เจ้าของ: pontap
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ตัดลดโหนกแก้ม/กราม] ตัดกรามกับหมอจุฑา 14 พฤษภาคม

[คัดลอกลิงก์]
ได้ผ่าหรือยังคะ เราคิว 21 มิ.ย สงสัยคงเลื่อนเป็นกรกฎาเลยมั้ง
52#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-5-28 14:49:31 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ผ่าแล้วค่ะ ตอนนี้กลับมาพักที่บ้าน มีใครผ่าแล้วไม่ได้ไปหาหมอบ้างค่ะ เรากลัวว่าเราจะไม่ได้ไปหาหมอจังเลยหลังผ่าตัด ตอนผ่าตัดมันทรมานที่สุดเลยค่ะ ตอนอยู่ห้องสังเกตุอาการ เราเข้าไปตอน 4 โมงเย็นของวันที่ 25 ออกมาอยู่ห้องสังเกตุอาหารตอน 9 โมงเช้าของอีกวัน มันเป็นช่วงเวลาที่ทรมานมากค่ะ เรารู้สึกตัวตอน บ่าย 3 โมง มันมีผ่าพันหัวเต็มไปหมดทรมานมากเราบวดฉี่มาก พี่พยาบาลเอากระโถนฉีมาให้ มันฉี่ไม่ออกเราต้องนอนฉี่ พยายามอยู่นานมาก กดท้องตัวเองให้ฉี่ออกมาพยายามอยู่หลายลอบ ในที่สุดมันก็ออกมาแบบนอนฉี่เลย กัดฟันตัวเองพยายามแบ่งฉี่ออกมาให้เยอะที่สุด แต่กว่าจะออกได้ต้องคอยกดท้องตัวเองตลอดเวลา เพื่อช่วยให้ฉี่ออกมาแต่มันไม่ได้บวดฉี่อยู่รอบเดียวพอมันได้ออกมันบวดทุกชัวโมงเลย 5 โมงเย็นพี่พยาบาลจะมาเอาผ้าที่พันแน่นๆๆออก แต่กว่าที่พี่เข้าจะมเอาออกมันนานมากเราถามตลอดว่ากี่โมงแล้ว พอเขามาเอาออกมันโล่งสุดๆๆ
53#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-5-28 14:56:18 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แล้วพี่เขาก็ให้เราจิบน้ำนิดนึง เราก็อวกออกมา มันโล่งขึ้น แต่เหลืออีกอย่างหนึ่งคือ สายระบายเลือด มันติดอยู่ที่หู คนที่เคยทำคงรู้ว่ามันเจ็บมากตอนเอาออก เสียงดังฝู้มันเจ็บมาก แล้วก็พาขึ้นห้องวันแรกไม่ค่อยบวมแต่ วันที่ สองบวมมากเรามีแผลที่ปาก โดนเครื่องมือหมอแต่นิดหน่อย แฟนเรามารับ ตกใจมาก ทำมัยมีแผลหมอไม่ระวังขนาดนั้นเลยหรอ ใส่เราเป็นชุด แต่มันก็นิดเดียว
เราไม่เคยไปหาหมอเลยค่ะ หัดอ้าปากเอาเอง ผ่านมาปีกว่าพึ่งไปหาหมออีกทีตอนไปปรึกษาตัดโหนกแก้มค่ะ ขอให้หายเร็วๆนะค่ะ
ตัวเองลางานได้กี่วันค่ะ  ตอนนี้หมอเลื่อน สิบกว่าวันแล้ว จะทำไงดี เราเครียดมาก เพราะลางานได้  2 อาทิตย์เอง  จะไปทำงานได้รึป่าว หน้าจะบวมมากมั้ย
มีแผลที่ปากนี่เป็นยังไงหลอค่ะ แผลบนริมฝีปากด้านนอกเราเลยรึป่าวค่ะ อย่างคนเคยทำปากบางมา จะมีปัญหามั้ยค่ะ กลัวปากไม่สวย 555
57#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-5-28 21:21:59 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
มีแผลที่ปากนิดหน่อยค่ะ ตอนนี้หน้าบวมอยู่ แต่เราก็ฝึกอ้าปากนะค่ะ เรากินข้าวปกติเลย ไม่กินข้าวต้ม แต่กินอาหารอ่อนๆๆค่อยๆๆเคี้ยว พูดบ่อยมาก ได้กลิ่นข้าวต้มแล้วจะอ้วก ตอนนี้เป็นประจำเดือนด้วยเพราะ กินยาเลือน ตอนนี้มารอยซ้ำที่ตา คงเป็นเพราะ ผ้าที่รัดตอนอยู่ในห้องสังเกตอาการ มีอาการเจ็บที่ตูดค่ะ ผลจากการเอาโถ รองฉี่ นอนจะลำบากนิดหนึ่ง วันนี้ไปเดิน โลตัสมามีอาการมึนๆๆจากยาสลบ แต่ก็อยากไปเดิน อยู่แต่บานน่าเบื่อ ออกไปกินข้าวกับเพื่อนๆๆมาด้วยค่ะ กินนึ่งปลากับน้ำพริง ก็พอกินได้นะ อยากอับรูปให้ดูจัง ว่ากรามออกไปเยอะมาก
ตอนนี้ถึงคิววันที่เท่าไรแล้วคะ  พอดีเรานัดวันที่14 มิ.ย. จะได้กะเวลาลางานถูก ช่วยๆกันนะคะ
จะได้ทราบความคืบหน้า
ต้นฉบับโพสต์โดย kib2526 เมื่อ 2014-5-28 22:01
ตอนนี้ถึงคิววันที่เท่าไรแล้วคะ  พอดีเรานัดวันที่14 ม ...

