ดู: 8210|ตอบกลับ: 43
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ตัดลดโหนกแก้ม/กราม] ตื้นเต้น ใกล้ถึงเวลาให้คุณหมอจุฑาบรรจงตัดโหนกแก้มและแก้ไขกรามที่เคยตัดมาแล้ว

[คัดลอกลิงก์]
มีใครเคยผ่าตัดแก้ไขกรามที่เคยตัดมาแล้วบ้าง ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

พอดีเพิ่งไปจองคิวมากับคุณหมอจุฑา  แต่ตอนนี้ท่านเปลี่ยนชื่อแล้วนะคะ  เป็นนายแพทย์ปราณ

จริงๆตอนแรกตั้งใจตัดแค่โหนกแก้ม เพราะกรามเคยตัดแล้ว แต่ไม่เห็นความเปลี่ยนแปลงหลังตัดเท่าไหร่  

เพราะคุณหมอท่านนั้นตัดไปน้อยมากๆ ตอนนั้นตั้งใจตัดโหนกด้วย แต่คุณหมอแนะนำว่าอย่าตัด

ถ้าตัดแล้วหน้าเราจะยาว ไม่สวย เราก็เลยได้ตัดแต่กรามและเสียเงินค่าตัดไขมันกระพุ้งแก้มเพิ่ม

มาตอนนี้ 4 ปีมาแล้ว ก็ต้องพึ่งโบท็อกซ์ตลอด ก็จะเห็นโหนกแก้มและมุมกรามข้างๆคางชัดเจนมาก

ไม่ชอบรูปหน้าแบบนี้ เหมือนหัวกะโหลก เวลาถ่ายรูปดูหน้ามีอายุมาก และหน้ากว้าง

คุณหมอจุฑาแนะนำว่า จริงๆเราไม่ใช่คนโหนกใหญ่ แก้ไขกรามที่เคยตัดไป หน้าก็จะเปลี่ยนแล้ว

ถ้าเราตัดโหนกทิ้งไป ตอนมันยุบก็จะไปเท่ากับมุมกรามข้างคาง ก็จะทำให้หน้าดูเหลี่ยมอีก

แต่เราอยากให้หน้าแคบลง และเวลายิ้มแก้มไม่เป็นลูกสูงมาก จึงตกลงตัดทั้งโหนกแก้ม และแก้ไขตัดกรามใหม่เลย

เสียดายเมื่อก่อนคุณหมอคิวยาวมาก เราเองอยู่ต่างประเทศ ไม่มีเวลาลางานมานาน คราวนั้นจึงอดให้คุณหมอทำสวย

จะได้ไม่ต้องเจ็บตัวหลายรอบแบบนี้ เสียเงินสองรอบอีก

เดี๋ยวไว้ผ่าเสร็จจะมารีวิวอัพเดทเรื่อยๆนะคะ ใครมีอะไรแนะนำเรื่องการพักฟื้น รบกวนด้วยนะคะ
ขอ line ติดต่อคลินิคหน่อยค่ะ
facteryart ตอบกลับเมื่อ 2016-2-7 10:42
ขอบคุณมากเลยค่ะที่มารีวิวให้ฟัง เป็นรีวิวที่มีประโ ...

จะทำเหมือนกันเลยมาช่วยตอบราคาหมอจุฑา(หมอปราณ) อัพเดตล่าสุดเดือนนี้นะคะ ราคาผ่าตัดที่คลินิคค่ะ
ลดโหนก 90,000฿
ตัดกราม 70,000฿
วีไลน์ 140,000฿
เป็นกำลังใจให้นะคะ คุณหมอฝีมือดีจริงๆค่ะ  

เตรียมหมอนไว้เยอะๆนะคะ หลังพักฟื้นมาจะได้เอาไว้พิงนุ่มๆเพื่อนอนในท่านั่ง

นอนแบบนี้สัก5วันแรกนะคะ หน้าจะได้ไม่บวมมาก

เตรียมเจลเย็นไว้สัก4อัน สลับแช่เย็น2ชุดค่ะ ประคบช่วยลดอาการบวมและปวดกรอบหน้าในช่วงอาทิตย์แรก

เตรียมวาสลีนไว้ทาปากด้วยค่ะ ช่วงนั้นปากจะบวมแล้วแห้ง

แล้วก็เตรียมน้ำยาบ้วนปาก เราใช้คอลเกตสีน้ำเงิน แบบเดียวกับที่คลินิคให้มา เอามาผสมน้ำหน่อยค่ะ ถ้าไม่ผสมจะแรงไป เพราะถ้าแปรงฟันเลยจะโดนแผล ต้องรอ4-5วันก่อนค่ะ

อาทิตย์แรกอาจจะปวดมากหน่อย แต่ผ่านอาทิตย์แรกมาได้ก็จะสบายแล้วค่ะ

รีบฝึกอ้าปากนะคะ อ้าให้กว้างพอที่จะอมฝาขวดน้ำได้นะคะ

เราไม่ยอมฝึก จนตอนนี้อ้าปากได้น้อยลงเยอะเลย
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-12-3 12:29:28 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
pearlytea ตอบกลับเมื่อ 2015-12-2 21:51
เป็นกำลังใจให้นะคะ คุณหมอฝีมือดีจริงๆค่ะ  

เตรียมหม ...

