ดู: 5680|ตอบกลับ: 16
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

การใช้กระดูกอ่อนหลังหู !!!!

[คัดลอกลิงก์]
ได้ยินมาว่าการใช้กระดูกอ่อนหลังหู ด้วยความที่มันเป็นร่างกายของเราเอง
จึงสามารถสมานเชื่อมกับเนื้อจมูกเราได้ อย่างนี้ถ้าเกิดในอนาคตจมูกเรามีปัญหา
แล้วเซลล์มันเชื่อมติดกันเป็นเนื้อเดียวไปแล้ว จะมีวิธีแก้มั๊ยคะ

คือตอนนี้ไปปรึกษาคุณหมอท่านหนึ่ง ปรากฏว่าจมูกเราสั้น
(เรามองเราว่าของเราปกตินะ แต่หมอบอกว่าสั้น  สงสัยการมองก็คงต้องมีวิธีของหมอละมั๊งคะ - -"a)
คุณหมอเลยแนะนำว่าให้ใช้ซิลิโคลนและหุ้มปลายด้วยกระดูกอ่อนหลังหู เพือกันจมูกจะบางหรือทะลุในอนาคต
ตอนนี้ก็เลยกังวลเรื่องนี้แหละค่ะ

คนที่ใช้ซิลิโคลนอย่างเดียว ถ้ามีปัญหาก็เอาออกแล้วเปลี่ยนเข้าไปใหม่
แต่ถ้าใช้กระดูกอ่อนแล้วมันเป็นอย่างที่เรากลัว มันจะมีทางแก้มั๊ย ตอนนี้นอยด์อยู่แค่เรื่องนี้แหละค่ะ
ถ้าโจทย์ข้อนี้เคลียร์เราก็ว่าจะโทรนัดหมอทำเลย ยังไงก็ขอรบกวนผู้รู้หน่อยนะคะ ตอนนี้เครียดมากๆเลย

อ่อ อีกเรื่องค่ะ คือว่า....คนที่เสริมจมูก พอนานๆไปแล้วปลายจะสามารถบางลงเรื่อยๆจนมีโอกาสทะลุเลยหรอคะ
เรานึกว่าถ้ามันจะทะลุก็ทะลุเสียตั้งแต่ตอนแรกที่ทำซะอีก T^T

รบกวนด้วยค่ะ
ใช้กระดูกอ่อนหลังหู เวลามีปัญหาจะแก้ยากครับ
แล้วก้หาหมอที่ยอมแก้ให้ยากด้วย  มีกระทู้เกี่ยวกับ
ผลกระทบกระดูกหลังหูออกมา มีประโยชนืมาก  ลอง
หาอ่านดูก่อนตัดสินใจนะครับ

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

เดียวนี้มีวิธีเเก้ครับ ทำได้ก็เเก้ได้ ไม่ต้องห่วงครับ เทคโนโลยีมันไปไกลมากเเล้วครับ
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-2-11 07:26:44 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เท่ากับการใช้กระดูกอ่อนหลังหู นี่ถือว่าเป็นอีกวิธีนึงที่ปลอดภัยใข่มั๊ยคะ
ก่อนไปปรึกษาหมอลุ้นอยู่ตั้งนานว่าอย่าให้มีออฟชั่นเสริมเลย ขอแค่ใส่ซิลิโคลนก็พอ
พอรู้ว่าต้องใช้กระดูกอ่อนหลังหูอีก ยิ่งนอยด์เข้าไปใหญ่ T^T
น้อยเพิ่งทำจมูกมาค่ะ โดยใช้กระดูกอ่อนหลังใบหูมาทำ
น้อย review รูป และรายละเอียดอีกมากมายในการเสริมจมูก โดยใช้กระดูกหลังใบหูค่ะ
รวมไปถึง ความรู้ทางการแพทย์ในทางศัลยกรรมมาค่ะ
ลองเข้าไปอ่านเพื่อใช้เป็นการตัดสินใจในการเสริมนะคะ ไม่ได้เชียร์ให้ทำ หรือเจาะจงให้ทำกับหมอท่านใดท่านหนึ่ง
แต่คิดว่าคงเป็นประโยชน์ในการตัดสินใจของคุณพอสมควรค่ะ
กรุณาอ่านหน่อยนะคะ อาจจะยาวไปบ้างในบางลีลา เพื่อความเข้าใจค่ะ

