ดู: 33988|ตอบกลับ: 36
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

กระดูกอ่อน หลังใบหู ข้อเสียของมัน ที่ไม่มีใครพูดถึง

[คัดลอกลิงก์]
มีใครพอจะรู้ข้อเสียของมันมั้ยคะ คือแบบตอนนี้เหมือนกระแสจะแรงมากคะ แล้วหนูก็จองคิวทำกับคุณหมอท่านนึงไปแล้วด้วย ราคาก็แพงเอาการเลยทีเดียว มีแต่คนพูดถึงข้อดีของมั้นแต่ไม่มีใครออกมาพูดถึงข้อเสียของมันเลย กลัวมันจะเป็นแค่กระแสนะคะเพราะเท่าที่ดูรีวิวคนที่ทำมาแล้วก้อสวยๆกันทั้งนั้น แต่!!! เป็นคนไข้ที่เพิ่งทำกันได้ไม่นานทั้งนั้นเลย แล้วถ้าเวลาผ่านไปสักปีละคะ จะยังสวยเหมือนที่ทำเดือนสองเดือนแรกอยู่มั้ย ไม่ได้จะโจมตีอะไรทั้งนั้นนะคะ หนูแค่อยากรู้ เพราะเงินที่เสียไปก้อไม่ใช้น้อยๆเลย ใครรู้ช่วยแชร์กันหน่อยนะคะ ขอบคุณมากๆนะคะ

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

ตอบกระทู้ Nitty ตั้งกระทู้

อย่าใช้กระดูกเติมเลยค่ะ ไม่นานมานก็จะฝ่อและผิดรูปไปนะค่ะ ลองศึกษาดูดีดีก่อนนะค่ะ
ข้อเสียคือกระดูกอ่อนไม่สามารถงอกใหม่ได้นะจ๊ะ อันนี้เป็นข้อควรรู้เสียไปแล้วเสียไปเลย
แล้วอีกข้อหนึ่งที่สำคัญคืออย่าลืมว่ามันเป็นสิ่งที่มาจากร่างกายของเราเอง ซึ่งต้องอาศัยสารอาหารจากเลือดเช่นกัน เพราะฉะนั้นหากทำไม่ดีกระดูกอ่อนนี้ขาดเลือดมันก็จะฝ่อทำให้จมูกสวยๆที่เพิ่งทำมาผิดรูปได้จ้า นอกจากนี้ข้อเสียอื่นยังมีอีกเช่น ตรงหูมีอาการชา ซึ่งฝรั่งเค้าจะให้ความสำคัญมากเพราะ...อ่ะนะ
แผลที่หูถ้าห้ามเลือดไม่ดีก็จะเกิด hematoma ทำให้กระดูกอ่อนที่เหลืออยู่ขาดเลือดไปด้วยและฝ่อไปในที่สุด
การแก้ไขทำได้ค่อนข้างยากเพราะอย่างว่าอ่ะนะ มันเป็นกระดูกอ่อนที่กลืนไปกับเนื้อจมูก แถมบางมาก ถ้าเคลื่อนนีี่เรื่องใหญ่เหมือนกัน หาคนรับแก้ไม่ค่อยจะมี ส่วนหมอเก่าไม่ต้องพูดถึง บอกแต่ไม่อันตราย ไม่เป็นไร เพราะขี้เกียจแก้ แต่ก็นะทำเรามาซะขนาดนั้นใครจะอยากกลับไปแก้ด้วยจริงมั้ย
นอกจากนี้่ถ้าเอากระดูกอ่อนหลังหูที่เอามารองปลายออกไปก็จะทำให้เนื้อปลายจมูกบุ๋มลงไป เฮ้อ อเน็จอนาท
ก็ลองชั่งน้ำหนักดูนะจ๊ะ ^^

