ดู: 4460|ตอบกลับ: 12
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

สอบถามเรื่องการแต่งปลายจมูกด้วยกระดูกอ่อนหลังใบหูครับ

[คัดลอกลิงก์]
สวัสดีครับ ผมอยากแก้ปลายจมูกอ่ะครับเพราะปลายมันตึงมากเลย อยากจะใช้กระดูกหลังหู
อยากถามครับว่า

- อาการหลังทำเป็นยังไงครับ บวมช้ำบริเวณไหนบ้างและใช้เวลานานมั้ยกว่าจะเป็นปกติครับ
- แผลที่จมูกและหลังใบหูทั้งตอนเพิ่งทำเสร็จไปจนถึงระยะยาวครับ ว่ามีลักษณะยังไงครับ มองเห็นชัดขนาดไหน

ใครรู้บอกทีสิครับ อยากต่อปลายจมูกครับกลัวซิลิโคนจะทะลุ
ขอบคุณคนที่เข้ามาอ่านนะครับขอให้ หล่อๆสวยๆสมใจทุกๆคนเลยครับ
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-10-22 16:27:30 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เงียบจังเลย
อยากรู้มากเช่นกันครับ วันนี้จะไปหาหมอแต่ไม่รู้รายละเอียดก่อนไปเลย อยากรู้ข้อมูลเราจะได้เอาไปเปรียบเทียบกับที่หมอให้

เพราะบางทีคนทำกับคนถูกกระทำมักจะมองต่างมุมกัน
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-10-26 14:27:38 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอมาตอบกระทู้ตัวเองนะครับ = ="
- ถามหมอเฉลิมมาบอกว่าผ่าแผลจุดเดียวกับเสริมจมูกอ่ะครับ
- ส่วนเรื่องบวมหมอว่าจะบวมน้อยกว่าเสริมจมูกอ่ะครับ
- เรื่องหูนี่ลืมถามเลยคนเยอะมั๊กๆ

เอาเป็นว่าใครเคยทำมาแล้วมาตอบด้วยนะครับเราอยากถามคนทำอ่ะครับรู้สึกสบายใจกว่า
ขอบคุณ จขกท. ด้วย ผมถามเพิ่มเติมอีกหูจะเบี้ยวไหม ไม่ครบ 3 เดือนเพิ่มปลายได้ไหม

วันนี้เป็นวันแรกที่รู้สึกตึงปลาย เติมปลายได้เลยป่ะ ไม่อยากถอดเจงๆ หั้ยตัดปลายออกก็ยอม แต่ไม่ถอดเพราะส่วนอื่นปกติหมด

แต่ปลายมันวาวแดง ไม่นูน
แก้ไขล่าสุดโดย aikon เมื่อ 2010-10-30 00:40

ใบหูที่โดนตัดกระดูกออกไป อนาคตมีสิทธิ์ผิดรูปร่าง
หูบิดเบี้ยวเหมือน ไมเคิล แจ๊คสัน รึปล่าว
ผมก็อปจากที่ผมตอบอีกกระทู้หนึ่งมาให้นะครับ ผมเองเพิ่งไปทำมายังไม่ถึงอาทิตย์เลย

กระดูกหลังหูใช้รองปลายจมูกนะครับ ไม่ได้เอามาต่อปลาย
พอเอากระดูกรองปลายแล้วจะทำให้สามารถแทงซิลิโคนได้ยาวขึ้นโดยไม่ต้องกลัวทะลุ
นั่นหมายความว่าถ้าจะแก้ หมอต้องเหลาซิลิโคนแท่งใหม่ที่ยาวขึ้นกว่าเดิม และจะต้องเพิ่มค่าใช้จ่ายตรงนั้นด้วยครับ
ไม่ใช่แค่เอากระดูกมารองเฉยๆได้

วิธีการใส่ก็เอาใส่เข้าไปในรูจมูกพร้อมๆกับซิลิโคนเหมือนวิธีเสริมจมูกปกตินะครับ แผลที่จมูกเหมือนกันทุกอย่าง

ส่วนแผลที่ตัดนั้นยาวประมาณเซ็นครึ่ง ตำแหน่งจะอยู่ตรงกกหู แผลจะมีลักษณะเป็นแผลทะลุใบหูเป็นแนวยาวนะครับ
เมื่อตัดชิ้นส่วนนี้ไปแล้วหมอก็จะเย็บใบหูให้เชื่อมกับกกหูด้วยไหม ให้ต่อกันสนิทเหมือนเดิม ไม่ได้เป็นแผลชัดเจนอะไรขนาดนั้น
ส่วนความปวดนั้น สองสามวันก็หายแล้วครับ

