ดู: 190|ตอบกลับ: 4

[ศัลยกรรมเกาหลี] รีวิวศัลยกรรมขากรรไกร แก้คางยื่น ปรับโครงหน้า3จุด เสริมจมูกที่รพ.เกาหลี

[คัดลอกลิงก์]
สวัสดีค่ะ

ในที่สุดเราก็ได้มีโอกาสมาเขียนรีวิวผ่าตัดครั้งแรกในชีวิต !!!

ตอนนี้จองผ่าตัดเรียบร้อยแล้ว เหลือเวลาอีกประมาณ 2 สัปดาห์ก่อนจะถึงวันผ่าตัดค่ะ

เราได้ตัดสินใจลาออกจากบริษัทเพื่อเตรียมตัวผ่าตัดในครั้งนี้

และกลายเป็นคนตกงานอยู่ค่ะตอนนี้ 55555

กำลังอยู่ในช่วงตระเวนหาของอร่อยๆกิน

เพราะถ้าผ่าตัดแล้วคงจะกินอะไรไม่ได้พักใหญ่ ช่วงนี้เลยกินไม่หยุดเลยค่ะ

น้ำหนักขึ้นมาเล็กน้อยแต่เดี๋ยวพอผ่าตัดก็ลงค่ะ!!

เราจะเข้ารับการผ่าตัดศัลยกรรมขากรรไกรและ

ศัลยกรรมปรับรูปหน้า(โหนกแก้ม+กราม+คาง)เพื่อแก้ไขคางยื่นค่ะ!

ส่วนทำจมูกเราต้องทำหลังจากทำขากรรไกรไปแล้ว 6 เดือนค่ะ ~

ก่อนผ่าตัด

ความจริงเมื่อเทียบดูแล้ว ถ้ามองหน้าตรงเราจะดูคางยื่นไม่มากเท่ากับด้านข้างค่ะ

เพราะฉะนั้นเวลาถ่ายรูปเราเลยจะถ่ายแต่หน้าตรง ไม่ก็หันหลังตลอด

วันที่เดินทางออกจากบ้านไปรพ.เพื่อเข้ารับการผ่าตัด

เราไม่รู้สึกตื่นกลัวใดๆเลยค่ะ อาจเพราะเป็นสิ่งที่อยากจะทำมานานแล้วมั้งคะ

ทันทีที่ถึงรพ. เราได้ไปเปลี่ยนชุดและเข้าพบกับคุณหมออีกครั้งค่ะ

หลังจากฟังคำอธิบายต่างๆจบก็ไปห้องผ่าตัดทันที

ไม่เหลือเวลาให้มานั่งกลัวเลยค่ะ 555555

ฝากเนื้อฝากตัวกับคุณหมอเสร็จ สูดก๊าซยาสลบประมาณ 2 ครั้ง

ลืมตาขึ้นมาอีกทีก็ผ่าตัดเสร็จแล้วและนอนอยู่ที่ห้องพักฟื้นเรียบร้อยค่ะ

แต่นี่เพิ่งเริ่มต้นค่ะ จากนี้ต่อไปคือของจริง... welcome to hell TT

ข้างๆเรามีพี่พยาบาลคอยดูอยู่ตลอด

คอยจับมือเราและบอกให้สูดลมหายใจลึกๆช่วงที่เราเพิ่งได้สติ ใจดีมากๆเลย

หลังจากนั้นพี่พยาบาลก็บอกว่าจะย้ายเราขึ้นไปห้องพักผู้ป่วยค่ะ

และช่วยประคองเราที่ตอนนี้มึนหัวมากขึ้นไปห้องพักด้านบน

ตอนเข้าไปในลิฟต์เราหลับตาตลอด ไม่ทันได้มองกระจกเลยค่ะ

หลังจากถึงห้องพักผู้ป่วยเราก็ได้เห็นหน้าตัวเองครั้งแรกหลังผ่าตัด

หลังผ่าตัด D-Day

ท๊าดา! เป็นใบหน้าที่ไม่คุ้นเลยค่ะ….