แสดงความคิดเห็น

อยากทำ แต่กลัว ..เลยหวงหูค่ะ  โพสต์ 2011-2-2 23:57
ได้ความรู้มากเลยค่ะ ขอบคุณนะคะ  โพสต์ 2011-1-31 19:33
น่ากลัวจังคับ ตอนแรกกะจะไปเติมปลาย ตอนนี้ชงักเลย ชักเริ่มกลัว  โพสต์ 2011-1-31 17:16
ข้อมูลเป๊ะมากคับ ขอบคุณเน้ออออออ ได้รู้อะไรดีๆ อีกเยอะเลย  โพสต์ 2011-1-29 00:36

คะแนน

8

ว้าย น่ากัวมาก
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-1-29 00:14:54 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
โอ้โหยยยย น่ากัวจังเลยคะ นอยค่ะนอย หนูจองคิวแล้วก้อมัดจำไปแล้วด้วย ทำไงดีละคะทีนี้ สองจิตสองใจเลย ขอบคุณมากๆๆนะคะที่มาให้ความรู้ ใครรู้อะไรก้อมาช่วยแชร์กันนะคะ หนูไม่เสียดายเงินมัดจำที่จองเพราะมันแค่ไม่กี่บาท เทียบไม่ได้กับค่าทำทั้งหมดที่จะเสียไปเลยค่ะ ถ้าทำแล้วมีปัญหาตามมานะคะ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย papiyo เมื่อ 2011-1-29 00:22

ส่วนมาก กระดุหลังใบหู ตามหลักจิงๆๆแล้ว เค้า จะไว้ใช้เคสแก้ ยาม จำเป็น หรือ ทะลุครับ  ไม่แนะนำให้ อินกระแสเกาหลี จนเกินพอดี
อีกอย่าง หมอเก่งๆ ก้อทำให้จมูกเรา สวยเข้ากับหน้าได้ โดยไม่ต้องเจ็บตัวหรือเสียเงิน และหมอที่ดี จะไม่แนะนำ ให้ ทำวิธีนี้ เพราะไม่จำเป็น และสิ้นเปลือง เงินคนไข้ และเปลืองร่างกายด้วย

ผม ขโมย หมอ สองมาตอบครับ อิอิ  โพสต์ 2011-2-5 04:15
หมอบอกว่าเห็นหน้าคนไข้แล้วปลายใสมาเลย ถึงจะต้องใช้วิธีต่อกระดูกหู  โพสต์ 2011-2-2 23:59
เคยถามหมอนพรัตน์เหมือนกัน ตอบแบบนี้เลย 55  โพสต์ 2011-2-2 23:58
เห็นด้วยค่ะ เราเองกำลังจะไปเเก้จมูกเเบบใช้ปีกจมูกเเต่งปลาย  โพสต์ 2011-1-30 16:03

คะแนน

5

7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-1-29 00:36:43 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ papiyo ตั้งกระทู้

กรี้ดดด ขอบคุณมากนะคะที่เข้ามาตอบ หนูไม่สบายใจเลย ติดตามพี่มานานแล้วคะ เพราะพี่ทำให้หนูอยากไปทำกับคุณหมอนพรัตน์ จิงๆนะคะ กับคุณหมอนพ หนูเข้าไปปรึกษาคุณหมอมาแล้วคะ จองคิวกับคุณหมอแล้วด้วย ได้คินเดือนกรกฎาโน่นนนนนนนนนน แล้วใจร้อนค่ะ อยากทำเลย พอดีไปเหนรีวิวทำแบบใช้กระดูกหลังใบหู สวยๆกันทั้งนั้นเลยแล้วเหมือนกระแสจะแรงด้วยนะคะตอนนี้(หนูพูดไม่ได้ใช่มั้ยว่าที่ไหน) ก้อโทรจองคิวแบบหน้ามืดตามัวเลยค่ะ แต่พี่ชายเบรคไว้คะ บอกว่าให้ศึกษาให้ดีนะ เงินไม่ใช่น้อยๆเลย ยังมีเวลาเหลืออีกไม่กี่วัน อย่าไปเสียดายเงินมัดจำ ตอนนี้ก้อรีบศึกษาคะ ศึกษา แหะๆ

