ดู: 17860|ตอบกลับ: 13

[เสริมหน้าอก] จาก A เป็น C -- มันก็จะใหญ่ๆหน่อย >.<

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย als28 เมื่อ 2017-5-24 21:11

ตามหัวข้อที่โพสเลยจร้าาาาา " A เป็น C " โอ้ยยย คือแบบ....ดีเว่อร์อ่าแกกกก  

ขอแนะนำตัวก่อนนะคะ เมื่อวันที่ 17/3/2017 เรามีนัดเสริมหน้าอกคะ
โดยก่อนหน้านั้น เราได้เข้าไปปรึกษาคุณหมอที่คลินิค ( Dream Clinic ตรงโครงการ The Wiz MRT รัชดาคร่าาา ) ที่เลือกไปปรึกษาที่นี้ เราก็หาข้อมูลอยู่ระยะนึง ทั้งเรื่องของซิลิโคน รีวิว กระบวนการทำ ราคา บลาๆๆๆๆ คือค่อนข้างละเอียดอยู่คะ ตอนแรกเราเล็งไว้ 3 ที่ ( ไม่ขออ้างอิงคลินิคอื่นๆนะคะ ) ละก็ปรึกษากับแฟน ละผลสรุปที่เราได้กันมาก็คือที่ Dream Clinic เพราะมีแพทย์ที่เชี่ยวชาญด้านศัลยกรรมความงามโดยตรง มีใบรับรองแพทย์ทั้งของไทย เอเชีย รวมทั้ง รีวิวต่างๆที่ลูกค้าใช้บริการที่นี้ ก็ไม่มีรีวิวที่ไม่ดีให้เห็นเลยคะ ทำให้มั่นใจยิ่งขึ้นคะ

ขอเราตั้งแต่ต้นก่อนเนอะ ว่าทำไมตัดสินใจ " ศัลยกรรมหน้าอก "  
        จิงๆไม่เคยอยู่ในความคิดเลยนะคะว่าจะทำ เพราะส่วนตัวชอบรูปร่างตัวเองอยู่แล้ว แต่พอมาหลังๆ เริ่มโตขึ้น ก็เริ่มอยากใส่บิกินี่ แบบสาวๆบ้าง โดยที่จิงๆแล้ว ชั้นเนี่ย ก็โตเป็นสาวแล้วนะยะ แต่แค่ยังไม่เต็มตัว!!! ตอนเราใช้ชีวิตอยู่เมกา ไปสวนน้ำ ไปทะเล พวกGuard ก็ชอบขอตรวจบัตร ไม่ก็เวลาซื้อตั๋ว ก็จะได้ตั๋วเด็ก --' ตัวก็เล็ก แถมเล็กทั้งตัวอีก เอิ่มมม..... เริ่มไม่มั่นใจละ 5555 + เราชอบเข้าฟิตเนส ชอบออกกำลังกาย ( แฟนก็อยากให้เราหุ่นเฟิร์ม กระชับ จะได้ดูบุคลิกดี ) ที่นี้พอเริ่มเข้าฟิตเนส ก็เหมือนติดอะคะ ก็จะเข้าเรื่อยๆ ถึงแม้หุ่นจะเฟิร์มแล้ว แต่ยังไงก้อต้องเล่นเรื่อยๆ ไม่งั้นไขมัน ก็จะกลับมาอีก พอเล่นมากขึ้น กล้ามเนื้อเริ่มมา ไขมันเริ่มหาย โยเฉพาะอย่างยิ่ง " น้องนม " ที่มีอยู่น้อยนิด ก็ยิ่งหายไปอีก!!!!! คราวนี้รับไม่ได้ละ เลยตัดสินใจโตกับเค้าสักที

ก่อนจะโตเป็นสาว

ก่อนจะโตเป็นสาว

** นี่รูปก่อนจิโตเป็นสาวแบบชาวบ้านเค้าคร่าา **
                                        คือมันออกกำลังกายจนไขมันแทบไม่มีเหลือเลยอ่าาาา เศร้าใจมว๊ากกกกก

ที่นี้วันที่ไปปรึกษาคุณหมอ ก็เป็นวันแรกที่ไปคลินิค จำได้ว่าวันนั้นคนเยอะพอสมควร ละส่วนใหญ่ที่เห็นก็เหมือนจะเป็นคนมาทำศัลยกรรมหน้าอกสะส่วนใหญ่ วันนั้นเราไปกับแฟน เราก็บอกแฟนว่า นัดปรึกษาวันนี้ มีค่าบริการ 500฿ พอไปถึง ก็ขับรถเข้าไปจอดในโครงกาน The Wiz เลยคะ สะวดกดี มีค่าบริการ 10฿ ( แต่ถ้าประทับตรากับทางคลินิค ก็จะไม่ต้องเสียเพิ่ม = 10฿ จอดฟรี 2 ชม ) พนักงานน่ารักมากคะ ยิ้มแย้ม ละก็รันคิวปกติ ทีนี้ก็ถึงคิวเราเค้าไปให้คุณหมอดูน้องนม >< พอเข้าไปในห้องตรวจ ก็จะมีชุดคลุมให้เปลี่ยน ก็ถอดเสื้อ + บรา ออกหมดนะคะ เพื่อสะดวกเวลาคุณหมอ วัดสเกลร่างกาย ละก็ ขนาดของซิลิโคนที่เหมาะสมกับร่างกายคะ

