ดู: 6441|ตอบกลับ: 31
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

: : รีวิวตัดเนื้อ(งอก)ที่ปาก^_^ : :

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขล่าสุด plapakpao เมื่อ 2009-7-19 13:14

สวัสดีค่ะ
หลังจากที่แอบอ่านรีวิวของคนอื่นมาเยอะแล้ว ถึงคราวขึ้นเขียงของตัวเองบ้างค่ะ
ขอกล่าวก่อนเลยว่า..ตัดสินใจอยากทำศัลยกรรมปากมานานพอสมควร(3-4ปีก่อน)เนื่องจากปากล่างค่อนข้างหนาและห้อยพอสมควร(ในความรู้สึกตัวเอง)สาเหตุส่วนหนึ่งก็มาจากการจัดฟันด้วย(คิดเอาเองนะคะ)..แต่คนรอบข้างก็ไม่ได้บอกว่าน่าเกลียดอะไรมาก ก็เลยคิดไว้เล่นๆเฉยๆ ว่าหากมีโอกาสจะทำ..

รูปปากตอนยิ้มนะคะ..จะเห็นได้ว่าเนื้อข้างล่างค่อนข้างเยอะค่ะ
เมื่อ2ปีก่อนก็ได้ไปปรึกษารพ.แห่งหนึ่งแถวสีลม แต่ตอนนั้นเนื่องด้วยคุณหมอไม่ถนัดเคสปากหรือย่างไรไม่ทราบ(เนื่องจากที่นี่รับทำจมูกเสียส่วนมาก)..ก็ไม่ได้ทำ เพราะคุณหมอบอกว่าปากไม่ได้น่าเกลียดถึงขนาดต้องทำศัลยกรรม..ก็เลยเลิกล้มความตั้งใจไป

ช่วงต้นปีที่ผ่านมาก็ได้เข้าเว็บศัลยกรรมเว็บหนึ่ง..และเกิดความคิดที่อยากทำอีกรอบ..จึงไปปรึกษา
แห่งที่สองคือบุญรัตน์คลีนิค ได้พบกับคุณหมอผู้หญิงค่ะ..ท่านก็อธิบายอย่างละเอียดพอสมควรถึงวิธีการทำ..ปัญหาที่จะเกิดขึ้นในสัปดาห์แรกๆ..รักษาตัวกี่สัปดาห์ และอื่นๆ ซึ่งค่อนข้างประทับใจพอสมควรค่ะ..แต่ก็ยังไม่ได้ตัดสินใจทำ เพราะต้องรอคิวนาน..และอยากให้แน่ใจก่อนค่ะ

แห่งที่สามที่ปรึกษาคือคลีนิคหนึ่งแถวรัชดาค่ะ..อันนี้เนื่องมาจากว่าน้องที่ทำงานเคยไปทำตาสองชั้นมาจากที่นี่ และไม่ต้องรอคิวนาน ทำได้เลยทันที..แต่พอเค้าไปคุยกะคุณหมอก้ไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ เพราะคุณหมอบอกให้สามารถทำได้เลยทันที แต่คุณหมอไม่ค่อยอธิบายวิธีการทำ หรืออะไรก็ตามที่เราจะมั่นใจได้(เพราะนี่เป็นการศัลยกรรมครั้งแรก) และการตัดมันไม่เหมือนการใส่นะคะ(ในความรู้สึกเรานะ)..ถ้าใส่แล้วไม่ชอบก็ถอดออกได้ แต่หากตัดไปแล้วจะทำให้เหมือนเดิมมันยาก เราก็เลยตัดสินใจไม่ทำที่นี่

แห่งที่สี่ที่ไปปรึกษาคือฟอจูนคลีนิคของคุณหมอเฉลิมค่ะ..ที่นี่ค่อนข้างประทับใจ เพราะคุณหมออธิบายวิธีทำให้เข้าใจพอสมควร ใจเย็นในการตอบคำถาม..ให้เราเข้าใจค่ะ แต่เสียที่ว่าตอนนั้นคิวยาวมากค่ะ..แล้วเราก็อยากทำให้ตรงกับวันหยุดได้บ้าง..เลยยังไม่ได้ตัดสินใจทำที่นี่ค่ะ

