ดู: 4048|ตอบกลับ: 3

[ดูดไขมัน/ทำ VASER] คิดแล้วว่าไม่ผิดหวังที่ดรีมคลินิก...รีวิวดูดไขมันฉบับละเอียด

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Kate77 เมื่อ 2017-11-1 14:11

ก่อนอื่นเราอายุ 22 ปีนะคะ

น้ำหนักประมาณ 83 กิโลกรัม สูงประมาณ 165 เซนติเมตร

เนื่องจากเรากินยาคุมปรับฮอร์โมนส์มานานค่ะ เลยทำให้น้ำหนักเราขึ้นมาถึง 30 กิโลกรัม เราเลยเครียดมาก  จึงเริ่มหาข้อมูลเกี่ยวกับการดูดไขมันค่ะ (อย่าดราม่านะคะ เพราะเรารู้ตัวเองว่าเป็นคนขี้เกียจออกกำลังกาย ไม่ค่อยมีเวลาด้วย) แต่ตอนแรกก็ไม่ได้สนใจที่ดรีมคลินิกเลยค่ะ

เรื่องเกิดจาก …
        เพื่อนมาทำหน้าอกที่นี่ค่ะ นางบอกว่าต้องหมอทรงยศเท่านั้น  ก็เลยมาเป็นเพื่อน ปรากฏมาถึงได้รู้ถึงโปรโมชั่นดูดไขมันแบบ Vaser 6s เลยเริ่มสนใจ เพราะมันลดจากราคาปกติเยอะมากๆ รวมกัน … บาท แต่เราต้องเสียค่าเลาะพังผืดที่มาจากแผลไส้ติ่งด้วย รวมแล้ว … บาท แต่ยังไงก็ถูกกว่าที่อื่น เลยตัดสินใจทำค่ะ

รูปก่อนทำ : วัดได้ 107 เซนติเมตร

0011.jpg         0010.jpg

-        วัดสัดส่วนกับคุณหมอทรงยศ : วัดทุกสัดส่วน เผื่อเลือกทำที่อื่น พร้อมถ่ายรูปไว้ค่ะ (ถ้าไม่ตัดสินใจทำ เสียค่ามัดจำ 500 บาท แต่ในเดือนตุลาคมนี้มีโปรโมรชั่น ฟรีค่ะ)
-        ถ้าตกลงทำ ก็ให้พยาบาล ตรวจเลือด ตรวจน้ำตาล (ในกรณีที่มีผลเลือดอยู่ในระยะเวลาอยู่แล้ว สามารถใช้ได้นะคะ)
-        จ่ายค่ามัดจำครึ่งแรก พร้อมนัดวันทำ ของเราได้วันที่ 9 สิงหาคม ช่วงบ่ายค่ะ
-        เตรียมซื้อชุดยกกระชับ : ที่คลินิคมีขายนะคะ ชุดละ 5000 บาท แต่เราเลือกซื้อของ Dorinda ค่ะ แต่เลือกไม่ถูก ไม่ค่อยรู้ข้อมูล เลยแอดไลน์ไปสอบถามค่ะ อย่าลืมวัดสัดส่วนไว้นะคะ เขาจะช่วยดูไซส์ให้ค่ะ ต่อมาก็จ่ายเงิน รอรับของได้เลยค่ะ
-        เตรียมซื้อผ้าอนามัย (เราซื้อแบบยาวกลางคืน และแบบสั้นมาผสมกันค่ะ) ผ้ารองเปื้อน (ที่จริงไม่เปื้อนเลย แต่เรากันไว้ค่ะ มือใหม่ก็จะกลัวๆหน่อย แหะๆ)
-        นัดแนะกับคนมารับ คนดูแล : ที่คลินิคนี้เขาจะไม่อนุญาตให้กลับถ้าไม่มีคนมารับนะคะ
-        เคลียร์ตารางเวลาเพื่อนัดล้างแผล (ติดกันหลายวัน) นัดพบหมอเพื่อเช็คแผลค่ะ
-        โกน แวกซ์ กำจัดขนจิมิ๊โกะค่ะ เพราะเวลาตอนล้างแผล ขนติดเทปกาว มันเจ็บปวดมากค่ะ ฮืออ TT
-        ล้างเล็บค่ะ เพราะจะต้องหนีบวัดชีพจรระหว่างผ่าตัดค่ะ
-        สระผมอย่างจัดเต็มมาไว้เลยค่ะ เพราะคุณจะไม่ได้สระ อาบน้ำอีกนาน (เราผมพันกันจนต้องตัดสั้นเลยค่ะ)
-        ที่สำคัญคือจะต้อง งดอาหารเสริม วิตามิน ยาลดน้ำหนัก ยาสมุนไพรต่างๆ : ตอนนั้นเราต้องกินยารักษาโรคซึมเศร้าอยู่ ก็ต้องเอายาให้หมอดูก่อนค่ะ