ขอบคุณมากๆเลยจ้าสำหรับคำแนะนำ แอบแวะไปอ่านกระทู้มาแล้ว มีประโยชน์มาก ตอนนี้้ไม่รู้จะยังได้คิวเดิมอยู่หรือเปล่า กลัวถูกเลื่อนมากมาย ที่กลัวอีกอย่าง กลัวเมายาสลบหลังผ่าตัดเสร็จมาก ช่วงนี้เร่งทำร่างกายให้แข็งแรงสุดๆอยู่
ตอนนี้ไม่ทราบว่าติดต่อคุณหมอได้ที่ไหนคะ
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-12-8 06:57:29 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
prettyt ตอบกลับเมื่อ 2015-12-7 02:31
ตอนนี้ไม่ทราบว่าติดต่อคุณหมอได้ที่ไหนคะ

ติดต่อที่คลีนิกพระราม9 ศัลยกรรมตกแต่งค่ะ
อยากทราบราคาค่ะ ตัดกราม
รอติดตามนะคะ ขอให้ออกมาสวยถูกใจค่ะ
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-12-12 12:25:27 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
nat-cha ตอบกลับเมื่อ 2015-12-11 23:19
อยากทราบราคาค่ะ ตัดกราม

ตัดกราม 70,000 ค่ะ แต่เราโดน 90,000 เพราะเป็นงานแก้ เคยตัดแล้วที่รพ.นึง แต่หมอตัดออกไปน้อยมาก ไม่เห็นความเปลี่ยนแปลงใดๆ  คุณหมอจุฑาบอกว่า คุณหมอตัดได้แบบหน้าตรงเปลี่ยนเรียวแน่นอน
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-12-12 12:26:14 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
Cchop ตอบกลับเมื่อ 2015-12-12 01:23
รอติดตามนะคะ ขอให้ออกมาสวยถูกใจค่ะ

ขอบคุณมากๆค่า
อยากได้เบอร์หมอจุฑาคะ สนใจตัดกราม
รบกวนขอไลน์ ได้มั้ยคะ สนใจอยากไปตัดกราม ทุบโหนก ทำ v-line แต่หาข้อมูลไม่ได้เลยคะ
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-12-19 22:20:06 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
พอดีวันนี้เรามีนัดผ่า อดน้ำอดข้าวไปนอนรอผ่าเรียบร้อยแล้วเชียว แต่เราดันเกิดเหตุขัดข้อง ชักฤกษ์ไม่ดีละ เลยขอแคนเซิ่ลคุณหมอแบบกำลังจะเข้าห้องผ่าอยู่แล้ว คุณหมอก็ใจดีมาก ให้เลื่อนผ่าได้ ตอนนี้กำลังจะนัดคิวผ่าใหม่อยู่ ห้องพักคนไข้ที่คลีนิกเริ่ดมากค่ะ สะอาดสะอ้าน มีสิ่งอำนวยความสะดวกครบครัน มีห้องน้ำส่วนตัว มีคอมพิวเตอร์ส่วนตัวให้เล่นในห้องซะด้วย
13#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-12-26 19:04:18 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
รอๆๆเวลาทำสวย ตื่นเต้นมากจนหิวข้าวแว้ว อดข้าวมาจะเกือบ 12 ชม.
14#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-12-26 19:05:16 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
YingSirii ตอบกลับเมื่อ 2015-12-19 10:12
รบกวนขอไลน์ ได้มั้ยคะ สนใจอยากไปตัดกราม ทุบโหนก ทำ v-line แต่หาข้อมูลไม่ได้เลยคะ

หลังไมค์น๊า มีไลน์ของคลีนิกด้วย
dunkin555 ตอบกลับเมื่อ 2015-12-26 19:05
หลังไมค์น๊า มีไลน์ของคลีนิกด้วย

ขอไลน์ติดต่อคลินิคหน่อยนะครับ
16#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-12-28 19:14:21 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ผ่าตัดผ่านมา 1 วันแล้วทรมานมาก ถ้าย้อนเวลาได้จะไม่ทำเลย
dunkin555 ตอบกลับเมื่อ 2015-12-28 19:14
ผ่าตัดผ่านมา 1 วันแล้วทรมานมาก ถ้าย้อนเวลาได้จะไม่ทำเลย

