืน สู่สภาพผิวปกติ แต่พบว่ายังไม่มีวิธีใดที่จะรักษาให้หายได้ 100% แต่ก็สามารถทำให้ดีขึ้นได้บ้าง ซึ่งขึ้นอยู่กับลักษณะของแผลเป็น และวิธีการรักษา คุณสามารถขอคำปรึกษาได้จากแพทย์ผู้เชี่ยวชาญเฉพาะทางด้านผิวหนัง และควรปรึกษานับตั้งแต่ที่เห็นว่าเริ่มมีแผลเป็นเล็ก ๆ ขึ้นมา อย่าปล่อยให้มันใหญ่เสียก่อนนะคะ เพื่อแพทย์จะได้ให้คำแนะนำในการป้องกันไม่ให้เป็นมากขึ้น หรือทำการรักษาด้วยวิธีการต่าง ๆ ซึ่งแพทย์อาจใช้หลาย ๆ วิธีร่วมกันดังนี้
       1. ใช้ยาทาแก้แผลเป็น เช่น ยากลุ่มสเตียรอยด์ ยาที่เป็นซิลิโคนเจล ยาที่มีวิตามิน E หรือวิตามิน A เป็นส่วนประกอบ ซึ่งโดยทั่วไปอาจช่วยลดอาการคันหรือทำให้แผลเป็นสีจางลง หรือบางลงได้เล็กน้อย ซึ่งก็ต้องใช้เวลาพอสมควร
      2. การใช้แผ่นซิลิโคนเจลปิดบริเวณแผลเป็น ซึ่งจะช่วยได้ในแผลเป็นที่เป็นใหม่ ๆ ช่วยลดการขยายตัวของแผล หากคุณคิดว่ารอยแผลที่เกิดกับคุณจะทำให้เป็นแผลเป็น รีบไปหาหมอเลยนะคะ
      3. การฉีดยาสเตียรอยด์เข้าใต้แผลเป็น เพื่อให้แผลเป็นยุบลง โดยจะต้องฉีดหลายครั้ง ครั้งละประมาณ 0.5 - 1 cc ห่างกันประมาณเดือนละ 1 ครั้ง จนกว่าแผลจะแบนราบ ซึ่งใช้เวลาไม่เท่ากันในแต่ละแผลเป็น ถ้าแผลเป็นมีขนาดใหญ่ก็ต้องใช้เวลานะคะ เพื่อกำจัดริ้วรอยแผลเป็นต้องอดทนค่ะ
      4. การผ่าตัดเอาแผลเป็นเก่าออก แล้วจึงเย็บแผลใหม่ขึ้นมาอีกครั้ง ซึ่งอาจใช้ได้กับแผลเป็นบางชนิดเท่านั้น การผ่าตัดควรทำเมื่อแผลเป็นนั้นสมบูรณ์เต็มที่แล้วไม่ใช่เพิ่งเกิดขึ้น แต่ถ้าแผลเป็นมีบริเวณกว้างก็อาจต้องใช้วิธีการผ่าตัดย้ายผิวหนังส่วนใดส่วน หนึ่งของคุณมาปิดซึ่งการผ่าตัดแก้ไขจะต้องทำโดยศัลยแพทย์ผู้เชี่ยวชาญ เพื่อดูแลไม่ให้เกิดแผลเป็นซ้ำขึ้นมาอีก
        5. กรณีทีมีแผลเป็นแบบรอยบุ๋ม แพทย์อาจพิจารณา ฉีดสารสังเคราะห์ เช่น คอลลาเจน สาร HA (Hyaluronic acid) อาติคอล เข้าไปในรอยบุ๋ม เพื่อให้ผิวหนังเต็มขึ้นแต่ก็ได้ผลประมาณ 6 – 8 เดือน แล้วต้องฉีดยาเดิมใหม่ เนื่องจากสารสังเคราะห์ที่มีการยุบตัวลง แต่ไม่เป็นอันตรายค่ะ
        6. กรณีของแผลเป็นที่มีลักษณะการเปลี่ยนแปลงของสีผิว เช่น สีเข้มหรืออ่อนกว่าสีผิวข้างเคียง แพทย์อาจต้องใช้ วิธีการสักสี เข้าไปในแผลเป็น เพื่อให้มีสีใกล้เคียงกับผิวหนังปกติได้ เช่น ถ้าคุณมีผิวสีแทนก็จะใช้สีแทนค่ะ
       7. นอกจากนี้แล้ว ยังอาจมีวิธีอื่นๆ ในการรักษาแผลเป็น เช่น การใช้เลเซอร์ การกรอผิวเพื่อปรับสภาพผิว ในกรณีที่มีแผลเป็นตื้น ๆ หรือจะใช้วิธีการฉายรังสีป้องกันไม่ให้แผลเป็นนูนมากขึ้น ซึ่งไม่ว่าจะใช้วิธีใดในการรักษา ก็จะไม่ทำให้แผลเป็นนั้นหายไปได้ทั้งหมด แต่ก็จะดีขึ้นในระดับหนึ่ง จนไม่เป็นที่สังเกตเห็นได้อย่างชัดเจน ฉะนั้นต้องทำใจนะคะ และควรระมัดระวังตัวให้มากขึ้น อย่าให้มีแผลเกิดขึ้นกับคุณเป็นดีที่สุดค่ะ
       เมื่อคุณได้รับการรักษารอยแผลเป็นแล้ว ควรปฏิบัติตามคำแนะนำของแพทย์ เพื่อให้ได้ผลทางการรักษาที่ดีโดย
       1. กรณีที่มีการผ่าตัดแก้ไขแผลเป็น แพทย์จะแนะนำให้นวดแผลร่วมด้วย เพื่อป้องกันการเกิดแผลเป็นใหม่ นอกจากนี้ควรระมัดระวังไม่ให้แผลติดเชื้อ เนื่องจากจะทำให้เกิดแผลเป็นขึ้นมาใหม่ได้อีกต้องระวังเรื่องความสะอาดด้วย นะคะ เวลานวดแผลต้องล้างมือให้สะอาด
      2. ในการรักษาแผลเป็นไม่ว่าวิธีใด ควรระมัดระวังไม่ให้เกิดการระคายเคืองกับแผล เช่น ไม่ควรเกาหรือขัดด้วยสารเคมี เนื่องจากอาจทำให้การรักษาไม่ได้ผลดีเท่าที่ควรจะเป็น หากคันจนทนไม่ไหวก็ควรใช้วิธีลูบเบา ๆ ที่แผลไม่ควรเกาแรง ๆ เพราะอาจจะทำให้แผลปูดได้
จากรอยแผลเป็นที่ปูดนูนหรือมีสีเข้มก็ สามารถที่จะราบเรียบและสีจางลงได้ ด้วยวิธีต่าง ๆ ที่แพทย์จะเลือกใช้รักษาเพื่อให้เหมาะสมกับรอยแผลเป็นของคุณ และแน่นอน เพียงเวลาไม่นานเกินรอ คุณก็จะโชว์ผิวสวยได้แล้วค่ะ

