ดู: 5081|ตอบกลับ: 25

[ทำตาสองชั้น] ทำตาสองชั้น แต่ไม่เป็นชั้นนี่สิยังไง

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kratai.saowalak เมื่อ 2014-11-16 19:10

ทำตาสองชั้นมาได้ประมาณ 3 อาทิตย์กว่า แต่ชั้นตามันพับขึ้นนิดเดียว ข้างขวาแทบไม่เป็นรอยพับหนังตายังตกเหมือนเดิม
หรือว่าต้องรอดูไปก่อน

รูปนี้ก่อนทำค่ะ ตาชั้นเดียวหนังตาตก ต้องกรีดตาหนาๆแบบรูปโปรไฟล

ออกจากห้องผ่าตัด

หลังจากทำ 1 วัน มีรอยแดงช้ำนิดหน่อยแบบดีใจหมดทำมือเบามาก
แต่รอยเย็บข้างขวาจะไม่ค่อยตรง (ในรูปเป็นข้างซ้ายถ่ายจากกล้องหน้า)

วันที่ 6 เอ๊ะ/ปดูคนอื่นทำมามันขึ้นชั้นตั้งแต่วันแรก ของเราทำไมไม่ขึ้นชั้นเลยเริ่มกังวล
ตอนไปตัดไหมหมอบอกว่าต้องรอครบเดือนถึงจะเข้าที่ แอบบอกว่าอาจจะได้ซ่อม
แงแง ไม่อยากเจ็บตัวอีก

วันนี้ 3 อาทิตย์กว่า เกือบครบเดือนแล้วเริ่มมีชั้นที่ข้างซ้าย แต่ข้างขวามีปัญหา
เข้าใจว่ารอยแผลเป็นที่ข้างขวามันหนากว่าเพราะรอยแผลไม่ค่อยตรง
ก็พยายามนวดให้รอลแผลมันยุบ

รูปนี้ใ้ห้ดูรอยพับแบบชัดๆ แต่ก็ไม่ค่อยชัดที่เห็นเป็นแต่รอยแผล
แต่ข้างซ้ายคือฝั่งด้านในมีรอยพับบ้างสังเกตหนังตายังตกมาทับขนตาอยู่

คือก็คิดว่ามันอาจจะยังไม่เข้าที่โดยส่วนตัวคิดว่ารอยที่หมอทำสวยมากแนวสวย ถ้ามันเป็นรอยพับ
ลึกกว่านี้และหนังตาไม่ตก ขนตาชี้ไปข้างหน้าเห็นโคนขนตาคงสวยมากแน่
ถามคนที่มีประสบการ์ณมันจะเป็นไปได้ไหมคะ แอบบนอยนิดนึง
กลัวว่าจะต้องทำซ้ำอีกรอบ

อีกประเด็นคือรู้สึกว่าหนังตามันจะชาๆไม่ค่อยรู้สึกเกิดจากการบวมไม่เข้าที่หรือป่าวคะ
กลัวว่าจะเป็นผลจากการผ่าตัดไปทำลายเส้นประสาทส่วนนี้อ่ะค่ะ แอบคิดไปเอง
ใครมีประสบการ์ช่วยตอบหน่อยค่ะ

แล้วถ้าทำรอบสองรอยแผลเป็นจะชัดขึ้นกว่าเดิมไหมกลัวจะแย่กว่าเดิม
กลัวๆๆๆไปซะทุกอยาก คิดมากเลยตอนนี้

รูปรอยแผลปัจบันค่ะ

โพสต์ 2014-11-16 19:38:17 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ทำที่ไหนมาคะ หมออะไร
โพสต์ 2014-11-16 19:40:04 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เราไปทำมาเหมือนกันค่ะ ตอนนี้ 3 อาทิตย์กว่าๆ แล้ว มันไม่เท่ากัน เราก็แอบเครียดนะ
แต่ที่เครียด มากกว่า คือ หนังตาเยอะมาก เป็นเพราะ ไม่เข้าทีหรืออะไร(เราเอาไขมันออกด้วย  )

