ดู: 334|ตอบกลับ: 0

[ทั่วไป] Review: ทดสอบทรีทเม้นท์รักษาฝ้า Cosmelan - mesoestetic

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย boss134 เมื่อ 2018-7-26 12:59

สวัสดีครับผมต้นนะครับ นี่เป็นรีวิวแรกในชีวิตของผมเลย ผมอยากจะมาแชร์ประสบการณ์รักษาฝ้าให้ทุกคนได้อ่านกันครับ ผมทำงานในโรงงานมาหลายปีปัญหาที่ตามมาก็คือ ฝ้า ซึ่งสาเหตุที่ทำให้เกิดก็มาจากแสงไฟในที่ทำงานนี่แหละครับ พอเราเป็นฝ้าก็รู้สึกอาย ไม่มั่นใจ ลองมาหมดแล้วครับครีมท้องตลาดที่ว่าดี เลเซอร์มาแล้วก็ไม่หาย ล่าสุดผมเห็นแคมเปญบนเพจ mesoestetic Thailand เค้ากำลังหาผู้โชคดีมาเปลี่ยนหน้าพังให้ปังไร้ฝ้า ด้วย Cosmelan Treatment มูลค่ากว่า 40,000 บาทแน่ะ ผมเลยลองส่งรูปไปร่วมสนุกดู จนได้รับคัดเลือก

รูปที่ผมส่งไปร่วมสนุกกับทางเพจ

ก่อนอื่นผมขอพูดถึงรางวัลที่ได้รับก่อนนะครับ Cosmelan เป็น Treatment สำหรับรักษาฝ้าของแบรนด์ mesoestetic ที่นำเข้าจากสเปนครับ เป็นกล่องสี่เหลี่ยมภายในประกอบด้วย กระปุกครีม 4 ขวด โดยคุณหมอบอกผมว่า

- ขวดสีฟ้าอันเล็กๆ คือ Degreasing solution ช่วยทำความสะอาด และช่วยผลัดเซลล์ผิว
- Cosmelan 1 ใช้มาร์คผิวเพื่อลอกฝ้า
- Cosmelan 2 เป็นครีมบำรุง ช่วยลดการสร้างเม็ดสีผิวอย่างต่อเนื่อง ช่วยลดการสังเคราะห์เม็ดสีเมลานิน เป็นการผลัดเซลล์ผิวแบบอ่อน
- Hydra-vital factor K เป็นครีมบำรุงผิว เพิ่มความชุ่มชื้น และซ่อมแซมเซลล์ผิวที่ถูกทำลาย ช่วยให้ผิวเรียบเนียนและความยืดหยุ่นให้กับผิว

เรามาดูขั้นตอนการทำ Cosmelan Treatment กันครับ

รูปก่อนทำที่ทางทีมงานถ่ายไว้ให้ สังเกตเห็นฝ้าเป็นปื้นๆเลย สีน้ำตาลเข้มตรงแก้มนี่แหละ ผมกลุ้มใจสุด

ขั้นตอนแรก ต้องทำความสะอาดหน้าด้วย Degreasing solution ขวดสีฟ้าก่อน

จากนั้นมาร์คหน้าด้วย Cosmelan 1 ให้ทั่วหน้า (ทางเพจเค้าดูแลดีมาก ตรงขอบปาก และรอบดวงตาเป็นจุดบอบบาง ทางคุณหมอก็จะทาวาสลีนกันไว้ให้) ค้างทิ้งไว้ 6-8 ชั่วโมง แต่ของผม 8 ชั่วโมงครับ

ตอนแรกผมก็กลัวนะว่ามันจะแสบร้อนรึเปล่า เพราะเราเคยลองมาเยอะพวกครีมทาฝ้าตามท้องตลาดบางทีมันแสบมากก ผื่นขึ้นเลยก็มี แต่สำหรับ Treatment ตัวนี้ไม่มีอาการเหล่านั้นเลยครับ จากชั่วโมงแรก ถึงชั่วโมงที่ 8 ก็รู้สึกแค่ตึงๆหน้า เหมือนอารมณ์เรามาร์คหน้าทั่วไป

พอครบ 8 ชั่วโมง ก็ถึงเวลาเช็ดทำความสะอาด ต่อด้วยล้างออกด้วยน้ำสะอาด

แล้วใช้ Hydra-vital factor K ทาทันทีหลังทำเสร็จเพื่อบำรุงผิว เพิ่มความชุ่มชื้น ทาๆนวดๆ ให้ตัวครีมซึมลงสู่ผิวประมาณ 5 - 10 นาที แล้วตามด้วยครีมกันแดดที่มีค่า SPF 50 ขึ้นไป ทางทีมงานเน้นมากเลยครับเรื่องครีมกันแดดว่าต้องทา เพื่อปกป้องผิวและรังสียูวีให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุด

หลังจากทำเสร็จหน้าก็จะแดงๆหน่อย ไม่ต้องตกใจนะครับ เพราะตัว Cosmelan 1 มันทำงาน แต่ที่เน้นย้ำมากๆคือ ห้ามโดนแสงแดดและความร้อนนะครับ

วิธีการดูแลตัวเองหลังทำ Cosmelan Treatment ก็คือ
- 15 วันแรก ให้ทา Cosmelan 2 นวด ๆ ประมาณ 10 นาที และตามด้วย Hydra-vital factor K เช้า กลางวัน เย็น หมั่นโบกครีมกันแดดอย่างสม่ำเสมอด้วยนะครับ
- 15 วันถัดมา ก็ให้ทาครีมบำรุงทั้ง 2 ตัวเหมือนเดิม แค่เช้า-เย็น
- หลังจาก 1 เดือน ทาครีมบำรุงทั้ง 2 ตัวเหมือนเดิม แค่ก่อนนอน

วันที่ 1

วันที่ 3

หลังจาก 5 วันผ่านไป จะเห็นได้ชัดเลยว่าหน้าลอกเยอะมากครับ ช่วงนี้ก็ต้องล้างหน้าด้วยสบู่เด็ก ที่มีค่า PH อ่อนๆ เพื่อไม่ให้เกิดการระคายเคือง อยากหล่อก็ต้องอดทนอ่ะเนอะ 555 ช่วงนี้ผมก็ต้องทาครีมบำรุงอย่างสม่ำเสมอ

วันที่ 7

หลังจากหน้าลอกไปได้ 2 สัปดาห์ ผมรู้สึกว่าหน้าดีขึ้นเยอะเลยครับ ฝ้าลึกๆที่มีอยู่ตรงแก้มก็จางลง

Before – After

หลังจาก 1 เดือนผ่านไป ผมมีความสุขมากครับเหมือนได้หนังหน้าใหม่เลย หน้าใสขึ้นเยอะมาก ใช้ Cosmelan Treatment แค่ครั้งเดียวแต่เห็นผลชัดมากครับ ผลลัพธ์ที่ได้ก็จะขึ้นอยู่กับการดูแลตัวเองด้วยนะครับคุณหมอบอกมา หมั่นทาครีมบำรุงอย่างสม่ำเสมอ โดยเฉพาะครีมกันแดด เพื่อป้องกันฝ้า-กระ และอันตรายจากแสงแดด ทางทีมงานและเพจ mesoestetic thailand ก็จะนัดผมทุกๆเดือนเพื่อติดตามผลการรักษา

ภาพปัจจุบัน

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้