ดู: 101422|ตอบกลับ: 30
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

เค้าว่ากันว่า กินน้ำมะพร้าว จะช่วยให้หายบวมเร็วขึ้น จริงหรอคะ???

[คัดลอกลิงก์]
คือ ก้เห็นๆ หลายกระทู้ บอกว่า กินน้ำมะพร้าว น้ำใบบัวบก มันจะช่วยให้อาการบวมนั้น ยุบเร็ซขึ้นกว่าเดิมนั้น จริงหรอคะ  
คือวันนี้ ลองแอบถามเพื่อน ว่า"เอ๊ย เรากินน้ำมะพร้าวได้ป่ะวะ" (เราเพิ่งทำจมูกมาค่ะ 4วันแแระ)   

มันดั๊นบอกเราว่า กินได้ซะที่ไหนล่ะ มะพร้าว นะขนาดไข้ยังขึ้นเลย

เราเลยไม่กล้ากินเลย ตกลงยังไงดีคะ อะไรที่กินได้บ้างเอ่ย(ที่ให้มันยุบเร็วๆน่ะค่ะ)
เหอะๆ ถ้าจะจิงนะคะ
เพราะตอนทำตา ดื่มน้ำมะพร้าวทุกวันอะค่ะ
ตัดไหมก่อนกำหนด2วันแหนะ แผลแห้งเร็วมาก
แบบว่าหลังบ้านเรามีต้นมะพร้าวต้นนึ่งอะนะคะ
แต่ก่อนไม่เคยสนใจ จนมาทำตานี่แหละค่ะ แทบบูชาต้นมะพร้าวเลยทีเดียว
แผลแห้งเร็วดีค่ะ แล้วถ้าใครทานน้ำใบบัวบกได้น่าจะทานคู่กันนะคะ
คงจะทั้งแผลแห้งเร็วและก็ไม่ช้ำด้วยอะค่ะ ลองดูๆนะ
จิงๆค่ะ...มากๆด้วย...sure...!!!
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-1-6 22:02:00 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Kakaka เมื่อ 2011-1-6 21:51
จิงๆค่ะ...มากๆด้วย...sure...!!!

อย่าางี้ต้องรีบกินซะละ ค่ะ
อันนี้จริงคะ
แล้วสรุปกินน้ำมะพร้าวแล้วจะช่วยให้หายบวมได้จริงหรอค้ะ?
ทานน้ำมะพร้าวช่วยในเรื่องแผล และผิวพรรณครับ
โดยคนในบอร์ฺดนี้ มีส่วนหนึ่งที่ทานน้ำมะพร้าว และช่วยให้หายเร็วขึ้นครับ
โดยที่ทานไปแล้ว ไม่มีผลข้างเคียงใดๆ ดังนั้น จึงแนะนำต่อๆ กันมาครับ

โดยส่วนตัวจากที่เคยแก้จมูก ในครั้งที่สองทานน้ำมะพร้าว
เทียบกับ ในครั้งแรกไม่ทานน้ำมะพร้าว ก็ช่วยทำให้รู้สึกว่า แผลหายไวขึ้นจริงๆ ครับ
และหลังจากนั้น มา ทำตา ตัดปีกจมูก ทำปาก ก็ทานน้ำมะพร้าวมาตลอดครับ

โดย ตอนทำปาก ประมาณ 5 วันกว่าๆ ก็ขอหมอตัดไหมแล้วครับ ปกติ 7 วัน เป็นอย่างน้อยครับ
ทั้งเหตุผลที่ต้องทำงานด้วย แต่ส่วนตัวก็เชื่อว่าทำหายไวขึ้นจริงๆ ครับ

รวมทั้ง โบราณ ผู้ ญ ที่ตั้งครรภ์ เชื่อว่า การดื่มน้ำมะพร้าวจะช่วยให้ผิวพรรณของเด็กที่เกิดมา
มีผิวขาวสวยด้วยครับ โดยทั่วไป ช่วงที่ ทำศัลย์ ถ้าเป็นไปได้ ดื่มน้ำมะพร้าวก็ดีครับ
หอวหวานชื่นใจ ดื่มประมาณวันละลูก ก็โอเคแล้วครับ หรือถ้าชอบดื่ม ก็วันละ 2 ลูกก็ได้ครับ
ถ้ามากกว่านั้นก็มากไป แต่ ต้องดื่มน้ำมะพร้าวสดเท่านั้นน่ะครับ
ไม่ใช่น้ำมะพร้าวเผาครับ
อยากรู้ว่าที่ทานน้ำมะพร้าวแก้ช้ำ แก้บวม นี่คือ  ทานแต่น้ำมะพร้าวอย่างเดียว หรือ ทั้งเนื้อทั้งน้ำคะ  ...ถามจริงๆ อยากรู้ๆๆ อิอิ