ลักษณะปากตอนปกตินะคะ..จะเห็นว่าเนื้อด้านล่างค่อนข้างเยอะพอสมควร

p1.jpg (56.42 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 1)

คะแนน

3

ดูบันทึกคะแนน

แล้วยังไงต่อคะ
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-7-19 13:25:53 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
หลังจากตัดสินใจอยู่พอสมควรก็เลยเลือกที่จะไปทำที่บุญรัตน์คลีนิคค่ะ เนื่องจากอยากไปทำใกล้ๆบ้านหน่อย..เวลาเดินทางกลับจะได้สะดวกมากกว่าค่ะ ก็เลยโทรไปจองคิวนัดกับคุณหมอค่ะ

เวลาจองคิวก็ไม่นานมาก พอให้เราทำใจได้..(ถ้าจองคิวนานเกินไป..กลัวตัวเองเปลี่ยนใจไม่อยากทำค่ะ)..นัดวันเรียบร้อย เตรียมตัวตามที่คุณหมอสั่งห้ามไว้ล่วงหน้า(เท่าที่จำได้คร่าวๆนะคะ) คือห้ามทานยาบำรุงเลือด..คือปกติจะทานพวกยาบำรุงเลือด กับน้ำมันตับปลา วิตามินอาหารเสริมทั่วไปค่ะ ก็หยุดทานไปล่วงหน้าหนึ่งเดือนก่อนทำ งดเครื่องดื่มจำพวกแอลกอฮอล์ค่ะ

ลักษณะปากตอนปกติก่อนทำค่ะ..ไม่ได้อยากทำให้บางมากนะคะ แค่อยากให้ไม่ห้อยเฉยๆ

p2.jpg (58.76 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 1)

มันงอกมาไงอ่ะคับ
สวยมากครับ ขอบคุณมากครับที่มารีวิวผลงานคุณหมอบุญถิ่นให้สมาชิกท่านอื่นได้ชมกัน จะได้เป็นอีกทางเลือกหนึ่งให้กับสมาชิกที่สนใจครับ
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-7-19 14:03:55 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แล้วก็ถึงวันที่ไปทำค่ะ..วันศุกร์ที่ผ่านมา
มีนัดคุณหมอช่วงบ่ายสามค่ะ..ก็เตรียมตัวไปอย่างดีตั้งแต่บ่ายโมงค่ะ

เค้าโทรมาบอกล่วงหน้าว่า ต้องห้ามแต่งหน้าไปนะคะ..เพราะถึงแต่งยังไงก็ต้องล้างออกค่ะ

ไปถึงแล้ว พยาบาลที่นั้นก็บอกให้ไปทานอาหารก่อนให้เรียบร้อย เพราะออกมาคงไม่ได้ทานอะไรอีกพักหนึ่ง เราก็ไปซัดพิซซ่าเลยค่ะ เอาให้อิ่มไปเลย..

พอถึงเวลาขึ้นเขียงค่ะ บ่ายสาม หลังจ่ายตังค์เสร็จ เค้าก็จัดการให้ไปแปรงฟันสองรอบ ล้างหน้าให้สะอาด มัดผมใส่หมวกคลุม ไม่ต้องเปลี่ยนชุดค่ะ..(จะเปลี่ยนใจก็ไม่ทันแล้ว..จ่ายเงินไปแระ T_T )
จากนั้นก็ไปนั่งรอคุณหมอพักหนึ่ง..คุณหมอกำลังผ่าเคสจมูกอยู่ ก็รอๆๆไปประมาณ10นาทีค่ะถึงได้พบคุณหมอ

