ดู: 1524|ตอบกลับ: 10
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ตาสองชั้น] แก้ไขตาปรือ กล้ามเนื้อตา กับ หมอโอ๋ ธนพันธ์ คลีนิค

[คัดลอกลิงก์]
ขอแนะนำตัวเองก่อนนะคะ เราชื่อแตงค่ะ วันนี้จะมาตั้งกระทู้บ้างนะคะ คือได้ไปแก้ไขกล้ามเนื้อตาอ่อนแรงมาค่ะ เลยขอมาแชร์ประสบการณ์ในครั้งนี้ให้เป็นความรู้เพิ่มเติมกันนะคะ
ก่อนจะทำตา ที่ตัดสินใจจะทำ คือ เรารู้สึกว่าตาเราดูเหมือนคนง่วงนอนตลอดเวลา พอช่วงบ่ายๆจะรู้สึกล้าตามากค่ะ ทั้งๆที่เราไม่ได้นอนน้อยเลยนะคะ แถมเวลาเราแต่งตาก็ยากค่ะ ชั้นตาลึกเข้าไปด้วย บางวันก็มี2ชั้นบางวันมี3ชั้น ก็เลยอยากทำตามากค่ะ  ละก็ดูข้อมูลจนปวดหัวไปหมด มันเยอะ  สุดท้ายไปทำกับหมอโอ๋ ธนพันธ์ ซึ่งเคยพาแม่ไปทำเมื่อ 4-5 ปีมาแล้ว แม่เค้าก็มีเพื่อนแนะนำมาอีกที เราก็เลยเออ เอาหมอนี้แหละ เราก็จำได้ว่าหมอใจดีมาก ตอนพาแม่ไปทำ กระบวนการต่อไป คือ ส่งรูปไปปรึกษา หาอบอกว่าเปนกล้ามเนื้อตาอ่อนแรง คือ ตกใจมาก กล้ามเนื้อตาอ่อนแรง มันไม่ใช่ตาธรรมดาแล้วสิ ก็เลยชะงักไปนิดนึง หาข้อมูล ดูรีวิวกล้ามเนื้อตาสิคะ เออใช่เราเป็นจริงๆด้วย
- เปลือกตาด้านในปิดตาดำมากกว่า 2 มิล
- มีอาการหนักตามาก จนต้องคอยเลิกคิ้วเพื่อยกเปลือกตาขึ้น
- ตาลึก ปรือ มีชั้นตาหลายชั้น

ก็เลยนัดคิวทำ ก่อนทำ ให้งดวิตามินอาหารเสริม แอลกอฮอล์ 1 สัปดาห์ ก่อนผ่า นัดผ่า 3 กย ที่ผ่านมา ก่อนผ่าก็เข้าพบหมอ หมอดูหล่อขึ้นจากคราวที่พาแม่มา (อันนี้นอกเรื่อง) หมอก็ถามว่าเราพอเข้าใจเดี่ยวกับกล้ามเนื้อตาอ่อนแรงแล้วใช้มั้ย ก็บอกว่า ใช่คะ คุนหมอก็บอกว่าเราทำกล้ามเนื้อตา และทำตาสองชั้นด้วย อยากได้ชั้นตาแบบไหน เราก็บอกหมอว่า เอาธรรมชาติคะ แบบตื่นมาละสวยเลย ไม่ต้องแต่งตาเยอะๆ ไม่เอาเปนกาบหอยแครงด้วย แล้ว คุนหมอก็เอาไม่จิ้มฟันจิ้มที่เปลือกตา ทำชั้นตาให้ดู แล้วบอกว่า ตอนนี้จะดูเหมือนชั้นใหญ่ แต่พอทำออกมาชั้นจะไม่ใหญ่ เพราะเราลืมตาได้มาก ชั้นตาจะพับเข้าไป มองเหนเป็นชั้นเล็กกว่านี้นิดนึง

จากนั้นก็เข้าห้องผ่าตัดค่ะ ตอนทำไม่รู้สึกเจ็บเลยคะ เสียว เกร็งมากกว่า แต่พอฟังเพลงไปเรื่อยๆ ก็ดีขึ้น แต่มีจี๊ดๆตอนฉีดยาชาเท่านั้นเอง หมอจิ้มเข็มข้างละ 1 จุดที่หางตา ตอนจิ้มไม่เจ็บ มิน่าแม่บอกว่าหมอมือเบา แต่ตอนยาชาเข้ามันจี๊ด แต่ทนได้คะ ตอนทำนั้น คุณหมอให้ลืมตา หลับตาบ่อย นับครั้งไม่ได้อะ ทำเกือบ 2 ชม. แหน่ะ
พอทำเสร็จต้องประคบเย็นหลังทำอีกเกือบๆชั่วโมงค่ะถึงกลับบ้านได้ พยาบาลบอกเพื่อเป็นการป้องกันการบวมช้ำเยอะ
          หลังทำมีบวมช้ำ แต่ไม่ปวดเลยค่ะ และที่สำคัญ ** เค้าห้ามเล่นโทรศัพท์ หรือเล่นให้น้อยที่สุด เราประคบเย็น 3 วันรวมวันทำ วันที่ 4 เริ่มประคบอุ่น และบริหารตา คุณยูมินสอนให้เอามือวางบนหน้าผาก กดไว้ไม่ให้เลิกคิ้ว แล้วลืมตามองบน ค้างไว้ นับ 1-20 ทำ เช้า 1 ครั้ง เย็น 1 ครั้ง จนถึงวันตัดไหม

ช่วงวันที่ 4 เป็นต้นมาเราก็สังเกตเห็นว่า ไม่ล้าตาวุ้ย พอบ่ายๆ จากที่เคยหนักตา มันไม่เป็น เราไม่ต้องคอยเลิกคิ้วแล้ว
7 วันก็ไปตัดไหมค่ะ

หลังทำมานะคะ
ผลลัพธ์ที่ได้คือทำให้การมองเห็นเราชัดขึ้น เต็มจอ ดีมากแบบอธิบายไม่ถูก ลืมตาแบบไม่หนักไม่เกร็ง ไม่ต้องเลิกคิ้ว ตาที่ลึกก็หาย ตอนนี้ตาดูกลมโตขึ้นทำให้หน้าเราดูแล้ว

หากผิดพลาดประการใด ก็ขออภัยด้วยนะคะ มือใหม่หัดรีวิวคะ
ตาสวย สดใส หน้าเด็กขึ้นมากคะ
สวย. หน้าเด็กลงคะ
คุณหมอโอ๋มือเบา น่ารักใจดีมากค่ะ
เคสยากก็สวย
สวยจริงค่ะ มาคอนเฟิม
ว้าว จากตาหลายชั้นทำให้เป็นชั้นเดียวได้สวยมากเลยค่ะ
ตาหวานเลยค่ะ
สวยมาก ตาหวานขึ้นเยอะเลยค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้