มีคนนึงเราเห็นเค้าตัดหูไปเยอะมากค่ะ เหมือนจะกินขอบใบหูทั้งแถบเลย ^^"  โพสต์ 2011-2-8 18:36
หูถ้าตัดไปเเล้วมันเอาคืนไม่ได้นะหนูเเละเเก้ยากด้วย  โพสต์ 2011-1-30 16:06
เห็นด้วยกับคุณ papiyo ค่ะ  โพสต์ 2011-1-29 10:12
ทำที่ไหนก้อได้ครับ แต่ไม่แนะนำให้ พิการทางหู จะดีทีสุด  โพสต์ 2011-1-29 00:40
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-1-29 00:44:59 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
วันที่หนูไปปรึกษาคุนหมอนพ หมอดูเหนื่อยๆมากเลยคะ สงสัยจะงานเยอะจริงๆ
แต่หมอใจดีคะ ของหนูเป็นเคสแก้ ทำมาแล้วรอบนึงคะ ปลายจมูกหนูนาและบานคะ
คุณหมอบอกว่าจะเหลาปลายให้แหลมออกมาเท่าที่เนื้อจมูกของเราจะรับได้
และก้อตัดปีกไห้นิดนึง หมอบอกว่าปีกจมูกทำให้มันบางลงไม่ได้แน่นอน แต่ตัดปีกให้แคบลงได้
ใจหนูอยากทำกับหมอมากคะ แต่รอนานจังเลย

คือ อยากรู้ว่า หมอนพรัตน์ ราคาเท่าไหร่หรอครับ ??  โพสต์ 2012-2-18 23:35
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-1-29 00:49:51 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้

โอะโอ นี่หนูพิการทางหูหรือคะ ยังไงขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะคะ ตอนนี้คิดหนักกว่าเดิมอีกคะ

หมายความว่า ไม่อยากให้เจ็บตัวเพิ่มจ้า  โพสต์ 2011-1-29 02:31
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-1-29 00:50:57 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แชร์ข้อมูลกันเยอะๆนะคะ

น้องเค้าพื้นฐานดีอยู่แล้ว ได้หมอดีๆ เกิดแน่ๆ  โพสต์ 2011-2-3 00:01
เห็นด้วยกับคุณ papiyaนะ ที่ว่าเอาเงินไปทำอย่างอื่นได้อีก  โพสต์ 2011-1-30 16:07
แก้จาก กู เป็น ก้อ นะครับ แฮะๆ  โพสต์ 2011-1-29 13:47
เงินที่เหลือ สามารถทำอย่างอื่น เช่น ตา คาง ปาก หรือ ดูแลผิวต่อได้  โพสต์ 2011-1-29 13:46
ถ้าน้องเสริมปกติ ยังไงน้องกูดูดีขึ้นแน่นอน  โพสต์ 2011-1-29 13:45
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-1-29 01:28:19 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
หาข้อมูลจนเหนื่อยเลยคะ เด๋วพรุ่งนี้มาใหม่ ง่วงไม่ไหวแร้วว ใครรู้อะไรก็แชร์กานเยอะๆน้า