ตะเองถ้ามีวิธีรักษาบอกเค้าด้วยนะคะ เค้าก็เป็นตรงหัวไหล่แผลใหญ่มาก  โพสต์ 2012-3-15 20:47
เพราะทุกคนที่เห็นขานู๋แล้ว ถามได้คำเดียวว่าไปโดนไรมา มันน่ากลัวมาก  โพสต์ 2011-6-1 16:32
ซึ่งแผลเป็นเกิดจากการผ่าตัด ถึง4ครั้ง บริเวณ หน้าเข้ง ใหญ่มากค่ะ  โพสต์ 2011-6-1 16:30
แล้วถ้าแผลเป็นที่เกิดจากการผ่าตัด สามารถตกแต่งให้ดีขึ้นได้มั้ยคะ  โพสต์ 2011-6-1 16:29
ขอบใจจ้า  โพสต์ 2011-2-17 17:05

คะแนน

2

ดูบันทึกคะแนน

โพสต์ 2011-2-17 16:59:51 | ดูโพสต์ทั้งหมด
มีประโยชน์มากๆ เรยค่ะ สนจัยค่ะ
โพสต์ 2011-2-17 17:07:15 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เคยทำตากับหมอท่านนี้ด้วยเหรอคะ คือรู้สึกว่าเค้าจะไม่เชี่ยวชาญทางด้านตา เค้าเคยบอกไว้อะค่ะ ยังไงช่วยรีวิวให้ดูหน่อยได้ไหมคะ
โพสต์ 2011-2-17 17:14:27 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แผลสวยมากครับ  ราคาก็ไม่แพงด้วย
โพสต์ 2011-2-17 17:41:08 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เราก็เคยเป็นแผล คีลอย ค่ะ ผ่าที่โรงบาลกรุงเทพ
แผลไม่สวยขนาดนี้เลยค่ะ
ของคุณ จขกท เก็บหมดเลยสวยมากเลยค่ะ
ขอเราหมอเก็บให้ไม่หมดค่ะ หมอบอกว่าเดี๋ยวหูแหว่งอ่ะ
ต้องเหลือไว้นิดหน่อย แต่ก็ยังดีกว่าเก่าค่ะ
โพสต์ 2011-2-17 18:53:21 | ดูโพสต์ทั้งหมด
หายไวๆนะครับ
โพสต์ 2011-2-17 18:55:00 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อุ้ยๆ เปนเหมือนพี่สาวเราเลยค่ะ เห็นคุณหมอบอกว่า ราคา 5000-6000 บาท ขึ้นอยู่กับความยากง่ายนะคะ อิอิ
โพสต์ 2011-2-17 18:59:31 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตอบกระทู้ alexandra ตั้งกระทู้

ขอบคุณ สำหรับความรู้เพิ่มเติมค่ะ

ยินดีจ้า  โพสต์ 2011-2-17 19:44
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-2-17 19:04:37 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตอบกระทู้ plastic_surgery ตั้งกระทู้

ท่านทำตาสวยค่ะ ลองหาดูรีวิว สิค่ะ ก่อนหน้าก็เคยเห็นรูปที่คลีนิคค่ะ ทุกคนออกมาสวยหมด โดยเฉพาะถุงใต้ตาเนียนมาก แต่เรายังไม่ได้ทำ หาตังก่อนค่ะ  

เราก็อยากทำเหมือนกัน เชื่อในฝืมือคุณหมอ  โพสต์ 2011-2-18 13:13
ถุงใต้ตาค่ะ ตอนแรกทำตาสองชั้นค่ะ  โพสต์ 2011-2-18 10:12
Ohm
อ้าว ไหงเม้มแรกบอก"เพราะเคยทำตากับหมอมาแล้วสวยและเนียนดีค่ะ" แล้วอันนี้บอกยังไม่ได้ทำ งง   โพสต์ 2011-2-17 21:38
โพสต์ 2011-2-17 19:13:27 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แล้วตาสองชั้นอ่ะค่ะ เพราะ ตอนนั้น เค้าบอกเค้าไม่เชียวชาญ เลยไม่กล้าทำให้ เพราะเป็นศิษย์หมออภิชาญเหมือนกัน
โพสต์ 2011-2-17 19:34:15 | ดูโพสต์ทั้งหมด
คุณหมอเย็บ แผลได้
สวยมากเลยค่ะ
หายไว้ๆๆ น่ะค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้