ดู: 2042|ตอบกลับ: 0
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] แก้จมูกให้ปัง ไม่ต้องไปไกลถึงเกาหลี ด้วยเทคนิคOpen กับคุณหมอรุ่งกิต AmetiseClinic

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Visutapat เมื่อ 2019-3-31 11:44

สวัสดีค่ะ กระทู้นี้เราจะมาพูดถึงเรื่องการแก้จมูก เราทำจมุกมาแล้ว 3 ครั้ง แก้ 2 รอบ (ย้อนดูกระทู้ก่อนหน้านี้ได้ค่ะ) แต่รอบนี้เราแก้ด้วย เทคนิคโอเพ่น เปิดโครงสร้างจมูกเพื่อปรับและแก้ไขในสิ่งที่เราต้องการได้ ก่อนอื่นต้องบอกว่า ก่อนเราจะแก้ครั้งนี้ จมูกเดิมของเรา เอียง ฮัมพ์ไม่เท่ากันและปลายจมูกบางเกือบจะทะลุ เลยตัดสินใจมาแก้ ที่ อเมทิสคลีนิค กับคุณหมอรุ่งกิต

**ปัญหาที่ต้องแก้
1.ฮัมพ์ไม่เท่ากัน
2.ปลายจมูกบาง

**เทคนิคที่คุณหมอได้ทำ
1.การทำแบบ Open
2.เหลาฮัมพ์ให้เท่ากัน
3.เติมเนื้อเยื่อเทียมตรงปลายจมูก (ให้มีปลายจมูกเยอะมากขึ้นและป้องกันการทะลุ)

รูปนี้คือรูปก่อนแก้จมูกครั้งล่าสุดที่ทำมา 3 ปี จะสังเกตุได้ว่ามันรัดแกนมาก และตรงปลายก็บางมากๆ

รูปนี้คือตอนเข้าไปพบคุณหมอที่คลีนิคก่อนการผ่าตัดแก้จมูก

ก่อนเราจะให้ดูรูปตอนแก้จมูกเสร็จ เราจะมาอธิบายถึงขั้นตอนการแก้รอบนี้  รอบนี้ไม่เหมือนทุกครั้งที่เราทำจมูก เพราะทุกรอบเป็นการทำแบบปิด คือแค่ฉีดยาชาแล้วทำได้เลย แต่รอบนี้เป็นการดมยาสลบเพราะเป็นการทำแบบOpen เป็นการผ่าตัดใหญ่ เพราะคุณหมอต้องปรับพื้นฐานโครงสร้างจมูกเราทั้งหมด ก่อนทำก็ต้องงดอาหารและน้ำ 8 ชม. เราทำ วันที่ 21 9 โมงเช้า ต้องงดอาหารและน้ำตั้งแต่ เที่ยงคืน ของวันที่ 21  และต้องไป X-Ray ปอดว่าปอดของเราเป็นอะไรมั๊ยและสามารถดมยาสลบได้รึป่าว ถ้าใครที่แพ้ยาสลบอาจจะต้องทำใจนิดนึง5555

ใครไม่เข้าใจว่าการทำแบบOpen คืออะไรเรามีรูปให้ดูค่ะ ซึ่งสามารถแก้ไขทุกอย่างที่เราต้องการได้

มาถึงขั้นต้องการทำ คุณหมอก็จะให้เรานอนให้น้ำเกลือ รอจนน้ำเกลือหมด หมอพร้อมก็เริ่มดมยาสลบ หลังจากนั้นเราก็หลับไปเลย ตื่นมาอีกที เห็นพยาบาลกำลังปิดพลาสเตอร์ให้ตรงจมูก และพยายามปลุกให้เราตื่น พยาบาลที่นี่น่ารักมากกก ตื่นมาก็เอาโจ๊กมาให้กินแถมป้อนให้ด้วย ด้วยความที่เราอดอาหารไปตั้งแต่เที่ยงคืน เราหิวมากเลยกินจนหมด 5555  พอเสร็จก็ลุกมาเปลี่ยนเสื้อผ้ารับยาแล้วก็กลับบ้านปกติ ไม่เจ็บไม่ปวดอะไรเลยจ้า

มาดูรูปหลังทำกันค่ะ

ตอนทำได้ 1 วัน หน้าไม่บวมเลย

Day 3 จะเป็นวันที่บวมมากที่สุด และเริ่มเขียวด้วย 555

Day 5 ก่อนถอดเฝือกออก

ถอดเฝือกแข็งออก ปิดแต่พลาสเตอร์ให้ล๊อคจมูกไว้

Day 6 วันทำงาน ก็คือสามารถแต่งหน้าได้ตามปกตินะคะแต่ต้องแต่งเบาๆเพราะยังเจ็บอยู่ กระทบแรงไม่ได้

Day 7 แต่งหน้าบางๆก็ได้ รอยเหลืองๆก็เริ่มจางลง แต่แกนจมูกยังบวมอยู่ค่ะ

Day 8 ทรงจมูกเริ่มเห็นชัดขึ้น

Day 9 แต่งหน้าได้แบบสบายๆ ทรงชัดมากๆ

Day 10  รุปล่าสุด 31/03/62
_

รูปนี้เปรียบเทียบจมูกทรงเก่ากับทรงใหม่

การดูแลตัวเองหลังจากทำ นอนหมอสูง 1 อาทิตย์ ประคบเย็น 3 วันแรก วันที่ 4-5 ประคบอุ่นจนรอยช้ำหายไป และกินยาตามหมอสั่ง แต่ของเราหมอให้ไปฉีดยาลดบวมกับยาแก้อักเสบ 5 วัน เลยยุบบวมไว การดูแลแผลผ่าตัดโอเพ่น จะต้องดูแลให้ดีๆเพราะเป็นแผลเปิดด้านนอกด้วย ต้องใช้น้ำเกลือล้างแผล ทาเบตาดีน และยาฆ่าเชื้อทาจนกว่าจะตัดไหม ตัดไหมด้านนอก 2 อาทิตย์ ตัดไหมด้านในจมูก 1 เดือน

ส่วนตัวเราแล้ว เราชอบทรงนี้มากๆ ดูมีมิติมากขึ้น ดูมีปลายจมูกเยอะขึ้น อีกอย่างคือเราประทับใจอะเมทิสคลินิคมากๆ ดูแลดีทุกๆอย่าง  แต่ทรงจมูก จะเห็นผลชัดเจน 100% คือครบ 6 เดือนนะคะ ตอนนี้เราก็รอและพยายามดูแลจมูกตัวเองดีๆ พยายามไม่ให้ไปกระทบอะไรรุนแรง เพราะกลัวจะเบี้ยวอีก  

ใครที่กำลังคิดอยากจะทำจมูกหรือเสริมจมูกศึกษาข้อมูลให้ดีก่อนนะคะ จะได้ไม่ต้องแก้หลายรอบ หรือถ้าใครอยากทำรอบเดียวสวยแล้วปังไม่ต้องบินไปถึงเกาหลี ที่อเมทิสคลีนิคก็ทำให้ได้ค่ะ  ปรึกษาหรือจองคิวกับเราได้ค่ะ ยินดีตอบทุกคำถามค่ะ Line@Kie9921e  

***ไว้ครบ 1 เดือน จะมาอัพเดทให้ดูกันอีกทีนะคะ***

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาชมจ้า
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้