พอเข้าพบคุณหมอก็ได้พูดคุยลักษณะที่อยากได้ค่ะ..คุณหมอก็อธิบายว่า ต้องเข้าใจว่าปากไม่ใช่กล้ามเนื้อ ลักษณะปากล่างจะแค่เล็กลง ทรงปากจะเหมือนเดิม..และก็ยังคงสภาพเผยอเหมือนเดิมอยู่(คือหมอจะบอกว่ายังห้อยเหมือนเดิมใช่มั้ย??) จริงๆก็ไม่เข้าใจนะคะ แต่แค่ปากเล็กลงก็โอเคแล้ว..คือหุบปากจะไม่ได้อย่างที่คิด(เพราะปกติก่อนทำปากจะเผยอๆอยู่แล้ว)..เราก็ไม่ได้ติดใจว่าจะเผยอหรือเปล่า แต่เราไม่ชอบที่มันห้อยเฉยๆค่ะ..ก็บอกคุณหมอว่าตัดออกให้เหลือพอๆกับด้านบนเลยค่ะ (จริงๆก็อยากให้ข้างล่างหนาๆมากกว่าข้างบนหน่อยนะคะ..แต่ไหนๆก็ตัดแล้ว..เอาออกไปเลยดีกว่า..กลัวจะห้อยอีก..แฮ่ๆๆๆ..แอบโรคจิต)

ก็ทานยาไปสามเม็ดค่ะ..(แก้อักเสบ1พารา2)..คุณหมอเอาไม้จิ้มฟันมาจิ้มสีวาดๆที่ปากว่าจะตัดตรงนี้..ไปถึงตรงนี้นะ..(ตัดออกไปตามรูปปาก)..แล้วก็ขึ้นเขียงค่ะ(ระหว่างจะขึ้นผ่าก็ยังถามคุณหมอไม่หยุดเลย..คุณหมอคงเริ่มรำคาณ..ถามมาก หมอเลยบอกว่า เด๋วสีที่เขียนไว้จะหลุดนะ ถามเยอะ555)

นอนอยู่บนเตียง..พยาบาลจับมัดมือผูกติดกะเตียงสองข้าง(อ่าว..หลอนเลยสิ)
คุณหมอก็บอกว่าจะฉีดยาชา2เข็มค่ะ (คุณหมอบอกว่าอาทิตย์แรกจะห้อยบวมหนักกว่าเดิมจนน่าตกใจเพราะยาชา800CC.)..ไอ้ที่เรากลัวๆเข็ม+กลัวเจ็บ+กลัวมีด...สรุปว่าเจ็บแค่นั้นแหละค่ะ ตอนฉีดยาชามุมปากทั้งสองข้าง เพราะหลังจากนั้นไม่รู้เรื่องเลย(มีสตินะคะแต่เหมือนนอนเล่นเฉยๆ..ไม่รู้สึกเลยว่าถูกกรีดปากอยู่)
ทำๆอยู่..คุณหมอบอกว่า อย่าเอาน้ำลายมาเลียริมฝีปาก ถ้ามีน้ำลายก็กลืนลงคออย่างเดียวเลย(แต่รู้สึกเลยค่ะว่าที่กลืนลงไปนี่เป็นเลือดทั้งนั้น..555)..ได้ยินแค่เสียงเครื่องมือข้างๆหู..แต่ไม่รู้สึกเจ็บไม่รู้สึกอะไรเลย(ขอบอกว่าทำฟันยังเจ็บและน่ากลัวกว่าเยอะเลยนะ)..
ตอนทำเราก็รู้สึกได้นะคะ ว่าคุณหมอกำลังตัดตรงนี้ๆ..(มันรู้สึกเหมือนมดเดินๆ)ไม่เจ็บแต่รู้สึกว่าตอนนี้มีอะไรอยู่ตรงไหน..คิดแล้วหลอนๆ แต่ก็พยายามไม่คิดค่ะ นอนเพลินๆไป..คิดในใจว่า ขอคุณหมอเสริมจมูกไปด้วยเลยทีเดียวได้ไหม จะได้ไม่ต้องเสียวหลายที555

ผ่านไป1ชั่วโมงค่ะ..ก็เสร็จออกมาจากห้องผ่าตัดคุณหมอค่ะ..พยาบาลบอกให้นอนพักหน้าห้องก่อน(แต่ในเวลานั้นอยากดูกระจกมาก)...นอนเล่นไป10นาทีเริ่มเบื่อค่ะ..ขอกลับแล้ว(คิดในใจจะให้พักทำไม)..

