ดู: 5324|ตอบกลับ: 11
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทำตา/ถุงใต้ตา] อยากให้พี่ๆ ที่ มีประสบการณ์ด้าน ตาสองชั้นเค้ามาตอบคับ(มีรูป)

[คัดลอกลิงก์]
คือ ว่า ผม สนใจที่จะทำตาอ่ะคับ แบบ ตาผมมันสองชั้นนะ มันเหมือนจะหลบในแต่ สิ่งที่เป็นปัญหาคือ

หางตาคับ มันตก แล้วตาลอยมาก ตาดำจะลอยเหมือนเหมือนคนเอ๋อๆ ก๋องๆ ถ้าไม่ได้คอนแทคเลนส์ช่วยไปวันๆ ก็

อาจดูเหมือนไม่ใช่คนอ่ะคับ  แต่จะให้ใส่ทุกวันก้อกระไร เพราะไปเรียน บางทีจะทำให้เคืองตา พอเอาออกก็แบบ

ไม่กล้ามองตัวเอง มีครั้งนึง มันเคืองตาเลยถอดคอนแทคเลนส์ออก ปรากฏว่า เพื่อนไล่ ให้ไปใส่เถอะ เวลาคุยแล้วแบบ

ลำคาญ ห้าๆๆ ผมล่ะกลุ่ม จิต มาก เลยอยากถามพี่ๆ ที่มีประสบการณืคับ ว่าถ้าทำตาแล้วมันจะช่วยในเรื่องของ หากตาที่ตกรึเปล่าคับ

เพราะ ตาที่แม่ให้มามันสองชั้น อยู่แล้ว แต่ดันตก ไม่อยกาใส่คอนแทคแล้ว เพราะ ใส่มากหลาย ปี กลัวอ่ะคับ

นี่รูปคับ

ยังไงก็ช่วยให้คำแนะนำหน่อยนะคับ เพราะจะได้ตัดสินใจสักทีคับ ขอบคุณล่วงหน้านะคับ
แนะนำให้ทำตา2ชั้นเลยค่ะ.....

เข้าไปปรึกษาคุณหมอก่อนก้อได้น๊า.....ไม่น่ากลัวอย่างที่คิดเลย....ไม่เจ็บด้วย

ทำแล้วจะหล่อกว่าเดิมด้วย......อิอิ...... เค้าทำที่เมโกะอ่ะค่ะ...ตอนนี้ก้อ 4วันแล้ว...ยังไงก้อลองเข้าไปปรึกษาที่เมโกะคลินิคก่อนก้อได้ค่ะ...ราคาอาจจะแพงหน่อย  แต่เทียบกับผลงาน....คุ้มแน่นอนค่ะ
น่าจะเป็นปัญหาที่กล้ามเนื้อตามากกว่าครับ ที่ทำให้ตาลอย

ไม่อยู่ตรงกลาง การทำตาสองชั้น ไม่ได้แก้ไขปัญหานี้ได้นะครับ

การแก้ไข อาจจะต้องมีการผ่าตัดกล้ามเนื้อตาครับ ยังไงรอ วินนี่ (HongRim)

ดีกว่า น่าจะเคสเดียวกัน แล้ววินก็กลังจะไปผ่าตัดกล้ามเนื้อตาปลายปีนี้อ่ะครับ
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-5-22 00:07:05 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกลับ 3# freshnight

หรอคับ แล้วถ้าทำตาสองชั้นมันช่วยได้ในระยะหนึ่งรึเปล่าคับ

แล้วถ้าผ่าตัดกล้ามเนื้อตาต้องทำที่ไหนอย่างไรอ่ะคับรบกวนพี่ๆ ช่วยทีนะคับ
น่าเห็นใจจังเลยนะครับ ยังไงต้องรอคำตอบต่อไปนะ

สู้ๆ เป็นกำลังใจให้
ปัญหาเดียวกะเราเลยอะ  ตาลอย- -!