คุณหมอจะถามความต้องการของเราก่อนว่าอยากทำแบบไหน อะไรยังไง อยากได้ซิลิโคนชนิดไหนเป็นพิเศษไหม เราก้อตอบไปว่า เราอยากทำแบบธรรมชาติ ไม่ใหญ่เกินตัว ให้ดูพอดี ละเราก็ไม่มายด์กับชนิดสักเท่าไหร่ ส่วนตัวคิดว่า Mentor กับ Euro มันก็คล้ายกัน ที่ต่างคือขนาด ละก็ประเทศที่ผลิตคะ

ถ้าเราจำไม่ผิดนะคือว่า ในเคสของเรา ถ้าอยากทำแบบธรรมชาติ ละอยากใช้ Mentor คุณหมอก็แนะนำให้เป็นขนาด 200cc-250cc แต่ถ้าไม่มายด์สามารถใช้ Euro ได้ ก็จะเป็น 300cc-350cc ( เนื่องจาก Mentor มีฐานที่เล็ก และ แคบกว่า เลบใส่ได้น้อยกว่าา ) แต่ผลออกมาขนาดจะเท่ากันคะ แต่ Euro เนี่ยเป็นผิวทราย ( ผิวทรายในที่นี้ ไม่ใช่ผิวทรายหยาบละเอียด แบบทรายชายหาดนะคะ ) ซึ่งข้อดีของผิวทรายคือ จะไม่ทำให้เป็นพังผืด หรือจะมีสิทธิ์เป็นพังผืดได้น้อยกว่าคะ

เราตกลงเลือก Euro ผิวทราย เพราะจากที่ศึกษาข้อมูลมา + ปรึกษาคุณหมอ Euro เนี่ย ได้รับมาตรฐานจากทางยุโรป ละก็เอเชียคะ
** Mentor ได้รับมาตรฐานเมกา + เอชีย ** แต่ที่คนเลือกใช้ Mentor มากกว่า เพราะว่า
        1. Mentor มีการตลาดที่กว้างกว่า ทำให้คนรู้จัก Mentor มากกว่า
        2. Mentor ได้รับมาตรฐานสากล ทางเมกา ทำให้คนไว่ใจ เพราะยังไงคนก็คิดว่า เมกา ดีกว่า

แต่ถ้าถามตามความคิดเรานะ มันไม่ต่างกันเลยคะ ทาง Euro ได้รับมาตรฐานEU ซึ่งตามปัจจุบันนั้น EU , US จะอยู่คนละทวีป ละ EU คือสหภาพยุโรป ที่เค้าแบ่งเป็นแลนด์ของตัวเค้าเองอยู่แล้ว ซึ่งไม่แปลกอะไรที่ Euro จะไม่จำเป็นที่ต้องไปขอมาตรฐานสากลจาก US คะ อีกทั้ง Euro นั้นเปิดตัวออกมาก่อน ละจากผลวิจัยที่ต่อเนื่องกันมา ผิวทราย จึงปลอดภัยในระยะยาวมากกว่าคะ ( แต่ก็ขึ้นอยู่กับแต่ละคนนะคะ )