พอดูกระจกค่ะ..โอ๊ยยแทบเป็นลม ปากอิชั้นน่ากัวมากกกก..
ลงไปหาเพื่อนๆที่มารอรับ..เพื่อนๆเห็นต่างหน้าซีดกันเลยทีเดียว..
(แถมยังแซวว่า..นี่มาทำปากให้มันใหญ่เพิ่มขึ้นใช่ไหม??..)

ออกจากห้องผ่าตัดคุณหมอ..ก็ถ่ายรูปทันทีค่ะ

p3.jpg (60.48 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 1)

7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-7-19 14:11:43 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ระหว่างออกมาจากคลีนิคก็ยังคาดปากไปถ่ายรูปเล่นกันค่ะ
ถ่ายรูป..คุยมากตามปกติค่ะ..เพราะไม่เจ็บเลยสักนิด
ไม่รู้สึกว่าทำอะไรผิดปรกติ

มาผิดปรกติอีกทีตอนผ้าคาดปากเลือดซึมเลยค่ะ
อันเนื่องมาจากพูดมาก..ปากล่างก็ไปถูๆๆกะผ้าคาดปาก..เลือดเลยออกเยอะค่ะ
(เยอะมากกกกกก)..

ตอนเย็นกลับบ้านก็ยังมานั่งกินๆๆต่อค่ะ..กินเหมือนปกติเลยแต่แค่เหมือนไม่มีปากล่าง(คือหุบปากไม่ได้)..แล้วก็เริ่มตึงๆค่ะ
แต่ก็ยังไม่เจ็บอยู่ดีแหละค่ะ..

หลับไปตื่นขึ้นมาอีกทีตอน3ทุ่มได้เพราะเริ่มปวดๆแล้ว ก็ทานยาพาราที่คลีนิคให้ไป2เม็ด..แล้วก็หลับต่อค่ะ ^_^
ผ่านไปวันแรกด้วยดีค่ะ เลือดออกยังไม่ค่อยหยุดค่ะ..เด๋วจะมารีวิววันที่สองนะคะ

ขอบคุณที่อ่านนะคะ
มาเปงกำลังใจครับ
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-7-19 14:17:30 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณทุกคอมเม้นค่ะ ^_^
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-7-19 14:19:57 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
มันงอกมาไงอ่ะคับ
ต้นฉบับโพสโดย shift-w เมื่อ 2009-7-19 13:26

จริงๆไม่ใช่เนื้องอกนะคะ..ปากห้อยแหละค่ะ แต่เพื่อนๆชอบแซวว่ามีเนื้องอกที่ปาก เพราะเนื้อมันเยอะผิดปรกติค่ะ
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-7-19 14:24:46 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
สวยมากครับ ขอบคุณมากครับที่มารีวิวผลงานคุณหมอบุญถิ่นให้สมาชิกท่านอื่นได้ชมกัน จะได้เป็นอีกทางเลือกหนึ ...
ต้นฉบับโพสโดย nanvaris เมื่อ 2009-7-19 13:28

ขอบคุณมากค่ะพี่เอ..ใช้เวลานานมากกกกกว่าจะตั้งกะทู้ได้ ขอบคุณพี่เอที่เป็นกำลังใจและให้คำปรึกษานะคะ ^_^
ขอบคุณมากค่ะพี่เอ..ใช้เวลานานมากกกกกว่าจะตั้งกะทู้ได้ ขอบคุณพี่เอที่เป็นกำลังใจและให้คำปรึกษานะคะ ^_^ ...
ต้นฉบับโพสโดย plapakpao เมื่อ 2009-7-19 14:24

ยินดีครับ
ขอบคุณนะคะที่มารีวิวให้ดูกัน จะได้เปนข้อมูลในการช่วยตัดสินใจของเพื่อนๆอีกหลายคนเรยค่ะ
ก้องตะวัน สมาชิกนี้ถูกลบไปแล้ว
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ
เป็นกำลังใจให้น่าค๊าฟ
เห็นแล้วน่ากัวจังค๊าฟ
แวะมาให้กำลังใจคับ