สิ้นเดือนนี้ เราจะไป พบหมออีกครั้ง ว่าจะได้แก้ไม๊ ..... รอผู้รู้มาแชร์ประสบการณ์นะคะ เรื่องหนังตา มันจะยุบลงไปอีกไม๊
คือมันเยอะจนชั้นตา เหลือนิดเดียว

ยังไงเรา เป็นกาลังใจ จขกท นะคะ หัวอกเด่วกัน  

เจ้าของ| โพสต์ 2014-11-16 20:12:48 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เข้าใจว่ามันอาจยังไท่เข้าที่ อ่ะค่ะ ไม่อยากให้หมอเสีชื่อแต่ละคนสรีระไม่เหมือนกัน
ของเราตัดหนังตาออกด้วยค่ะ
เราไม่อยากให้หนังตามาทับขนตา
ยังไงแล้วถ้าครบสองเดือนแล้วออกมาไม่ดี
คุณหมอจะแก้ให้ อาจจะมีค่าใช้จ่ายเพิ่มนิดหน่อย
ก็โอเค ยังไงแล้วก็ไท่อยากเจ็บตัว และเสียเวลารักษาแผลอีกรอบ
เพราะ ไม่ได้แต่งหน้า กินแะไรก็ลำบาก กลัวเป็นแผลเป็น

คุณ ammz_pt ตาไม่เท่ากันต้องรอดูอย่างน้อย 2 เดือนค่ะ เพราะตอนนี้มันอาจจะบวมไม่เท่ากัน
เลยทำให้ตาไม่เทีากันอ่ะคะ แล้วรู้สึกชาหนังตาเหมือนเราไหมอ่ะ

โพสต์ 2014-11-17 12:51:10 | ดูโพสต์ทั้งหมด
จขกท ต่างกับตาเราเลย ชั้นตาเราชั้นใหญ่ หนายุข้างขวามากกว่า อยากได้ชั้นตาเล็กๆบ้างคะ ทำมา อีก1 อาทิดครบ 2 เดือน คะ จขกท มีอาการรั้งตามั้ย
โพสต์ 2014-11-17 13:40:31 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ทำที่ไหนคะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-11-18 05:24:00 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตอนนี้รั้งๆหนัก ต้องหมั่นนวดรอยแผลเป็นที่มันเป็นก้อนแข็งๆให้ยุบ มีความหวังว่าถ้าก้อนรอยปผลยุบแล้วมันจะขึ้นชั้น
โพสต์ 2014-11-18 11:18:57 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขึ้ั้นชั้นแค่ข้างเดียวรึป่าวคะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-11-29 03:20:48 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขึ้นข้างเดียว แต่ก็ขึ้นน้อยอยู่ดี หนังตายังตกทับขนตาเหมือนเดิม รอแผลหายดีหมอนัดกรีดอีกรอบค่ะ
โพสต์ 2014-12-15 17:41:58 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ทำที่ไหนคะ สวยมากเลยค่ะ
โพสต์ 2014-12-25 06:15:38 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ammz__pt ตอบกลับเมื่อ 2014-11-16 19:40
เราไปทำมาเหมือนกันค่ะ ตอนนี้ 3 อาทิตย์กว่าๆ แล้ว มันไ ...