**เดี๋ยวมาเขีบนรีวิวต่อนะคะ**
 เจ้าของ| โพสต์ 2017-5-24 21:35:46 | ดูโพสต์ทั้งหมด
จากนั้น คุณหมอก็จะวาดลายเส้นบนหน้าอกเราอย่างละเอียด ด้วยเครื่องมือของทางคลินิคคะ ( จะคล้ายไม้บรรทัดคะ ) ละคุณหมอก็แจ้งเลยว่า ทำขนาดเท่าไหร่ถึงจะโอเคกับสรีระของเรา คุณหมอก็แจ้งตามตรงกับเราเลยคะว่า หากทำออกมาแล้ว หัวนมฝั่งข้างขวา จะไม่อยู่กึ่งกลางพอดีเต้านะ เนื่องจากธรรมชาติของเราก็ไม่เท่ากันอยู่แล้ว ละเต้านมฝั่่งข้างซ้าย ก็จะใหญ่กว่าด้านขวา เพราะด้านซ้ายใหญ่กว่าข้างขวา โดยทั้ง 2 เรื่องนี้ ไม่เป็นผลมากนักคะ เพราะมันแค่ไม่กี่มิล ถ้าหากดูด้วยตาเปล่า จะไม่เห็น แต่ถ้าเอาเครื่องมือมาวัด ก็จะรู้ ซึ่งเราคิดว่า เราไม่มายด์นะเรื่องนี้>.< ทีนี้คุณหมอก็เอาซิลิโคนให้เราลองใส่ เพื่อจะได้เห็นภาพว่า พอทำออกมาแล้ว จะมีขนาดประมาณเท่าไหร่ โดยการที่ให้เราใส่เสื้อในลูกไม้ แบบคุณแม่ คุณยายใส่กันอ่าคะ 5555 ละก็เอาซิลิโคนยัดเข้าไป เราโอเคกับ 275cc นะ รู้สึกว่าแค่นี้ก็โอเคแล้ว แต่น้องพยาบาลแนะนำว่า ให้ใส่ 300cc ขึ้นไป ไหนๆก็ทำแล้ว เจ็บตัวแล้ว ก็ให้มันออกมาสวย เหยียบ C ไปเลยดีกว่า 5555

ละเราก็ตัดสินใจเลือก 300cc Euro ผิวทราย คะ

ตอนออกมาเพื่อชำระค่าใช้จ่าย ทางคลินิคเลยถามว่า สะดวกที่จะมัดจำ+นัดไว้เลยไหม ค่ามัดจำจะอยู่ที่ 1x,xxx เราก็ตกลงเลยคะ ละก็เดินไปเล่าให้แฟนฟัง แฟนก็แอบตกใจเบาๆ เพราะเราคุยกันว่า แค่ไปปรึกษา ทำไมเลือกมัดจำเลย 5555 ที่เราเลือกมัดจำเลย เพราะเรา เชื่อใจ ไว้ใจคุณหมอ และทางคลินิคคะ เพราะคุณหมอเลือกที่จะบอกผลหลังการทำให้เรารู้เลย โดยที่เราไม่ทันต้องถาม เราคิดว่า เป็นการเปิดโอกาสให้เรารู้คะ เพราะเรามั่นใจว่า ถ้าเป็นที่อื่น คงไม่พูดให้เราฟังแน่นอน

หลังจากนั้น 1-2 อาทิตย์ ทางคลินิคก็โทรมาแจ้งว่า 300cc Euro ผิวทราย หมด ขอเปลี่ยนเป็น 325cc แทนได้ไหม ตอนแรกเราก็ตกใจ ละก็กลัวนะ เพราะแค่ 300cc มันก็เกินขอบลำตัวเรามาแล้ว แต่ทางคุณหมอแจ้งมาว่า สามารถใส่ได้อยู่ เพราะแค่ 25cc มันไม่เห็นผลคะ ละอีกอย่าง หลังจากการทำไปแล้วสักระยะ ร่างกายกลับมาใช้งานปกติ หน้าอกเราก็อาจจะเล็กลงนิดหน่อยคะ

เพราะอย่างนี้ เราเลยได้เป็น 325cc Euro ผิวทราย แทนคะ

จากนั้น เราก็นัดวันทำเป็นวันที่ 17/3/2017 โดยตอนแรกลงตารางไว้บ่ายโมงตรง แต่ทางคลินิคกลัวว่าเราจะหิวก่อน ( ต้องงดน้ำ-อาหาร 6-8 ชม ) เลยเลื่อนขึ้นมาเป็นเวลา 11 โมงคะ
ในช่วงเวลาก่อนถึงวันนัดทำ เราก็ใช้ชีวิตเต็มที่มากๆ เพราะหลังจากการเสริมหน้าอก มันมีข้อจำกัดเยอะพอสมควรนะคะ เราเป็นคนชอบนอนตะแคงมากๆๆๆๆๆๆๆ ช่วงเวลานี้ ก็เป็นช่วงเวลาที่เรา Spending time on da bed มากๆๆๆๆเลยคะ 55555

ละต้องเตรียมตัวก่อนเข้าทำศัลยกรรม โดยการที่
- งดน้ำ+อาหาร ก่อน6-8 ชม
- งดทานอาหารสแลง
- งดแอลกอฮอลล์อย่างน้อย 5 วัน
- งดสูบบุหรี่อย่างน้อย 2 อาทิตย์ - 1 เดือน
- งดทานวิตามิน อาหารเสริม อย่างน้อย 2 อาทิตย์ - 1 เดือน
** สำคัญทุกข้อเลยนะคะ อย่ามองข้ามไป เพราะมันเป็นผลต่อการผ่าตัด ละก็การพักฝื้นของเราเองนะคะ**