แสดงความคิดเห็น

กินหมดครับ เพราะเนื้อก็อร่อยครับ อิอิ  โพสต์ 2011-1-7 22:22
จริงงง ค้าบบบ   ผู้หญิงกินแล้วบำรุงด้วยเพราะมีฮอร์โมนเอสโตรเจนในน้ำมะพร้าว ทำให้ผิวพรรณดีคับ
เรามีอาการเหลืองมากมายทีเดียวคะ และได้โพสถามเพื่อนๆ มีเพื่อนๆ ใจดีตอบว่าให้ดื่มน้ำมะพร้าว เราก็เลยทำตามทันที ประมาณวันที่สองเริ่มอาการดีขึ้นมาก บวมน้อยลงและอาการหน้าเหลืองก็เรื่มจางลงเลยค่ะ
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-1-7 19:48:54 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ BOBBY ตั้งกระทู้

อย่าางี้ ฟางว่าฟางต้องกินน้ำมะพร้าวแทนน้ำเปล่าเลยดีไหม ยิ่งที่บ้านทำขนมหวาน มะพร้าวสดๆอื้อซ่าเลย

พักหลังๆนี้ มีคนมาขอน้ำมะพร้าวพ่อไปเป็นถังลิตรเลย หลายคนแล้วด้วย  

น่าเสียดายจัง ที่เรื่องดีๆใกล้ตัวแค่นี้ ถึงไม่รู้  กลับไปบ้านจะไปกินให้หนำใจเลย

ขอบคุณนะค๊าาาา

ดื่มแบบพอดีๆๆ ดีกว่าน่ะครับ อิอิ  โพสต์ 2011-1-7 22:25
ดื่มน้ำมะพร้าวนอกจากจะสดชื่นแล้ว ยังดีต่อร่างกายจริงๆ ครับ  โพสต์ 2011-1-7 22:25
ทานได้ครับ มีบางช่วงผมก็ทานทุกวันเลย อิอิ  โพสต์ 2011-1-7 22:24
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-1-7 20:00:00 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย psyx เมื่อ 2011-1-7 02:04
แล้วสรุปกินน้ำมะพร้าวแล้วจะช่วยให้หายบวมได้จริงหรอ ...

จิงค่ะ หลายๆคนเค้าบอก คอนเฟิร์มมาล้วนะค๊าาาา  
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-1-7 20:02:20 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ได้ข้อมูลมาจริงๆแล้วนะคะ ว่า นอกจากทำให้แผลจากการผ่าตัดหายเร็ซขึ้น ยังทำให้ผิวพรรณดูเต่งตึงซะด้วย ระษาได้หลายๆโรคอีกตางหาก อาทิ มะเร็ง    
ช่วงนี้มะพร้าวขึ้นราคาอ่ะ
14#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-1-7 21:03:54 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย opor18 เมื่อ 2011-1-7 20:06
ช่วงนี้มะพร้าวขึ้นราคาอ่ะ

ใช่ๆๆ  ขึ้นสูงมากค่ะ บ้านขายน๋มหวาน แทบกระอักเลย หาก็ยาก แพงก็แพง ดีที่มีเครดิต มีแต่คนหามาให้ น้ำมะพร้าวเลยหาไม่ยากสำหรัยฟางเลยค่ะ สนมะคะ ^^
อีกอันนึงค่ะๆ เรื่องผิวสวยกับดื่มน้ำมะพร้าวท่าจะจิงนะคะ เพราะแม่เราตอนท้องเราอยากดื่มน้ำมะพร้าว กะทานมะเขื่อเทศอะค่ะ เลยทานน้ำมะพร้าวแทนน้ำเลยค่ะ กะทานมะเขือเทศทุกวัน
ปรากฏว่าตอนคลอดเรามาตัวขาวเป็นเผือกเลยค่ะ และทุกวันนี้ผิวเราก็ขาวดีอะค่ะ โดนแดดก็ไม่ค่อยดำไม่รู้เกี่ยวกันป่าวนะ แต่พี่สาวเราดำ ซะงั้น อาจเกี่ยวนะละ ไงสาวๆ ทานได้นะ มะเขือเทศช่วยเรื่อง

ลดความไวต่อแสงของผิวนะจ๊ะ
17#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-1-8 09:39:48 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ SHINeeF ตั้งกระทู้

เหอะๆๆ  ฟางก็พูดประชดตัวเองแค่นั้นล่ะค๊า พี่บ๊อบบี้
18#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-1-8 09:41:51 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย moshimussha เมื่อ 2011-1-7 22:49
อีกอันนึงค่ะๆ เรื่องผิวสวยกับดื่มน้ำมะพร้าวท่าจะจิ ...

