ดู: 1490|ตอบกลับ: 6
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ปลูกผม] รีวิวประสบการณ์ปลูกผมที่ APEX

[คัดลอกลิงก์]
สวัสดีครับทุกคน วันนี้ผมจะมาเล่าประสบการณ์การปลูกผมให้ชมครับ มันเริ่มมาจากผมเป็นคนหัวเถิก เถิกไปครึ่งหัว บางคนมองอาจจะไม่รู้ เพราะไว้ผมปิดหน้าผากมาทั้งชีวิตวัยรุ่น คือไม่มีโอกาสได้ทำผมเปิดเถิกเก๋ ๆ อย่างคนอื่นเลย เพราะเริ่มผมบาง เริ่มร่นเป็นง่ามจากด้านหน้า นานเข้าก็ลามมาจะกลางหัวแล้ว

เมื่อก่อนเคยทานยา ทายา เมโส คือเอาจริง ๆ ลองมาเกือบทุกวิธี มันจะได้ผลสักระยะ มีผมปุย ๆ รู้สึกผมหนาขึ้นหน่อย แต่พอหยุดไปก็กลับสภาพเดิม คือเริ่มทำใจละ นอย เพราะจะทำผมทรงไหนก็ไม่ได้ ได้อยู่ทรงเดียว ปิดเถิกไว้ ลมแรงหน่อยก็ม้าแตก

ก่อนตัดสินใจปลูกผมคือเสิร์ชหาข้อมูลหลายที่เลย บางคนบอกว่า ปลูกผมไปปีนึง ผมก็จะร่วงไปเหมือนเดิม ไม่ถาวรหรอก ก็มีใจเสียบ้าง เลยเก็บมาปรึกษาคุณหมอ คุณหมอก็แนะนำว่า มันอยู่ที่ความเชี่ยวชาญนะ แต่ที่ผ่าน ๆ มาเขาก็ผมแข็งแรงและอยู่ได้ยาว บางคนหมอปลูกไป 10 ปียังพาเพื่อนกลับมาทำด้วยอีกคนก็มี ได้ยินแล้วก็เริ่มรู้สึกมีความหวังขึ้นมาอีกครั้ง เลยตัดสินใจปลูกผม

วันที่เข้ามาทำก็ได้รับคำแนะนำและวาดแนวผมใหม่ โดยคุณหมอจะอธิบายขั้นตอนการดูแลก่อน-หลังการปลูกผม และซักประวัติคร่าว ๆ แพ้ยามั้ย สูบบุหรี่มั้ย ทานวิตามินอะไรอยู่ ซึ่งก่อนการปลูกผม คุณหมอจะแนะนำให้หยุดทานวิตามิน และดูแลตัวเองให้มีสุขภาพแข็งแรง งดเหล้า งดบุหรี่  ถามว่าทำไมถึงต้องหยุดวิตามิน คำตอบคือ วิตามินบางชนิดทำให้เลือดไหลเวียนดี บ้างทำให้เลือดหยุดช้า สรุปคือหยุดไปก่อนดีกว่า

ผมเลือกทำด้วยวิธี Robot Hair Transplant ให้ลองนึกภาพการดำนาจะเข้าใจง่ายสุดครับ การปลูกผมด้วยวิธีนี้จะใช้แขนกลนำกอผมออกจากจุดนึงทีละกอพร้อมด้วยเซลล์โดยรอบ กอผมมีขนาดเล็กมาก ทำให้เกิดรอยเพียง 0.8 มิลลิเมตร (ถ้านึกไม่ออกว่าขนาดไหนให้เทียบกับไส้ดินสอกดทั่วไปประมาณ 0.5 มม.)  โดย 1 กอผม จะมีผม 1 – 4 เส้นตามความหนาแน่นของเส้นผมแต่ละคน ระหว่างที่กอผมเหล่านี้อยู่นอกร่างกายจะถูกเลี้ยงดูเป็นพิเศษด้วยสารอาหารซึ่งเป็นเทคนิคเฉพาะของที่นี่ จึงทำให้เส้นผมที่นำไปปลูกใหม่เติบโตได้ดี (อันนี้แอบถามมา)