เจ้าของ| โพสต์ 2017-5-24 22:50:21 | ดูโพสต์ทั้งหมด
พอถึงวันที่ต้องทำ เราก็ไม่กังวลนะคะ เพราะมันกังวลไปหมดแล้ว ตั้งแต่วันชำระมัดจำ 5555 เราก็ใส่เสื้อผ้าที่สบายที่สุด คือเสื้อผ่าหน้า + กางเกงขาสั้นยางยืดผูกเชือก ละก็รองเท้าแตะคะ ตามคำแนะนำของทางคลินิคเลย เราไม่ถึงตั้งแต่ 10 โมง จากนั้นทางคลินิค ก็ให้เซ็นต์เอกสาร ว่าเราตัดสินใจเสริมหน้าอก และรมยาโดยวิสัญญีแพทย์คะ จากนั้นก็ขึ้นไปรอที่ห้องผ่าตัด ชั้น 3 คะ ทางคลินิคมี 3 ชั้นนะคะ ทางคลินิคให้ถอดเสื้อ + เสื้อใน + กางเกง ละใส่ชุดคลุมรอคุณหมอคะ เราใช้เวลารอนานมาก จำได้ว่าตอนนั้นกังวลสุดๆเหมือนกัน ไลน์คุยกับแฟนตลอด ว่าให้รีบมารับ

ชุดพยาบาลฟุดๆ >.<

( ที่คลินิคมีล็อกเกอร์นะคะ เราสามารถเก็บของมีค่าไว้ได้คะ )

สักพักทางคลินิคก็พาเราไปถ่ายรูป ก่อนศัลยกรรมคะ ( ซึ่งในเอกสารตอนเซ็นต์ จะมีรายละเอียดแจ้งไว้อยู่แล้ว ว่าเรายินยอมจะเผยแพร่หรือไม่ อันนี้ขึ้นอยู่กับแต่ละคนเลยคะ )
จากนั้น ก็เข้าห้องศัลยกรรมคะ ในห้องจะมีหมอละก็ผู้ช่วยพยาบาลอยู่คะ จากนั้นเค้าก็ให้เรานอนลงบนเตียง รัดแขน 2 ข้าง ปลายเตียงมีนาฬิกา ตอนนั้นก็เกือบเที่ยงละคะ หมอวิสัญญีแพทย์ ก็คุยกับเรา ถามอายุ ละก็บอกว่า การรมยานั้น จะทำให้เรานอนหลับสบาย ฝันดี ตัวยาจะเข้าทางเส้นเลือด เราจะรู้สึกเจ็บนิดนึงนะ เพราะยามันจะไหลเข้าตามเส้นเลือด จากนั้น.................................เราก็จำอะไรไม่ได้เลยคะ

รู้สึกตัวอีกที นอนอยู่ในห้องพักฟื้น มีสายน้ำเกลือ มีเครื่องช่วยหายใจ ละคอแห้งมากก แห้งจนเจ็บคอคะ ได้ยินเสียงพยาบาลคุยกัน เลยพยายามขอน้ำคะ ทางคลินิคก็เอาน้ำหวานแดงมาให้ น้องพยาบาลก็พยุงตัวเราขึ้นมาเพื่อดื่มน้ำคะ ตอนนั้นรู้สึกแน่นหน้าอกมาก แต่ทนได้คะ จากนั้นเราก็รู้สึกอยากเข้าห้องน้ำ น้องพยาบาลก้อมาพยุงตัว พาไปเข้าห้องน้ำ ตอนนั้นเราเดินเซๆ เพราะมึนยาสลบ ละก้อหนักหน้าอกเวลาเดินมากๆคะ เราก้มลงมองตัวเองก็เห็นเป็น Sport Bra ละก็มีผ้ารัดหน้าอก รัดไว้คะ สักพักทางคลินิคก็ขึ้นมาแจ้งว่า แฟนมารับแล้ว ลุกไหวไหม ถ้าไม่ไหวนอนต่อก่อนก็ได้ แต่ตอนนั้นเราอยากกลับมาก รู้สึกอุ่นใจที่แฟนมาแล้ว ก็เลยเลือกที่จะกลับเลยคะ

พอตอนกลับไปถึงคอนโด คือไม่มีแรงที่จะดันประตูรถเลยคะ มันแบบหนัก หายใจลำบากเพราะผ้ามันรัดแน่นมาก ละร่างกายเราก็ยังไม่ปรับสภาพอ่าเนอะ พอเข้าห้องได้ ก็นอนสลบเลยคะ นอนหมอนสูงนะคะ จริงๆพยาบาลให้นั่งหลับด้วยซ้ำ เพราะจะได้ลุกง่าย แต่ไม่ไหวคะ นอนเถอะ--' ที่นี้ฟื้นมาอีกที 2-3 ทุ่มคะ ก็คอแห้งตามเดิม ละแฟนก็เอาข้าวต้มมาป้อน >< น่ารักมากกกกกกกกก ทานจนหมดเลยคะ เพราะไม่ได้ทานไรทั้งวันเลย แต่พอสักพัก ก็อาเจียนออกมาหลังจากทานยาที่คลินิคให้มา แต่ไม่มียาออกมานะคะ ยังดี 5555 จากนั้นก็หลับยาวๆๆๆๆๆๆๆ

