ดู: 572|ตอบกลับ: 2

[เสริมจมูก] รีวิวทำตาสองชั้นและจมูกครั้งแรก ที่รพ.บาโนบากิ

[คัดลอกลิงก์]
วันปรึกษา

วันนี้เอิร์ธมีโอกาสได้มาปรึกษาศัลยกรรมตา จมูก ที่รพ.บาโนบากิ
กับคุณยูกีฮยอน คุณหมอผู้เชี่ยวชาญเรื่องการทำจมูก ตา

ต้องเล่าก่อนว่าก่อนหน้านี้เอิร์ธเคยมีไปปรึกษาที่ศูนย์ให้คำปรึกษาที่ไทย
ของรพ.บาโนบากิ แต่ที่ไทยจะเป็นผู้เชี่ยวชาญที่ประเมินให้
และสำหรับเคสของเอิร์ธเป็นการปรึกษาก่อนวันผ่าตัด 1 วัน

มาถึงวันปรึกษาล่ามก็จะมาหาเราตามเวลานัดและพาไปตรวจร่างกาย ถ่ายรูปก่อนทำ
เสร็จแล้วก็จะพาไปพบคุณหมอ เพื่อปรึกษา ต้องบอกว่าคุณหมอแนะนำดีมาก
และพี่ล่ามก็อธิบายมาอย่างละเอียดครับ

คุณหมอแนะนำเอิร์ธว่าให้ทำเป็นตาสองชั้นแบบเย็บจุดแทนการกรีด
ส่วนจมูจะเป็นการเสริมซิลินโคนตรงสันส่วนบริเวณปลาย
จะใช้เป็นกระดูกอ่อนหลังหูและกระดูกซี่โครงบริจาคเพื่อให้ได้สันที่สูงขึ้น
พอหลังจากปรึกษาเสร็จก็ไปซื้อยา ยาจะจัดมาให้เป็นชุดเช้า,กลางวัน,เย็น แยกเป็นมื้อๆให้เลย
แล้วก็เอารูปก่อนทำมาให้ดูก่อนครับเพราะหลังจากนี้จะไม่ใช่ตา+จมูกเดิมแล้ว

พอตกดึกก็เริ่มงดน้ำงดอาหารตามที่รพ.แจ้งได้เลย ของเอิร์ธงดก่อนผ่าตัด 6 ชั่วโมง
แต่เอิร์ธก็งดเผื่อๆไว้ เพราะจริงๆต้องเริ่มงดประมาณตี 4 แต่ก็เริ่มงดไปเลยตั้งแต่ตี 2กว่าๆ

วันผ่าตัด

เช้าวันผ่าตัดพากันเดินไปรพ.กับเพื่อนๆ จะบอกว่าตื่นเต้นมากก เพื่อนๆากันมาให้กำลังใจวันเข้าห้องผ่า
ของเอิร์ธทางรพ.แจ้งว่าน่าจะใช้เวลาผ่าตัดประมาณ 4-5 ชั่วโมง

ซึ่งระหว่างนี้เพื่อนๆก็ไปเที่ยวรอแล้วพอผ่าเสร็จทางรพ.จะไลน์หาเพื่อนให้มารับกลับบ้าน
ส่วนผลลัพธ์การผ่าตัดจะออกมาเป็นยังไง ฝากเพื่อนติดตามกันต่อไปด้วยนะครับ
 เจ้าของ| โพสต์ 2024-1-25 13:10:20 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Earth.P เมื่อ 2024-1-25 13:13

สวัสดีครับ กลับมาอัพเดทหลังผ่าตัดตา และจมูกหลังผ่าจนครบ 2 อาทิตย์ให้อ่านกันครับ

ช่วง1-3วันแรกหลังผ่าตัดสิ่งที่ลำบากสุดในการใช้ชีวิต คือ น้ำมูกไหลไม่หยุดค่ะ
โชคดีที่ผมได้ถอดสำลีในจมูกวันถัดไปหลังผ่าตัด เลยไม่อึดอัดมาก
เพราะเคยอ่านรีวิว บางคนเห็นว่าต้องใส่ถึง 7วันด้วย ดีนะผมใส่แค่วันเดียว