http://www.dungdong.com/forum.php?mod=viewthread&tid=20771&extra=page%3D1

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

สามารถทำได้นะค่ะ แต่ต้องอยู่ในช่วงระยะเวลา 6 เดือนไปแล้วนะค่ะ วิธีการทำก้ไม่ยากหรอกค่ะ
ก้เอากระดูกตรงที่ใส่ในจมูกออกแล้วก้ค่อยทำการปรับแก้อีกทีนึงน่ะค่ะ  ไม่ต้องกังวลอะไร
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-2-11 22:53:39 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณมากๆค่ะ
กลืนเป็นเนื้อเดียวกัน ก็เหมือนเสริมความแข็งแรงให้ปลายไปครับ ครั้งต่อไปถ้าจะเปลี่ยนแกนก็ เปลี่ยนได้ อาจจะตกแต่งปลายเล็กน้อยถ้ามีผังผืดครับ บางคนอาจจะฝ่อไปจนไม่ค่อยจะเหลือแล้วก็ได้ครับ เพราะเป็นการทำ กราฟ
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-2-12 20:34:57 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ที่บอกว่าฝ่อนี่หมายถึงอะไรอ่ะคะ
ซิลิโคลนหรือว่ากระดูกอ่อนง่า
การฝ่อ คงไม่ฝ่อจนไม่เหลืออะไรหลอกค่ะ เพราะการทำแบบนี้จะมี การหดตัว (Resumption) ของกระดูกอ่อนหลังใบหู อยู่แล้วค่ะ ค่าความหดตัวก็จะมีประมาณ 10 % กว่าๆ ดังนั้นการที่เราจะนำกระดูกอ่อนไปเสริมนั้น คุณหมอต้องคำนวณไว้อย่างดีแล้วค่ะว่า หลังหดตัวแบบสุดๆแล้ว มันจะเหลือเท่าไหร่
ส่วนการใช้ไขมันมาทำ จะมีค่าความหดตัว หรือยุบตัว สูงถึง 50% ค่ะ
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-2-13 15:15:57 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
อย่างนี้ระยะเวลาการฟื้นตัวจะนานกว่าใช้ซิลิโคลนอย่างเดียวรึป่าวคะ
เพราะตอนนี้อยู่ในช่วงปิดเทอมเลยกลับมาที่ไทย
อีกเดือนกว่าๆก็ต้องบินกลับแล้วล่ะค่ะ  

คุณพ่อก็มีค้านว่าเพราะอยู่ต่างประเทศเลยไม่อยากให้ทำ
ตอนนี้เลยชั่งใจว่าจะทำดีมั๊ย ถ้าทำ จมูกก้คงเข้าที่พอดีกับงานรับปริญญา
แต่ถ้าไม่ทำก้ต้องรอกลับมาทำก่อนเริ่มทำงานเลยค่ะ ฮือออ  เอายังไงดี T^T
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย plastic เมื่อ 2011-2-14 09:23

ใน journal ต่างประเทศ ฝ่อหมดก็มีครับ หดตัว 10%นี่คือในเคสที่ไม่มีปัญหาจริงเช่น ไม่มี infection , Blood supply ดี ไม่มี Hematoma ไม่มี Graft vs host.....
14#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-2-14 11:09:20 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
อย่างนี้สำหรับคนที่ฝ่อไปจนหมด
ก็มีโอกาสที่จมูกจะบางและทะลุใช่มั๊ยคะ (ถึงแม้ว่าอาจจะไม่ใช่ภายในปีสองปีก็ตาม)
ต้นฉบับโพสต์โดย pyxy_jk เมื่อ 2011-2-14 11:09
อย่างนี้สำหรับคนที่ฝ่อไปจนหมด
ก็มีโอกาสที่จมูกจะบา ...

ผมว่ามากกว่า 95 % ของคนไข้ ไม่ฝ่อมากครับ

อยากแนะนำว่า ให้ใช้กระดูกสดจากตัวเองเช่นหลังหู ดีสุดครับ ส่วนตัวไม่แนะนำให้ใช้กระดูกอ่อนคนอื่นที่แช่น้ำยามา แล้วเอามาใส่อีกคนเหมือนหมอบางท่านทำครับ
16#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-2-15 13:57:48 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณค่ะ แล้วการใช้กระดูกหลังหูพร้อมกับซิลิโคลน
ตัวแผลจะหายช้ากว่าการเสริมจมูกปกติมั๊ยคะ หรือว่าเหมือนกัน

ตอนนี้อยากกะเวลาฟื้นตัวมากๆค่ะ เพราะต้องเดินทางไปต่างประเทศ
กลัวจะหายไม่ทัน T^T
มันมีหลายวิธีมากไอ้ที่เราคิดไมาถึง
http://salykrrm.com/board/forum.php?mod=viewthread&tid=76&extra=page%3D1
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้