ขอบคุณทุกๆคนมากคร่า
แวะมาเก็บข้อมูลค่า  ขอบคุณนะคะ
ถ้าคำตอบของศัลยกรรมของคุณคือ "ขอให้สวยๆและปลอดภัย" แล้วคุณเองชอบผลงานการเสริมด้วย
กระดูกอ่อนเข้าแล้วจริง ๆ ก็ทำเถอะค่ะ เสียตังค์ตอนนี้ดีกว่าเดี๋ยวทำมาแล้วก็มานั่งคิดอีกว่าทำไม
เราไม่เสริมแบบนั้นไป ให้ใจเราเป็นคนตัดสินดีกว่านะคะ อย่าเสียดายตังค์เลย ต้องเปิดใจรับสิ่งใหม่ ๆ
ค่ะ
อืม..ที่ตอบกระทู้ให้ไปก็เพราะมีความรู้ติดหัวมาบ้าง (ถึงแม้จะไม่มาก) ไม่อยากให้คนคิดถึงแต่ด้านดีอย่างเดียวจ้า
การที่เรารู้ทั้งข้อดีและข้อเสียจะทำให้เราวางแผนถึงอนาคตได้ ว่าเราควรจะเลือกสิ่งไหนให้ตัวเอง ถ้าเราเลือกแล้วเราจะต้องดูแลตัวเองหรือระวังอะไรบ้าง ถ้าเกิดปัญหาอะไรมาจะได้เตรียมตัวรับมือได้ถูกต้องจ้ะ
หมอที่ดีเค้าจะไม่บอกแต่ด้านดีอย่างเดียวนะคะ เค้าต้องบอกถึงด้านเสียด้วยเพราะสุดท้ายคนที่ต้องรับผลจากการรักษาหรือการศัลยกรรมคือคนไข้จ้า หมอไม่ควรการค้ามากเกินไปแบบเชียร์อย่างเดียวนะจ๊ะ^^
สุดท้ายสิ่งที่อยากบอกคือสิ่งที่แพงที่สุดไม่ใช่สิ่งที่ดีที่สุดเสมอไป การทำให้ได้มากที่สุดก็ไม่ใช่สิ่งที่ดีที่สุด แต่สิ่งที่จะทำให้มีความสุขที่สุดคือการเดินอยู่บนวิถีแห่งความพอเพียง และความพอดีนะจ๊ะ ไม่มากไป ไม่น้อยไปและสุดท้ายก็จะไม่เสียใจนะจ๊ะ ^^

ชอบค่ะ เตือนสติได้มากเลยทีเดียว  โพสต์ 2011-2-3 03:41
จบสวย เห็นด้วยค่า  โพสต์ 2011-2-3 00:02
เห็นด้วยคับ  โพสต์ 2011-1-31 17:20
เห็นด้วยอย่างเเรงที่ว่า สิ่งที่เเพงที่สุดไม่ได้ดีเสมอไปอะ  โพสต์ 2011-1-30 16:09

คะแนน

4

ทำกับหมอนพรัตน์เหมือนกันจ้า เดือนกรกฏา เช่นกัน แต่เรารอหมอได้ เพราะอยากสวย (มีเวลาทำใจด้วยเพราะโดยส่วนตัวกลัวเข็ม กลัวการผ่าตัด) 555

ถ้าอยากทำไวขึ้นโทรหาคิวยกเลิกบ่อยๆ นะค้า  โพสต์ 2011-2-3 10:37
16#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-1-30 16:30:30 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณทุกคนนะค๊า ที่อยากไปแก้แบบใช้กระดูกหลังใบหู ก้อเพราะหนูอยากได้ทรงยาวๆหน่อยซึ่งหนูกลัวว่าถ้าใช้ซิโคนธรรมดาจะออกมาเหมือนครั้งแรกที่หนูเคยเสริมน่ะค่ะ คือมันแค่โด่งขึ้นเฉยๆแต่ปลายไม่สวยเลย หนูอยากแก้ให้ปลายมันยาวกว่านี้หน่อย แต่หนูกลัวจะทำไม่ได้น่ะค่ะ เพราะเนื้อปลายจมูกน้อย เลยสนใจวิธีนี้เพราะคิดว่ามันคงจะโอเคกว่า เพราะเท่าที่หนูเข้าใจคือใช้กระดูกหลังใบหูมันสามารถเพิ่มความยาวได้มากก่าใช้ซิลิโคนน่ะค่ะ ไม่รุ้ว่าหนูเข้าใจถูกรึป่าว แหะๆ

