ดู: 1495|ตอบกลับ: 6

[ปลูกผม] ปลูกผมกับเมดเมติก 4 เดือน ไม่เหมือนที่คิดไว้เลย

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Jeff_Kosol เมื่อ 2018-8-28 12:54

สวัสดีครับชื่อเจครับ วันนี้มาแชร์ประสบการณ์ปลูกผมที่เมดเมติกจริงๆแล้วก็ไม่ได้ตั้งใจจะพลีชีพนะครับแต่พอมานึกถึงตัวเองตอนที่จะตัดสินใจทำแล้วหาดูรีวิวยากมาก เลยคิดว่ามาแชร์ไว้เพื่อเป็นข้อมูลสำหรับใครที่สนใจน่าจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับ ต้องขอเล่าก่อนว่าตัวผมเองมีปัญหาผมร่วงตั้งแต่อายุ16-17 เลยครับ ตอนแรกก็คิดว่าเป็นกรรมพันธุ์แต่ทางคุณพ่อกับคุณแม่ก็ไม่ได้มีปัญหาผมร่วงหรือหัวล้าน เลยคิดว่าน่าจะเพราะแพ้แชมพูลองเปลี่ยนแชมพูก็แล้ว หันมาใช้แชมพูเด็กก็แล้วมันก็ไม่ดีขึ้นครับแต่ทีนี้ผมเลยมาสังเกตว่า ผมที่มันร่วงเนี่ยมันร่วงเฉพาะข้างๆขมับเว้าลึกเข้าไปไม่ได้ร่วงหัวล้านแบบไข่ดาว แต่เถิกแบบขุนช้างอ่ะครับ 5555

108834.jpg 108835.jpg

นี่รูปก่อนทำครับ ไม่ค่อยพลีชีพเท่าไหรเลย 555

ในตอนนั้นบอกตรงๆว่าก็ไม่ค่อยแฮปปี้ที่หัวเถิกนะครับแต่ด้วยความที่เรายังวัยรุ่นเลยไม่ได้ใส่ใจมาก ก็ปล่อยเลยตามเลยอาศัยเซ็ทผมให้มันมาปรกๆหน้าผาก บังจุดที่เราไม่มั่นใจไป

นี่คือผมทรงปิดเถิกของผมครับ

แต่ทีนี้พออายุมากขึ้นครับมันก็เริ่มเถิกลึกเข้าไปเรื่อยๆ เลยเริ่มซีเรียสครับกลัวว่าจากเถิกจะกลายเป็นล้านไป ที่เคยชิลๆเลยชิลไม่ไหวละครับเลยเริ่มหาข้อมูลตามgoogle ก็มีวิธีรักษาเยอะเลยครับ ทั้งเซรั่มแชมพู กินยาต่างๆ รวมไปถึงผ่าตัดผมอ่านข้อมูลเยอะมากสรุปได้ว่าอยากจะลองคุยกับคุณหมอดูก่อนเกี่ยวกับการผ่าตัดปลูปผมเพราะผมคิดแล้วว่าถ้าใช้แชมพูหรือยาเนี่ย น่าจะใช้เวลานานแน่ๆ  

ทีนี้ก็ต้องมาเลือกคลินิกครับ แต่ผมเองก็อ่อนประสบการณ์มากจริงๆ ค้นข้อมูลดูก็เลือกไม่ถูก เลยได้พี่ที่รู้จักกันแนะนำที่เมดเมติกให้เพราะพี่คนนี้เคยไปใช้บริการอย่างอื่นมาก่อนเลยรู้ว่ามีบริการปลูกผมด้วยพอได้ชื่อคลินิกมาแล้วก็ลองโทรไปครับ ได้ข้อมูลเบื้องต้นมาเรียบร้อย แต่เรื่องค่าใช้จ่ายเนี่ยต้องเข้าไปให้คุณหมอประเมินผมเห็นว่าปรึกษาฟรีเลยลองทำนัดเข้าไปครับ

