ดู: 20871|ตอบกลับ: 20
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ตัดปีกจมูก] ฝากไว้สำหรับคนที่ตัดปีกจมูกนะคะ ข้อควรระวัง การปฏิบัติตัว

[คัดลอกลิงก์]
ประสบการณ์ตรงสดๆร้อนๆจากการตัดปีกจมูกค่ะ ดาวไปตัดปีกจมูกกับหมอวิระพันธ์บางแสนมาค่ะ คุณหมอน่ารักใจดีมากๆ
ตอนนี้ผ่านไป 12 วันแล้วปรากฏว่าแผลมันยังไม่ติดกันข้างซ้ายข้างเดียว ข้างขวาติดกันปกติแผลสวยมากมากก
ที่แผลไม่ติดกันซึ่งน่าจะมาจากการทาผงพิเศษแน่ๆซึ่งขนาดดาวทาแค่ 2 วันเองยังเป็นเรยค่ะ มันเข้าไปขวางการติดกันของเนื้อ
ดีนะคะที่คุณหมอน่ารักมากกกกก คุณหมอรับปากจะดูแลจนกว่าแผลจะสวยค่ะ
(ดาวหน่ะอ่านมากจากกระทู้ในดั้งโด่งนึงบอกว่าถ้าแผลไม่แห้ง ให้ทาผงพิเศษได้ ดาวเรยทาหน่ะคะ ซึ่งดาวอาจจะทามากไป 555+)

ดังนั้นของฝากไว้สำหรับคนตัดปีกจมูกนะคะ
1. ดาวว่าอย่าเพิ่งรีบไปแกะแผลที่หมอแปะพลาสเตอร์ไว้หลังจากที่เย็บรอซัก 3 วันให้มันแห้งค่อยทำความสะอาดดีกว่านะคะ
เพราะหัวใจของการตัดปีก คือการรักษาให้แผลแห้งเนื้อจะได้ติดกัน ส่วนการทำความสะอาดก็เช็ดด้วยน้ำเกลือค่ะ เช็ดไม่ต้องเปียกมากนะคะกลิ้งๆที่แผลเอาก็พอ แล้วเอาคัตตอนบัตเช็ดให้แห้ง แล้วตามด้วยทาขี้ผึ้งที่หมอให้มาค่ะ เอาแค่ป้ายๆไม่ต้องแฉะนะคะ
2. ห้ามเอาผงพิเศษทาโดยเด็ดขาด ทาได้แค่เบตาดีนค่ะถ้าแผลไม่แห้ง ที่จิงทางคลินิคจะมีขี้ผึ้งมาให้ก็ทาแค่ขี้ผึ้งอย่างเดียวก็พอค่ะ
ห้ามทาแฉะนะคะเด่วแผลไม่แห้ง
3.ห้ามไปแกะเกาแผลเด็ดขาดปล่อยให้มันตกสะเก็ดของมันเอง
4. เรื่องการกินระวังให้มากๆนะคะ วันที่ 2 หลังจากการผ่าตัด ดาวไปกินต้มไก่ ดันมีมะนาวดอง บวม ปวดมากๆจนต้องฉีดยาเรยค่ะ เพราะฉนั้นของแสดง ห้ามเด็ดขาด
5. หากมีน้ำมูกรีบทานยาลดน้ำมูกโดยด่วนค่ะ
6.หากมีแผลเป็นนูนดาวแนะนำ Mederma นะคะ เป็นยาทาลดแผลเป็นนูนค่ะ
7.ระหว่างกการดูแลก็ทาน วิตตามินซี กับสังกะสี นะคะช่วยการฟื้นตัวได้เร็ว น้ำมะพร้าวก็ช่วยได้มากเรื่องลดบวม
8. ส่วนเรื่องเจลลดบวมรีพาเรลเจลก็ช่วยได้ดีนะคะ

สุดท้ายก็หวังว่าคนที่เข้ารับการตัดปีกจมูกแผลจะสวยงามกันทุกคนนะคะ
สำหรับตัวดาวหากแผลข้างซ้ายไม่มีปัญหาแผลคงสวยงามากๆค่ะ เพราะข้างขวาที่ปกติ แผลดูดีมากค่ะ

สู้ๆกันะคะ ทำใจกันนิดนึงการตัดปีกจะปวด เจ็บแผลหน่อยนะคะ ....