เสริมนิดนึงนะครับว่าถึงการรองกระดูกหลังหูจะช่วยให้ได้ปลายจมูกที่ยาวขึ้น แต่ก็ไม่ได้ผลกับทุกคนนะครับ อันนี้ขึ้นอยู่กับเนื้อที่ปลายจมูกของเราว่าแน่น หนาและมากแค่ไหน บางคนอาจจะช่วยให้ยาวขึ้นได้แค่มิลเดียว หรือบางคนอาจจะยาวได้เกือบเซ็นก็มี เพราะฉะนั้นควรปรึกษาหมอก่อนที่จะทำ และถ้าพิจารณาว่าจมูกเราเชิดหรือปลายสั้น ก็ควรจะทำตั้งแต่เสริมจมูกครั้งแรกนะครับ จะได้ไม่เสียค่าใช้จ่ายในการเหลาซิลิโคนชิ้นใหม่อีก
เราปรึกษาหมอมาค่ะ  คุณหมอบอกว่าถ้าจะใช้กกหูลองหรือต่อเข้าไป จะเป็นแผลที่ปลายจมูกเป็นแผลนิดเดียวค่ะ แต่ถ้าทำพร้อมเสริมการเหลาซิลิโคนจะคนละอย่าค่ะ  ถ้าไม่ใช้กกหูการเล้าจะเป็นมนๆที่ปลาย แต่ถ้าเสริมตั้งแต่ทำเลย นั้นคือคุณหมอจะเหลาเป็นมุมฉากแล้วใช้กกหูลองค่ะ แล้วแต่เทคนิค เราก็เคียดอยู่ว่าจะใส่ไปเลยดีไหมหรือว่าไม่ต้อง คือเรากะเอารูปให้หมอดูก่อนค่ะ  แล้วค่อยว่ากันค่ะ
ผมก็อปจากที่ผมตอบอีกกระทู้หนึ่งมาให้นะครับ ผมเองเพ ...
ต้นฉบับโพสต์โดย แทนไท เมื่อ 30-10-2010 12:39

ทำมาแล้วค่าใช้จ่ายเท่าไหร่คะ แค่เสริมปลายอย่างเดียวหรือ พร้อมเสริมด้วยคะ..เห็นทำมาแล้วอ่ะค่ะ..เลยรบกวนถามหน่อยนึง..จาไปทำเหมือนกัน
ของผมทำพร้อมเสริมครับ(หมอเฉลิม) ค่าซิลิโคน 20,000 ค่าตัดกระดูกอีก 12,000 ครับ
การใช้กระดูกข้างหลังใบหูมาเสริม แผลตรงใบหูจะไม่เห็นเลยค่ะ เพราะหมอจะกรีดบริเวณแนวข้อพับหลังใบหู ส่วนระยะเวลาการพักฟื้นก็อาจจะใช้เวลานาน สัก 2-4 เดือนนะคะ ถึงจะเข้าที่ เพราะทำข้างใน วิธีการนี้ อาจจะต้องจัดเย็บกระดูกอ่อนตรงปลายเย็บเข้าไปให้แคบลง และก้นำกระดูกอ่อนใบหูที่ตัดออกมาเย็บจัดแนวตรงปลายจมูกให้โด่งขึ้น ยังไงถ้าอยากเห็นภาพคนไข้ที่เคยทำ ก็แอดอีเมลล์พี่มาดูได้ค่ะ หรือจะเข้ามาดูในเว็บ www.saransurgery.com
ปรึกษาหมอมาแล้วค่ะเคสแก้ ทำมา10ปีแล้วค่ะอยากทำแบบใช้กระดูกอ่อนหลังใบหูค่ะ หมอบอกมันจะถาวรกว่าการใช้ศิริโคลนค่ะ ศิริโคลนหมอจะใช้แค่ตรงหัวคิ้วลงมาหากลางจมูกตรงปลายใช้กระดูกอ่อนตัดมาเย็บๆๆให้ใด้มากเท่าที่กระดูกอ่อนเราจะมี ยังกลัวๆๆนิดนึงค่ะเด่วรอไปปรึกษากับหมออีกท่านหนึ่งก่อนค่อยตัดสินใจทำ
การใช้กระดูกข้างหลังใบหูมาเสริม ตรงใบหูหลังจากผ่าก็อาจจะมีการเขียวช้ำมากน้อยแล้วแต่คนค่ะ  หมอจะเอาแกนเก่าออก,แต่งปลาย, ใส่แกนใหม่ต่อเชื่อมจากปลายจมูกที่แต่งใหม่ และให้กระดูกหลังหูการต่อเพื่อให้เป็นหยดน้ำ แผลตรงใบหูจะไม่เห็นเลยค่ะ เพราะหมอจะกรีดบริเวณแนวข้อพับหลังใบหู ส่วนระยะเวลาการพักฟื้นก็อาจจะใช้เวลานาน สัก 2-4 เดือนนะคะ ถึงจะเข้าที่ เพราะทำข้างใน วิธีการนี้ อาจจะต้องจัดเย็บกระดูกอ่อนตรงปลายเย็บเข้าไปให้แคบลง และก้นำกระดูกอ่อนใบหูที่ตัดออกมาเย็บจัดแนวตรงปลายจมูกให้โด่งขึ้น เราก็เพิ่งจะทำมาเหมือนกัน
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้