ดู: 2473|ตอบกลับ: 18
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] ทำจมูกมาวันที่ 2 หัวตาช้ำมากค่ะ มียาไหนลดเร็วๆไม๊คะ

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย chinelf เมื่อ 2015-7-7 11:29

ทำจมูกมาค่ะ เข้าวันที่ 2 แล้ว
หัวตาม่วงช้ำสุดๆ ตื่นมาตาจะปิด

(ประมาณนี้อ่ะค่ะ)

มียาตัวไหนช่วยลดแบบได้ผลบ้างคะ แนะนำหน่อยค่ะ
นี่คิดว่าพรุ่งนี้จะไปทำงาน ลามาสองวันแล้ว เด๋วโดนหัวหน้าเล่นงาน

ทานยาแก้อักเสบให้ครบตามที่หมอแนะนำและประคบเย็นบ่อยๆค่ะ
การประคบเย็นจะช่วยลดการบมและลดรอยช้ำได้บ้างค่ะ
แต่ถ้าจะลดรอยช้ำอย่างแท้จริง  ต้องประคบอุ่นค่ะ
ทานยาลดบวม ด้วยนะคับ ให้ครบ และหมั่นประคบเย็นบ่อย ๆ แต่อย่าประคบแรงนะคับ นอนหมอนสูง กินยาแก้ปวด ลดน้ำมูก แก้อักเสบ ให้ครบเลยครับ สู้ ๆ อาทิดนึงตัดไหม ก้จะเริ่มยุบ ๆ แต่จะเหนทรงสวยเลย ก้อเดือนนึงคับ สู้ ๆ  ๆ
ประคบเย็นเลยค่ะ  กินน้ำมะพร้าววันละ 2 ลูก น้ำใบบัวบก ยาแก้บวม แก้อักเสป สู้ๆนะคะ เดี๋ยวยุบแล้วคะ
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-7-7 18:06:37 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
anattawan ตอบกลับเมื่อ 2015-7-7 16:03
ทานยาแก้อักเสบให้ครบตามที่หมอแนะนำและประคบเย็นบ่อย ...

ต้องประคบอุ่นตอนไหนคะ

เห็นเท่าที่อ่านข้อมูลมาบอกต้อง 3-4 วันไปแล้วถึงควรจะประคบอุ่น ใช่รึป่าวคะ
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-7-7 18:07:47 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
lanadelray ตอบกลับเมื่อ 2015-7-7 16:05
ทานยาลดบวม ด้วยนะคับ ให้ครบ และหมั่นประคบเย็นบ่อย ๆ  ...

อันนี้ไหมละลาย หมอบอกไม่ต้องไปตัดอ่ะค่ะ

รู้สึกเจ็บแผลนิดๆ อีก กินยาครบอย่างเคร่งครัดเลย ฮืออออ
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-7-7 18:08:42 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
mayar ตอบกลับเมื่อ 2015-7-7 16:33
ประคบเย็นเลยค่ะ  กินน้ำมะพร้าววันละ 2 ลูก น้ำใบบัวบก ยาแก้บวม แก้อักเสป สู้ๆนะคะ เดี๋ยวยุบแล้วคะ

อัดยา กะน้ำมะพร้าวไปอย่างเยอะ
ใบบัวบกอีก ตามสูตรมาก แต่เป็นคนช้ำง่าย เลยกลัวแผลรอยช้ำนี่แหละค่ะจะไม่หาย
chinelf ตอบกลับเมื่อ 2015-7-7 18:06
ต้องประคบอุ่นตอนไหนคะ

เห็นเท่าที่อ่านข้อมูลมาบอกต้อง 3-4 วันไปแล้วถึงควรจะประคบอุ่น ใช่รึป่าวคะ

ประคบเย็น 3-4 วันแรกค่ะ
หลังจากนั้นประคบอุ่นค่ะ
กินยาตามที่หมอให้มาจนหมดนะคะ โดยเฉพาะยาแก้อักเสบ/ยาลดบวม(ถ้าอาการบวมยังไม่ทุเลาลงซื้อยาลดบวมกินเพิ่มได้ค่ะยี่ห้อ DENZEN)
(ยกเว้นยาแก้ปวดไม่หมดก็ได้ค่ะกินเฉพาะเวลาปวดเท่านั้น)

ส่วนอาการบวมช่วงนีต้องหมั่นประคบร้อนสลับเย็นค่ะ(ครั้งละ10-20นาที)
การประคบร้อนช่วยให้เลือดไหลเวียนดีค่ะเลือดไม่คั่ง
พยายามนอนหมอนสูงไปก่อนนะ
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-7-8 00:27:46 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
anattawan ตอบกลับเมื่อ 2015-7-7 18:18
ประคบเย็น 3-4 วันแรกค่ะ
หลังจากนั้นประคบอุ่นค่ะ

ขอบคุณมากๆเลยนะคะ
เดี๋ยวคงต้องลองประคบร้อนดู

11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-7-8 00:33:56 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
miki2013 ตอบกลับเมื่อ 2015-7-7 21:27
กินยาตามที่หมอให้มาจนหมดนะคะ โดยเฉพาะยาแก้อักเสบ/ยา ...

ยาลดบวม กินครั้งละเม็ดเดียวเองค่ะ ยังเหลืออีกเต็มเลย
นี่เคร่งครัดกินยาสุดๆเลยนะคะดันเป็นคนช้ำง่ายม่วงปี๋เลยเซงจัง

แอบเจ็บตรงแผลที่เย็บด้วยเดี๋ยวมันจะหายไปเองใช่ไม๊คะ
chinelf ตอบกลับเมื่อ 2015-7-7 18:08
อัดยา กะน้ำมะพร้าวไปอย่างเยอะ
ใบบัวบกอีก ตามสูตรมา ...

ลองทา Reparil Jel ดูนะคะ ของเราลองทาแล้วก็ช่วยได้นะคะ

แสดงความคิดเห็น

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ วันนี้ เริ่มจางลงแล้ว หวังว่าพรุ่งนี้จะดีขึ้น แอบกังวลเยอะไปหน่อย เพราะมีเจ็บตรงแผลที่เย็บด้วย แต่มันก็คงเป็นปกติ พอช้ำเยอะแล้วมันใจคอไม่ดี แหะๆ   โพสต์ 2015-7-8 19:07
ของเราประคบเย็น วันละหลาย ๆ รอบ >>  พร้อมกินยาลดบวม + ยาแก้อักเสบ + ใบบัวบก + น้ำมะพร้าว.

แสดงความคิดเห็น

กินยาลดบวม ครั้งละกี่เม็ดหรอคะ นี่เรากินครั้งละเม็ดเดียว มันเพิ่มได้ไม๊คะ แล้วกี่วันที่แบบยุบอ่ะคะ  โพสต์ 2015-7-9 11:58
กินยาลดบวม ทาวิตามินเคตรงรอยช้ำค่ะ
น้ำมะพร้าวเท่านั้นครับ แล้วจะรู้ว่ามันเยี่ยมมาก
chinelf ตอบกลับเมื่อ 2015-7-8 00:33
ยาลดบวม กินครั้งละเม็ดเดียวเองค่ะ ยังเหลืออีกเต็มเ ...

ล้างแผลเช้า-เย็น หายแน่นอนค่ะ ^^
ประคบเย็น ดื่มน้ำมะพร้ามไม่ก็พวกยาใบบัวบกแบบอัดเม็ดนะคะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้