ดู: 21872|ตอบกลับ: 34
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ปลูกผม] ศัลยกรรมปลูกผม ปัญหา 1 ใน 3 ของชายไทยใครเคยไปทำมาหรือกำลังศึกษาจะไปทำ แชร์ข้อมูล

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ZEFIROS เมื่อ 2012-2-27 21:11

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ZEFIROS เมื่อ 2012-2-27 20:58

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ZEFIROS เมื่อ 2012-2-27 20:36

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ZEFIROS เมื่อ 2012-2-27 09:25

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ZEFIROS เมื่อ 2012-2-27 09:25

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ZEFIROS เมื่อ 2012-2-27 09:14

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ZEFIROS เมื่อ 2012-2-27 09:09

เห็นกระทู้ศัลยกรรม เยอะมากเลย ทั้ง จมูก ปาก คาง ตา อื่นๆๆ ดูๆไป ดูมาๆ เอ๊ะไม่ค่อยเห็นเรื่องผมเลยนี่น่า ทั้งๆที่เรื่องปัญหาเส้นผมนี่ ชายไทยเจอกันค่อนข้างเยอะมากๆ อยากทราบว่า มีเพื่อนๆในนี้ ใครเจอปัญหาเรื่องผมมั่งครับโดยเฉพาะ้ผู้ชาย  และใครเคยไป ศัลยกรรมปลูกผม  หรือ มีโครงการจะปลูกผมมั่งครับ

จำนวนกอผมที่ปลูก : 2517 กอ/ 5258 เส้น
ระยะเวลาหลังจากปลูกผม : 9 เดือน 19 วัน

ในปี ค.ศ. 1959 นายแพทย์นอร์แมน โอเรนไทร์ ( Dr. Norman Orentreich) แพทย์ผู้เชี่ยวชาญด้านโรคผิวหนังชาวอเมริกันได้ทดลองย้ายเซลล์สร้างเส้นผมจากบริเวณท้ายทอยไปปลูกยังบริเวณ ศีรษะล้าน ก็พบว่าเซลล์ที่ย้ายไป ยังคงสามารถสร้างเส้นผมได้เป็นปกติไม่เสื่อมหรือตายไปเช่นผมที่เคยมีอยู่ และยังคงลักษณะของเส้นผมเดิมไว้ทุกประการ ตราบใดที่ผมตรงบริเวณท้ายทอยที่เราย้ายมายังคงอยู่ ผมที่ปลูกก็จะอยู่เช่นเดียวกัน เพราะมาจากที่เดียวกัน นี่คือการค้นพบที่สำคัญ และนับเป็นก้าวแรกของการ ปลูกผม