คิดเหมือนกันเลย T T
18#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-12-31 22:33:35 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
วันนี้วันที่ 4 แล้ว อาการดีขึ้น ไม่ต้องพึ่งยาแก้ปวดอีกแล้ว แต่ปวดหัวด้านหลังแทน แต่ปวดแบบทนได้
อาการบวมที่กรอบหน้าเริ่มยุบ เมื่อวานซ้ายบวมกว่า แต่วันนี้ขวากลับบวมกว่า อ้าปากได้โอเคดี แบบนิ้วสามนิ้วยัดเข้าไปตั้งได้ วันนี้กัดฟันได้แล้ว ก่อนหน้านี้ทำไม่ได้ อ้าได้อย่างเดียว
ปากบนยังคงบวมมากๆๆ ดูไม่ยุบลงเลย ปากล่างเริ่มยุบแล้ว
คิ้วด้านขวายังคงตกอยู่ ทำให้หนังตาขวาหย่อน กลายเป็นคนคิ้วสูงต่ำไม่เท่ากัน และตาเล็กข้างใหญ่ข้าง
แผลที่จอนผม คุณหมอเย็บซ้อนโอเคดี แผลแห้ง

แสดงความคิดเห็น

ตัดโหนกคุณหมอกระชับแก้มให้ด้วยไหมคะ ตอนนี้สนใจจะทำเหมือนกันค่ะ กำลังคิดอยู่ว่ายอมจ่ายเพิ่มไปทำโรงบาลแทนคลินิคดีไหมน่ะค่ะ  โพสต์ 2016-1-1 19:03
19#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-1-3 14:25:38 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
วันที่ 7 แล้ว กินข้าวยังลำบากอยู่มากกก หมดแรงจะเคี้ยว ยังคงกินได้แต่โจ๊กหรือข้าวต้ม ปลาเนื้อนุ่มๆหั่นชิ้นเล็กๆ ใช้ได้เฉพาะฟันหน้าบดเคี้ยวเท่านั้น วันนี้เลยจัดเค้กนุ่มๆไป 1 ชิ้น กินได้ไม่เกินนี้ อ้าปากเคี้ยวแค่นี้ก็เมื่อยล้าค่ะ
ปากยังชาๆอยู่ ปากบนยังบวมใหญ่กว่าปากล่างอยู่ แต่ดีกว่าวันแรกๆ แต่เพิ่งสังเกตว่าหมอเปิดแผลตรงเหนือฟันหน้าทั้งสองซี่ด้วยอ่า มิน่าเพราะเหตุนี้มั้งปากบนถึงได้บวมเจ่อกว่าปากล่างมากนัก ไม่รู้ว่าเปิดตรงนี้เพราะอะไร เดี๋ยวค่อยถามคุณหมอ สรุปหมอเปิดแผลในปากทั้งหมด 6 จุด
คิ้วขวายังคงตกค่ะ เจ็บตรงแถวหางคิ้ว เวลาเหลือกตาขวาจะเจ็บแบบล้าๆ แต่คิ้วที่ไม่มีปัญหาไม่เจ็บเลย
จมูกยังคงชาและบวมอยู่นิดๆ น่าจะผลจากตัดโหนกแก้ม
กรามยุบบวมเยอะกว่าโหนกแล้ว แต่ยังมองไม่เรียวเหมือนก่อนทำ คางชามากๆอยู่ ผลจากตัดกราม
ใครที่ไปทำ พยายามสระผมล้างน้ำยาออกให้หมดเร็วๆนะคะ ยิ่งตกค้างนาน ผมก็ยิ่งร่วงเยอะมากๆ ถ้าล้างหมดแล้ว ผมจะหลุดร่วงตามปกติแล้วค่ะ
20#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-1-3 14:32:27 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ลืมบอกที่คอไม่มีอาการบวมหรือชาใดๆเลย จะบวมแค่ 3 วันแรกเท่านั้น เวลากลืนไม่มีเจ็บคอ หรือเจ็บหู แต่เสมหะยังมีอยู่จนถึงวันนี้ก็ยังมีเสมหะเยอะอยู่ค่ะ หูไม่อื้อนะคะ แผลที่เปิดข้างจอนผมทั้งสองข้างดูแห้งดีค่ะ คุณหมอเย็บซ่อนไว้สวยดีแผลสั้นๆไม่ยาว
21#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-1-3 14:47:01 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
อ้อ อ้าปากได้ตั้งแต่วันแรกหลังตัดจนถึงวันนี้ อ้าได้ 3 เซนฯ เดี๋ยวรออ้าให้คุณหมอดูอีกที เวลาอ้า ปากไม่เบี้ยว แต่ยังฝืนยิ้มไม่ได้ ยิ้มได้แค่ตา พูดยังไม่ชัดค่ะ แต่รู้เรื่องอยู่ ทุกวันนี้เวลาออกไปไหนยังใส่ผ้าปิดปากอยู่ จริงๆถ้าปากไม่บวมเจ่อมากก็ไม่ต้องปิดได้ ก็จะดูเป็นคนหน้าอ้วนๆแบบปกติ