เสริมครั้งแรก ไม่สวย กับหมออีกคน ไม่ได้แปลว่า เสริมกับหมออีกคนจะได้ทรงเดิมนะครับ
พี่ก้อเคยเสริมครั้งแรกทู่มาก่อน  พอแก้กับ หมอคนที่สอง โด่งยาวกว่าเดิม และไม่ต้องใช้กระดูกหลังหู ทั้งๆที่ ก่อนหน้านั้นไปหาอีกที่ บอกต้องใช้  แต่ ทำกับหมออีกท่านไม่ต้องใช้ และจมูก ก้อโด่งยาว
สรุป คือ ขึ้นอยู่กับฝีมือหมอครับ..............โดยมีเนื้อเราเป็นปัจจัย รอง

ถูกจายยยยยย ตลอดๆ ศิษย์พี่  โพสต์ 2011-2-3 00:04
เห็นด้วยค่ะ สวยแบบปลอดภัย เพราะคุณหมอบางท่านจะไม่รับทำเลย  โพสต์ 2011-1-31 19:35

คะแนน

1

อีกทางเลือกน่ะคับบ
เห็นว่า นอกจากกระดูกอ่อนหลังหูแล้วยังมีกระดูกอ่อนแกนกลางจมูกด้วยน่ะคับบ
เพราะมันมาจากจมูกเลย ไม่เจ็บ 2 ที่ ไม่ต้องกังวลเรื่องเลือดไม่ไปเลี้ยงกระดูที่ปลุกถ่ายใหม่
อันนี้เคยอ่านเจอน่ะคับ แหะๆ

จริงๆ แล้ว ถือว่า เปนคนรอบคอบดีมากเลยนะคะ ที่ฉุกใจโพสต์สอบถามก่อน
จะได้มีรายละเอียดข้อมูลทั้งสองด้าน ว่าข้อดีกับข้อเสีย คุ้มหรือไม่ที่จะเสี่ยง
ยังไงก็หาดูรีวิว คุณหมอกับทรงหรือสไตล์ที่ชอบก่อน แล้วก็เข้าไปปรึกษาดู
ถ้าชอบปลายยาว คือหยดน้ำเยอะก็ต้องแลกกับความโด่งน้อยลง
เพราะคุณหมอใช้ซิลิโคนต่างกัน อย่างที่เสริมโด่งขึ้นแต่ปลายไม่สวย ก็อาจจะเปนเพราะ
ซิลิโคนไม่มีขาหรือเปล่าคะ อันนี้เท่าที่พี่เข้าใจนะ ถ้าอยากให้มีปลายก็ต้องหาคุณหมอที่เสริมซิลิโคนแบบมีขาน่ะค่ะ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ต้องขึ้นอยู่กับความพอดีและเนื้อจมูกเราที่รับได้ด้วยค่ะ

ยังไงก็ขอให้สวยสมใจนะคะ
การใช้กระดูกอ่อนหลังใบหูจริงๆมันไม่ได้ช่วยอะไรเลยนะค่ะ เพราะไม่นาน มันก็จะฝ่อและยุบลงไป จะสวยแค่ช่วงแรกเเท่านั้นค่ะ บางรายอาจมีอาการอักเสบตามมา อันตรายนะค่ะ อันนี้เราถามหมอมาก่อนแล้ว หมอที่มีจรรยาบรรณเค้าต้องบอกความจริงถึงโอกาสเสี่ยงที่จะเกิดในการทำนะคะ

อ่านแล้วเครียดเลยค่ะ ลักษณะอย่างนี้ไม่น่าจะถูกยอมรับในวงการแพทย์เลย.  โพสต์ 2011-2-8 18:41

คะแนน

1

แบนรูปโปรไฟล์
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ
คุณหมอนพ คิวยาวไปถึงกรกฏาแล้วเหรอค่ะเนี่ย