1. การปลูกผม จะช่วยให้ท่านมีบุคลิกที่ดีขึ้นทดแทน เส้นผมส่วนที่ขาดหายไปบางส่วนไม่สามารถทดแทนได้ทั้งหมด ผลที่ตามมา อาจไม่เป็นดังที่ท่านหวังไว้เสมอไป
2. การปลูกผมจะได้ผลดี ถ้าท่านยังมีผลที่สมบูรณ์บริเวณท้ายทอย และด้านข้างของศรีษะเพราะผมจากบริเวณนี้จะเป็นส่วนที่ถูกแบ่งไปปลูกในบริเวณที่ต้องการ ผู้ป่วยที่มีศีรษะล้าน ส่วนใหญ่ที่เป็นชายมักจะมีเส้นผมส่วนนี้เหลืออยู่
3. วิธีการผ่าตัดปลูกผม ทำได้โดย เริ่มตั้งแต่การนำเส้นผมตรงบริเวณท้ายทอยหรือด้านข้างมาปลูกครั้งละ 2-3 เส้น หรือเป็นกอคล้ายการปลูกหญ้า (Hair grafts) ซึ่งจะได้ผมที่ไม่หนาแน่นมากนัก แต่ช่วยทำให้ดูดีขึ้น หรือวิธีการย้ายเส้นผมและหนังศีรษะจากด้านข้างและหลังมาปิดบริเวณด้านหน้าในคราวเดียวกัน (Hair flaps)
4. วิธีการผ่าตัดแต่ละวิธีมีความเหมาะสมกับผู้ป่วยเป็นรายๆไป ไม่มีวิธีใดวิธีหนึ่งจะสามารถแก้ปัญหาได้ดีที่สุด ในผู้ป่วยทุกราย แพทย์จะเป็นผู้เลือกวิธีผ่าตัดที่เหมาะสม บางรายอาจต้องใช้ 1-2 วิธีรวมกัน เพื่อให้ได้ผลที่ดีสุดและเป็นธรรมชาติมากที่สุด
5. การเตรียมตัวก่อนผ่าตัด ท่านที่สูบบุหรี่ควรงดสูบบุหรี่ ~ 2 สัปดาห์ ก่อนผ่าตัด ควรงดยาบางประเภท เช่น aspirin หรือยาพวก minoxidil ซึ่งมักรับประทานเพื่อกระตุ้นรากผม เนื่องจาก อาจทำให้เกิดปัญหาเลือดออกมากผิดปกติระหว่างผ่าตัด
6.. การผ่าตัดปลูกผม สามารถทำได้ โดยใช้ยาชาเฉพาะที่ ไม่ต้องใช้ยาสลบ ท่านจึงไม่จำเป็นต้องงดอาหาร สามารถทำเสร็จแล้วกลับได้เลย แต่การผ่าตัดใช้เวลานาน 3-6 ชม.ขั้นตอนการผ่าตัดประกอบด้วย แพทย์จะเริ่มต้นฉีดยาบริเวณท้ายทอย เพื่อนำมาเอาผมจากบริเวณนี้มาปลูกในบริเวณที่ต้องการ ซึ่งส่วนใหญ่มักเน้นด้านหน้า จากนั้นแพทย์จะทำการแบ่งเส้นผมและรากผมออกเป็นกลุ่มเล็กๆ ตั้งแต่ 3-5 ราก หรือ 1-2 ราก หลังจากนั้นจึงนำรากผมที่แบ่งเรียบร้อยมาปลูกบริเวณที่ต้องการ
7. การดูแลหลังผ่าตัด ส่วนใหญ่แพทย์จะพันศีรษะบริเวณที่ทำผ่าตัดไว้ 1-4 วัน แล้วแต่กรณี จากนั้น จึงเปิดแผลออกทำความสะอาด ไม่ต้องปิดแผล และท่านสามารถสระผมหรือทำความสะอาดศีรษะได้ ท่านจะไปทำงานในวันรุ่งขึ้นหรือรอหลังจากตัดไหมบริเวณท้ายทอยเรียบร้อยแล้วก็ได้ (7-10 วัน)
8. หลังผ่าตัดผมที่ปลูกแล้วอาจเติบโตยาวต่อไป หรือบางครั้งผมที่ปลูกไว้อาจร่วงหลุดไปได้ภายใน 6 สัปดาห์แรก ซึ่งเป็นภาวะปกติที่เกิดขึ้นได้ หลังจากนั้น 6-8 สัปดาห์ ผมจึงจะงอกขึ้นมาแทนที่ ในตำแหน่งเดิม (ในภาวะปกติแล้ว เส้นผมจะงอกในอัตราประมาณ 1/2 นิ้ว ต่อเดือน)
9. หลังผ่าตัด 3-6 เดือน ท่านจะเริ่มเห็นผมที่ปลูกไว้งอกขึ้นมา  ซึ่งจะไม่หนาแน่นเท่าเส้นผมปกติ  แต่ก็จะช่วยเสริมบุคลิกของท่านให้ดีขึ้นได้ ถ้าต้องการให้ผมดูหนาขึ้นก็สามารถทำการผ่าตัดเพื่อเพิ่มเติมเส้นผม ด้วยวิธีการเช่นเดิมอีกครั้งตามที่ต้องการ
สวัสดีครับคุณ ZEFIROS แหมๆๆกลัวไม่มีเพื่อนคุยล่ะสิไม่ต้องกลัวเหงาหรอกนะครับผมอีกคนนึงที่กำลังจะถึงคิวทำแล้วครับ วันที่ 27 ธันวาคมที่จะถึงนี้แล้วครับทำที่เชียงใหม่ครับ แต่เอ...รูปที่คุณนำมาโพสให้ดูนี่เหมือนจะคุ้นๆนะผมว่าน่าจะเป็นที่เดียวกันกับที่ผมจะไปทำนะที่ Thaihair clinic ใช่ไหมล่ะ ผมก็จะไปทำที่นี่แหละครับเพราะอยู่ใกล้บ้านนะครับไม่ใช่ข้างบ้านหรอกนะแต่จังหวัดใกล้เคียงกันนะคือผมเป็นคนจังหวัดลำพูนน่ะครับกว่าจะมาเจอวิธีปลูกผมแบบย้าย