คะแนน

4

ดูบันทึกคะแนน

ขอบคุณมากเลยน่ะค่ะ ข้อมูลดีๆแต่แคทรบกวนถามนิดหนึ่_น่ะค่ะ ว่ามีปัญหาเหมือนกันไหมคือว่าแคทตัดปีกจมูกมาค่ะแต่มีปัญหาคือเวลามากๆๆเจ็บแผลที่เย็บมากเรยค่ะตอนนี้ได้เดือนกว่าๆแล้วค่ะแต่เวลายิ้มหัวเราะมากๆเจ็บเหมือนแผลจะฉีกเลยค่ะจนบีบจมูกไว้บา_ที
....ใจดีจัง  ขอบคุงมากนะคะ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ นะค๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบบ
ตัดปีกกะคุนหมอวิ เหมือนกัลเลยคร้า ทาแต่ขี้ผึ้งที่คุนหมอให้มาอย่างเดียวเลย

แผลเนียนดีค่ะ ไม่มีใครรู้เลยว่ามีแผลจร้า
{:13_948:}
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-10-23 20:44:49 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
Confirm เรยนะคะว่าคุณหมอใจดีมากๆ ถึงตอนนี้แผลจมูกของดาวข้างที่มีปัญหามันจะแผลยังไม่สวยแต่คุณหมอบอกว่าจะดูแลจนกว่าแผลจะสวยค่ะ ยังงัยก็รักคุณหมอที่ซู๊ดดดด ใจดีมากนะคะ แต่ดาวเห็นส่วนมากคนที่ไปตัดกับคุณหมอแผลเนียนสวยหมดนะคะ

แสดงความคิดเห็น

แล้วตอนนี้แผลหายดียังคะ เราก้อเป็นเหมือนกัน ได้ 20 วัน แผลยังไม่ติดเลย  โพสต์ 2011-12-21 16:58
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-10-23 20:49:13 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
คุณหมอวิระพันจะไปเกาหลีอาทิตย์นึงนะคะ คนที่จะเข้าไปคลินิคก็โทรไปถามก่อนนา เหมือนจะไปศุกร์ที่ 29 ตค.นี้ไปดูงานศัลยกรรมที่เกาหลี ถ้าศิษย์คุงหมอจะเข้าไปก็โทรถามก่อนแล้วกันค่ะเด่วไปเก้อ ^^
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ :)
ผมดูดบุหรี่อ่ะ  
แต่หลังจากครบสองอาทิตย์อ่ะครับ
อิอิ
ไม่มากไม่มายครับ
สองวัน 1 ซอง
ผมก็ดุไม่เป้นว่าแผลสวยไหม
ไว้ครบสามเดือนจะมาอัพรูปไห้ดุ
ขอขอบคุณสำหรับข้อมูลจร้าาาา
ขอบคุณนะคร้า กำลังจะไปตัดปีกอยู่เหมือนกันอีกสองเดือนกว่าๆนี้  เป็นข้อมูลที่ดีมากๆเลยค่ะ
รบกวนถามราคา ตัดปีกจมูกกับหมอวิระพันธ์บางแสน หน่อยค่ะว่าราคาเท่าไหร่
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
อยากเหงรูปอะคะ ก่อน หลัง ตัด
ตัดปีก จา 7000 กว่าบาทนะคะ จำมะได้ว่า 7000 ทะไหร่ แผลจาหายช้านิสนุง เราเพิ่งไปปรึกษามา

ส่วนตัวเราเอง เลือกเย็บเก็บปีกอ่าค่ะ 5500  เพราะงบน้อย หุหุ แระแผลหายเร็วกว่า อาทิตย์เดียวก็หายแร้ว
15#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-11-28 12:19:01 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตัดปีก 7500 บาทค่ะ เย็บเก็บปีก 5500 บาท
ตัดปีก กับเย็บปีก มีข้อดี ข้อเสียต่างกันยังไงคะ
anunyaaa สมาชิกนี้ถูกลบไปแล้ว
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ
ขอบพระคุณมากกกกกกกเลยค่ะ จ๋าเพิ่งไปตัดปีกมา 2 วัน + เสริมด้วย พอดีเลย ได้มีเคล็ดลับดูแลตัว

ขอบคุนจริงๆเลยค่ะ
ขอบพระคุณมากกกกกกกเลยค่ะ จ๋าเพิ่งไปตัดปีกมา 2 วัน + เ ...
ต้นฉบับโพสต์โดย Queen_jah เมื่อ 2010-11-28 19:53

ถามอีกทีค่ะ ว่า น้ำมะพร้าวนี่ให้กินเลยใช่ป่ะค้ะ ไม่ใช่แค่ประคบใช่มั้ยค้ะ
55
ใจดีจัง จขกท มีคำแนะนำด้วย
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้