ผ่านไปกับวันที่ทำน้องนมคะ

** จบไปกับช่วงที่ทำหน้าอกนะคะ เดี๋ยวมารีวิวน้องนมนะคะ **
 เจ้าของ| โพสต์ 2017-5-25 21:18:01 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย als28 เมื่อ 2017-5-25 21:24

วันที่ 2

โอ๊ยยยยย คือแบบ พยายามลุกเองนะ แต่เจ็บอยู่ แต่ก็พอลุกได้ คือมันจะหนักๆ แน่นๆ อึดอัดนะคะ ทำอะไรก็ค่อยๆทำละกัน ช้าๆไว้ก่อนจะดีคะ อ้อ เราลืมบอกว่า เคสเราใส่สายเดรนเลือดด้วยนะคะ เพราะเลือดเราออกเยอะมาก คุณหมอเลยต้องใส่สายเดรนคะ เพื่อระบายเลือดเสียที่คลั่งอยู่ด้านในนะคะ สายเดรนนี้จะใส่ข้างลำตัวนะคะ ทั้ง 2 ข้างคะ พอเวลาเดินไปไหน คือต้องพกไปตลอด เหมือนถุงยังชีพเลยคะ 5555 วันนี้เลือดเราออกเยอะมากกว่าปกติ จนเราต้องถ่ายรูปส่งไปให้คลินิคดู ละทีนี้ทางคลินิคเลยนัดเข้าไปวันพรุ่งนี้คะ เพราะกลัวว่ามันจะออกเยอะจนหนัก ละเราจะถือลำบากคะ วันนี้เราก็ยังคงอาเจียนอยู่คะ ( ตอนแรกคิดว่าแพ้ยา แต่สุดท้ายแพ้ยาสลบคะ ) ก็ทานอาหารอ่อนๆไว้ก่อนดีที่สุดคะ เราต้องทานพวกผลไม้เยอะๆ ทำให้สดชื่นคะ
** แนะนำให้หา Activity ทำนะคะ หากทำได้ยังไม่ไปไหนจะดีสุดคะ เช่น อ่านหนังสือ เล่นเกม ดูทีวี**

กระปุกเดรนเลือดคะ ทางคลินิคจะแปะเทป ละให้เราขีดทุกเช้าว่าปริมาณเลือดเพิ่มขึ้นขนาดไหนต่อวันคะ ของเราสายเดรนจากทางเต้าซ้ายคือ เลือดออกเยอะมว๊ากกกกกกก

S__4825100.jpg S__4825099.jpg
ผ้าที่รัดหน้าอกจะแน่นมากนะคะ อึดอัด แต่ก็ทนได้คะ

วันนี้ก็ยังอาบน้ำไม่ได้นะคะ เช็ดตัวพอคะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2017-5-25 21:35:27 | ดูโพสต์ทั้งหมด
วันที่ 3

วันนี้เข้าคลินิคนะคะ แต่งตัวสบายๆน้า เสื้อผ่าหน้า+กางเกงขาสั้น+รองเท้าแตะ ก็นั่งรอสักพัก รอคิวตามเดิมคะ จากนั้นน้องพยาบาลก็เรียกเข้าห้องตรวจ จดรายละเอียดว่าเรามีอาการเป็นไงบ้าง ละก็เปลี่ยนกระปุกเดรนเลือดให้คะ พอคุณหมอเข้ามาก็ตรวจเช็คหน้าอกดูคะ ก็ถอดผ้ารัดหน้าอกออก ละก็ถอดบราด้วยคะ คือเป็นครั้งแรกที่เราเห็นหน้าอกเราเหมือนกันคะ ตอนแรกคุณหมอก็แอบตกใจเบาๆ เพราะเลือดออกเยอะมาก แต่มันเป็นสิ่งดีคะ เพราะของเสียออกให้หมดคะ แต่หน้าอกเราก็แดงเช่นกัน คุณหมอก็กดดู ละก็คิดว่าเรากินวิตามิน หรืออาหารเสริมต่อเนื่องจนลืมหยุดกินก่อนที่จะมาทำหน้าอกรึเปล่า ซึ่งไม่ใช่คะ ก่อนหน้านี้เรากินวิตามินก็จริง แต่เราหยุดก่อนจะผ่าตัด 1 เดือนเลือดคะ คุณหมอเลยฉีดวิตามินเคให้คะ เพื่อช่วยห้ามเลือด ละก็บอกว่าห้ามขับรถ ห้ามเท้าแขน ต้องนอนหมอนสูง ทานอาหารอ่อน ละคุณหมอก็ให้เอาเจลประคบเย็น ประคบช่วงด้านล่างด้วยคะ