เซลล์รากผมนี่ก็ลองมาหลายวิธีแล้วนะทั้งแชมพูทั้งโทนิคอะไรต่อมิอะไรหลายๆอย่างก็ยังไม่ได้ผลและก่อนที่จะมาเจอวิธีนี้ก็ไปรับบริการจากสถาบันดูแลรักษาเส้นผมชื่อดังแห่งหนึ่งซึ่งเราคิดว่าจะช่วยทำให้ดีขึ้นได้แต่ตอนนี้จะครบสองปีแล้วก็ยังรู้สึกว่ายังไม่ได้อะไรมากนะครับกับเงินที่เราเสียไปก็ดีขึ้นมาระดับหนึ่งคนรู้จักกันก็ทักว่าดูดีขึ้นนะแต่ก็ยังมีอีกนะที่ยังล้อผมเหมือนเดิมส่วนใหญ่ก็ไอ้พวกเพื่อนเวรตะไลที่คบๆกันมานั่นแหละมันยังตอกย้ำอีกนะว่าได้แค่เนี๊ยะเหรอวะที่มึงบอกว่าหมดไปเป็นแสนๆเราก็แอบน้อยใจแต่มันก็หมดไปเป็นแสนจริงๆนะครับจะบอกให้กว่าจะมาเจอวิธีนี้ผมก็หาข้อมูลต่างๆมากมายส่วนใหญ่ก็จากอินเตอร์เน็ตนี่แหละครับทั้งเว็บพันทิปและหาในกูเกิ้ลดูทุกสิ่งดูทุกกระทู้อ่านมันทุกอย่างวิเคราะห์ข้อมูลอย่างละเอียดจนแน่ใจและตัดสินใจทำการปลูกผมในครั้งนี้ครับและคิดว่าการตัดสินใจของผมครั้งนี้จะเป็นครั้งสำคัญและไม่ทำให้ผมเสียเงินไปเปล่าอีกนะครับทำงานเก็บเงินมาหลายปีมากอีกทีั้งโดนล้อโดนกระแนะกระแหนมานานมากแล้วตั้งแต่สมัยเรียนมาโน่นแล้วมาทำงานก็ยังไม่วายอีกคราวนี้แหละเป็นไงเป็นกันครับและผมจะโพสรูปให้ดูเหมือนคุณ ZEFIROS ด้วยนะครับไม่ต้องกลัวเหงานะครับและจะเป็นกำลังใจให้คนที่จะกำลังจะทำด้วยครับและสำหรับคนที่กำลังคิดลังเลอยู่ว่าจะทำดีมั๊ยน๊ากลัวนี่กลัวโน่นผมบอกให้เลยว่าวิธีนี้เป็นวิธีที่ดีมากๆแล้วนะครับอย่าไปลองผิดลองถูกไปเรื่อยเปื่อยเดี๋ยวจะเสียเวลาเสียเงินเสียทองอย่างผมหรือก่อนที่จะทำอะไรก็ให้หาข้อมูลให้มากๆก่อนนะครับเสียเวลาหาข้อมูลก็ยังดีกว่าครับอย่าเป็นเหมือนคำสุภาษิตที่ว่า "เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย" เลยนะครับเดี๋ยวจะเป็นเหมือนผมนะครับ ย้ำๆๆ แล้วผมจะเขียนมาใหม่นะครับหลังจากที่ผมไปทำมา เจอกันใหม่นะครับ
ผู้หญิงทำได้มั้ยคะ  ราคาเท่าไหร่อะคะ
สนใจกำลังจะไปทำกำลังหาข้อมูลอยู่คับ แต่สิ่งที่กลัว กลัวเสียเงินไปแล้วจะไม่ขึ้
มีปัญหาผมบางเหมือนกันครับ แต่ตอนนี้กำลังทานยาของคลินิกนครหลวงการแพทย์อยู่ครับ ผมขึ้นดีมาก ค่าใช้จ่ายก็ไม่แพงประมาณเดือนละ 800-1,000 บาท มียาทาน ยาทา และก็ยาสระผม ถ้าใครสนใจก็ลองโทรไปสอบถามได้ 02-424 0536 ต้องจองคิวนะครับคนเยอะมาก ตอนไปครั้งแรก ไปถึงตอน 18.00น.กว่าจะได้ตรวจก็ 22.00น. รอนานมาก แต่ก็คุ้มครับ
WoW ดูดีมากเลยครับ...ของผมตอนนี้กำลังทานยาของคุณหมอที่ ศูนย์การแพทย์ธนบุรี ทานยาติดต่อกันมา 4 เดือนกว่าๆแล้วครับ ผมก็ขึ้นเพียบเลย แต่ต้องทานยาติดต่อกันไป 2 ปี ค่าใช้จ่ายน่าจะเยอะกว่าผ่าตัดปลูกถ่ายเสียนะครับผมว่า..
30#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-4-1 08:25:20 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
มีใครทำมาแล้ว อีกไหมครับ หรือ มีโครงการจะไปทำกันมั่ง แชร์ได้ นะครับ
29#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-3-28 06:07:26 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบ  Benjo1