ฤกษ์งามยามดี วันผ่าตัดมาแล้วจ้า : นัดทำ 14.00

-        งดข้าว น้ำ 8 ชั่วโมง (แนะนำให้กินข้าวเช้ามานะคะ เพื่อนเราไม่กิน ออกมาซีดเชียว)
-        มาถึงเตรียมถุงยังชีพ (ผ้าอนามัยที่เตรียมไว้ ชุดยกกระชับ) ไว้ให้ที่เคาน์เตอร์ข้างหน้า
-        ขึ้นมาข้างบนก็ เปลี่ยนชุด (อันนี้เป็นชื่อเก่าค่ะ แต่ตอนไปเช็คแผล เขามีชุดของดรีมปัจจุบัน)

-        เก็บของในล็อกเกอร์ มานอนรอที่ห้องพักฟื้น (ห้องสะอาดมากค่ะ มีเตียง มีแอร์ มีเก้าอี้ ตามรูปนะคะ)

0008.jpg         0009.jpg

-        หมอเข้ามาเช็คดูอีกรอบ ใช้ปากกาขีดๆบนพุงๆค่ะ (เราจะมีแผลด้วยกัน 3 จุดนะคะ ใต้ขอบบิกินี่ 2 ซ้าย ขวา และอยู่ในสะดือ 1 จุดค่ะ) พร้อมทั้งถ่ายรูปไว้ (ซึ่งยืนตามคำแนะนำที่แปะไว้ในห้องค่ะ)

0014.jpg         0018.jpg

ต่อมาพยาบาลก็นำยานอนหลับมาให้กิน
-        เข้าห้องเชือด เอ้ย ห้องผ่าตัด ถอดชุดคลุมแล้วกางแขนสองข้าง เพื่อเจาะน้ำเกลือ ให้ยาสลบทางน้ำเกลือ (ขั้นตอนนี้เรานานมาก เพราะเราเป็นคนเส้นเลือดหายากมาก เลยทำให้ตอนเจาะเลือดตอนแรก จุดที่เจาะมันทำให้บวมไปทั้งข้อมือ ทั้งแขน เพราะช้ำอย่างหนักเลยค่ะ เลยใช้พยาบาลกันหลายคน ถือว่าเป็นเกมปราบเซียนได้เลยค่ะ T.T ) จากนั้นก็หลับไป
-        ตื่นมาอีกที จะมึนๆ เรียกให้ถ่ายรูป (รูปนี้ขอได้จากกล้องหมอทีหลังได้นะคะ)

-        ถ่ายเสร็จไปพักต่อที่ห้องพักฟื้น ตื่นอีกทีเพราะมีพยาบาลมาปลุก เดินลงบันไดมาเจอคนดูแลที่มารับ
-        ตอนขึ้นรถกลับบ้าน ไม่เจ็บแผลมากนะคะ อยู่ในระดับทนได้ แต่จะตึงๆแผล นั่งไม่ค่อยสะดวก อาจจะต้องปรับเบาะ และเลือกเส้นทางที่ไม่มีลูกระนาดเยอะนะคะ5555