พอออกจากคลินิค เราก็แวะไปร้านกาแฟ นั่งชิลๆ + ไปร้านสระผมด้วยคะ จิตจะได้ไม่ตก >.<

ถ้าไม่ออกไปไหน อยู่บ้านแบบนี้สบายสุดคะ 5555
 เจ้าของ| โพสต์ 2017-5-25 21:47:14 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย als28 เมื่อ 2017-5-25 21:51

วันที่ 4

อาการก็ยังแน่นๆ เสียวๆหน้าอกอยู่บ้างคะ แต่ตอนลุกจากที่นอน ก็ถือว่าดีขึ้นคะ วันนี้เราใช้ชีวิตคนเดียวแล้ว ก็ลำบากหน่อยนะคะ เพราะสายเดรนเนี่ยแหละคะ 5555

วันที่ 5

วันนี้มีนัดเข้าไปตัดไหมคะ เราขับรถไปเองเลยย เราก็หวังจะเอาสายเดรนออกด้วย เพราะมันทำอะไรไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่คะ แต่สุดท้าย ก็ได้แค่ตัดไหมคะ 5555 สายเดรนต้องเอาไว้ต่อคะ คุณหมอแจ้งว่า เลือดมันยังออกเยอะอยู่ ก็กลัวจะเป็นอันตรายกับเราหากเอาออกก่อน หน้าอกเราก็ยังตึง แดง ตามเดิมคะ ค่อนข้างต่างจากเคสคนอื่นคะ

ตอนตัดไหม ก็รู้จักจี๊ดๆนะคะ แต่ไม่เจ็บเลยคะ ละน้องพยาบาลก็แปะแผลไว้ให้ก่อนคะ แต่ยังไม่ให้อาบน้ำนะคะ ต้องรออีกสัก 3-4 วันคะ
หลังจากออกจากคลินิค ก็แวะไปช็อปปิ้งเลยคะ เพื่อความสบายใจ 555

นี่ภาพน้องนม 5 วันคะ ยังนวดไม่ได้นะคะ ยังคงต้องประคบเย็นอยู่ตลอดๆ

** วิธีประคบเย็นช่วงแรก
- ใช้เจลประคบเย็น ประคบที่หน้าอก 15-20 นาที ละทิ้งช่วง 2 ชม. นะคะ **

เจ้าของ| โพสต์ 2017-5-25 21:56:52 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย als28 เมื่อ 2017-5-25 22:11

วันที่ 7

นัดเข้าไปเอาสายเดรนออกคร่าาาาา ตื่นเต้นมาก เพราะยังรู้สึกว่าเลือดยังไม่แห้ง ยังคงออกอยู่ แต่สรุปได้เอาออกคะ แต่ขอบอกเลยว่า ตอนดึงเอาสายเดรนออก เจ็บโคตรรรรรร แต่ต้องทนนะคะ จะได้สวยๆ >.< ทีนี้คุณหมอก็บอกว่า ยังไม่ให้อาบน้ำนะ อีกสัก 4 วัน ค่อยอาบน้ำ พร้อมกับเริ่มทาแผล ละก็แปะซิลิโคนชีส เพื่อทำให้แผลสวยคะ ซึ่งตรงที่ใส่สายเดรน เราก็เป็นแผลเป็นเลยคะ ( จนทุกวันนี้ยังไม่โอเครเลย ) แต่ก็ค่อยๆทายาไปนะคะ เดี๋ยวก็หายคะ แต่วันนี้ไม่หนัก ไม่แน่นหน้าอกแล้วนะคะ อาจเสียวๆแผลบ้าง แต่เราเริ่มคันละคะ เพราะไม่ได้อาบน้ำด้วย ผิวตึงด้วย ก็แนะนำให้ทาออย หรือครีมด้วยนะคะ ป้องกันแตก ละก็ลดอาการผิวแห้งคะ ละเราก็ใช้คารามายด์ทาตามรอยกดทับของบราด้วยคะ

** เคสเราจะค่อนข้างหนักหน่อยนะคะ เพราะปกติเป็นคนผิวบาง ช้ำง่าย น้ำเหลืองไม่ดี พอมาผ่าตัดใหญ่ๆแบบนี้ ก็ค่อนข้างฟื้นตัวยากอยู่คะ **