ส่วนตามีอาการตึงๆ หนัก ๆตา ตอนลืมตาต้องเบิ่งนิดนึง น่าจะเป็นจากที่คุณหมอปรับกล้ามเนื้อตาครับ ส่วนความบวมน้อยมาก แทบจะไม่มีเลย มีความช้ำนิดหน่อย ถือว่าปกติมากครับ

หลังผ่าตัดผมไม่มึนยาเลย ออกจากรพ.แล้วก็ไปเดินเล่นด้วย

อากาศกำลังดี เลยไม่อยากรีบกลับห้อง

วันที่ 6 หลังผ่าตัดมีนัดเข้ามาตัดไหม แกะเฝือก และพบคุณหมอก่อนบินกลับไทย

day 6.jpg

ตอนแกะเฝือกลุ้นมาก เพื่อนๆ ก็ลุ้นตาม
พอแกะแล้วเท่านั้นแหละ เป็นปลื้มๆๆๆ ชอบทรงมากๆ

คุณหมอบอกว่าตรงสันยังบวมอยู่ เดี๋ยวจะลดลงอีก แต่ถึงจะบวมผมก็ชอบทรงนี้แล้ว
ตรงกลับเรฟที่ยื่นให้คุณหมอดูก่อนผ่าัดเลยครับ

LINE_ALBUM_푸릿_231113_5 (1).jpg

ครบ 2อาทิตย์แล้ว

2 week.jpg

ความบวมลดลงเยอะแล้ว ทรงเข้าที่มากขึ้น
ตอนไปเจอเพื่อน เพื่อนๆ บอกว่าถ้าไม่บอกดูแทบไม่ออกเลยว่าไปทำจมูกมา ชอบตรงนี้
ทรงเป็นธรรมชาติ แบบหน้าดูมีมิติขึ้น คิดไม่ผิดเลยครับที่ทำ
แต่หลังทำจมูกมายังไม่กล้าแคะจมูก เวลามีน้ำมูกจะใช้คัทตอนบัทเช็ดเอาแทน

ตาตอนนี้ลืมได้ปกติแล้วครับ ไม่ค่อยตึงแล้วครับ
ผมพยายามจะไม่เผลอไปขยี้ตาแรง ตอนล้างหน้าก็ยังเบามืออยู่ครับ

สรุปสำหรับผ่าตัดมา 2 อาทิตย์พอใจกับผลลัพธ์มาก ๆ ไม่มีตรงไหนที่ไม่ชอบเลยครับ
เดี๋ยวมาอัพเดทอีกตอนหน้านะครับ
 เจ้าของ| โพสต์ 2024-4-4 14:56:17 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สวัสดีครับ เอิร์ธทำตาสองชั้นและจมูกครบ 2 เดือนแล้วครับ

ตอนนี้จมูกเริ่มสลิมขึ้น และความบวมน้อยลงกว่าช่วงเดือนแรกแล้วครับ

ส่วนตาตอนนี้หวานก่อนตอนก่อนทำมากๆ ความบวมจริงๆแล้วน้อยมากๆ ตั้งแต่แรก

แต่ก็รู้สึกว่าเป็นชั้นตาที่ไม่ใหญ่เกินไป แต่ทางรพ.ก็แจ้งแล้วว่าความบวมจะยังลดได้อีก

บอกเลยว่าแฮปปี้มากๆ ครับ

EART BA 2M.jpg

ผมถ่ายมุมอื่นมาให้ดูเพิ่มเติมด้วยครับ

รู้สึกว่า หน้าเป๊ะขึ้นมากๆ มีองศา มีมุมถ่ายรูปมากขึ้นเลยครับ

เดือนที่ 2 อาการต่างๆไม่ได้มีอะไรเท่าไหร่แล้วครับ

จะมีแค่บางทีที่มีน้ำมูกไหล ซึ่งอาการนี้เป็นตั้งแต่หลังผ่าตัดแล้ว

หลังผ่าตัดน้ำมูกจะไหลเยอะกว่าก่อนทำครับ แต่ทางรพ.ก็แจ้งแล้วว่าจะเป็นช่วงแรกๆ

แต่ว่าอาการจะค่อยๆ ดีขึ้นครับ

Eart 2M (3) LOGO.jpg
Eart 2M (5)LOGO.jpg

ขอบคุณทุกคนที่ติดตามมาถึงตรงนี้นะครับ
เดี๋ยวครบ 3หรือ 4 เดือนเอิร์ธมาอัพเดทให้ทุกคนดูอีกทีนะครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้