ดู: 1540|ตอบกลับ: 0
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ตาสองชั้น] รีวิว ทำตาสองชั้นและเปิดหัวตากับคุณหมอทรงยศ ดรีมคลีนิก

[คัดลอกลิงก์]
สวัสดีค่ะ ขอรีวิวการทำตา 2 ชั้น กับคุณหมอทรงยศ จันทจิตร์
คือเราเป็นคนตาชั้นเดียวข้างนึง และ 2 ชั้นหลบในข้างนึง ปกติตัวเองไม่ได้มีปัญหากับการมีตาเล็กๆ แต่ปัญหาเกิดจากอายุมากขึ้น ข้างที่ไม่มีชั้น หนังตาตกค่ะ เวลามองจะเห็นเป็นเงาดำๆที่ขอบบนเหมือนมีอะไรมาบัง คิดว่าการทำตา 2 ชั้นน่าจะช่วยได้บ้าง ดูรูปก่อนทำค่ะ

เราเข้าไปดูรีวิวต่างๆ ไปปรึกษามาบางคลีนิก สุดท้ายตัดสินใจทำตากับคุณหมอทรงยศ เนื่องจากเมื่อปรึกษาแล้วคุณหมอเข้าใจความต้องการของเรา และเอาใจใส่ดี ว่าเราแค่อยากแก้ปัญหาหนังตาตก ไม่ได้ต้องการตาที่โตขึ้นมาก เราขอให้ทำชั้นให้เล็กที่สุดเท่าที่จะทำได้ ในเคสของเราคุณหมอแนะนำให้เปิดหัวตาร่วมด้วย เนื่องจากโดยภาพรวมแล้วจะได้รูปตาที่สวยกว่าไม่เปิดค่ะ ค่าใช้จ่ายเปิดหัวตาและทำตาสองชั้นแบบกรีดยาว 2 หมื่นกว่าบาทค่ะ (แต่ละคนอาจจะแตกต่างกันไปตามปัญหา ควรปรึกษาหลายๆที่ก่อนตัดสินใจค่ะ)
        หลังจากตัดสินใจทำ ก็วางมัดจำ 10,000 บาท เพื่อจองคิวผ่าตัด จากนั้นพนักงานให้คำแนะนำการเตรียมตัวก่อนผ่า วัดความดัน ให้หยุดกินวิตามินและอาหารสริม และงดแต่งหน้ามาในวันผ่าตัด
        วันผ่าตัด ตื่นเต้นค่ะ กลัวเจ็บ พอไปถึงพนักงานให้เปลี่ยนชุด ล้างหน้า เตรียมตัวขึ้นเขียงค่ะ พอคุณหมอมา ก็มีการะวัดขนาดชั้นตาให้เราดูอีกรอบเพื่อคอนเฟิร์ม และคุณหมอใช้เครื่องมือคล้ายๆวงเวียนอันเล็กๆ (ไม่ทราบว่าเรียกว่าอะไรค่ะ) วัดตาโดยละเอียดและเขียนตำแหน่งที่จะผ่าตัดค่ะ จากนั้นฉีดยาชา จะบอกว่ามันเจ็บสุดๆไปเลยค่ะฉีดยาชาเนี่ย! ระหว่างทำไม่เจ็บ แต่เรารู้สึกว่าเคสเราค่อนข้างใช้เวลานาน ทำให้ยาชาเกือบจะหมดฤทธิ์ก่อน และรู้สึกเจ็บช่วงท้ายๆ ซึ่งคุณหมอได้ฉีดยาชาเพิ่มให้ ระหว่างทำได้ยินคุณหมอพูดว่าตาข้างซ้ายเลือดออกเยอะ  น่าจะเป็นผลให้ตาข้างนี้บวมมากกว่าอีกข้าง ดูจากรูปหลังผ่าได้ค่ะ

หลังจากผ่าตัดเสร็จทันทีจะเป็นม่วงๆอย่างที่เห็น พนักงานให้นอนประคบเย็น และบอกให้ประคบเย็นตลอดในช่วง 1-2 วันแรก เท่าที่จะทำได้ค่ะ และนัดมาตัดไหมอีก 7 วัน

จากรูป เราว่าเคสเราบวมน่ากัวมาก วันแรกปวดแผลจนไม่มีอารมณ์อยากจะทำอะไรเลย และกังวลกับตาข้างซ้ายนิดหน่อย เพราะบวมมาก และแผลไม่สวยเท่าตาขวา
        ระหว่างรอตัดไหม แผลจากม่วง ก็เปลี่ยนเป็นเหลืองค่ะ และก็คันๆเล็กน้อย ตาซ้ายยังคงบวมและปลิ้นๆกว่า อาจจะเพราะปัญหาตั้งแต่แรกตอนผ่าค่ะ และแล้ววันตัดไหมมาถึง เย่!

หลังจากตัดไหม หมอให้ยาทาลดแผลเป็น และยากินลดการเกิดคีรอยด์ให้ค่ะ มีค่ายาเพิ่มพันกว่าบาท และนัดดูแผลอีก  1 เดือน

ประมาณวันที่ 18 เรารู้สึกเจ็บแผลที่ตาซ้ายนิดๆ และแผลดูแปลกๆ บวมและแดง มีเลือดซึมเล็กน้อย เลยถ่ายรูปส่งให้หมอดู หมอเห็นภาพแล้วแล้วบอกให้รีบไปหาเลยค่ะ หลังจากตรวจแล้ว พบว่าแผลอักเสบ ดูรูปตอนที่รู้สึกว่าเริ่มอักเสบนะคะ

คุณหมอบอกว่า มีปมไหมติดอยู่ที่แผล ซึ่งคุณหมอก็จัดการเอาออกให้ และฉีดยาลดคีรอยด์ให้เลย เนื่องจากดูแล้วอาจจะเริ่มมีคีรอยด์ ไม่มีค่าใช้จ่ายเพิ่มค่ะ และนัดมาดูอีก 7 วัน

แผลกลับมาบวมใหม่ค่ะ จากการอักเสบและช้ำจากเข็มฉีดยา มีสะเก็ดเลือดติดอีกต่างหาก เฮ้อ......        ล่าสุดค่ะ ครบ 1 เดือนพอดี แผลอักเสบที่ตาซ้ายอาการดีขึ้น บวมลดลง และตาขวาที่ไม่ได้มีปัญหาก็ยุบลง หลังจากคุณหมอตรวจแผลแล้ว จะให้ฉีดยาลดคีรอยด์เพิ่ม และให้กลับมาทายาลดแผลเป็นและกินยาลดการเกิดคีรอยด์ต่อไปค่ะ

คุณหมอดูแลและติดตามผลตลอด เวลามีปัญหาก็จัดเวลาให้เราได้เข้าพบเร็วที่สุด เราโอเคกับการดูแลเอาใจใส่เป็นอาย่างดีของคุณหมอและทางคลีนิกมาก ถึงตอนนี้ตาซ้ายจะยังไม่หายดีแต่ก็หวังว่าคีรอยด์น่าจะดีขึ้นค่ะ เอารูป bafore-after ไปดูกันอีกทีค่า

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้