เราเคยโทรถามที่คลีนิกพนักงานบอกว่าไม่ทราบค่ะเพราะยังไม่ถึงวันนัด เราก็อยากรู้เหมือนกันว่าจะเลื่อนประมาณกี่วันจะได้วางแผนชีวิตถูก แบบนี้ก็คงลำบากอ่ะค่ะ

แสดงความคิดเห็น

แย่จังนะคะเช็คให้หน่อยก็ไม่ได้  โพสต์ 2014-5-29 03:35
อยากเห็นรูปจังค่ะ
อยากเห็นรูปค่ะ ..
สู้ๆครับผมผ่านมาได้ 8 วันแล้ว ไม่ได้ไปหาหมอเลยพยายามอ้าปากเองบ่อยๆ
63#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-5-30 13:11:10 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
หาวิธีลงรูปอยู่ค่ะ แต่ลงไม่ได้ชักที
มีคำถามรบกวนตอบให้ด้วยนะคะ
1.ต้องโทรนัดจองคิวปรึกษาก่อนมั้ยคะ
2.ปรักษาเสร็จแล้วต้องรอคิวทำนานแค่ไหน( ไม่รวมเลื่อน )
3.ค่าทำสวยเท่าไหร่คะ( ผ่าตัดกราม )
ขอบคุณมากคร๊า.........
ขอให้คุณเจ้าของกระทู้ลงรูปให้ดูนะคะ
แล้วตัดกรามอย่างเดียวหรือป่าวค่ะ...อยากเห็นเป็นกำลังใจน่ะค่ะ
66#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-5-30 21:45:44 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอนนี้อ้าปากแล้วปากเปรี้ยว ค่ะ ใครเป็นบ้าง เวลานอน ถ้านอนตะแคงก็จะบวมอีกข้างหนึงใหญ่กว่าเกี่ยวกันใหมเราคิดไปเองหรือเปล่าค่ะ กลัวปากเปรี้ยวจังค่ะ โทรไปถามคลินิกมา เขาบอกเป็นผลจากการผ่าตัดค่ะ เราไม่ค่อยสบายใจเลย
อย่าพาเราเครียดจิ 555+ เรายิ้มตอนนี้ปากล่างก็เบี้ยวไปอีกข้างเหมือนกัน   ส่วนนอนตะแคงข้างใดข้างหนึ่ง มันจะบวมใหญ่กว่าจริงๆ ตอนแรกก็ว่าคิดไปเองคนเดียว
ปากผมก็ยังชาๆอยู่ สัปดาห์กว่าๆ ตอนนี้เริ่มหายแล้ว
เวลายิ้มความรู้สึกเหมือนปากไม่เท่ากัน แต่พอมองกระจอกแล้วเท่ากันครับ
ใจเย็นๆนะ เดี๋ยวมันก็จะเริ่มหายไปเองครับ
69#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-5-31 08:52:53 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
รอดูชักพักก่อนนะค่ะ ใครก็บอกว่าเป็นเหมือนกัน เส้นประสาทยังไม่แข็งแรง
จากประสบการณ์เรยค่ะ บริการที่นี่แย่มาก
เราไม่ได้ทำกับหมอจุฑานะ ผ่าได้ 17  วันแล้ว ตอนนี้ปากล่างซ้ายเราก้เบี้ยวนิดๆ หมอบอก ใช้เวลา หกเดือนในการฟื้นฟู  แต่เราไม่เคยรุ้สึกเปรียวปากนะ มีแต่น้ำลายยืดเป็นอาทิตเลย ช่วงวีคแรก  ปากและคางก้ชาอยูมากๆเลย