พี่ก็ว่าพี่นี่ฟื้นตัวเร็วเหมือนกันนะ ขนาดว่าทรมานมากๆหลังผ่าเสร็จ หลังผ่าเสร็จตอนเช้าพักฟื้นอยู่ที่รพ.แค่ 9-10 ชม. เองก็เรียกแท็กซี่กลับบ้านคนเดียวได้ ไม่มีมึนยาสลบเลย พอถึงบ้านก็ประคบเย็น กินโจ๊กหน่อยนึงละนอนพัก แต่เช้าวันต่อมานี่จะยังทรมานอยู่ แต่ก็พยายามไม่เอาแต่นอน เดินไปเซเว่นฯประมาณไปกลับเกือบ 2 กิโล ซื้อน้ำมะพร้าวมาอัดเพียบ คือพยายามลุกเดินไปไหน อย่านอนซม มันจะฟื้นตัวเร็วนะคะ แต่ถ้าไม่ไหวจริงๆก็อย่าฝืนละกันเนอะ อ้อ พันผ้ากระชับหน้าตั้งแต่วันที่ 3 ช่วยให้หน้าบวมน้อยลงได้รูปเร็วขึ้นเยอะเลยค่ะ
เราทรมานมาเรยค่ะ ส่วนผ้ากระชับหน้าเป็นแบบไหนค่ะ. ถ้าย้อนเวลากลับไปเราก็จะไม่ทำเหมือนกัน
แต่เราพยายามเดินไปเดินมา แต่ร่างกายเราไม่ไหวอาาค่ะ คุณเก่งมาก้รย เดินไปกล้บได้ตั้ง2 กิโล
23#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-1-20 11:50:23 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
Prapaluk ตอบกลับเมื่อ 2016-1-18 19:29
เราทรมานมาเรยค่ะ ส่วนผ้ากระชับหน้าเป็นแบบไหนค่ะ. ถ้ ...

ทำมากี่วันแล้วคะ  เริ่มยุบหรือยัง เรายังบวมมากอยู่เลย เดินเก่ง แต่เราไม่ได้ประคบเท่าไหร่ช่วงแรกๆ เพราะหลังผ่าตัดเสร็จไปพักรร.สามวัน ไม่มีตู้แช่ช่องฟรีซ ตู้เย็นก็ไม่เย็น เลยบวมสุดๆไปเลย ตอนนี้ 3 อาทิตย์ครึ่งละ ความบวมนิ่งมาตั้งแต่วีคที่สอง แต่แก้มเริมคล้อยมาละ ผลจากการตัดโหนก ยังนึกภาพตอนหน้ายุบหมดไม่ออกว่าจะเป็นไง ผ้ากระชับหน้า 200 กว่าบาทเองค่ะ เสริชดูเลย มีหลายเจ้าที่ขาย  เราไม่ค่อยได้พันหรอกค่ะ ออกนอกบ้านทุกวัน พันตอนนอนก็อึดอัด ดึงออกทุกที ยุบบวมหายไวๆสวยๆนะคะ
dunkin555 ตอบกลับเมื่อ 2016-1-20 11:50
ทำมากี่วันแล้วคะ  เริ่มยุบหรือยัง เรายังบวมมากอยู่ ...

วันที่ 4 แร้วค่ะ. ยังบวมอยู่แต่เราประคบเย็นบ่อย ไม่ช้ำเรย คุณช้ำบ้างมั้ยค่ะ ส่วนความบวมยังบวมอยู่ เพราะ2วันแรกนอนอย่างเดียวเรยค่ะ. มาลุกเดินวันที่3แต่ดีขึ้นเรื่องปวดๆร้อนๆในปากอ่าค่ะ. พยายามฝึกอ้าปากบ่อย. ถึงจะเจ็บแต่ก็ต้อง คิดถึงวันแรกๆทรมานมากๆเรย แต่ก็ต้องผ่านไปให้ได้นะค่ะ.
25#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-1-21 09:35:57 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
Prapaluk ตอบกลับเมื่อ 2016-1-21 00:08
วันที่ 4 แร้วค่ะ. ยังบวมอยู่แต่เราประคบเย็นบ่อย ไม่ช ...

ตัดกรามอย่างเดียวหรือโหนกแก้มด้วยคะ มีช้ำเล็กน้อยค่ะ แต่บวมถึงขีดสุด กลัวตัวเองไปเลย
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้