ดู: 2072|ตอบกลับ: 4
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ถามเรื่องการเอากระดูกอ่อนหลังใบหูมาแต่งปลายจมูก ครับ

[คัดลอกลิงก์]
คือผมอ่านมาหลายกระทู้พูดถึงเรื่องการเอากระดูกอ่อนหลังใบหูมาแต่งปลายจมูก เลยอยากรู้ว่าเคสไหนบ้างหรอครับที่ต้องใช้กระดูกอ่อนหลังใบหูนี้ แล้วเค้าทำกันยังไงหรอครับ เอากระดูกอ่อนหลังใบหูตรงไหน แล้วพอเอาออกมาแล้วหูเราจะเป็นยังไงอ่ะครับ เหมือนเดิมรึป่าวครับ ยังไงรบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับผม
กระดูกอ่อนหลังใบหู ใช้สำหรับเคสที่ต้องการปลายจมูกให้ได้ยาวเป็นพิเศษ เหมาะสำหรับเคสที่จมูกสั้นหรือเชิด หรือเคสที่ปลายจมูกเนื้อบางมากเสี่ยงต่อการทะลุครับ

วิธีการคือ หมอจะเอากระดูกแผ่นนี้มาวางรองที่ปลายจมูก เพื่อให้สามารถแทงซิลิโคนให้ยาวไปที่ปลายจมูกได้ โดยไม่ต้องกลัวปลายซิลิโคนทิ่มปลายจมูกจนทะลุ จากเดิมที่ยาวได้ 3 - 4 มิล ปลายจมูกอาจจะยาวไปได้ถึง 8 มิลเลยทีเดียว

กระดูกส่วนที่ตัดนั้นจะอยู่ตรงกกหูซึ่งมองไม่ค่อยเห็นในยามปกติ ถ้าเปรียบเทียบใบหูกับประตู กระดูกตรงจุดนั้นก็เหมือนกับบานพับอะครับ แผลที่ตัดออกไปจะเป็นแผลในแนวยาวและทะลุ จึงต้องเย็บปิดแผลโดยเชื่อมกับกกหู เพราะฉะนั้นหูข้างที่ตัดกระดูกส่วนนี้ออกไปจึงจะหุบเข้าไปหน่อยๆ ไม่กางเท่าหูอีกข้าง  แต่ก็ไม่ถึงกับสังเกตเห็นครับ

ส่วนตัวแล้ว เดิมเป็นคนจมูกเชิดครับ จึงขอร้องหมอให้ใช้วิธีนี้เพื่อแก้ปัญหา ได้ปลายจมูกยาวตั้ง 8 มิลแนะครับ

แสดงความคิดเห็น

อวยกันเองซะงั้น 555+  โพสต์ 2011-1-22 02:17
กรี๊ดๆๆๆๆๆๆ หล่อมากๆๆๆๆ  โพสต์ 2011-1-21 20:12

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

ขอบคุณค่ะ อยากทำแบบนี้เหมือนกันค่ะ แอบกลัวแบบเจ็บสองที่

มีความกล้าเพิ่มขึ้นค่ะ ตอนแรกคิดแบบจมูกก็เจ็บ บวมช้ำ มาหูเพิ่มอีก ๕๕  โพสต์ 2011-1-22 22:32
แป๊ปเดียวครับผม ซักประมาณสองอาทิตย์ก็ลอกเป็นสะเก็ดหลุดออกมาหมดครับ  โพสต์ 2011-1-22 21:09
แล้วแผลที่หูใช้เวลานานมั้ยคะ กว่าจะหาย  โพสต์ 2011-1-22 10:51
แผลที่หูไม่เจ็บหรอกครับ แต่วันแรกๆจะแอบปวดตุบๆหน่อยนึง  โพสต์ 2011-1-22 02:16
ตอบกระทู้ medkanoun ตั้งกระทู้

ตอนแรกนึกว่าจะเอามาแทนซิลิโคนเลยซะอีกอ่ะค่ะ
ยังไงก็ต้องใช้ซิลิโคนเหรอ
หรือเฉพาะกรณีนี้เนี่ย

แต่ผมยังไม่เคยเห็นรีวิววิธีการนั้นนะครับ  โพสต์ 2011-1-22 02:20
เคยมีคนบอกว่า มีวิธีที่เอากระดูกมาเติมที่ส่วนปลายได้เลย  โพสต์ 2011-1-22 02:20
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-1-22 17:10:07 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ แทนไท ตั้งกระทู้

ขอบคุณครับผม จมูกผมปรายน้อยเหมือนกันเลยคิดว่าอาจจะต้องใช้วิธีนี้ อ่านที่คุณแทนไทตอบแล้วเข้าใจขึ้นเยอะเลย ไม่รู้ว่าคุณแทนไทมี Review รึป่าวครับจะได้เข้าไปศึกษาเพิ่มเติมคับ

ไม่มีรีวิวหรอกครับ แต่ถ้าสนใจอะไร ถามได้ครับผม ยินดีครับ  โพสต์ 2011-1-22 21:08
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้