ถ้าเพิ่งผ่าหมอเราห้ามนอนตะแคงนะ ต้องนอนให้หัวสูงกว่าหัวใจ หรือแทบจะนั่งนอนเลยอ่ะ แต่คงเพราะเราผ่าขากรรไกรมั้ง วีไลนไม่แน่ใจ

แสดงความคิดเห็น

เกาหลี ค่ะ  โพสต์ 2014-5-31 19:48
โทดทีนะคะ ไม่ทราบทำที่ไหนมาคะ  โพสต์ 2014-5-31 15:18
เก่งจังเลยนะคะกับการรอ นานจังคะ ขอให้หายเร็วๆนะคะงี้ของเราก้อต้องโดนเลื่อนไปตามลำดับเหมือนกันแน่ๆเลย ลงรูปให้ดูบ้างนะคะ
จะมาบอกว่าเรายิ้มแล้วก็เบี้ยวค่ะ ยิ่งช่วงอาทิตย์แรกเห็นได้ชัดเลย แต่ตอนนี้ผ่านมา 3 อาทิตย์ค่อยดีขึ้นเรื่อยๆ ถามหมอวันที่นัดเจอ หมอบอกว่าเวลาเค้าตัดกรามเรา ไม่ใช่แค่ตัดมุมกราม แต่หมอเค้าไล่ตัดจนมาถึงบริเวณคาง (เกือบคล้ายๆทำวีไลน์เลย) และการไล่ตัดเนี่ย มันทำให้กระทบต่อเส้นประสาทเยอะอะค่ะ มันเลยทำให้ปากเบี้ยวในบางคน ซึ่งต้องใช้เวลาซักพัก ซึ่งเราว่ามันดีขึ้นเรื่อยๆนะ ตอนนี้ไม่มีใครทักเลยว่าเบี้ยว แต่ตัวเรายังรู้สึกว่าเบี้ยวนิดนึง

ตอนนี้หน้ายุบลงเยอะแล้ว เราว่าจะเสริมคางด้วยซิลิโคนต่อแหละ เพราะหน้ายังกลมอยู่เลย สงสัยคงชาทั้งปากและคางต่อไปอีกนานเลย
ยังไงเป็นกำลังใจให้หายไวๆนะคะ ยิ่งนานจะยิ่งหายเซ็ง คอนเฟิร์ม
74#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-6-1 15:45:56 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Jimlim_Naarak เมื่อ 2014-5-31 20:53
จะมาบอกว่าเรายิ้มแล้วก็เบี้ยวค่ะ ยิ่งช่วงอาทิตย์แร ...

ขอบคุณข้อมูลดีๆๆจ้าทำให้สบายใจขึ้นเยอะเลย หมอก็แนะนำให้เราทำคางนะ แต่พอตัดกรามมาหมอไม่ได้ตัดแค่มุมกราม หมอไล่ลงมาถึงคาง ทำให้ดูเหมือน วีไล เลย ขนาดยังบวมอยู่เราก็รู้สึดได้ หมอเก่งจริงๆๆ ต่อไปคงทำจมูก
เรานัดตัดกรามอย่างเดียว ลองดูก่อนว่าเรียวได้แค่ไหน
เห็นหลายคนบอกแค่ตัดกรามก็เรียวขึ้น เลยทำ
คิดว่าถ้ายังไงหายแล้วยังเรียวไม่สมใจ จะไปเสริมคางแบบสิลิโคนเพิ่มเอาค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้