กำลังคิดอยู่ว่าจะทำยังไง ถ้าจะใส่คอนแทคไปตลอดก้อไม่ไหว
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย prawichaya เมื่อ 2011-4-12 22:51

ไม่น่าเชื่อว่าเป็นเหมือนกันเลยต้องใส่คอนแทคเวลาเข้าสังคม มันทรมานมากเลย (ที่จริงไม่อยากใส่เลย)
บางครั้งเพื่อนพูดว่า คอนแทคทำให้คนตาสวยขึ้นเยอะเลย ที่พูดเพื่อนพูดแบบนี้เราคิดมาก ช่วยหาวิธีแก้ไขให้ด้วยนะค่ะ
จะขอบคุณมากค่ะ
ลองปรึกษาคุณหมอชาลีดูสิคะ  ปรึกษาฟรี 0859094806
ลองปรึกษาหมอชลธิศ 081-817-6171
การศัลยกรรมตาสองชั้น
การศัลยกรรมตาสองชั้นหรือการผ่าตัดตกแต่งเปลือกตา (Blepharoplasty) นั้น ควรจะทำการศึกษาก่อน และวันนี้เราก็นำข้อมูลเกี่ยวกับ การศัลยกรรมตาสองชั้น อย่างละเอียดมาฝากด้วยค่ะ สำหรับคุณผู้หญิงหรือใครก็ตามที่กำลังคิดจะทำ การศัลยกรรมตาสองชั้น ต้องศึกษาถึง ขั้นตอนการทำตาสองชั้น และรายละเอียดอื่น ๆ อีกมากมายเลย และวันนี้เราก็รวมรวม การศัลยกรรมตาสองชั้น ขั้นตอนการทำตาสองชั้น อื่น ๆ มาฝากค่ะ

การศัลยกรรมตาสองชั้น หรือ การผ่าตัดตกแต่งเปลือกตา (Blepharoplasty)
ดวงตาเป็นส่วนกลางของใบหน้าเป็นส่วนที่สื่อสารกับบุคคลรอบข้างโดยไม่ต้องใช้ เสียง ดังคำที่ว่าดวงตาเป็นสื่อของหัวใจเมื่อมองใบหน้าของบุคคลหนึ่งส่วนที่เราจะ มองอันดับแรกคือดวงตา ดังนั้นการเปลี่ยนแปลงขององค์ประกอบรอบดวงตาจึงเป็นส่วนที่จะทำให้ใบหน้ามี การเปลี่ยนแปลงที่ดีขึ้นหรือเลวลงอย่างชัดเจน

การผ่าตัดตกแต่งเปลือกตา แบ่งออกเป็น 2 ชนิดใหญ่ คือ
1. การผ่าตัดทำเปลือกตา 2 ชั้น (ทำเล่าเต็ง)
2. การผ่าตัดตกแต่งเปลือกตาที่หย่อน (ย้อย, ถุงใต้ตา)

1. การผ่าตัดทำเปลือกตา 2 ชั้น (ทำเล่าเต็ง) (Double eyelid)
คนไทยและคนเอเชียจะมีเปลือกตาบนไม่เห็นรอยชั้น (ตา 2 ชั้น) ประมาณ 50 % ลักษณะดังนั้นไม่ได้ทำให้ใบหน้าโดยรวมไม่สวยงาม ดังตัวอย่างที่มีดาราภาพยนตร์หรือนักร้องในเอเชียหลายคนที่มีเปลือกตาบนเป็น ชั้นเดียว ดังนั้น การทำตา 2 ชั้น (ขอใช้คำสั้น ๆ เท่านั้น) ควรจะทำให้เห็นรอยชั้นตาบนเล็กน้อยแต่พองาม ซึ่งจะทำให้ดวงตาดูโตขึ้น คมขึ้น โดยไม่ได้เปลี่ยนลักษณะเปลือกตาที่เป็นคนเอเชียไปทั้งหมด

- อายุเท่าไรที่จะทำผ่าตัดได้
ใบหน้าของเราจะโตเต็มที่เมื่ออายุประมาณ 18 ปี ในผู้ชาย และ 15 ปี ในผู้หญิง แต่วุฒิภาวะในการตัดสินใจด้วยตัวเองจะเริ่มประมาณ อายุ 18 ปี ดังนั้นได้ทำผ่าตัดตา 2 ชั้น เมื่ออายุ 18 ปี ขึ้นไป ก็จะเหมาะสมแต่ก็อาจจะมีข้อยกเว้นในรายที่มีความผิดปกติของการเปิดเปลือกตา คือ ไม่สามารถจะลืมตาเต็มที่ (หนังตาตก) (eyelid ptosis) ในกรณีนี้อาจจะแก้ไขตั้งแต่อายุน้อยกว่า 18 ปี ได้

