ดู: 5525|ตอบกลับ: 7
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

การผ่าตัดเลื่อนขากรรไกร

[คัดลอกลิงก์]
การผ่าตัดเลื่อนขากรรไกร ไม่ต้องมัดฟันนะค๊ะ มาบอกเพราะเข้าใจผิดกันใหญ่แล้ว

ที่เคยมีเคสรีวิวในพันทิป แล้วต้องมัดฟันเป็นเดือน นั่น กระดูกเค้าร้าวขณะผ่าตัดค่ะ

การมัดฟันก็เหมือนการเข้าเฝือก นั่นเอง

เอ่ออ,,  ผมเคยผ่ามาแล้วครับ
ของผมมัดฟันนะครับ และส่วนใหญ่ก็มัดนะครับ
เพราะว่าพอผ่าเสร็จใหม่ๆ กระดูกยังไม่เข้าที่ มันอาจเลื่อนทำให้ผิดรูปได้ครับ
หมอจึงมัดฟันไว้ด้วยลวดก่อนในระยะแรก จะนานเท่าไร แล้วแต่เคสครับ

ทรมานมากครับ จากใจเลย T^T
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-1-28 14:00:53 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แล้วแต่เทคนิคหมอมั้งค๊ะ ทำนมหมอบางคนยัง 3 วันแล้วนวดเลย บางคนยัง 7 วันแล้วนวด
เคสคนไข้ของป้า หมอบอกว่าไม่ต้องมัดฟันค่ะ

มัดเฉพาะกระดูกร้าว แล้วใส่ไทเทเนี่ยมยึดรอยร้าวไว้ ต้องมัดฟัน 1 สัปดาห์
ตัดกรามถ้ากระดูกร้าวก็ต้องมัดฟันเช่นกัน

คนละเคสกันมั้งครับคุณวุ้นเส้น เพราะผ่าตัดขากรรไกรต้องมัดอยู่แล้ว ไม่งั้นมิดไลน์ไม่ตรง
สรุปเรื่องมัดฟันเป็นอย่างที่คุณ g9bh] บอกใช่มั้ยคัฟ
อันนี้มันแล้วแต่วิธีการของแต่ละโรงพยาบาลน่ะค่ะ
แต่ที่เกาหลีไม่มีการมัดฟันเพราะว่า การผ่าตัดไม่เกี่ยวกับการจัดฟันหรือมัดฟัน แต่ถ้าจะครอบคงจะเป็นการบลอคฟันเอาไว้ไม่ให้ผิดรูปในขณะที่เราจะทำการปรับกรามหรือปรับคางละนะค่ะ

ยังไงข้อมูลที่แน่นอนเดี๋ยวทางเราจะแปลแล้วเอามาอัพลงให้อ่านกันนะ
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-3-23 21:01:10 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย g9bh] เมื่อ 2011-1-30 08:16
คนละเคสกันมั้งครับคุณวุ้นเส้น เพราะผ่าตัดขากรรไกรต ...

ยืนยัน ว่าการผ่าตัดเลื่อนขากรรไกร เคสของป้าวุ้นเส้นไม่ต้องมัดฟันค่ะ

ย้ำ เทคนิคของหมอแต่ละที่ไม่เหมือนกันค่ะ
ผมกำลังจัดฟันเพื่อ ผ่าตัดเลื่อนขากรรไกรคร้าฟ เท่าที่ทราบมา มันแล้วแต่เทคนิคมั้งคับ สมัยก่อนจะมัดฟันแต่เดียวนี้ เค้าจะให้แผ่นเหล็กยึดกระดูกเอาไว้น่ะ เท่าที่รู้น่ะคับ
แต่ผมอยากทราบว่า เคสผ่าตัดขากรรไกร เค้าต้องจัดฟันแล้วหมอจัดฟันจะส่งเคสไปให้หมอศัลยกรรม มีการปรึกษา วางแผนการรักษาร่วมกันระหว่างหมอจัดฟันกะหมอศํลยกรรม เลยส่งสัยว่า ตามคลินิกหรือ แพทย์ศัลยกรรมได้มีการ ส่งต่อเคสกับหมอจัดฟันป่าวอ่ะคับ มันเป็นผ่าตัดใหญ่ด้วยไงคับ เสี่ยงสูง เลยสงสัย

แสดงความคิดเห็น

แก้คับผม ใช้แผ่นไทเทเนียมคับ ยึดขากรรไกรเข้ากันด้วยสรูก น็อต จนกระดูก  โพสต์ 2011-5-29 10:05
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้