ว๊าย... ไม่ได้การแล้ว สงสัยต้องรีบโทรไปคุยกับคุณหมอก่อน  โพสต์ 2011-2-9 22:14
หมอคิวทองค่า ตอนแรกรอ 5 เดือนเหมือนกันค่ะ ..  โพสต์ 2011-2-3 10:38
แบนรูปโปรไฟล์
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ
     การเสริมส่วนอื่นๆของร่างกาย มีอยู่ 2 วิธีที่จะเสริมจมูกได้ คือ
1. จากร่างกายของผู้รับการผ่าตัด (Autograft)
เช่น กระดูก กระดูกอ่อน ฯลฯ วิธีนี้ส่วนใหญ่จะใช้เสริมจมูกคนไข้ที่มีจมูกผิดรูป เนื่องจากอุบัติเหตุหรือแก้ไขความพิการจากสาเหตุต่าง ๆ เช่น เนื้องอก ความพิการแต่กำเนิด เป็นต้น และไม่เหมาะสำหรับการผ่าตัดเสริมจมูก เพื่อความงามสำหรับบุคคลทั่ว ๆ ไป
2. วัสดุสังเคราะห์ (Synthetic prothesis)
เช่น ซิลิโคนแท่ง (Silicone) ที่ใช้ในวงการแพทย์ (Medical grade) เพราะจะมีปฏิกิริยาต่อร่างกายมนุษย์น้อยมาก ซึ่งทำ ให้ร่างกายสามารถรับและห่อหุ้มแท่งซิลิโคน ให้ยึดอยู่กับ เนื้อเยื่อได้ดีซึ่งการใช้วัสดุสังเคราะห์ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ซิลิโคน เป็นที่นิยมที่สุดในเมืองไทย ญี่ปุ่น เกาหลี เพราะ สามารถเสริมจมูกด้วยแท่งซิลิโคนโดยมีปัญหาน้อยมาก นิยมเสริมจมูกกันเยอะมากโดยไม่ต้องการใช้เนื้อเยื่อ ของตัวเอง
      ผู้ที่เหมาะสมที่จะผ่าตัดเสริมจมูก
ผู้ชายและหญิงสาวสามารถรับการผ่าตัดเสริมจมูกได้ ควรจะมีอายุอย่างน้อย 16 ปี ขึ้นไป
สุขภาพกายดี
สุขภาพจิตดี
     เทคนิคที่ 1 การเสริมจมูกโดยใช้ ซิลิโคนแท่ง
สำหรับผู้ที่มีโครงสร้างจมูกปกติ ไม่ต้องการตัดปีกจมูกและไม่ต้องการทรงจมูกที่สูงเกินไป
วิธีนี้สามารถทำได้ที่คลินิก โดยมีแผลเป็นอยู่ด้านในจมูกทั้ง 2 ข้าง หรือข้างเดียว แล้วแต่ความถนัดในการผ่าตัดของแพทย์แต่ละท่าน ซิลิโคนที่ใช้เป็นซิลิโคนที่ผลิตเพื่อใช้ในการแพทย์ (MEDICAL GRADE)
การเสริมจมูกด้วยซิลิโคนยังเป็นวิธีการมาตรฐานสำหรับจมูกเพื่อเสริมความงาม ถ้าทำอย่างถูกวิธี และได้มาตรฐาน และศัลยแพทย์ได้รับการฝึกอบรมอย่างถูกวิธี อัตราการเกิดปัญหาซิลิโคนทะลุไม่เกิน 0.5 เปอร์เซ็นต์
      เทคนิคที่ 2 การเสริมจมูกโดยใช้ Silicone และกระดูกอ่อนจากใบหู เหมาะสำหรับ
2.1. ผู้ที่เสริมจมูกแล้วมีปัญหาเรื่องผิวหนังบางลงจนเกือบทะลุ
2.2 ผู้ที่มีผิวหนังที่ปลายจมูกบางแต่ต้องการเสริมจมูกในทรงที่สูงมาก