เจ้าของ| โพสต์ 2017-11-1 14:34:47 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สรุป
-        คุ้มค่าค่ะ ติดใจอยากจะทำในส่วนอื่นเพิ่มค่ะ แต่ต้องหาเวลาพักให้ได้ก่อน เพราะควรจะพัก 5 วัน (ที่จริงแผลหายเจ็บ ใช้ชีวิตปกติ ตั้งแต่ 2-3 วันแล้วค่ะ แต่เราถือว่าเอาให้พร้อมเกือบสมบูรณ์เลยพักนานหน่อย)
-        การบริการดีมากๆเลยค่ะ ทำให้ทุกอย่าง ไม่มีรังเกียจ ไม่มีบ่นค่ะ
-        การให้ข้อมูล ให้ความช่วยเหลือของพนักงานดีมากๆค่ะ ตอบไลน์รวดเร็ว ช่วยแนะนำให้แบบไม่ขายของจนเกินไป
-        คลินิกเดินทางโดยรถสาธารณะได้สะดวกสบายแน่นอนค่ะ แต่ถ้านำรถส่วนตัวมา มีที่จอดรถเยอะแยะค่ะ ค่าบริการ 10 บาท แต่รถจะติดในเส้นทางหลายบริเวณค่ะ ต้องเผื่อเวลาดีๆ
-        ที่นั่งรอดีค่ะ มีน้ำดื่มบริการ ห้องน้ำสะอาดแน่นอน แฟนเราไปทีไร แวะเช็คอินในห้องน้ำเขาทุกครั้ง5555
-        แต่ตอนรอในห้องผ่าตัดแอบรำคาญเสียงพยาบาลคุยกันและตอนเจาะเลือดเรา เพราะเส้นเลือดเราบวมมากๆ แต่มันนิดเดียวค่ะ (แต่เรื่องนี้เล็กน้อยมากๆ)
-        รีวิวนี้อย่าดราม่านะคะ ต่างคนต่างความเห็นค่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2017-11-1 14:27:32 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Kate77 เมื่อ 2017-11-1 14:34

การดำเนินชีวิตหลังผ่า
-        ตอนกลับมาคืนแรก ตอนตื่นขึ้นมารู้สึกอยากเข้าห้องน้ำค่ะ แล้วทีนี้พยาบาลเอาผ้าอนามัยปิดไว้ กันเลือดซึม เราก็ไม่กล้าแกะ แต่ทนไม่ไหว เลยแกะชุดออกมา แต่ตอนแกะชุด ดันยืนลุก ทีนี้มึนหัวเลยค่ะ อยากอาเจียน เหมือนร่างกายยังปรับไม่ได้
-        พี่ๆพนักงานที่เคาน์เตอร์ก็จะนัดให้มาล้างแผล (ที่จริงก็จะสามารถล้างแผลที่อื่นได้ แต่เราคิดว่าถ้าสะดวกมาที่คลินิคจะดีกว่า เพราะ2-3 วันแรก เขาจะช่วยรีดน้ำที่ค้างอยู่ออกให้ )
-        อย่าเดินเยอะ อย่าวิ่ง อย่ายกของหนัก ร่างกายจะสร้างน้ำคั่งขึ้นมา
-        เลือกกินอาหารที่โซเดียมต่ำ เพราะไม่งั้นจะบวมน้ำ
-        เราจึงตัดสินใจมาทำแผลติดกัน เพราะเห็นวิธีการทำแล้วรู้สึกว่าถ้าให้คลินิกแถวบ้านทำ คงไม่ไหวแน่ๆเลยค่ะ (ต้องบอกว่าซาบซึ้งในการทำแผลและดูแลของที่นี่มากจริงๆค่ะ ไม่มีรังเกียจหรือหงุดหงิดเวลาต้องบริการเยอะเลยค่ะ)
-        ตอนเราทำแผลที่จะต้องรีดน้ำออก พยาบาลจะเอาผ้าสีเขียวมารอง พอไปยืนบนผ้า ก็จัการรีดน้ำออกค่ะ ตอนออกมีกลิ่นเลือดเบาๆ สักพักเกิดอาการมึนค่ะ จนเซ จะเป็นลมค่ะ พยาบาลต้องรีบเอาแอมโมเนียมาให้ดมเลยค่ะ T^T
-        แผลจะเจ็บแค่ช่วง 2-3 วันแรกนะ วันอื่นจะตึงๆ แต่จะลุกนั่งไม่สะดวกแค่นั้น และสิ่งที่น่าตกใจมากคือ ทานได้น้อยมากค่ะ แอบดี เพราะอยากนอนตลอดเวลา (คลินิคมียาแก้ปวด ยาฆ่าเชื้อให้นะคะ)
-        การใช้ผ้าอนามัยแปะแผล นอกจากจะช่วยซับน้ำ ซับเลือด ยังช่วยเป็นเกราะกันกระแทกด้วย เราโดนเด็กวัยรุ่นกระทุ้งศอกแบบเต็มๆ ดีนะมีผ้าอนามัยช่วยรับแรง
-        ข้อห้ามหลังผ่าตัดทั่วไปเลยค่ะ ห้ามกินของแสลง มีหลายตำรา แล้วแต่สะดวกนะคะ แต่สำหรับเรา เรางดของดิบ ของหมักดอง งดเครื่องดื่มแอลกอฮอล์
-        เราไม่ชอบติดกระดุมด้านล่างชุดกระชับ มันเลยไม่ตึงเวลานั่ง อาจจะย่นทำให้เป็นข้อๆปล้องๆได้ พยาบาลเลยแนะนำให้ซื้อแผ่นที่รัดกันปวดหลัง หาซื้อได้ตามร้านขายยาทั่วไปค่ะ (ในรูปแรกเป็นชุดใหม่ของคลินิคนะคะ)