ส่องกระจกแล้วลองเอามือคลำๆคางกับปากดู

ตั้งแต่ช่วงใต้จมูกลงไป ไม่มีความรู้สึกเลยค่ะ เหมือนไม่ใช่หน้าตัวเอง

ก่อนหน้าจะส่องกระจกเราลองเอามือไปจับตรงปาก

แล้วรู้สึกนุ่มๆแต่ไม่รู้ว่าคือส่วนไหนของหน้า (เพราะชาㅠㅠ)

พอส่องกระจกดูถึงรู้ว่า อ่อ ริมฝีปากเราเอง 5555555555

ตอนเข้าห้องผ่าตัดเป็นเวลาประมาณ 10 โมงเช้า

หลังจากเข้าไปนอนพักที่ห้องพักผู้ป่วย

เลยชำเลืองมองนาฬิกา ตอนนี้เป็นเวลา 1 ทุ่มแล้วค่ะ

ไม่รู้เลยว่าเพราะการผ่าตัดใช้เวลานาน หรือเราฟื้นจากยาสลบช้า

แต่เรารู้สึกเหมือนวันนี้ผ่านไปในชั่วพริบตาเดียว

จนถึงตอนนี้ยังไม่บวมมากเท่าที่เราคิดไว้เลยสบายใจไปนิดนึงค่ะ

ยังไม่รู้สึกเจ็บเลย แต่รู้สึกเวียนหัว คลื่นไส้ หายใจลำบากและคอแห้งมาก

เลยคิดแต่ว่าอยากกินน้ำๆอยู่ตลอด

หลังผ่าตัด Day 2

ได้ยินมาว่าช่วงวันที่ 2~3 จะเป็นวันที่บวมมากที่สุด

ในกรณีของเราคือวันที่ 2 บวมหนักมากสุดเลยเช่นกันค่ะ

ในรูปที่ถ่ายประคบน้ำแข็งอยู่เลยไม่เห็นตรงแก้ม

แต่ความจริงคือหน้ากลมเป็นลูกบอล จนแทบไม่เห็นสันจมูกเลยค่ะ

ยังแอบคิดว่านี่ปากเราบวมได้ขนาดนี้เลยหรอ TT

ปากบวมจนงับไม่ได้เลยทำให้มีน้ำลายไหลออกมาเรื่อยๆค่ะ

เราเลยต้องเอาทิชชูมารองซับเอาไว้

หลังจากผ่านไปประมาณ 3 วันค่อยพอดูได้ขึ้นมาหน่อยค่ะ

ช่วงวันสองวันแรกลำบากมากจนคิดว่าเรามาทำทำไมเนี่ยย

น่าจะอยู่แบบตามมีตามเกิดไปก็ดีอยู่แล้ว...

หลังผ่าตัด Day 3

ถึงอาการบวมจะลดลงกว่าวันที่ 2 แต่สภาพก็ยัง...555555555

ถ้าเกร็งปากช่วยหน่อยก็จะหุบปากได้ค่ะแบบรูปซ้าย!!

ตั้งแต่ช่วงบ่ายไปอาการบวมลดลง และตอนนี้เอาอุปกรณ์ที่เสียบอยู่ตรงจมูก

เพื่อช่วยให้หายใจสะดวกออกได้แล้วค่ะ

แค่เอาอันนั้นออกรู้สึกโล่งขึ้นเยอะเลยค่ะ

วันแรกกับวันที่สองคอบวมมาก วันแรกเลยกินน้ำไม่ค่อยได้เท่าไหร่

ในวันที่สองทั้งวันก็กินแค่นมถั่วเหลืองไปครึ่งกล่อง ไม่รู้ว่าเพราะให้น้ำเกลืออยู่รึเปล่า

เลยไม่ค่อยหิวเท่าไหร่ค่ะ พอเข้าวันที่สามค่อยเริ่มดื่มน้ำได้เยอะขึ้นค่ะ (ต่อ)

เจ้าของ| โพสต์ 2020-7-24 12:32:16 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย hajjeong1004 เมื่อ 2020-7-24 12:33

หลังผ่าตัด Day 4

วันที่ 3 กับวันที่ 4 ไม่ค่อยแตกต่างกันมากเท่าไหร่เลยเอารูปด้านข้างมาให้ดูค่ะ

หน้ายังบวมเป็นลูกบอลจนหากรอบหน้าไม่เจอเหมือนเดิมค่ะ 555555

แต่รู้สึกไหมคะว่าหน้าเราสั้นลง

หลังทำขากรรไกรสิ่งที่ลำบากที่สุดอย่างแรกเลยคือการหายใจค่ะ

อย่างที่สองคือการที่เราต้องนอนในท่านั่งค่ะ ปวดกระดูกก้นกบมากๆ TT

หลังผ่าตัด Day 5

ผ่านไปแต่ละวันอาการบวมลดลงอย่างเห็นได้ชัดเลยค่ะ

หลังจากตื่นนอนรู้สึกสบายหน้ามากขึ้นกว่าเมื่อวาน

ตรงบริเวณแก้มที่ประคบเย็นอยู่ก็เริ่มมีความรู้สึก !!!