เป็นเหมือนกันเลยค่ะ เพิ่งทำมาหกวัน
แต่หนังบนเยอะมาก จนทำให้ชั้นตาเหลือนิดเดียว
ไม่รู้ว่านานๆไปชั้นตาจะเหลือมั้ย เครียดมากเลย
โพสต์ 2014-12-27 15:07:29 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตอนนี้เป็นยังไงบ้างคะ ตอนที่เราทำตาเพราะหนังตาเราตก คุณหมอแนะนำให้ทำ 2 อย่าง คือกดลงที่เปลือกตาเบาๆ และขยิบตาแบบว่าหลับตาปี๋อะค่ะ ><'. จะได้ชั้นตามา.   ส่วนเราเองเรามีแผลนูนเล็กๆที่หางตา.คุณหมอบอกว่าเดี๋ยวก็หายรออีก 6 เดือนหลังผ่าตัด หนังตาชั้นปกติก็จะมองเห็น ตอนนี้ทำได้แค่รอและกรีดตาอำพรางชั้นตาที่ยังดูหนาอยู่ค่ะ สู้ๆค่ะ
โพสต์ 2015-1-21 15:54:03 | ดูโพสต์ทั้งหมด
หมออะไรคะ รบกวนขอข้อมูลด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-1-24 14:25:18 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ไปแก้แล้วค่ะ กับคุณหมอคนเดิม เราว่าคุณหมอมีความรับผิดชอบนะคะ ค่าแกั อีก 3,000 ค่ะ รอบนี้รับรองว่าขึ้นชั้น แต่ก็ไม่แน่ใจว่าจะเท่ากันหรือปล่าว มีเวลาจะลงรูปให้ดูนะคะ รอดูผลอีก 3 เดือนค่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-1-30 20:43:16 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kratai.saowalak เมื่อ 2015-1-30 21:01

ออกมาจากห้องผ่าตัดก็แบบนี้เลย ได้แต่ภาวนา ขอให้ดี ขอให้โดน กำลังใจถดถอย ข้างซ้าย (ในภาพมองกลับเป็นข้างขวานะคะใช้กล้องหน้าถ่าย)ที่บวมๆ ลืมตาไม่ขึ้นน้ำตาไหลตลอดเวลา

8 วันแล้วค่ะ ตัดไหมวันนี้ เป็นชั้นแล้วค่ะ แต่ไม่เท่ากัน ถึงแม้จะบวมคิดว่าถ้าหายแล้วก็คงจะไม่เท่ากันภาวนาว่าไม่ให้มันน่าเกลียดเกินไป เข้าใจธรรมชาติสวนใหญ่ตาเราไม่เท่ากันอยู่แล้วอันนี้ยอมรับได้ ขออย่าให้มันชัดเจนจนน่าเกลียดก็พอคงไม่มีแก้รอบ 3 แล้วค่ะ อีก 3 เดือนมาอัพเดจอีกทีนะคะ

เป็นกำลังใจให้คนที่กำลังหาข้อมูลค่ะ ต้องเผื่อใจตรงนี้ไว้ด้วย หมอเก่งทุกคนค่ะ แต่เรื่องแบบนี้มันละเอียดอ่อนหลายปัจจัยขึ้นอยู่กับโชคชะตากำหนดด้วยค่ะ

คลีนิกไหน ไม่ขอเอ่ยนาม อย่างที่บอกค่ะ หมอเก่งแค่ไหนขึ้นอยู่กับดวงของแต่ละคนค่ะ ถึงแม้จะไปหาหมอเก่งราคาแพง มีสิทธิ์ผิดพลาดกันได้ค่ะสรีระแตละคนไม่เหมือนกัน
โพสต์ 2015-1-31 14:37:32 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ผมชอบครั้งแรกมากกกว่านะ มันดูสองชั้นนิดๆ น่ารักดีครับ ดูเป็นธรรมชาติดีครับ
โพสต์ 2015-2-27 22:54:58 | ดูโพสต์ทั้งหมด
มารอดูผลนะคะ จขกท ไม่ได้เข้ามาซะนาน แก้แล้วหรอคะ สุ้ๆน้า แรกๆก็งี้แหละคะ บวมเหมือนเราเลย เราบวมกว่านี้อีก 55  ตอนนี้ตาเข้าที่แล้ว แต่ว่าจะแก้อยุ่เหมือนกัน ตาม่ายเท่ากัน อีกข้างโอเครแล้ว
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-3-8 14:28:16 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตอนนี้ 45 วัน ค่ะ กังวลมาก ข้างขาวรอยพับตื้น หนังตาตก ข้างซ้าย ก็รอยพับลึกเกินไปหนังตาปลิ้น ไปหาหมอเมื่อตอนครบ 1 เดือน คุณหมอบอกว่าอาจจะได้แก้อีกรอบ ที่แน่่คือข้างขวา ที่รอยพับตื้น(ใช้กล้องหน้าต้องมองกลับด้าน) แต่ข้างซ้าย ตาปลิ้นรอยพับลึกเกินไป มองบนไม่ได้ค่ะ มันเหมือนลืมตาไม่ขึเ้น