- ก่อนผ่าตัดควรเตรียมตัวอย่างไรบ้าง
การทำตา 2 ชั้น เป็นการผ่าตัดเล็กใช้เวลาทำผ่าตัดประมาณ  1 ชั่วโมง ใช้ยาชาเฉพาะที่ฉีดที่เปลือกตาบน ดังนั้นหลังผ่าตัดสามารถกลับบ้านได้ อาจจะมีอาการบวมช้ำที่เปลือกตาได้บ้าง อาการเหล่านี้จะมีอยู่ประมาณ 3 -4 วัน

ขั้นตอนการทำตาสองชั้น
ก่อนผ่าตัดแพทย์จะตรวจร่างกายความพร้อมและซักถามประวัติเกี่ยวกับความ สมบูรณ์ของร่างกาย และการแพ้ยาต่าง ๆ แพทย์จะตรวจการมองเห็น การเปิดตาทั้งสองและความผิดปกติอื่น ๆ ที่อาจจะมีอยู่ หลังจากนั้นแพทย์อาจจะประเมินชั้นตาและซักถามความคาดหวังของผู้ป่วยว่า ต้องการรูปเปลือกตาที่จะคิดว่าต้องการจะให้เป็นเมื่อเข้าใจตรงกันแล้วผู้ ป่วยจะได้รับการเตรียมใบหน้าถึงความสะอาดเพื่อผ่าตัดในห้องผ่าตัดแพทย์จะ เริ่มขีดรอยที่จะผ่าตัด

ขั้นตอนการทำตาสองชั้น อาจจะแบ่งเป็น 2 วิธีใหญ่ คือ
1. แบบเจาะรู (Non incision) แบบนี้เหมาะสำหรับผู้ป่วยที่มีไขมันในเปลือกตาน้อย
2. แบบเปิด (Incisional) แบบนี้สามารถจะเอาไขมัน และเย็บชั้นตาได้ชัด

โดยทั่วไปรอยแผลผ่าตัดจะเห็นได้น้อยมาก ไม่ว่าจะใช้วิธีใดก็ตาม หลังจากฉีดยาชาเฉพาะที่แล้ว แพทย์จะเจาะ หรือ กรีดที่ผิวหนัง อาจจะเอาไขมันที่เปลือกตาออกบางส่วน แล้วใช้ไหมเย็บเพื่อให้เกิดชั้นตาขึ้น แพทย์อาจจะบอกให้ผู้ป่วยลืมตาขึ้น เพื่อตรวจดูความเหมาะสมของชั้นตาที่เกิดขึ้นใหม่

2. การผ่าตัดแก้ไขเปลือกตาหย่อน, ตก, ห้อย, ถุงไขมัน (Blepharochalasia,Dermatochalasia, Baggy eyelid)

เมื่อเริ่มมีอายุมากขึ้นผิวหนังส่วนต่าง ๆ จะเริ่มหย่อนยาน บริเวณรอบดวงตาจะเป็นบริเวณแรกในใบหน้าที่จะเห็นได้ก่อนส่วนอื่น หนังตาบนจะหย่อนลงมาปิดขอบขนตาโดยทั่วไป จะเริ่มจากด้านข้างก่อน เริ่มเห็นมีถุงโป่งใต้เปลือกตาล่างเกิดรอย (ตีนกา) บริเวณหางตา หัวตา ทำให้ใบหน้าดูเหนื่อยหน่ายไม่สดชื่นการตัดตกแต่งเปลือกตาจะแก้ไขภาวะเหล่า นี้ได้
เมื่อไรควรจะทำผ่าตัดตกแต่งเปลือกตา
เมื่อคุณรู้สึกว่าชั้นตาบนคุณหายไปรู้สึกมองภาพด้านหางตาลำบากเหงื่อไหลเข้า ตามากขึ้นมีถุงหรือร่องใต้ตาเมื่อมีภาวะเหล่านี้คุณสามารถจะได้รับการผ่าตัด ตกแต่งได้แล้ว

