ดู: 10241|ตอบกลับ: 19
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทานยา] เรื่องสำคัญ ..... ข้อแทรกซ้อนที่เกิดขึ้นจากการทานยา Accutane, Acnotin หลังการทำศ

[คัดลอกลิงก์]
มีเรื่องสำคัญมาเตือนเพื่อนๆนะคับ พอดีนั่งเรื่อยเปื่อยหาข้อมูลในอินเตอร์เนต แล้วบังเอิญไปอ่านเจองานวิจัยฉบับหนึ่งที่เป็นประโยชน์มาก และเกี่ยวข้องกับการทำจมูกโดยตรงนะคับ
คือเรื่องของการทานยา Isotretrinoin (ชื่อทางการค้าคือ Accutane, Acnotin etc…) หลังจากการทำศัลยกรรมจมูก
ลองอ่านข้อมูลด้านล่างนะคับ พยามแปลและใช้คำศัพท์ให้อ่านง่ายที่สุด ถ้าอ่านไม่เข้าใจอย่างไร ต้องขออภัยไว้ที่นี้ด้วย

ข้อแทรกซ้อนที่เกิดขึ้นจากการทานยา Isotretrinoin หลังการทำศัลยกรรมจมูก
Source: Aesth Plast Surg. 29:102-106, 2005

ในงานวิจัยนี้จุดประสงค์คือต้องการศึกษาถึง
1. ความเกี่ยวเนื่องกันระหว่างการใช้ยา Isotretrinoin หลังการทำจมูก
2. การผิดรูปร่างของปลายจมูก เนื่องจากยา Isotretrinoin

วิธีการวิจัย
เป็นแบบ retrospective หรือ เป็นการเก็บข้อมูลของคนไข้ย้อนหลังที่พบปัญหาการผิดรูปร่างของปลายจมูก โดยแพทย์จะนำข้อมูลมาจากแฟ้มประวัติคนไข้

ผลที่ได้รับ
พบคนไข้สามรายซึ่งมีประวัติการใช้ยา Isotretrinoin หลังการทำจมูก อาการที่พบในคนไข้สามรายนี้คือการผิดรูปร่างของปลายจมูก รวมทั้งปลายจมูกงอ, แกนไม่สมมาตร, บริเวณรอยเย็บนูนออกมานอกจมูก
โดยคนไข้ทั้งสามรายนี้ได้ทานยา Isotretrinoin ภายในเวลาสองปีหลังจากการทำจมูก

ข้อสรุป
การทานยา Isotretrinoin มีผลต่อการผิดรูปร่างของปลายจมูก

คราวนี้เรามาดูรูปกันนะคับ

งัยเพื่อนๆ ระวังนิดหนึ่งนะคับ ในการทาน Isotretrinoin จะได้ไม่ต้องมานั่งแก้จมูกที่หลัง

คะแนน

2

ดูบันทึกคะแนน

เป็นยาแบบไหนค่ะ จะได้ระวัง
แล้วมันใช้รักษาโรคอะไร ค่ะ จะได้ ระวังค่ะ
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-11-5 22:45:21 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ยารักษาสิวอะคับและก้อลดความมัน
ตอนนี้เราก็ใช้ยารักษาสิวอยู่ค่ะ ของราชเทวี คลินิค
แต่เราไม่ทราบว่ายาที่เราใช้ (ยาทาทั้งหมดค่ะ) เป็นตัวยาอะไรค่ะ ใช้ต่อเนื่องมาสามเดือนแล้วค่ะ
ไม่ทราบว่าจะมีผลข้างเคียงมั้ยคะ เพราะเดือนมกราคม จะไปเสริมจมูกค่ะ
กลุ้มเลยผมกินIsotrtenion ตั้งแต่ก่อนทำจมูกมา 1ปี กิน 6 เดือน แนะ แล้วพอมาทำจมูกก้เริ่มกินอีก เพิ่งกินได้ 15 วัน

งี้จะรักษาสิวไงดีเนี้ยถ้าใช้ยานี้ไม่ได้  อัตราการเกิดผลข้างเคียงนี้ เท่าไหร่อะครับ หรือกินแล้วจมูกเบี้ยวทุกราย
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
เพิ่งทำจมูกไปประมานเกือบ 3 อาทิตย์ กำลังจะมากินรักษาสิวกับหน้ามันเลย

ดีนะเห็นกระทู้นี้ก่อน ขอบคุณมากๆ ครับ :)
ต้องห้ามกินยากลุ่มนี้ตลอดไปเลยใช่มั้ยครับเนี่ยะ
ใจเย็นๆๆครับ มันยังสรุปไม่ได้ 100 % ว่า Isotrtenion ที่ใช้รักษาสิวขั้นรุนแรงนั้น จะทำให้จมูกผิดรูปไปจริงๆๆ แค่ต้องระวังการใช้ครับ เพราะ เปเปอร์นี้เป็นแบบ retrospective แล้วจำนวนคนที่ติดตามกับจำนวนคนที่เกิดจมูกผิดรูปเป็นสัดส่ววนเท่าไรหรอคับ ครับ มันอาจจะบังเอิญไปเจอความสัมพันธ์กันก็ได้ น่าจะต้องติดตามข้อมูลในอนาคตต่อไปคับ อย่ากังวลไปคับ

คะแนน

2

11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-11-6 10:48:50 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
Inclusion Pt. = 3
Incidence = 100%