ข้างซ้ายที่รอยพับลึกเวลาเลิกตา หรือพยายามมองข้างบนจะมองไม่ได้ค่ะ เหมือนโดนกดไว้ อยากขอคำแนะนำหน่อยค่ะ ว่ามันจะหาย หรือจะดีขึ้นไหม หรือถ้าจะแก้ตรงนี้สามารถแก้ได้ไหม กรณีรอยพับลึกเกินไปแบบนี้จะแก้ให้รอยพับตื้นขึ้นจะมีทางเป็นไปได้ไหม ถ้าอยู่ในท่าปกติตาจะปลิ้น และรูปตาจะผิดรูปแบบเบี้ยวๆ

อันนี้รูปของข้างขวา รอยพับตื้นเกินไป นี่มันจะไม่มีความพอดีเลยใช่ไหม  ข้างซ้ายก็ปลิ้น ข้างนี้ก็หนังตาตก เวลากลีดตาเห็นได้ชัด ข้างขวามันจะหลบอยู่ข้างไหนต้องกลีดหนากว่าข้างซ้ายรอยกรีดก็จะเด้งออกมา นี่ชีวิตช่างลำบากซะจิง คือยังไงข้างขวาอะพอแก้ได้ แต่ข้างซ้ายเรายังกังวล ขอกูรูช่วยแนะนำหน่อยค่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-3-8 14:36:37 | ดูโพสต์ทั้งหมด
วันที่ 16 มีนา นี้หมอนัดดูผลอีกรอบค่ะ เดี๋ยวจะเอารอบ 3 มาให้ชม ยังไงก็เป็นกำลังใจให้คนทีไปทำมาแลัวท้อนะคะ  สู้ๆค่ะเพื่อความสวย

แสดงความคิดเห็น

ตัวเองอย่าเครียดนะ เค้าเป็นเหมือนเตงเลย ของเค้าเป็นข้างขวาชั้นตาหนากว่าซ้าย เป็นแบบเทอเลย ขอไลน์เตงหน่อยได้ไหมคะ เค้าอยากคุยด้วย หรือไลน์เรา nunnylovenb  โพสต์ 2015-3-19 14:08
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-3-8 14:36:42 | ดูโพสต์ทั้งหมด
วันที่ 16 มีนา นี้หมอนัดดูผลอีกรอบค่ะ เดี๋ยวจะเอารอบ 3 มาให้ชม ยังไงก็เป็นกำลังใจให้คนทีไปทำมาแลัวท้อนะคะ  สู้ๆค่ะเพื่อความสวย
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-3-8 14:38:04 | ดูโพสต์ทั้งหมด
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-3-8 14:41:57 | ดูโพสต์ทั้งหมด
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-3-8 14:43:52 | ดูโพสต์ทั้งหมด
โพสต์ 2015-3-19 14:12:04 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เป็นเหมือนกัน อยากปรึกษาคะ ขอแอดไลน์ได้ไหมคะ หรือไลน์เรา nunnylovenb
โพสต์ 2015-5-26 13:39:13 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เราชอบครั้งแรกมากกว่าค่ะ คหสต. นะคะ แต่มันก็เป็นความชอบของแต่ละคนเนาะ ยังไงสู้ๆนะคะ สวยแล้ว ^^ ตอนเราทำมาเราไม่ได้ทำแบบนี้อ่ะค่ะ เราทำแบบเย็บจุด3จุด ไม่มีแผล ไม่มีรอยกรีดอะไรเลย ตอนแรกก็งงๆนะ นี่ทำแล้วหรอ?555 แต่ตอนนี้โอเคแล้วค่ะ เพราะหลังทำ1อาทิตย์เราก็แต่งหน้าได้ปกติเลยค่ะ ยังไงปรึกษาเราได้นะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้