ก่อนผ่าตัดควรเตรียมตัวอย่างไรบ้าง
การผ่าตัดตกแต่งเปลือกตาหย่อนจะใช้เวลาประมาณ  1 ชั่วโมงต่อเปลือกตาบนหรือล่างการผ่าตัดจะใช้ยาชาเฉพาะที่ ดังนั้นคุณสามารถจะกลับไปพักผ่อนที่บ้านได้อาการบวมช้ำรอบตาอาจจะมีได้ ประมาณ 3-5 วัน ถ้าคุณกินยากันเลือดแข็งตัว เช่น แอสไพริน คุณต้องหยุดยานั้นก่อนผ่าตัด 2 อาทิตย์

ขั้นตอนการผ่าตัด
แพทย์จะประเมินถึงความต้องการของคุณ และตรวจร่างกาย รวมถึงความดันโลหิต โรคประจำตัวของคุณ และความผิดปกติของลูกตาที่อาจจะมีอยู่ หลังจากพร้อมแล้วคุณจะได้รับการทำความสะอาดบริเวณใบหน้าเพื่อเตรียมผ่าตัด การผ่าตัดตกแต่งเปลือกตาบนหย่อนจะต้องตรวจดูว่ามีลักษณะของหน้าผากหย่อนร่วม ด้วยหรือไม่เพราะอาจจะต้องแก้ไขร่วมกันหรือแก้ไขอย่างใดอย่างหนึ่ง โดยทั่วไปขั้นตอนการผ่าตัดตกแต่งเปลือกตาบนหย่อนจะลงบาดแผลที่รอยชั้นของ เปลือกตาบนจะมีการตัดผิวหนังกล้ามเนื้อ และไขมันที่เกินออกบางส่วน การผ่าตัดตกแต่งแก้ไขถุงไขมันโป่งที่เปลือกตาล่างโดยทั่วไปจะเปิดแผลที่ใกล้ ขอบขนตาหลังจากนั้นจะเอาไขมันที่เกินออกบางส่วนแล้วจะขึงดึงกล้ามเนื้อใต้ ผิวหนังให้ตึงร่วมกับผิวหนังที่เกินออกบางส่วน ในกรณีที่ผิวหนังไม่หย่อนอาจจะเปิดแผลในเปลือกตาเพื่อเอาไขมันใต้ตาบางส่วน ออกก็ได้

ภาวะแทรกซ้อนที่อาจเกิดขึ้น
ภาวะแทรกซ้อนจากการทำผ่าตัดตกแต่งเปลือกตาบนมีดังนี้คือ รอยชั้นตาไม่เท่ากัน เปลือกตาบวม การตกแต่งเปลือกตาล่าง ผลแทรกซ้อนที่จะมีได้คือ หนังตาล่างมีการดึงรั้งลงทำให้ เห็นตาขาวมากเกินภาวะนี้อาจจะพบได้ชั่วคราวประมาณ 1-2 เดือน อาจจะมีภาวะเยื่อตาขาวบวมน้ำ เลือดออกใต้ตาขาว ภาวะแทรกซ้อนเหล่านี้อาจจะหายได้เอง หรือหายได้หลังจากมีการผ่าตัดแก้ไข
การดูแลหลังผ่าตัดทำตาสองชั้น
โดยทั่วไปผู้ป่วยสามารถจะล้างหน้าได้ประมาณ 3 วัน หลังผ่าตัดถ้ามีไหมที่แผลด้านนอกแพทย์จะนัดเพื่อดึงไหมออกประมาณ 3-5 วัน หลังผ่าตัดชั้นตาจะดูเป็นธรรมชาติประมาณ 1-2 เดือน หลังผ่าตัด
ภาวะแทรกซ้อนที่อาจจะเกิดขึ้น
การทำตา 2 ชั้นมีผลแทรกซ้อนเกิดขึ้นได้ประมาณ 10 % โดยทั่วไปเป็นผลแทรกซ้อนที่ไม่รุนแรง เช่น ชั้นตา 2 ข้างไม่เท่ากัน, ชั้นตาที่ทำไว้หายไป
ลองสอบถาม chareeclinic@ymail.com
เรื่องตาลอยนี่ไม่รู้ แต่เรื่องหางตาตกก็แค่ไปเอาไขมันตรงนั้นออกก็จะหายตกแล้วค่ะ เพราะที่สังเกตุไขมันเยอะอยู่นะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้