ดู: 1859|ตอบกลับ: 7
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

กลุ้มใจค่ะ เพื่อน ๆ ช่วยด้วยค่ะ

[คัดลอกลิงก์]
ตอนนี้ทำจมูกมาได้ ๒ อาทิตย์แล้วค่ะ จมูกยุบเป็นปกติ แต่ว่าเมื่อตอนที่ไปตัดไหมพยาบาลบอกว่าแผลไม่แห้ง เลยได้ยาแก้อับเสบมากินต่อ รู้สึกแปลกใจเหมือนกันนะคะว่าทำไมแผลไม่แห้งทั้ง ๆ ที่จมูกด้านในไม่เคยโดนน้ำเลยเพราะจะใช้ผ้าชุบน้ำหมาด ๆเช็ด แต่ไม่มีอาการใด ๆนะคะไม่เจ็บไม่ปวดปกติมาก ๆ แต่เมื่อวานแอบเอาคัตตอนบัตชุบน้ำเกลือเช็ดครั้งแรกเนื่องจากกลัวติดเชื้อ แล้วก้อตัวเองไม่ได้เป็นหวัด แต่ว่าตั้งแต่ทำมารู้สึกเหมือนน้ำมูกใสๆไหล(ไม่เยอะนะคะ)ไม่แน่ใจว่าจิตตกคิดเองหรือเปล่า  ทานยาแก้หวัดก้อยังเป็นอยู่ งงมากเลยค่ะ แล้วสิวขึ้นด้วยที่จมูกเม็ดเล็ก ๆ เครียดมาก ๆ เพื่อน ๆ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ว่าทำงัยให้แผลในจมูกแห้ง และมีใครเคยเป็นเหมือนกันหรือเปล่าที่รู้สึกว่าจะมีน้ำใสไหลตลอด แต่ไม่ไหลออกมานะคะ จิตตกมากเลย ตอนนี้จมูกมีกลิ่นนิด ๆ ด้วยค่ะ เหมือนกลิ่นเวลาน้ำคลั่งในหูอะค่ะ แต่ไม่มาก และ กลิ่นไม่แรงขนาดนั้นนะคะ ใครก้อได้ช่วยที เครียดมากค่ะ
อาการอักเสบบางครั้งเป็นที่เซลล์ในร่่างกายของเรา เองครับบางคนเนื้อเยื้อจะอักเสบง่ายต้องดุแลมากกว่าคนอื่น
อาการเท่าที่เล่ามา หลายๆ คนก็เป็นเหมือนกันนะคับ
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-7-16 10:15:27 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
งั้นขอคำแนะนำแล้วกันนะคะ  ข้อควรปฏิบัติ ทำงัยให้สิวหายค่ะ แล้วทำความสะอาดหน้าอย่างไรค่ะที่ทำให้หน้าสะอาดโดยไม่โดนน้ำค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
ตอบกลับ 4# lucy59

ลองใช้โทนเนอร์เช็ดหน้าดูคับ
ผมก็เป็นเหมือนกันครับ จะมีน้ำมูลไหลออกมาตลอดเวลาครับ สงสัยจมูกจะอักเสบหรือเป็นหนอง ผมไม่รู้จะทำอย่างไงเหมือนกัน
แต่ผมไม่มีสิวที่จมูกนะครับ มีแค่แผลในจมูกไม่แห้งครับ ผมควรจะรักษาหรือมีวิธีแก้ไขอย่างไร ทำจมูกมาได้ 2 อาทิตย์แล้ว
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-7-28 12:46:03 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
หายแล้วค่ะ สิวก้อหายแล้ว น้ำเกลือดีจริง จริงด้วย ล้างหน้าใช้โฟมปกติทั่วหน้า แต่ใช้ผ้าเช็ดแทน เสร็จแล้วเช็ดน้ำเกลือทั่วหน้า ส่วนในรูจมูก พยายามอย่าจับ อย่าแกะ ใช้ คอตตอนบัตจ่มน้ำเกลือเช็ดเบา ๆ ทั่วจมูกค่ะ แล้วรีบพัดให้แห้งอย่างน้อยก้อช่วยฆ่าเชื้อโรค แล้วแผลแห้งไวขึ้นด้วยค่ะ  หายไว ๆ นะคะ เข้าใจเลยค่ะ แรก ๆ จะเครียดมาก แผลในจมูกม่แห้งกินยาแก้อับเสบช่วยได้ค่ะ เรากินแบบ 500MG เช้า กลางวัน เย็น ก่อนนอน ๑ แผง แผลแห้งสนิทเร็วมากค่ะ เอาใจช่วยค่ะ
ตอบกลับ 7# lucy59

เย้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ดีใจด้วยค๊าบบบบบบบบบบบบบบบบ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้