วิธีดังกล่าวทำโดยผ่าตัดเปิดแผลที่หลังใบหูและตัดกระดูกอ่อนพร้อมใบหูและนำมาวางบนปลายซิลิโคนแท่ง
      เทคนิคที่ 3 การเสริมจมูกร่วมกับการตัดปีกจมูก
ใช้กับผู้ที่มีปีกจมูกกว้างและควรตัดเพื่อความสวยงาม ขณะที่ผ่าตัดเสริมจมูก อาจทำการผ่าตัด
ปีกจมูกต่อได้เลยทันที ทำให้ประหยัดเวลาที่จะต้องมาผ่าตัดในภายหลัง
     เทคนิคที่ 4 การเสริมจมูกโดยการฉีดสารธรรมชาติ
การเสริมจมูกโดยการฉีด เหมาะกับผู้ที่ไม่ต้องการผ่าตัดหรือใส่สารแปลกปลอมในร่างกาย ทางคลินิกจะฉีด Collagen หรือ Hyalunic acid จะคงรูปอยู่ได้ประมาณ 6-8 เดือน
     การเสริมจมูกโดยการฉีดสารต่างๆ มีข้อดี คือ ทำได้เร็ว, บวมน้อย แต่รูปทรงจมูกจะไม่มีสันจมูก
คมชัดมาก โครงสร้างจมูกสูงขึ้
       เทคนิคที่ 5 ใช้กระดูกอ่อนโดยใช้กระดูกอ่อนใบหู ใช้ในกรณีที่
1) เสริมจมูกด้วยซิลิโคนจนสูงมากและมีหนังปลายจมูกบางมาก หลังจากเอาซิลิโคนจมูกออกแล้ว หนังจะยุบลงจนมีรูปร่างไม่สวยงาม อาจแก้ไขโดยการเสริมจมูกตำแหน่งปลายด้วยกระดูกอ่อน หรือใช้แผ่นซิลิโคนเล็กๆ วาง แต่การใช้กระดูกอ่อนใบหูจะมีข้อดีที่ไม่เป็นสารแปลกปลอม ทำให้
ไม่เกิดปัญหาภายหลัง
2) ต้องการเสริมจมูกบางส่วน เช่น ปลายจมูกหรือบริเวณสันจมูก โดยต้องการเสริมในปริมาณ
ไม่มากและไม่ต้องการใช้ซิลิโคนเสริม อาจใช้กระดูกอ่อนใบหูหรือผิวหนังที่ขาหนีบได้
    เทคนิคที่ 6 เสริมจมูกโดยใช้กระดูกซี่โครง
มักใช้แก้ปัญหาจมูกแบนลงจากอุบัติเหตุ แต่ในบางรายที่ต้องการเสริมจมูกโดยวัสดุสารธรรมชาติ และต้องการเสริมค่อนข้างสูง การเสริมโดยกระดูกซี่โครงและกระดูกอ่อนซี่โครงก็ทำได้ผลดี
    เทคนิคที่ 7 การเสริมจมูกพร้อมกับการขูดซิลิโคนเหลวออก
ในคนที่เคยฉีดจมูกโดยใช้ซิลิโคนเหลว มักเกิดปัญหาเรื่องของการไหลของสารแปลกปลอมมาที่ปลายจมูกและด้านในของดวงตา สามารถขูดซิลิโคนออกแล้วเสริมจมูกโดยใช้ซิลิโคนแท่งได้
อย่างไรก็ตาม ซิลิโคนเหลวมักมีการไหลไปทั่วๆ รวมทั้งซึมเข้าไปในเนื้อเยื่อปกติ ดังนั้น การผ่าตัดแต่ละครั้งจะไม่สามารถเอาซิลิโคนออกได้ทั้งหมด จะเอาออกได้บางส่วนเท่านั้น
    เทคนิคที่ 8 การเสริมโดยใช้ผิวหนังและไขมัน
เป็นทางเลือกวิธีหนึ่งสำหรับผู้ที่ต้องการเสริมโดยใช้สารธรรมชาติ หรือผู้ที่เคยมีปัญหาหลังการเสริมโดยใช้ซิลิโคน การผ่าตัดทำโดยใช้ผิวหนังและไขมันบริเวณขาหนีบ
    ข้อดีของการใช้ไขมัน