จริงหรอครับ  555  ขอบคุณ ครับ
ว้าว..มองข้ามได้ไงนี่...คลีนิก ที่เชียงใหม่อยู่หลังบ้านเราเลยนี่หว่า.....น่าสนใจ ขอบคุณสำหรับรีวิวค่ะ
27#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-3-13 23:16:41 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
หายไปไหนกันหมด ^-^
26#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-3-11 00:52:31 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
มีใครไปทำ มาแล้ว มั่งครับ แชร์ กันได้นะครับ
25#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-3-7 02:36:15 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบ คุณ  O-nelly  3000 กราฟ ก็ ประมาณในรูปครับ

จำนวนกอผมที่ปลูก : 2929 กอ / 5871 เส้น
ระยะเวลาหลังจากปลูกผม : 6 เดือน 11 วัน
สงสัยว่าแฟนคงต้องสัก 3000 กราฟกันเลยทีเดียว เหอะๆ
23#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-3-5 22:42:35 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ZEFIROS เมื่อ 2012-3-5 22:42

ตอบ  คุณ  Noom7269
     ขอบคุณที่เข้ามาแชร์ ประสบการณ์ นะครับ อยากทราบรายละเอียดพอจะบอกได้ไหม ทำมากี่กราฟ แล้วทำที่ไหน กี่ ปี ละครับ ขอบคุณมากนะครับ  คนแชร์แประสบการณ์ศัลยกกรมด้านปลูฏผมนี่ น้อยมากๆๆเลยครับ

ตอบ คุณ  Bakery
      แล้วแต่สถานที่ครับ ส่วนใหญ่ น่าจะ 1000 กราฟนะครับ  แต่มีบางที่  ไม่จำกัดกราฟครับต้องโทรถามดูครับ
อยากทำจังครับขั้นต่ำต้องทำกี่กราฟครับ
ทำมาแล้ว คุ้มครับ  หมอจะย้ายผมจากบริเวณเหนือท้ายทอย ซึ่งจะเป็นรากผมที่แข็งแรง และไม่มีผลกระทบจากฮอร์โมนเพศชาย จึงจะทำให้อยู่กับเรานาน ครับ
19#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-3-3 20:27:56 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
อยู่ที่ พื้นที่กราฟด้วยครับ ถ้า แบบพื้นที่นิดเดียว ปลูกก็ไม่น่าเกิน 1000 กราฟครับ  ใครพอมี กระทู้ของ คุณ nathan ที่ไปปลูกมาเหลือมั่ง พอดีผมดูไม่ทันอะครับ  โทษทีครับ
อยากทำ แต่สู้ราคาม่ะไหว คงต้องเก็บตังสัก 2 ปี
สนใจมากค่ะ เงินไม่มี สงสัยต้องกู้แบงค์ไปทำ 5555555555555
15#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-3-2 20:09:42 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
.. คนเงียบเหงาจัง
14#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-3-1 17:22:19 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบ คุณ iLengz  ครับ

ได้ครับ หนวด คิ้ว ขนหน้าอก จอห์น ได้หมดครับ

แล้วคิ้วละครับ ทำได้ไหม เป็นคนคิ้วสั้นอ่า
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-2-29 23:32:54 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
มีใครเคยทำมั่งครับ แชร์ข้อมูลได้นะครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้