ดู: 8018|ตอบกลับ: 0

ผมร่วง หนักมากจากกรรมพันธุ์! ชะลอได้ด้วย ..?

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wonderbeauty11 เมื่อ 2018-10-24 14:39

cover- ผมร่วงหนักมากจากกรรมพันธุ์.png

ผมร่วง หนักมากจากกรรมพันธุ์! ชะลอได้ด้วย ..?ผมร่วง ผมบาง จนนำไปสู่ปัญหาศีรษะล้าน เกิดได้จากหลายสาเหตุด้วยกันนะคะ ทั้งจากรากผมที่ขาดความแข็งแรง เส้นผมขาดการบำรุง จนทำให้หลุดร่วงง่าย หนังศีรษะมัน หรือแห้งเกินไป อีกหนึ่งสาเหตุสำคัญของปัญหาผมร่วง ผมบาง ก็มาจากกรรมพันธุ์ ประวัติสมาชิกในครอบครัวที่มีปัญหาแบบนี้มาก่อน เกิดจากยีน (Genes) ที่ถ่ายทอดจากรุ่นสู่รุ่นอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้

1. กรรมพันธุ์ทำผมร่วง ผมบาง จากการเปลี่ยนแปลงของฮอร์โมนเพศชาย (Testosterone Hormone) ไปเป็นฮอร์โมนดีเอชที (DHT – dihydrotestosterone) ซึ่งทำหน้าที่ยับยั้งกระบวนการสร้างเส้นผมแบบปกติ เกิดเป็นปัญหาผมร่วง ทั้งยังเป็นตัวทำให้เส้นผมเกิดใหม่มีขนาดเล็กลง บางลง เกิดเป็นปัญหาหัวล้าน ผมบาง ได้ในที่สุด ระยะเวลาที่เกิดก็แตกต่างกันไป ขึ้นอย