0005.jpg         0006.jpg         0004.jpg

-        ช่วงหลังๆแผลเริ่มแห้งค่ะ เราเลยทำแผล ล้างแผลเอง  แต่ดันแพ้พลาสเตอร์ที่ซื้อมาเอง พังพินาศจ้า แผลใหญ่กว่าแผลอี๊กก (เดี๋ยวจะมีรูปแผลเป็นให้ดูด้านล่างนะคะ)
-        มาพบหมอล่าสุด ซื้อยาทาแผลเป็นมา หลอดละ 450 บาท (ยี่ห้อนี้ดีค่ะ รีวิวเพียบ จะดีกว่าพวกฮีรูดอย ฮีรูสการ์ เหมาะกับแผลเป็นผ่าตัด
-        มากกว่าค่ะ ถ้าใช้หมดหลอดแล้ว แนะนำหลอดต่อไปให้ซื้อในแอพ Shopee นะคะ มันจะมีแฟลชเซลล์ลดราคาเหลือหลอดละ 250 บาทเท่านั้นค่ะ)

ครบ 1 เดือน : สัดส่วนเหลือ 98 เซนติเมตร

0016.jpg         0003.jpg

รูปนี้เป็นแบบใส่ชุดยกกระชับติดตะขอล่างค่ะ

0001.jpg         0002.jpg

-        คุณหมอบอกว่าจะเห็นผลชัดช่วง 3 เดือนขึ้นไป (เรายังคงใส่ชุดกระชับอยู่นะคะ ขยับมาได้ตะขอในสุดแล้ว อิอิ ใส่จนชินเลยค่ะ ไม่ได้ใส่วันไหน รู้สึกแปลกๆไปเลย)
-        ในส่วนของท้องเราไม่เท่ากันนะคะ เพราะพังผืดมันเกาะด้านซ้าย คือจับไปแข็งปั๋งเลย ถ้าจะทำซ้ำอีกก็สามารถเว้นช่วงนิดเดียวแล้วทำได้เลยค่ะ หรือสามารถใช้โปรแกรม RF นวดอุ่นช่วยคลายค่ะ หรือไม่ก็เว้นระยะประมาณครึ่งปี – 1 ปี ก็จะหายค่ะ

0015.jpg         0017.jpg

-        ในการใช้ชีวิตปกติ จะมีเสียวๆท้อง เจ็บแผลบ้างถ้าไปกระแทกค่ะ ต้องระวังเรื่องอาหาร ถ้ายังคงไม่ควบคุม อาจจะไม่เกิดผลเลยนะคะ
-        ชุดกระชับสามารถซักด้วยน้ำสบู่ค่ะ ตากแปปเดียว แห้งไวมากเลยค่ะ
-        ในส่วนของแผลเป็นยังคงต้องรักษากันต่อไปค่ะ แผลผ่าตัดเล็กมากเลยค่ะ แบบจิ๋วเดียว แผลเป็นแพ้ใหญ่กว่ามากมายค่ะ

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้