ดู: 21051|ตอบกลับ: 5
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ดูแลผิว] ยาละลายเสมหะ NAC ยาหยุดเลือด JA ช่วยให้ผิวขาวจริงหรือ?

[คัดลอกลิงก์]
หลายคนอยากขาวโดยใช้วิธีสารพัด จนกระทั้งใช้วิธีกินยาปฏิชีวะเพื่อต้องการผลข้างเคียงของการกินยาคือทำให้ผิวขาว จึงอยากให้หนุ่มๆสาวๆลองมาใช้วิจารณญาณกันน่ะค่ะในการเลือกใช้ยาเหล่านี้
NAC (N-Acetyl-Cysteine) หน้าที่หลักคือ ยาละลายเสมหะ อีกทั้งหมอใช้สำหรับคนไข้ที่กิน paracetamol overdose ด้วยค่ะ เป็นยาต้านพิษเพื่อให้ตับสร้าง Glutathione(ที่เราฉีด ทานเพิ่มเข้าไปในร่างกาย) มาทำลายสารพิษจากยา para และขจัดออกสารพิษจากร่างกาย

สรุป NAC (N-Acetyl-Cysteine) สามารถเพิ่มปริมาณ Glutathione ได้จริง ฉะนั้นข้างเคียงทางในด้านดีคือผิวขาว แต่ผลข้างเคียงในทางลบก็มีไม่น้อยน่ะค่ะ คือ ทำให้ตับทำงานหนักมากยิ่งขึ้น หากทานมากเกินไป อาจไปทำลายจุลินทรีย์ที่ดีในลำไส้ของเราไปด้วย ซึ่งทำให้ท้องเสีย ปวดท้อง และท้องอืด หากเป็นมากจนเกินไประบบทางเดินอาหาร มีปัญหาอย่างรุนแรงได้ค่ะ

ส่วนยาหยุดเลือด JA ตัวนี้ขาวแน่ ขาวไวจริงค่ะ ชื่อสามัญ TRANEXAMIC ACID หน้าที่หลักคือ หยุดเลือดสำหรับผู้ป่วยเกล็ดเลือดต่ำกว่าปกติในการผ่าตัดทั้งเล้กและใหญ่ และลดเมลานินสีผิวด้วย ทางการแพทย์จึงนำมารักษาทางด้านผิวหนังด้วย ผู้ที่เป็นฝ้า กระ  แต่ผลเสียมันเยอะจนต้องระวังพิเศษหน่อย นั้นคือ หากใครที่เป็นโรคเกี่ยวกับเลือด เช่น โรคลิ่มเลือด โรคหัวใจ โรคตับ ไต หรือคนที่ชอบทานเหล้าเยอะ อย่าไปแตะเลยน่ะค่ะ ระวังลิ่มเลือดจะไปอุดตันหัวใจ ช๊อคตายได้เลยทีเดียว แต่หากว่าเรามั่นใจว่าเราสุขภาพดีก็ไม่มีปัญหาอะไรก้ทานได้ในปริมาณที่พอเหมาะ ไม่ควรเกิน 1000มก.ต่อวันและไม่ควรติดต่อระยะเวลานานเกินไปคือ2-3เดือน แต่หากว่าทานไปแล้วอาการไม่ดี คือหน้ามืดบ่อย อาเจียน ควรหยุดน่ะค่ะ แล้วดื่มน้ำเยอะๆ

ไม่ได้มาสนับสนุนให้ทานหรือดิสเครดิต แต่อย่างใดน่ะค่ะ แต่จะบอกความจริงทางด้านดีและเสียของยาเหล่านี้ เพราะเชื่อว่าหลายคน คงทานมาแล้ว รวมทั้งเราด้วย^^  ยังไงก็พิจารณาดีๆน่ะค่ะ  แต่ที่แน่ๆ วิตามินซี และวิตามินที่ดีๆทั้งหลาย พวกนี้ก็ช่วยให้ผิวพรรณเราดีได้และไม่มีอันตรายแน่นอนกินไปตลอดชีวิตเลยก้ไม่เป็นไร และที่สำคัญที่สุด คือน้ำดื่ม จะใช้ยาเทวดาที่ไหนแต่ดื่มน้ำน้อย ก็ไม่ช่วยอะไรหรอกค่ะ คริ คริ

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nu085 เมื่อ 2011-2-13 00:43

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nu085 เมื่อ 2011-2-13 00:35

ว่าแต่ tranexamic acid เนี่ยมันช่วยให้ฝ้า กระ จางลงจริงไหมคะ เพราะหมดเงินไปกับพวกครีมแล้วก็เข้าคลีนิคไปเยอะแล้ว แต่ก็ไม่เคยหายไปจากหน้าเลย ไม่รู้จะทำอย่างไรกับหน้าแล้วเนี่ย วันๆต้องคอยหลบแดดอย่างกะผีดิบ จะทำอะไรกลางแจ้งก็ไม่ได้ อยากมีหน้าเนียนๆแบบคนอื่นเค้าบ้าง ไม่ต้องถึงกับเนียนมากมายก็ได้ แค่ออกไปข้างนอกแล้วไม่อายใครก็พอ ถ้ามียาหรือวิตามินตัวไหนดีๆ แนะนำด้วยนะคะ ตอนนี้ก็กินคิวมารีน วิตซ๊ วิตอี เกรพซีด ค่ะ
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-2-13 01:48:30 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย nu085 เมื่อ 2011-2-13 00:33
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nu085 เมื่อ 2011-2-13 00:43

แก้ไขครั้งส ...

ช่วยเรื่องกระ ฝ้า ได้ผลเลยทีเดียวค่ะ (ยกเว้นฝ้าฮอร์โมน ทานตัวนี้จะไม่ช่วยค่ะ) แต่ผลข้างเคียงที่ได้คือ อย่างที่บอกอ่ะค่ะ ฉะนั้นไม่ควรทานนานติดต่อกันเกิน2-3เดือน  หากทา่นแล้ว3เดือนยังไม่หาย ก็ต้องควรหยุดน่ะค่ะไม่ว่าจะหายรึป่าว  
ต้นฉบับโพสต์โดย poonya เมื่อ 2011-2-13 01:48
ช่วยเรื่องกระ ฝ้า ได้ผลเลยทีเดียวค่ะ (ยกเว้นฝ้าฮอร์ ...

ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวจะหาข้อมูลเพิ่มเติมแล้วชั่งน้ำหนักข้อดีข้อเสียดูอีกทีค่ะ
แล้วถ้าฉีดกลูต้า พลาเซนต้า อยู่แล้วสามารถทาน  TRANEXAMIC ACID  ได้มั้ยครับ

อย่างเช่น ทานในโดสสั้นๆ 2- 3 สัปดาห์ ในช่วงที่ต้องไปทะเลโดนแดดแล้วกลัวคล้ำลง

แบบนี้สามารถทานได้มั้ยครับ
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-2-15 14:13:23 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Indyclass เมื่อ 2011-2-15 11:46
แล้วถ้าฉีดกลูต้า พลาเซนต้า อยู่แล้วสามารถทาน  TRANEXAMIC A ...

ได้ค่ะ แต่ต้องรู้ตัวเองดี่น่ะค่ะ ว่าไม่ปัญหาสุขภาพใดๆ โดยเฉพาะโรคเลือด ทางที่ดีไปเชคร่างกายก่อนดีกว่าค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้