ดู: 2025|ตอบกลับ: 1

[ปลูกผม] รีวิวปลูกผมฉบับ Long Hair จ้า รายละเอียดแน่นสุดๆ

[คัดลอกลิงก์]
สำหรับตัวกิ๊กเป็นคนมีปัญหาผมบาง บริเวณหน้าผาก เวลามัดผมก็จะเห็นช่องโหว่ตรงข้างๆ หน้าผาก เลยตัดสินใจมาปลูกผม Long hair แบบ FUT กับคุณหมอปูู(คุณหมอสวยมาก) ลืมเจ็บไปเลยค่ะ(ปลูกผม Long Hair คือจะไม่มีการโกนผมค่ะ จะดึงผมเส้นยาวๆ ที่มีเซลล์รากผมที่แข็งแรงมาปลูกเลย ทำให้หลังทำดูเป็นธรรมชาติกว่าการปลูกผมแบบธรรมดา และเราจะเห็นทันทีเลยว่า หลังปลูกผมไปแล้วจะดูเหมือนว่าผมเรายาวดกดำแล้วจริงๆ  ส่วนปลูกผมแบบ FUT คือการเอาหนังศีรษะที่มีเส้นผมแข็งแรงจากด้านหลัง ดึงเซลล์รากผมที่แข็งแรงมาปลูกด้านหน้าที่มันแหว่งไปค่ะ)

ขั้นตอนการปลูกผม จะมีการผ่าตัดบริเวณด้านหลังศีรษะเพื่อคัดเลือกเซลล์ที่ใช้ได้มาทำการปลูก โดยขั้นตอนนี้จะไม่โกนผมเพราะต้องใช้เส้นผมทั้งเส้นมาปลูกค่ะ คุณหมอจะแนะนำว่าต้องทำอะไรบ้าง จะคอยถามขณะผ่าตัดว่าเจ็บหรือเปล่า แต่ตอนผ่าตัดไม่เจ็บเพราะคุณหมอฉีดยาชาให้ค่ะ

ส่วนผลจะเป็นยังไงหลังผ่าตัด มาดูกันได้เลยค่ะ

เราต้องคาดผ้าที่พันรอบศีรษะเพื่อป้องกันยาชาไหลลงตา เอาออกได้นะคะแต่อย่านาน แต่ตอนนอนต้องใส่ตลอดประมาณ 3-4 วันค่ะ

การสระผมหลังจากผ่าตัด1 วัน กลับมาพบแพทย์ที่คลินิก ทางคลินิกจะสระผมให้นะคะ เพื่อล้างคราบเลือดออก หลังจากนั้นถึงจะเริ่มสระเองได้โดยใช้แชมพูของคลินิก แต่ห้ามขยี้บริเวณกราฟที่ปลูกนะคะ แตะๆ ได้แต่ห้ามขยี้เลย ต้องสระทุกวันแล้วสะเก็ดแผลจะหลุดไวมาก ระวังไม่ให้โดนบริเวณเซลล์ผมที่ปลูกไป จะช่วยทำให้แผลแห้งเร็วขึ้น เวลานอนคุณหมอแนะนำให้นอนตะแคงจะดีกว่า แต่ถ้าถ้านอนหงายต้องเอาหมอนรองคอไว้ด้วยไม่งั้นจะเจ็บแผล ห้ามยกของหนักหลังทำ 1 อาทิตย์และห้ามให้บริเวณที่ปลูกผมโดนแดดและห้ามอยู่ในที่ร้อนจัดด้วยค่ะ

หลังทำ 7 วันต้องมาตัดไหมแผลด้านหลังศีรษะที่คลินิกค่ะ

ภาพแผลอาจดูน่ากลัวไปนิดนึง แต่ยอมรับว่าแทบไม่เจ็บ หรือแสบแผลเลยค่ะ
เรื่องอาหารในสองอาทิตย์แรกควรระมัดระวัง พวกของแสลงต่างๆ จะทำให้คันแผลก็งดไปก่อน

หลังจากปลูกผม 14 วันไม่มีสะเก็ดแผลแล้ว ซูมให้ดูชัดๆเลยค่ะ

ตอนนี้สามารถทำผมอะไรได้ทุกอย่างแต่ว่าจะมีอาการผมร่วงประมาณ 1 เดือน ทั้งผมที่ปลูกใหม่และผมของตัวเองเนื่องจากแผลบริเวณด้านหลังศีรษะจะมีเซลล์บางส่วนที่ตายแล้วตกสะเก็ดเลยทำให้ผมร่วง แต่ไม่ต้องเป็นห่วงผมจะขึ้นมาใหม่หลังจาก 1 เดือน หมั่นทานยาแล้วก็ทายาด้วยนะคะ

พอครบ 1 เดือนผมที่ปลูกจะเริ่มร่วงจนหมด แล้วรอแต่ผมใหม่ขึ้นมาอาจจะต้องใช้เวลานานหน่อยของแบบนี้ต้องใจเย็นๆ ให้เวลามันหน่อยเนอะ

ครบ 1 เดือน เข้ามาตรวจผมตามที่แพทย์นัดค่ะ ถึงผมจะร่วงไปเป็นเรื่องปกติค่ะ แต่คุณหมอบอกว่าเซลล์ผมแข็งแรงดี อดใจรอผมขึ้นใหม่อีกไม่กี่เดือนค่ะ

และตอนนี้เพิ่งปลูกผมได้ 2 เดือน ผมเริ่มขึ้นเป็นไรผมบางๆ แต่ถ้ามองไกลๆ ก็ดูออกว่าผมแน่นขึ้นค่ะ การปฏิบัติตัวอย่างอื่นก็ไม่มีอะไรมากค่ะ แค่ทานยาและไปตามที่คุณหมอนัดก็พอ อยากสวยต้องอดทนนะคะ เจ็บนิดหน่อยแต่รับรองว่าคุ้มค่ะ ใครอยากปลูกผมลองเข้าไปคุยกับคุณหมอก่อนได้นะคะ ปรึกษาฟรีไม่เสียค่าใช้จ่ายเลย แถมคุณหมอปูที่ปลูกผมให้กิ๊กก็น่ารักมากๆ ลองเข้าไปคุยได้เลยค่ะ
โพสต์ 2018-6-5 14:16:19 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ยินดีด้วยค่ะ แต่เราเองคงไม่กล้าปลูกผมแบบนี้ (ตังค์ก็ไม่มีด้วยค่ะ) เลยล้มเลิกที่จะปลูกผมไปเลย แต่เราหมดห่วงเรื่องผมบางแล้วค่ะ เพราะโชคดีเจอเซรั่มยี่ห้อราวา ซ์้อมาใช้แล้วทำให้ผมงอกใหม่เหมือนปลูกผมเลยค่ะ อาจจะนานหน่อบประมาณ 3-4 เดือน แต่ก็ใช้งบไม่เยอะ แล้วก็ได้ผลเหมือนกัน

ใครสะดวกปลูกผมก็ทำได้เลยค่ะ แต่ถ้าไม่สะดวกลองใช้ตัวนี้เหมือนเราสิคะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้