ตอนแรกอ่านก้อกลัวเหมือนกันนะคับ แต่เห็นจำนวน case น้อยมากแล้วก้อเป็น retrospective ด้วย

แต่อย่างไรก็ตาม Isotretinoin มีงานวิจัยออกมายืนยันในแง่ของ delay wound healing process ในขั้นตอน re-epithelialization เพราะฉะนั้นจึงเป็นข้อห้ามในเรื่องการใช้ Isotretrinoin ก่อนหรือหลังการกรอหน้าหรือ Laser-Resurface

ในแง่การเสริมจมูก: เห็นตามต่างประเทศให้หยุดยา Isotretrinoin ก่อนและหลังผ่าตัดกัน 6 เดือน -12 เดือน

งัยเพื่อนคนไหนกำลังวางแผนผ่าตัดหรือผ่าแล้ว รบกวนถามหมอด้วยนะคับ ว่า Isotretinoin มีผลบ้างข้างเคียงอะไรหรือเปล่า จะได้มาแชร์กัน
แล้วยาลดความอ้วนมีผลอะไรต่อจมูกไม๊ค่ะ
เราลดกับแอลคานิทีนรู้สึกจมูกตึง ๆอะ กลัวทะลุอยู่นิ
อย่าเพิ่งซีเรียสไปค่ะ ระวังไว้เป็นดี แต่อย่าไปวิตกจริตกันค่ะ เครียดป่าวๆนะ ^^
ใจเย็นๆๆครับ มันยังสรุปไม่ได้ 100 % ว่า Isotrtenion ที่ใช้รั ...
ต้นฉบับโพสต์โดย cupido เมื่อ 2010-11-6 09:48

เป็นเภสัชรึป่าวคะ ?? เพื่อนเราอีกคนเป็นเภสัช ก้อบอกเหมือนคุณว่าเรย อิอิ
****เล็กน้อยๆ เกี่ยวกับเรื่องนี้
1. งานวิจัยในรูปแบบ retrospective นั้น เป็นการเก็บข้อมูลแบบย้อนหลัง นั้นแปลว่า การทำวิจัยแบบนี้ จะไม่สามารถควบคุมปัจจัยแวดล้อมอื่นๆ ที่อาจจะมีผลต่อการเบี้ยว หรือผิดรูปของจมูกหลังการผ่าตัด ดังนั้นการที่จะสรุปว่ายา acnotin นั้นมีผลกับเรื่องนี้ไหม? คงต้องศึกษากันอีกยาว
2. การศึกษาแบบ retrospective นั้น ถือเป็นงานวิจัยที่ความน่าเชื่อถือไม่สูงมาก ส่วนใหญ่จะไม่นำมาใช้ในทางคลินิกมาก ยกเว้นไม่เคยมีการทำการศึกษาด้านนี้มาก่อน ถือว่ามีน้ำหนักน้อยเมื่อเทียบกับการทำงานวิจัย แบบ RCT double blind  (คือการศึกษาแบบการเก็บข้อมูลแบบไปข้างหน้า โดยที่ผู้ถูกทำการศึกษาและผู้สรุปประมวลผลการทดลอง ไม่สามารถทราบว่าได้รับยาหรือสารอะไรเข้าไปเพื่อป้องกันการเกิด bias) หรือการวิจัยแบบ metanalysis (คือการเอา RCT มาทำการประมวลผลด้วยโปรมแกรมทางสถิติ) ซึ่งถือว่าเป็นงานวิจับที่น่าเชื่อถือที่สุด
3  จำนวน sample หรือกลุ่มตัวอย่างต้องมีปริมาณมากพอ ที่จะสรุปผล ซึ่ง จำนวน sample ใน การวิจัยนี้ถือว่าน้อยมาก ความน่าเชื่อถือจึงไม่มากพอที่จะสรุปฟันธงได้
4  ผลการศึกษาวิจัยบางอย่าง อาจจะมีนัยสำคัญทางสถิติ แต่อาจจะไม่ได้มีนัยสำคัญทางคลินิก ก็เป็นได้

*****ดังนั้น จากงานวิจัยนี้ อาจจะสามารถสรุปได้เพียงว่า acnotin อาจจะมีผล แต่ ไม่สามารถสรุปได้ว่า acnotin เป็นสาเหตุแน่นอน

*****acnotin เป็นเพียงแค่ยารักษาสิว ไม่ใช่ยาช่วยชีวิต หรือยาโรคประจำตัว ที่ต้องทาน ถ้าไม่ได้ทานอาจถึงแก่ชีวิต ดังนั้น ถ้าไม่มั่นใจว่า สามารถทานได้ไหม ยาตัวนีสามารถรอให้ผ่านระยะเวลาที่กำหนดหลังการผ่าตัดแล้วค่อยกลับมารับประทานก็ได้ คงไม่ช้าเกินไป

********ดีที่สุดคือปรึกษาแพทย์ หรือเภสัชกรของท่านเพื่อความมั่นใจในการใช้ยานะครับ

คะแนน

1

อย่าไปกินเลยย
18#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-11-7 19:58:25 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งกับคุณ Minastirith และ cupido

ดังนั้นเลยอยากฝากเพื่อนถามแพทย์ด้วยนะคับ เพื่อ make sure อะคับ :)
งดกันดีกว่า พี่น้อง กินตอนไหนก็ได้เนอะ
เอาแล้วไงเพิ่งกิน ไป 1 อาทิตย์ ต้องหยุดซะละ
สิวก็รุนแรง จมูกก็กลัวทะลุ 5555
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้