กระปุกเดรนเลือดตอนเช้า ก่อนเข้าไปคลินิคคะ ก็ยังคิดว่ามันยังเยอะอยู่เหมือนกัน

ยังเป็นบล็อคอยู่นะคะ เพราะยังนวดไม่ได้คะ หน้าอกเรายังแดงอยู่
โพสต์ 2017-5-26 17:58:52 | ดูโพสต์ทั้งหมด
รอดูรูปปัจจุบันค่า น้องนมยุบเยอะมั้ยคะ
โพสต์ 2017-5-26 19:30:34 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ทำออกมาสวยเลยค่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2017-5-26 19:44:26 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย als28 เมื่อ 2017-5-26 19:52

ขอบคุณนะคะ^^ ตอนนี้ก็ยุบลงนิดหน่อยคะ

ขอเล่าต่อเลยละกันเนอะ

วันที่ 10

คือแผลที่แปะตรงสายเดรนอ่าคะ มันแห้งแล้ว ละก็หลุด ที่นี้เอาก็เลยไม่แปะ หรือทำแผลละ พร้อมกับได้เวลาอาบน้ำได้แล้วคะ สบายตัวมว๊ากกกกกกก แต่เวลาจะสระผมเอง อาจจะลำบากนิดหน่อยน้าาาา เพราะยังยืดแขนได้ไม่เต็มที่ หากยืดเต็มที่แล้ว จะรู้สึกเหมือนเวลาเราออกกำลังกายหนักๆละลืมยืดเส้นอะคะ จะฟิวส์นั้นเลย ปวดๆหน่วงๆ แต่หน้าอกก็ไม่เจ็บแล้วนะคะ แต่ก็ยังไม่ค่อยรู้สึกอยู่คะ หัวนมก็ยังชาอยู่ด้วยคะ >.<' แต่ไม่ต้องตกใจ หรือกังวลนะคะ เป็นปกติคะ เพราะร่างกายยังปรับสภาพไม่ได้คะ ผิวหน้าอกก็ยังคงแดง และตึง และผิวก็พลัดเซลล์ด้วยคะ

วันนี้ก็เป็นวันแรกที่เราเห็นแผลผ่าเป็นครั้งแรกคะ

อันนี้แผลที่เกิดจากสายเดรน ฝั่งข้างซ้ายคะ จิงๆเป็นแค่จุดเดียวนะคะ แต่ที่เห็นเป็นรอยยาว มาจากการกดทับ ละเหมือนผิวเราแพ้อ่าคะ เลยเป็นผื่น

นี้แผลสายเดรนฝั่งขวาคะ จะเป็นแค่จุดเดียวคะ ก็หมั่นทายากันเอานะคะ

อันนี้รอยแผลฝั่งเต้าด้านซ้ายคะ

นี่เต้าด้านขวา

** อย่าเพิ่งตกใจไปนะคะ คือแผลยังใหม่มากๆ และเราก็ยังไม่ได้ทายา หรือแปะซิลิโคนแก้รอยแผลเลยคะ เพราะยังไม่ถึงเวลาที่คุณหมอกำหนดคะ **

เจ้าของ| โพสต์ 2017-5-26 19:56:28 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย als28 เมื่อ 2017-5-26 20:15

หลังจากนั้นเราก็เริ่มทายา แปะซิลิโคนชีสตามที่คุณหมอบอกเลยคะ ละก็ยังคงประคบเย็นทุกวันเท่าที่ทำได้นะคะ

อันนี้แผลหลังจากที่ทา+แปะ มาประมาณ 1 อาทิตย์
ด้านซ้ายคะ

ด้านขวาคะ

เราว่ามันก็โอเคขึ้นเยอะเลยนะ ต้องหมั่นทายา ละก็แปะซิลิโคนชีสนะคะ หากอยากให้แผลสวยคะ

1 เดือน

ครบกำหนดเข้าไปหาคุณหมอคะ วันนี้คุณหมอก็ยังคงให้ใส่ผ้ารัดหน้าอก ละก็ประคบเย็นต่อเนื่องนะคะ เพราะหน้าอกเรายังตึง แดง ลอก อยุ่คะ ละก็เริ่มให้เรานวดหน้าอกแล้วคะ โดยทางคลินิคก็จะสอนวิธีการนวดนะคะ เราก็นวดวันละ 2 ครั้งเนอะ เช้า-เย็น ตามปกติคะ อ้อ เรากินสมุนไพรใบบัวบกด้วยนะคะ แก้ช้ำในคะ แต่เริ่มกินหลังจากครบ 1 เดือนนี่ละคะ

1 month.jpg
น้องนม 1 เดือนคะ

หลังจากนี้ไปก็จะเริ่มนวด กินวิตามินคะ
โดยเราเริ่มกลับไปเข้าฟิตเนสอีกครั้ง ประมาณเกือบ 2 เดือนเลยคะ เพราะอย่างที่เล่าให้ฟังตั้งแต่แรก ว่าเคสเราค่อนข้างมีปัญหาเรื่องเลือด ผิว คะ แถมเราก็เป็นคนผิวแพ้ง่ายอีกด้วย ในช่วงระยะเวลานี้ พออากาศร้อนมากๆ ก็เกิดผืนบ้าง แดงบ้าง ก็ค่อยๆดูแลกันไปคะ