คิดว่ามันต้องบวมแน่เรยอ่ะคับ

ยังไงก็ทานยาให้ครบนะคับ

จะได้ยุบไวๆ

แล้วก้อจะสวยเจิดคับ
17#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-7-19 23:03:50 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณนะคะที่มารีวิวให้ดูกัน จะได้เปนข้อมูลในการช่วยตัดสินใจของเพื่อนๆอีกหลายคนเรยค่ะ ...
ต้นฉบับโพสโดย plaa เมื่อ 2009-7-19 15:19

ขอบคุณเช่นกันค่ะที่แวะมาเยี่ยม ^_^
18#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-7-19 23:06:01 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุรมากนะคะน้อง ปลาปักเป้า

เป็นเคสตัวอย่างที่ดีมากอีกเคสหนึ่งเลยค่ะ

เป็นกำลังใจให้เสมอ และ ดั้งโด่ง ...
ต้นฉบับโพสโดย ก้องตะวัน เมื่อ 2009-7-19 20:09

เช่นกันค่ะพี่

อยากคุยกะพี่หลายรอบแล้ว..เพราะแอบดูรีวิวอยู่ อิอิ

ดีใจและยินดีที่ได้รู้จักค่ะ
เปนกำลังใจให้คัฟ

สู้ๆคัฟ
20#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-7-19 23:07:35 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เป็นกำลังใจให้น่าค๊าฟ
เห็นแล้วน่ากัวจังค๊าฟ
ต้นฉบับโพสโดย TITAN เมื่อ 2009-7-19 20:13

ขอบคุณสำหรับกำลังใจค่ะ
เห็นแล้วรู้สึกกลัวเหมือนกัน..แต่จริงๆแล้วไม่เจ็บเลยนะคะ
ปากเป็นร้อนในยังเจ็บกว่าเลยค่ะ ^^
21#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-7-19 23:26:54 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แวะมาให้กำลังใจคับ

คิดว่ามันต้องบวมแน่เรยอ่ะคับ

ยังไงก็ทานยาให้ครบนะคับ

จะได้ยุบไวๆ

แล้วก้อจะสวยเจิด ...
ต้นฉบับโพสโดย freshnight เมื่อ 2009-7-19 23:00

ขอบคุณค่ะ..

ตอนนี้ก็ยังบวมอยู่ แล้วก็มีเลือดไหลบ้างค่ะ

ทานยาตามคุณหมอสั่งแล้ว..แต่ก็ทานอาหารเยอะมากกก..ไม่รู้ว่ามีของแสลงอะไรต้องงดบ้าง แต่คุณหมอบอกให้ทานได้ทุกย่างปรกติค่ะ

ไม่รู้ว่าวันที่สามคนอื่นหายบวมรึยัง..แต่ของเรายังบวมมากอยู่เลยค่ะ ไว้จะเอารูปมาลงนะคะ ^_^
22#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-7-19 23:27:48 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เปนกำลังใจให้คัฟ

สู้ๆคัฟ
ต้นฉบับโพสโดย bikzrin2 เมื่อ 2009-7-19 23:07

ขอบคุณค่ะ..คุณบ๊อบบี้ ^^
ขอบคุณค่ะ..

ตอนนี้ก็ยังบวมอยู่ แล้วก็มีเลือดไหลบ้างค่ะ

ทานยาตามคุณหมอสั่งแล้ว..แต่ก็ทานอาหารเยอะมากกก.. ...
ต้นฉบับโพสโดย plapakpao เมื่อ 2009-7-19 23:26

อาการบวมมากบวมน้อยแล้วแต่คนครับ

แต่หลังจากอาทิตยืนึงไป ก็จะเริ่มดีขึ่นเรื่อยๆคับ
น่ากลัวอาแต่ขอให้สวยๆน้า............
เอาใจช่วย
หายดีหรือยังคะ  เป็นอย่างไงบ้างแล้ว
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้