แจ๋วจิงๆเลยนะคะ น้ำมะพร้าวเนี่ย  ของสูงๆ บริสุทธิ์ๆ มันดีอย่างงี้นี่เอง อิอิ
ค่า เพราะมันดีไง มะพร้าวเลยแพง เหอะๆ
ต้องหากินบ้างแระอิอิ
อย่างงี้ต้องบอกต่อค่ะ เพื่อนๆดั้งโด่งจะได้สวยหล่อกันแบบไร้กังวลอาการบวม
พอดีเจอ ลองอ่านกันดูนะค่ะ

อุดมไปด้วยแร่ธาตุหลายชนิด น้ำมะพร้าวถือเป็นเครื่องดื่มเกลือแร่จากธรรมชาติ (Natural Mineral Drink) เพราะอุดมไปด้วยแร่ธาตุหลายชนิด เช่น โพแทสเซียม เหล็ก โซเดียม แคลเซียม แมกนีเซียม ฟอสฟอรัส ทองแดง กรดอะมิโน กรดอินทรีย์ และวิตามินบี แถมยังมีน้ำตาลกลูโคสที่ร่างกายสามารถดูดซึมไปใช้เป็นพลังงานได้ทันทีอีกด้วย
ชะลออาการอัลไซเมอร์ การดื่มน้ำมะพร้าวทุกวันจะช่วยชะลออาการอัลไซเมอร์ได้ จากผลงานวิจัยของ ดร.นิซาอูดะห์ ระเด่นอาหมัด อาจารย์ประจำภาควิชากายวิภาคศาสตร์ คณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ พบว่า ในน้ำมะพร้าวมีฮอร์โมนคล้ายฮอร์โมนเพศหญิงหรือเอสโตรเจนสูง ซึ่งมีผลช่วยชะลอการเกิดโรคอัลไซเมอร์หรือความจำเสื่อมในสตรีวัยทอง นอกจากนี้ การดื่ม น้ำมะพร้าวเป็นประจำทุกวัน ยังสามารถช่วยสมานแผล ทำให้แผลหายเร็วขึ้นกว่าปกติ และไม่ทิ้งรอยแผลเป็นอีกด้วย
ช่วยให้ผิวพรรณเปล่งปลั่ง น้ำมะพร้าวสามารถช่วยเสริมสร้างความสวยใสของผิวพรรณ ทำให้เปล่งปลั่งและขาวนวลขึ้นจากภายในสู่ภายนอก เพราะในน้ำมะพร้าวมีเอสโตรเจนอยู่ ซึ่งมีส่วนสำคัญต่อการสร้างคอลลาเจนและอีลาสติน ทำให้ผิวกระชับ ยืดหยุ่น และชะลอการเกิดริ้วรอยก่อนวัยได้ และในน้ำมะพร้าวยังสามารถกระตุ้นการเจริญเติบโตและแบ่งเซลล์ได้ดี แถมยังมีฤทธิ์ขับปัสสาวะ ขับของเสียหรือสารพิษออกจากร่างกาย (คล้ายๆ กับการดีท็อกซ์) จึงช่วยทำให้ผิวพรรณผ่องใส อีกทั้งความเป็นด่างของน้ำมะพร้าวยังช่วยปรับสมดุลของร่างกายในช่วงที่มีความเป็นกรดสูง ทำให้กลไกการทำงานของระบบภายในเป็นปกติ ส่งผลให้มีสุขภาพดีจากภายในสู่ภายนอก

ที่มา http://guru.google.co.th/guru/thread?tid=331def36ae5b9e9a&clk=wttpcts
อ่อ! ขอบคุนมากค่ะ 55+ เดวจะรีบไปหาน้ำมะพร้าวมากินเยอะๆ 55 ;)
24#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-1-9 00:36:13 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย E_yokki เมื่อ 2011-1-8 22:33

อุดมไปด้วยแร่ธาตุหลายชนิ ...

ข้อมูลดีมากๆค่ะ ขอบคุณนะคะ
ต้นฉบับโพสต์โดย E_yokki เมื่อ 2011-1-8 22:33

อุดมไปด้วยแร่ธาตุหลายชนิ ...

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆครับตอนนี้ก็กินน้ำมะพร้าววันละ4ลูกเยย

ของยี่ห้อไหนดีกว่ากันครับ ระหว่าง อภัยภูเบศก์ กับ ธันยพร  โพสต์ 2011-1-24 17:51
ใบบัวบก ด้วยนะ ดีมากๆๆ ช่วยพวกแผลข้างในให้หายเร้ว  โพสต์ 2011-1-23 13:20
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้