อันนี้เป็นอาหารที่เราทานที่บ้านค่ะ จะเป็นพวกนมถั่วเหลือง น้ำผลไม้

โยเกิร์ตผสมบลูเบอร์รี่ปั่นละเอียดและพวกซุปกระดูกวัวค่ะ

หลังผ่าตัด Day 7

ในที่สุดก็ครบ 1 สัปดาห์แล้วค่ะ!!!

วันนี้เราเตรียมตัวแต่เช้าเพื่อไปนวดลดบวมที่รพ.

และแวะไปกินชานมกับเพื่อนที่สถานีกังนัมมาค่ะ

ทางรพ.มีการผลัดเซลล์ผิว เพิ่มความชุ่มชื้นและมาส์กหน้าลดความระคายเคืองให้

รู้สึกผิวสะอาดขึ้นมากๆเลยค่ะ

อาจเป็นเพราะว่าร่างกายยังอ่อนแออยู่ พอเจอแสงแดดเราเลยรู้สึกเวียนหัวตลอดเวลา

จนคิดว่าไม่น่าเดินไหวเลยกลับมาบ้าน

พอมาส่องกระจกดู เราตกใจมาก!!!

ระหว่างที่เราอยู่นอกบ้านอาการบวมยุบลงไปเยอะมากเลย >_<

ลองถ่ายรูปเปรียบเทียบขนาดใบหน้ากับฝ่ามือเหมือนที่ถ่าย

ตอนวันที่ 3 ดูค่ะ จะเห็นว่าเล็กลงมากๆ 5555

ปกติเราเป็นคนหัวเล็ก ทำให้เห็นช่วงขากรรไกรล่างที่ค่อนข้างใหญ่ได้ชัดเจน

แต่ตอนนี้ไม่เป็นอย่างนั้นแล้วค่ะ!

วันนี้เราเผาผลาญแคลอรีไปเยอะ ตอนเย็นเลยว่าจะกินอะไรที่มันอยู่ท้องหน่อยค่ะ

แล้วก็ลองรัดหน้าด้วยผ้ารัดหน้าที่ได้รับจากรพ.ดูด้วย!!

มันแน่นมากเลยรู้สึกอัดอัดไปบ้างแต่ต่อไปคงต้องขยันรัดบ่อยๆค่ะ 5555

ที่รพ.กับคลินิกฟันชมว่าเราลดบวมได้ดีมาก เลยอารมณ์ดีทั้งวันเลยค่ะ

แล้วก็ 1 อาทิตย์ที่ผ่านมา เราน้ำหนักลงไป 4 กิโลค่ะทุกคน..........

และคิดว่าคงจะลงอีกเรื่อยๆ....

แล้วก็ปกติเราเป็นคนบวมง่ายมาก

แต่รอบนี้ดูไม่บวมอย่างที่คิดเลยแปลกใจอยู่เหมือนกันค่ะ

แต่เพื่อนๆก็บอกค่ะว่าถ้าหมอเก่งจะไม่ค่อยบวม 5555

คุณหมอจากบาโนบากิ สุดยอดไปเลยค่ะ!

เขียนยาวมากเลย 5555 ไว้มาติดตามกันต่อพาร์ทหน้านะคะ > <
 เจ้าของ| โพสต์ 3 วันที่แล้ว | ดูโพสต์ทั้งหมด
สวัสดีค่ะ!!