หลังจากนั้นเขาก็จะนำเซลล์รากผมที่ได้ผ่านการพักไว้ในน้ำเลี้ยงเซลล์ มาปลูกในบริเวณที่ต้องการ จินตนาการถึงตอนดำนา ถ้าดำไม่ดีก็จะไม่ได้แนวที่เรียงตัวสวยงาม และถ้าความลึกไม่ได้ระดับ กอก็อาจจะล้มได้ เช่นเดียวกับการปลูกผม นอกจากความรู้เฉพาะทางแล้ว ประสบการณ์นี่สำคัญที่สุด

หลายคนที่กังวลว่าจะเจ็บมั้ย สำหรับผมคือชาไปตั้งแต่ตอนฉีดยาละครับ ตอนปลูกเลยไม่เจ็บอะไรมาก มีรู้สึกบ้าง หมอก็จะมาฉีดยาชาเพิ่มให้ เรื่องเจ็บนี่หมดกังวลไปได้เลย

การดูแลก็มีเพียงช่วงหลังทำเสร็จที่ต้องดูแลดีหน่อย ซึ่งเราจะได้ห้องพัก 1 คืน เพื่อวันรุ่งขึ้น (24 ชม.หลังทำ) พี่พยาบาลจะเปิดผ้าที่พันไว้ออก สระผมให้ และพาไปทำ Laser Hair Growth ซึ่งเป็นเลเซอร์เย็นที่ช่วยกระตุ้นรากผม ให้รอยปลูกผมแห้งเร็วขึ้น ใครนึกไม่ออกว่าเป็นอย่างไร จินตนาการถึงหวี LED ที่ชอบโฆษณาว่าจะทำให้ผมขึ้น รวมกันประมาณ 100 อัน อยู่บนหัวเรา แสงแดงที่เห็นเป็น Infrared ที่จะตรงไปช่วยให้เซลล์รากผมฟื้นตัวได้ดีขึ้น ซึ่งจะมีการดูแลให้ตลอด 6 เดือนหลังทำการปลูกผม

หลังปลูกผม 3 วัน จะเป็นสะเก็ดเล็กๆประมาณนี้

7 วันหลังปลูกผม สะเก็ดหลุดเกือบหมดแล้ว

ภาพด้านหลัง 1 สัปดาห์ แผลสักรอยก็ไม่มี

เทียบก่อนหลัง 1 เดือนหลังปลูกผม

หลังจากวันที่ปลูกผม ตอนนี้ก็ผ่านมา 2 ปีแล้ว ผมยังหนาแน่นอยู่เลย เลยอยากเอามาแชร์ให้ทุกคนชม ถามว่าหลุดร่วงเหมือนที่เคยเสิร์ชเจอตอนก่อนทำมั้ย มันมีบ้างนะ ก็ผมธรรมชาติ ไม่ใช่วิก ธรรมชาติมันมีวงจรของมันครับ ผมหลุดร่วงไปก็จะสร้างใหม่มาทดแทน ทุกวันนี้ทำผมได้ทุกทรงที่อยากทำ และมั่นใจขึ้นเยอะ ไม่ว่าในการทำงาน พบปะผู้คน การมีผมมันสำคัญนะผมว่า เพราะนอกจากจะช่วยเพิ่มความมั่นใจแล้ว ยังช่วยเสริมบุคลิกภาพของเราอีกด้วยครับ

คะแนน

2

ดูบันทึกคะแนน

ทำแล้วดูดีขึ้นมากเลยค่ะ
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-10-3 17:55:26 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
thelittleploy ตอบกลับเมื่อ 2016-10-3 10:16
ทำแล้วดูดีขึ้นมากเลยค่ะ

ขอบคุณครับ
กำลังหาข้อมูลอยู่เลย ขอบคุณครับ
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-10-6 10:53:03 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
bob_bobby ตอบกลับเมื่อ 2016-10-4 10:20
กำลังหาข้อมูลอยู่เลย ขอบคุณครับ

ยินดีครับ
กำลังหาข้อมูลอยู่พอดี เป็นประโยชน์มากเลย
ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้