ส่วนการทำนัดทางคลินิกจะแจ้งตารางของคุณหมอให้ทราบและให้เรา เลือกวันที่สะดวกได้เลย คุณหมอที่ให้คำปรึกษาเป็นอาจารย์หมอ ที่รักษาเกี่ยวกับผมโดยเฉพาะ ส่วนตัวคลินิกเองก็ดูสะอาดดีครับ ผมก็เลยค่อนข้างโอเค วันที่เข้าไปเจอคุณหมอก็มีการซักประวัตินู่นนี่ และถามถึงความต้องการ ความคาดหวังว่าเราอยากให้ ผมขึ้นในลักษณะไหน ซึ่งคุณหมอก็จะช่วยออกแบบให้เรา ด้วยว่าควรปลูกบริเวณไหน ผมบอกไปว่า ก็ยังไงก็ได้ครับ แค่ให้เห็นผลก็โอเค 555

คุณหมอเลยบอกว่าจะทำให้แบบธรรมชาติที่สุด ให้หน้าผากดูไม่เถิกร่น สมดุลกับหน้าของเราครับ หลังจากนั้นคุณหมอก็อธิบายว่าจะรักษาด้วยวิธี FUE เป็นการปลูกถ่ายเซลล์รากผมแบบไม่ต้องตัดหนังศรีษะครับ^^
จากนั้นก็คุยกับเจ้าหน้าที่เรื่องค่าใช้จ่ายแล้วก็นัดวันทำครับบบ ตื่นเต้นมากก

เจ้าของ| โพสต์ 2018-8-28 12:55:14 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ก่อนวันนัดก็หาข้อมูลรัวๆเลยครับ บอกเลยว่ายิ่งหายิ่งนอย เพราะมันดูน่าจะเจ็บไม่เบาเลย สุดท้ายเลยทำใจครับ เพราะจ่ายตังไปแล้ว อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด 555 พอถึงวันทำตอนเช้าผมก็จัดอาหารเช้าชุดใหญ่เลยครับ กลัวหิว เพราะเจ้าหน้าที่บอกว่าขั้นตอนการทำใช้เวลาประมาณ 3-4ชั่วโมงเลย

เดี๋ยวผมจะเล่าขั้นตอนการทำเท่าที่พอจะจำได้นะครับมีข้ามตรงไหนหรือตกหล่นอะไร ต้องขออภัยนะครับผม และเนื่องจากผมไปคนเดียวเลยไม่มีรูประหว่างทำมาให้ดูนะครับ ขออภัยจริมๆ T T 

เจ้าของ| โพสต์ 2018-8-28 12:57:15 | ดูโพสต์ทั้งหมด
1. ไปถึงคลินิกก่อนประมาณ 1 ชั่วโมง กรอกเอกสาร จ่ายเงิน 

2. เปลี่ยนชุดที่คลินิกเตรียมไว้ให้ แล้วก็ขึ้นเตียงสระผมครับ

3. หลังจากสระผมเสร็จก็เข้าห้องปลูกผมครับ คุณหมอจะเริ่มมาร์คจุดบริเวณที่จะทำการปลูก จากนั้นก็โกนผมด้านหลังออกไปแล้วให้ผมนอนคว่ำครับ

4. หลังจากนั้นก็รู้สึกมีอะไรเย็นมาเช็ดๆที่ด้านหลัง พยาบาลบอกว่าว่าเป็นการฆ่าเชื้อ แล้วคุณหมอก็จะฉีดยาชาข้างหลังเราครับ ช่วงท้ายทอย เจ็บจี๊ดๆพอทนไหว

5. น่าจะใช้เวลาประมาณนึงเลยครับ เพราะรู้สึกตัวอีกทีคุณหมอปลุกให้นอนหงาย เพราะดึงผมสำหรับปลูกเสร็จแล้ว