1. เป็นเนื้อของเราเอง โอกาสการไม่ยอมรับของร่างกายจะไม่มี
2. ความรู้สึกที่แตะต้องอาจจะรู้สึกธรรมชาติ
      ข้อเสียของการใช้ไขมัน
1. ไขมันที่นำไปฉีดหรือปลูกมีการย่อยสลายได้ประมาณ 40-60 % ดังนั้นรูปร่างของจมูกจะไม่คงอยู่ตามต้องการ
2. รูปร่างของจมูกอาจจะไม่ได้ตามต้องการเหมือนการเสริมด้วยซิลิโคนหรือวัสดุที่คงรูปกว่า
     เทคนิคที่ 9 การแก้ไขจมูกหลังจากเคยเสริมจมูกแล้ว
ในบางคนที่เคยเสริมจมูกมาเป็นเวลานาน บางครั้งกระดูกมีรูปร่างเปลี่ยนไปบ้าง อาจต้องมีการ
ขูดกระดูกให้เรียบขึ้นด้วยการเสริมครั้งใหม่
    ++++ปัญหาที่อาจเกิดขึ้นได้++++
สำหรับผู้ที่ทำไปแล้วและเกิดเป็นปัญหาหรือภาวะแทรกซ้อนก็ไม่ต้องตกใจไปเพราะแพทย์สามารถแก้ไขให้คุณได้ หากจะ ทำจริงต้องยอมรับแล้วว่า คุณอาจพบปัญหาต่างๆ อาจต้องถูกทำผ่าตัดซ้ำ มาดูกันว่าโดยส่วนใหญ่มีปัญหาอะไรและแพทย์จะ แก้ไขได้อย่างไรกันบ้าง ปัญหาเฉพาะสำหรับการเสริมจมูกโดยซิลิโคน ได้แก่
    การบิดเบี้ยว - พบบ่อยที่สุด คือตัวซิลิโคนเบี้ยวเอียงไปด้านใดด้านหนึ่งของจมูก หากพบแต่แรก แสดงว่าวางเบี้ยวตั้งแต่ต้น หากเกิดภายหลัง เนื่องจากร่างกายพยายามบีบรัดไล่ซิลิโคนออกจากร่างกาย
    การเลื่อนขึ้นลง - ตัวซิลิโคนเลื่อนที่ในแนวขึ้นไปทางหว่างคิ้วหรือลงมาที่ปลายจมูก เกิดขึ้นได้แม้จะเป็นเวลาหลายปีหลังทำ
กระดูกอ่อนปลายจมูกถูกดันโผล่ - เกิดจากปลายซิลิโคนที่วางทับอยู่บนกระดูกอ่อนปลายจมูกดันกระดูกอ่อนจนเลื่อนที่ โผล่ให้เห็นในโพรงจมูก
     การทะลุ - เป็นความสำเร็จของร่างกายในการขับไล่ซิลิโคน โดยอาจจะทะลุออกทางปลายจมูก (ต่อเนื่องจากการเลื่อนลงในข้อ 2 นั่นเอง) หรือทะลุออกมาในโพรงจมูก (ต่อเนื่องจากข้อ 3 นั่นเอง)
     การเห็นเป็นสันของแท่งซิลิโคน - เมื่อใส่ซิลิโคนเข้าไป เนื่องจากมันเป็นวัสดุแท่งที่ตัน ร่างกายพยายามขับไล่และตีกรอบมันไว้โดยการสร้างแผ่นพังพืด เมื่อไล่ไม่ได้แผ่นพังผืดก็มากขึ้นจนรัดแท่งซิลิโคนไว้ เราจึงเห็นเป็นสันสองข้างของจมูกตามความยาวซิลิโคน
การติดเชื้อ - ปัญหานี้เกิดได้แต่ไม่มาก จากการที่การแพทย์เจริญขึ้นมาก มียาดีๆ เทคนิคการปลอดเชื้อดีขึ้นมาก ถ้าเกิดขึ้นจะสังเกตพบว่าบริเวณผ่าตัดแดงบวม อาการปวดกลับมากขึ้น หรือมีน้ำขุ่นหรือหนองไหลออกจากแผลผ่าตัด

คะแนน

2

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้