รู้สึกเหมือนเพิ่งเขียนรีวิวพาร์ทแรกไปได้ไม่นาน

สัปดาห์แรกเรากินอะไรไม่ค่อยได้ ไม่ค่อยมีแรง

แต่สัปดาห์นี้รู้สึกเวลาผ่านไปไวยังไงไม่รู้ค่ะ

การที่ตื่นมาทุกเช้าส่องกระจกและถ่ายเซลฟี่กลายเป็นกิจวัตรประจำวันไปแล้ว

ผ่าตัด Day 8

ในอาทิตย์นี้เน้นประคบร้อนเป็นหลักค่ะ

เวลาประคบร้อนต้องระวังนะคะ! เพราะว่าความรู้สึกเรายังกลับมาไม่หมด

อาจจะทำให้ร้อนจนผิวพองโดยไม่รู้ตัวได้

ตอนออกจากรพ. พี่พยาบาลก็ให้ผ้าก๊อซมาเยอะค่ะ

เราเลยเอาไว้พันที่ประคบชั้นนึงก่อนทำการประคบ 55555

ผ่าตัด Day 9

ตอนนี้ในปากยังบวมอยู่ ถ้าลองอ้าปากออกดู

จะเห็นเลยเป็นรอยฟันเลยค่ะ 55555

และเราเผลอกัดปากตัวเองด้วยแต่ในปากยังชาอยู่เลยไม่รู้ตัว TT

เราจะมีรอยช้ำช่วงใต้ตา ใต้เหนียง แล้วก็ช่วงคอค่ะ

แต่ตอนนี้หายเกือบหมดแล้ว ปากยังขยับไม่ค่อยได้

แต่เราลองฝึกบังคับปากให้ขยับบ่อยๆ

เลยขยับได้มากกว่าก่อนหน้านี้แล้วค่ะ

ผ่าตัด Day 10

ในที่สุดก็ผ่าตัดได้ครบ 10 วันแล้วค่ะ!!

อาจจะเป็นเพราะเราขยันประคบร้อนหรือเปล่าไม่แน่ใจ

ช่วงกรอบหน้าตอนนี้เริ่มยุบบวมลงแล้วค่ะ >_<

วันนี้รู้สึกเบื่อๆเลยไปเจอเพื่อนมาค่ะ

แล้วได้แต่งหน้าเป็นครั้งแรกหลังจากผ่าตัดด้วย!

ปิดหน้าไว้ประมาณนี้ ดูไม่ออกเลยใช่ไหมคะว่าเพิ่งผ่าตัดมา?

ผ่าตัด Day 11

วันนี้ก็หมั่นรัดหน้าบ่อยๆ เหมือนเดิมค่ะ!!!

หลังผ่าตัดเรามีอาการหูแว่วและหูดับตลอด รู้สึกเหมือนมีน้ำอยู่ในหูตลอดเวลา

เวลาโยกคอไปมา หูจะดับซ้ายที ขวาที เป็นๆ หายๆ สลับกัน

อาการหูแว่วด้วยเดี๋ยวก็จะหายไปเองตามธรรมชาติ

ไม่ต้องกังวลไปนะคะ!!

ผ่าตัด Day 13

วันนี้เราไปตัดไหมในปากกับนวดลดบวมที่รพ.มาค่ะ~

เริ่มจากนวดหน้าก่อนแล้วค่อยไปตัดไหมค่ะ

คุณพยาบาลบอกว่าอาจจะรู้สึกเจ็บได้

เลยให้ตุ๊กตามากอดค่ะ 5555 กลัวกว่าเดิมอีก….TT

ได้แต่ปลอบใจตัวเองว่าขนาดผ่าตัดยังผ่านมาได้เลย

นี่แค่ตัดไหมเองและนอนลง ทำใจให้สงบ

แต่ก็…ไม่ช่วยอะไรค่ะ น้ำตาหยด แหมะ TT

หลังจากตัดไหม ในปากก็เริ่มบวมขึ้นอีกครั้ง 55

หลังจากนั้นก็ไปตรวจที่คลินิกฟันต่อและไปเจอเพื่อนที่คาเฟ่ค่ะ

เพื่อนตกใจและถามว่าทำไมไม่บวมเลย

เคยเห็นเคสผ่าขากรรไกรที่โรงพยาบาลมาก็เยอะ

แต่เราเป็นเคสที่บวมน้อยมาก รู้สึกดีใจยังไงไม่รู้ค่ะ

ผ่าตัด Day14

หลังผ่าตัดพยายามอย่าดึงผิวที่แตกรอบๆ ปากนะคะ

จากในภาพเห็นบริเวณที่เป็นสีคล้ำๆไหมคะ

อันนี้เป็นรูปเปรียบเทียบก่อนหลังผ่าตัดค่ะ !!

มุมอาจจะแตกต่างก็นิดนึงแต่ดูยังไงความยาวคางก็ดูเปลี่ยนไปมากเลยใช่ไหมคะ?

ช่วงกราม คาง อาจจะยังบวมอยู่ แต่เท่านี้ก็พอใจมากแล้วค่า ~

นี่เพิ่งผ่านไป 2 สัปดาห์เอง แต่เรารู้สึกชินกับใบหน้าที่เปลี่ยนไปของเราแล้ว

อาการบวมอาจจะไม่ลดลงแบบทันตาเห็น

แต่ถ้าลองเอารูปที่ถ่ายแต่ละวันๆมาเปรียบเทียบกัน

จะเห็นความแตกต่างชัดเจนเลยค่ะ!

พาร์ทหน้าหวังว่าจะยุบบวมลงเยอะๆเนอะ

ส่วนรีวิววันนี้ขอจบลงตรงนี้ค่ะ

ไว้เจอกันใหม่คราวหน้านะคะ ~
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้