6. คุณหมอก็จะเริ่มฉีดยาตรงหน้าผากบริเวณที่จะปลูก เจ็บแปล๊บๆ พอๆกับด้านหลังครับ 

7. ผ่านไปซักหนึ่งชั่วโมงกว่าๆได้ครับก็เสร็จขั้นตอน ความรู้สึกก็เหมือมรอะไรมาขยับๆบนหน้าผากแต่ไม่ได้เจ็บอย่างที่คิดไว้เลยครับ
ช่วงนี้คุณหมอจะอธิบายวิธีการดูแลตัวเองหลังผ่าตัดแล้วก็ให้พยาบาล
ใช้ผ้าก็อซพันรอบศีรษะเพื่อกันไม่ให้หน้าบวมครับ หลังจากนั้นก็จะนำหมวกผ้าสีดำมาคาดทับอีกที เป็นอันเสร็จเรียบร้อยเปลี่ยนเสื้อผ้า รับยากลับบ้านครับ 

เจ้าของ| โพสต์ 2018-8-28 12:57:57 | ดูโพสต์ทั้งหมด
หลังปลูกผมที่เมดเมติก 1 วัน ให้ดูชัดๆครับนี่คือผมใหม่ของโผมม อาการหลังการปลูกผม จะรู้สึกปวดๆ ตึ้บๆ ประมาณ 2 วันครับ ก็กินยาแก้ปวดช่วยไป
 เจ้าของ| โพสต์ 2018-8-28 12:58:45 | ดูโพสต์ทั้งหมด
วันที่ 2 ก็เข้าไปสระผมที่คลินิกครับ จากที่คันยุบยิบๆเบาๆก็ดีขึ้นเยอะเลยครับ

นี่เป็นบริเวณที่ถูกดึงผมออกไปปลูกครับเห็นแบบนี้แต่ไม่เจ็บไม่แสบเลย
นะครับ แต่จะมีตึงๆคันๆบ้างเท่านั้นเอง

เจ้าของ| โพสต์ 2018-8-28 13:00:19 | ดูโพสต์ทั้งหมด

หลังปลูกผมกับเมดเมติก 8 วัน แผลแห้งแล้วครับ ผมเริ่มยาวขึ้นมานิดดดนึง ก็ยังคันยิบๆอยู่ ต้องฝืนใจไม่ให้เผลอเกา

เจ้าของ| โพสต์ 2018-8-28 13:02:19 | ดูโพสต์ทั้งหมด
จนถึงวันนี้ก็ปลูกผมมาได้ประมาณ 4 เดือนแล้วครับ ตลอด 4 เดือนที่ผ่านมาจะมีช่วงที่ผมที่ปลูกไปเริ่มตกสะเก็ดแล้วก็ร่วงหายไป เรื่อยๆ ตรงนี้คุณหมอบอกว่าไม่ต้องตกใจไปครับ เพราะว่ามันเป็นเอฟเฟ็คหลังการปลูกผม ถึงผมจะร่วงไป แต่รากผมที่ปลูกไปยังคงอยู่ ดังนั้นมันก็จะงอกกลับมาใหม่แน่นอน ซึ่งทั้งนี้รวมถึงการดูแลตัวเองด้วยนะครับ ยิ่งเราดูแลตัวเองดี ทานยาต่อเนื่อง ปฏิบัติตัวเองตามที่หมอบอก ผมก็จะยิ่งขึ้นครับ
ตอนนี้ถือว่าแฮปปี้กับผลลัพธ์มากครับ ที่สำคัญไม่เจ็บอย่างที่คิดไว้เลยจริงๆสำหรับการปลูกผมที่เมดเมติก ยังไงก็ขอบคุณที่อ่านจนจบนะครับ ยาวมาก แหะๆ ใครอยากถามอะไรเพิ่มเติมก็ถามได้เลยนะครับ
S__14901250.jpg S__14901252.jpg
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้