เดี๋ยวจะมาอัพเดตหน้าอกปัจจุบันให้ดูนะคะ ละก็วิธีปฎิบัติและการดูแลหน้าอกช่วงหลังเสริมหน้าอกคะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2017-6-2 20:38:04 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย als28 เมื่อ 2017-6-2 20:50

หลังจากหายไปหลายวัน วันนี้ได้ฤกษ์เขียนต่อละก๊าบบบบบบ
ตอนนี้น้องนมครบ 2 เดือนกว่าๆ จะเข้า 3 เดือนละคะ

จิงๆหัวนมมันจะไม่ชี้ห่างกันขนาดนี้นะคะ แต่น่าจะเป็นที่มุมกล้อง >.<

เวลาใส่สปอร์ตบราจร้าาา

แผลข้างขวา

แผลข้างซ้าย

** ซิลิโคนแปะแผลเราใช้ของ Circa นะคะ มันจะราคาสูงกว่า ติดไม่ค่อยได้นาน แต่ประสิทธิภาพดีกว่าคะ **

ตอนนี้รู้สึกโอเคกับสรีระตัวเองมว๊ากกกมากกก คือใส่เสื้อผ้าสวย บุคลิคดีขึ้นคะ แต่ก็ต้องนวดต่อเนื่องนะคะ ตอนนี้หน้าอกเรา ข้างซ้ายจะนิ่มมากกก

ส่วนวิธีการดูแลตัวเองหลังศัลยกรรมหน้าอก

1. นอนหมอนสูง นอนหงายเท่านั้น ( ในช่วงระยะแรกนะคะ สัก 1-2 อาทิตย์ )
2. ไม่ทานอาหารสแลง ( พวกอาหารทะเล หมักดอง หรืออาหารอื่นๆที่แต่ละคนแพ้นะคะ เพราะพวกอาหารทะเล มันจะทำให้คัน และแผลดำคะ )
3. งดแอลกอฮอลล์ + บุหรี่ ( 1 เดือนเป็นอย่างต่ำ )
4. งดใช้แรง ( ขับรถ ออกกำลังกาย ยกของหนัก สัก 2 อาทิตย์อย่างต่ำ )
5. ทานยา + ทาแผล ตามที่คุณหมอสั่ง
ุ6. นวดหน้าอก ( 2-3 ครั้ง ต่อวัน )
7. ทาครีมอย่างสม่ำเสมอ ( กันแตกลาย ลอก )
8. ใส่ Sport Bar ( อย่างต่ำ 6 เดือน หากต้องออกงาน ให้ใส่เสื้อในที่ไม่มีโครง )
9. ระวังการกระแทก
ประมาณนี้จร้าาาา
โพสต์ 2017-7-19 19:30:40 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณมากค่ะ
ชอบรีวิวแบบนี้มาก รีวิวละเอียดและบอกถึงวิธีการดูแลต่าง ๆ

อยากอ่านรีวิวแบบนี้เยอะ ๆ
รบกวนถามนิดนึงสิคะว่าทำมาราคาทั้งหมดเท่าไหร่คะ?

โพสต์ 2017-8-15 17:24:20 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แนะนำทั้งถูกและดี ไปมาหลายปีแล้ว กลับมาจากต่างประเทศก็ไปแต่ที่นี้ ไม่ไปที่ไหนเลย  
แต่ร้านนี้ดังมากเรื่องนวดนมซิลิโคน ถ้าจะไปใช้บริการต้องจองล่วงหน้า1 วัน
เป็นร้านนวดแผนไทยที่สะอาดและบริการดีมากที่เคยนวดมาเลย
แนะนำเพจ   นวดนมซิลิโคน https://www.facebook.com/siriyakon2/?ref=bookmarks#
และเพจ   สปาคุณหญิง1          https://www.facebook.com/siriyakon3/?ref=bookmarks#
เว็บเค้าก็มี         https://siriyakon1.lnwshop.com/
  อยากจับเส้น ตอกเส้น แก้อาการ จี๊ดสุดๆๆ ปวดหลัง ไมเกรน สาระพัดอย่าง ชะงักหมดอะ คนแก่ชราควรไปนวดที่นี้
เค้าจะระวังเป็นพิเศษ แนะนำๆๆ
หมอเค้าฝีมือดีจิง แก้ทุกจุด นั่งเครื่องมาเมื่อยๆละก็ไปหาเค้าเลย
ร้านจะอนู่ที่ศรีนครินทร์40 ตรงข้ามซีคอนสแควร์
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้